มีใครเลยลองใช้ Edge วิ่งไหมครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
clickzika
สมาชิก
สมาชิก

มีใครเลยลองใช้ Edge วิ่งไหมครับ

โพสต์ โดย clickzika »

มีใครเคยลองใช้ edge ที่ใช้กับ จักรยาน ใส่จับ ระยะทางและหัวใจ แคลรอลี่ตอนวิ่งไหมครับ
ตอนนี้ปั่นจักรใช้ gamin แต่ถ้าวิ่งไปใช้ runkeeper อยากให้ข้อมูลการวิ่งไปลงอยู่ใน garmin connect ด้วย
ข้อมูลอาจจะไม่ครบ แต่หลัก ๆ คืออยากได้ ระยะทาง hr แคลที่เสียไป
Mahasanook
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: AV25

Re: มีใครเลยลองใช้ Edge วิ่งไหมครับ

โพสต์ โดย Mahasanook »

Edge 510 เคยใช้เดิน-วิ่ง ในแทรคครับ ได้ความเร็ว แคลฯ หัวใจ เส้นทางในแผนที่ค่อนข้างแม่น ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มีใครเลยลองใช้ Edge วิ่งไหมครับ

โพสต์ โดย SakonL »

ผมใช้ประจำเลยนะครับ

ใส่สายคาดอก ส่วนไมล์ติดใส่กระเป๋าตรงแขน นึกออกนะครับ แบบที่ใส่ในมือถือแบบเดียวกัน แล้วหาอะไรหนุนๆยัดๆไม่ให้มันเคลื่อน

ปล. ผมใช้เล่นกับเครื่องเล่นฟิตเนสครับ
clickzika
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย clickzika »

นึกออกครับ ว่าแต่ใช้กับเครื่องฟิตเนส เข้าใจว่าเป็นลู่วิ่ง แล้ว ระยะทางจะแสดงยังไงครับ
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย SakonL »

หูย.... ซีเรียสทำไมท่าน

ดูที่หัวใจเป็นหลักครับ ว่าเข้าโซนที่ต้องการหรือไม่ ก็เพียงพอแล้วครับ
SiamCycling
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย SiamCycling »

ผมเคยใช้ Edge 810 วิ่ง แล้วใช้วัดระยะทางกับ Heart Rate ครับ โดยรวมก็ใช้ได้นะครับ แต่เวลาโหลดขึ้น Garmin Connect ต้องเข้าไปแก้ Activity type จาก Cycling เป็น Running ครับ แล้ว Garmin Connect จะแสดงผลเป็น Pace (min/km) ให้

* ถ้าใช้วิ่งบน treatmill น่าจะวัดได้แต่ Hear rate อย่างเดียว เพราะเราวิ่งอยู่กับที่
Jeng033
สมาชิก
สมาชิก
team: Khlong Lan Cycling Team
Bike: ขอให้ได้ปั่น...
ตำแหน่ง: รพ.คลองลาน จ.กำแพงเพชร

โพสต์ โดย Jeng033 »

...เคยวิ่งกับ 510 ครับ ใช้ได้ดีเลยที่เดียว แผนที่แม่นกว่าโทรศัพท์เยอะเลยครับ ได้ข้อมูลที่คุณต้องการครบๆเลย (หรือโทรศัพท์ของผมไม่ดีหว่า)...
...ข้อเสียหลักๆเลยคือ ค่าเริ่มต้นของกิจกรรมจะเป็นปั่น จกย. ครับ ต้องไปเปลี่ยนกิจกรรมใน Strava Endo หรือ Garmin Connect เป็นวิ่งครับ... :mrgreen:

ปล.ผมใช้สายคาดเอวเอา 510 ใส่กระเป๋าไว้ครับ ไม่สะดวกในการหยิบดู สุดท้ายก้อจบที่แอพโทรศัพท์ + หูฟังครับ เพลินกว่า ...
...เสพย์ติด... ...Adrenaline...
ariel atom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0961954142
team: ห่อหมก
Bike: Trek Emonda SLR
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ariel atom »

ใช้สายข้อมือตัวนี้ก็ดูได้สบายละครับ
ไฟล์แนบ
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blizzard , รถพับ

โพสต์ โดย Tom VW »

clickzika เขียน:นึกออกครับ ว่าแต่ใช้กับเครื่องฟิตเนส เข้าใจว่าเป็นลู่วิ่ง แล้ว ระยะทางจะแสดงยังไงครับ
ลู่วิ่งระยะทางไม่ขึ้นครับ อยากใด้ระยะทางต้องไปซื้อ เซนเซอร์ hrm run มาใช้ แต่ก่อนซื้อต้องไปดูเวป garmin เองก่อนว่าเครื่องรุ่นที่มี ใช้งานได้รึเปล่า แต่เอจ1000 fw หลังๆใช้งาน hrm run ได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”