garmin edge 520 สามารถตั้งprofile bike ได้มั้ยครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kanoon252
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

garmin edge 520 สามารถตั้งprofile bike ได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย kanoon252 »

garmin edge 520 สามารถตั้งprofile bike ได้มั้ยครับ เห็น510ทำได้ สามารถใช้ได้กับหลายคัน ผมไม่รู้ว่า520จะทำได้รึเปล่า ถ้าทำได้รบกวนขอวิธีหน่อยครับ
>>>>> ชีวิตกู อยู่บน"อาน"
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: garmin edge 520 สามารถตั้งprofile bike ได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย SakonL »

ไม่เคยใช้ 520 ครับ แต่เคยใช้ 510 และปัจจุบันใช้ 1000

ไม่มีโฟลไฟล์รถให้ตั้งครับ แต่ก็ไม่ใช่ปัญหานะ เราก็แค่ไปเซ็ทเพิ่มหน้าเมนูตอนเข้าให้เลือก ว่า เทรนนิ่ง เรซ อะไรงี้ใช่ไหมครับ เราก็เปลี่ยนชื่อมันซะว่า สมมติเรามีรถ 4 คัน

ก็เซ็ทไว้ 4 หน้าเลย ทีนี้ครบเลย มีเลขระยะไมล์ของคันนั้นสะสม เหมือนปกติ ใช้โพรไฟล์ตัวเราเองส่วนสูงอายุอะไรก็ได้ตามปกติ ใช้วิธีนั้นหละครับ สรุปคือ ไม่ได้แตกต่างอะไรกันเลยครับ

พวกเซนเซอร์ก็ แยกกันต่างหากตามแต่ละคันได้ตามปกติ ตามที่เซ็ทไว้
kanoon252
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: garmin edge 520 สามารถตั้งprofile bike ได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย kanoon252 »

ขอบคุณมาก สำหรับแนวทางครับ
>>>>> ชีวิตกู อยู่บน"อาน"
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

Edge 520 ไม่มีการตั้งค่า Bike Profile แล้วครับ (เหมือน Edge 1000)
แต่ที่เป็นเช่นนี้ เพราะมันไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องตั้งครับ
ตัว Edge 520 จะ Detect จากตัว Sensor ที่ติดกับรถครับ คือถ้าย้าย Edge 520 ไปรถอีกคัน มันก็ใช้ข้อมูล Sensor ชุดที่ติดกับรถคันนั้นๆแทน
ส่วนตัว Activity Profile นั้น คนละเรื่องกัน อันนั้นเป็นการตั้งการแสดงผลหน้าจอให้เหมาะกับแต่ละ Activity ของเรา เช่นซ้อม indoor trainer เราอาจจะไม่ต้องการให้โชว์ความเร็ว โชว์ระยะทาง เป็นต้น
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย SakonL »

เขาน่าจะหมายถึงว่า รถหลายคันนะครับ ประมาณนั้นหละ

แล้ว แต่ละคัน ก็ต้องว่า อาจจะมีระยะเวลา เมนเทนแนนซ์ หรือ ซ่อมบำรุงครับ เช่น คันนี้ วิ่งมา 2500 โล ใกล้จะเปลี่ยนโซ่แล้ว อีกคัน สะสมไว้ 10000 โล ใกล้จะได้เวลาเปลี่ยนเฟืองหลังแล้ว (มั๊ง) หรือ อายุของ ยางที่ใช้ ซึงแต่ละโปรไฟล์ มันก็จะมีแยกกันครับ ว่าวิ่งไปเท่าไหร่ๆ เข้าใจใช่ไหมครับที่พี่เจ้าของกระทู้เขาต้องการนะครับ

คือ มันไม่มีให้ตั้งใช่ไหมครับใน 520 หรือ 1000 ถึงบอกไปไงว่า ใช้วิธีนี้ ได้ผลเหมือนกันกับ ปรับที่ 510 ครับ คงพอเข้าใจนะครับ

ส่วนการปรับโพรไฟล์ซ้อมอะไรนั่น ก็ปรับที่ ตัวเมนูย่อยให้แสดงผลอย่างไร จะโหมดแข่ง โหมดซ้อม ก็ใช้หน้าต่างหน้าจอปรับได้ตามชอบใจ ให้เหมือนๆกันก็ยังได้ครับ แล้วแต่เราจะปรับนะครับ
bobbagum
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GT Grade/GT Zaskar

โพสต์ โดย bobbagum »

เวลาซิงค์ขึ้น Garmin Connect หรือ Strava แล้วใส่ลื่อรถแยกได้ถ้าจะดูระยะแยกคันแบบนั้นครับ

แต่เดี๋ยวนี้รุ่นใหม่ๆ ใช้เป็น sensor pool คือเจออะไร รับหมด แต่อย่างสปีดเซนเซอร จะจำขนาดวงล้อของใครของมัน ถ้าไม่เอาอีกคันไปให้เพื่อนยืมขี่พร้อมกันก็ไม่เป็นไรครับ

ส่วนการแยกกลุ่มหน้าจอ จะมีสรุปว่าเราขี่อยู่ในแต่ละโหมดกี่โลเหมือนกัน ถ้าจะเอามาตั้งเป็นชื่อรถก็ได้อีกวิธี
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”