ลองรีวิว Wahoo TICKR HRM

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
nung4u
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ลองรีวิว Wahoo TICKR HRM

โพสต์ โดย nung4u »

วันนี้มาลองรีวิว HRM ยี่ห้อ WAHOO TICKR HEART RATE MONITOR
เห็นออกมานานแล้ว แต่ไม่ค่อยมีข้อมูลเท่าไร ผมเพิ่งซื้อมาลองใช้ เลยเอามารีวิว เพื่อเป็นข้อมูลสำหรับท่านที่กำลังมองหา HRM มาใช้ครับ ตัวนี้ใช้งานได้สองระบบ คือ Bluetooth 4.0 และ ANT+ ที่ซื้อตัวนี้มาเพราะเหตุนี้ครับ คือต้องการใช้กับ iPhone และสามารถใช้กับ ไมล์ของ garmin หรือ android ที่มี ANT+ ได้ด้วย คือรู้สึกว่าคุ้มกว่าครับ เดี๋ยวมาลองดูครับว่าใช้ได้จริงหรือปล่าวครับ

สเปคน่ะครับ
ขนาด: 2.75" x .5" x 1.5"
น้ำหนัก: 8.5 grams (without strap)
Battery: CR2032
อายุการใช้งานแบตเตอรี่: Up to 12 months
Water Rating: IPX7 (waterproof up to 5 ft)
ความยาวสายรัดอก: Adjustable from 24" to 48" (stretched)

เครื่องโทรศัพท์ที่สามารถใช้ร่วมกันได้ครับ
iPhone 4S and newer
iPad
iPad (3rd gen and newer), iPad Mini, iPad Air
iPod
iPod Touch (5th gen)
HTC One, Max, Mini, One M8, Nexus 9, Desire models(with 4.3+)
LG G2, G Pro2, G Flex, Vu3.0
Motorola Moto G, Moto X, Moto E, Moto X
Motorola Droid RAZR M, RAZR HD, RAZR Maxx HD
Motorola Droid Ultra, Maxx, Mini (OS v4.4+ only), Turbo
Motorola Nexus 6
LGE Nexus 4, 5, 7 (2013)
Samsung Galaxy S3, S3 Mini, S4, S4 Mini, S4 Active, S5, S5 Mini
Samsung Galaxy Note 2, Note 3, Note 10.1, Note 4
Sony Xperia Z, Z1, Z1 Compact
Sony Xperia Tablet Z, Ultra, ZR, ZL
Sony Xperia SP, T, TX, V

ผมสั่งตัวนี้จาก iTruemart ราคาตั้งคือ 2,510 บาท รับประกัน 1 ปี ไม่มีค่าขนส่ง แต่มีคูปองหาๆเอาที่หน้าเวบของ iTrueMART ว่าอะไรลดได้เยอะ ของผมใช้บัตรเครดิตลดไป 350 บาท เหลือ 2,160 บาท ไม่มีค่าขนส่ง เดี๋ยวนี้น่าจะเป็นทุกเวบขายของมั้งครับ มีคูปองลดราคาเยอะเหมือนกัน สั่งอะไรก็ใจเย็นๆคอยดูคูปองลดราคาด้วยครับ เอ้า! รออะไร กดสั่งซื้อไป ใช้เวลาเดินทาง 1 คืน บ่ายๆ TNT ก็มาส่งให้ถึงมือครับ

เปิดกล่อง มีตามรูปเลยครับ ตัวมอนิเตอร์ใส่ถ่านมาให้เรียบร้อย
รูปภาพ
รูปภาพ

ปรับสายให้เข้าที่เข้าทางแล้วลองกับ Garmin ก่อนเลยครับ Search ปุ๊บ เจอปั๊บ ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ
รูปภาพ
รูปภาพ

ต่อไปลองกับ iPhone 5s ของภรรยา เพื่อใช้วิ่งกับลู่วิ่งครับ ใช้กับ App Wahoo ครับ เปิดปุ๊บเจอปั๊บ มีการตั้งค่า Zone อัตโนมัติคำนวณตามอายุ หรือจะให้มีการทดสอบโดยการนอนเดินวิ่งตามที่ตัวแอพบอก ก็เลือกเอาตามแต่สะดวกครับ ผมไม่ได้ลองกับ App อื่นๆน่ะครับ แต่คิดว่าถ้า Pair เจอกันแล้ว App ไรก็คงใช้ได้หมด
พอเปิด แอพ wahoo แอพจะให้เปิดบลูทูช
รูปภาพ

เข้ามาหน้าแอพก็เห็น HRM กด start ไปเลย
รูปภาพ

จากการลองดูไม่มีการหลุดน่ะครับ อันหน้าจอระหว่างวิ่ง
รูปภาพ

หลังจากวิ่งเสร็จมีรายงานผลครับ
รูปภาพ

สรุปใช้กับ iphone 5s ได้เป็นอย่างดี ไม่มีอาการหลุดเลยซักครั้งครับ

ขอยืมหน่อยยยยย(ชุ่มเหงื่อเลย) ผมจัดการเอาไปล้างน้ำใช้ต่อเลยครับ ลองกับ sony z3 ครับ เจอเลยเหมือนกัน เครื่องนี้ปกติจับคู่กับ HRM Ant+ ของ Garmin อยู่แล้วครับ
เริ่มลองจับคู่แบบ bluetooth
รูปภาพ

และลองจับคู่แบบ Ant+
รูปภาพ

ใช้ได้ทั้งสองแบบครับไม่มีปัญหา
แต่กับ android ผมใช้แบบ ANT+ ในการดูข้อมูลน่ะครับ
ลอง Field Test ครับ นอน เดิน วิ่งช้า วิ่งเร็ว แล้วก็เดินอีกรอบ ได้เหงื่อเหมือนกัน ค่าที่ได้
รูปภาพ

วันนี้ฝนตก ไม่ได้ออกไปปั่น เอาจับคู่กับโทรศัพท์ จับค่าตอนเล่น Les Mills Combat Ultimate Warrior ดีกว่า
รูปภาพ

หลังจากกระโดดโลดเต้นเรียบร้อยมีหลุดบ้างบางจังหวะ ที่ใช้ท่าก้มตัว ท่าวิดพื้น หรือท่าแพลงค์อาจเนื่องจากสายโดนหน้าอกไม่เต็มก็ได้ แต่ถ้ายืน หรือกระโดด ไม่มีการหลุดให้เห็นครับ

สรุป
เท่าที่ลองใช้ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ สำหรับผม ผมว่าคุ้มค่าครับ เพราะใช้ได้ทั้งสองระบบ อาจจะเหมาะกับผู้ที่ชอบออกกำลังกายหลายๆแบบ ไม่ใช่แค่ปั่นจักรยานน่ะครับ หวังว่ารีวิวนี้คงมีประโยชน์สำหรับท่านที่กำลังมองหา HRM อยู่น่ะครับ

หมายเหตุ เพิ่งลองใช้ไม่นานถ้าเกิดใช้แล้ว มีข้อติไรเพิ่มเติมผมจะมาแจ้งให้ทราบครับ[homeimg=300,200]http://www.thaimtb.com/forum/picture_mt ... 158838.jpg[/homeimg]
รูปประจำตัวสมาชิก
Permkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: ลองรีวิว Wahoo TICKR HRM

โพสต์ โดย Permkiat »

เป็นตัวเลือกที่ดีมากครับ ขอบคุณสำหรับรีวิว
มุ่งมั่น ฝึกซ้อม อัพของ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”