Garmin510 senson เพี้ยน หลังเอาขึ้น เทรนเนอร์

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
Nirvanu
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bainchi

Garmin510 senson เพี้ยน หลังเอาขึ้น เทรนเนอร์

โพสต์ โดย Nirvanu »

รบกวนสอบถามครับ. เพิ่งซื้อGarmin 510 รุ่นใหม่Sensor ใหม่แบบติดดุมล้อมา กะจะใช้ปั่นเก็บระยะกับ Trainer (แบบแม่เหล็ก)

ปรากฎว่า ปั่นกลางแจ้ง วัดSpeed. รอบจา ระยะทางปกติ แต่พอนำขึ้นแทรนเนอร์

พบปัญหา ค่าSpeed เพี้ยน ปั่นรอบขา 90-100 Speed ขึ้นแค่ 9-12งงมากๆครับ ลองเอารถลงจากแทรนเนอร์ดู ทุกอย่างดูเหมือนปกติ.

ไม่ทราบว่าผมทำขั้นตอนไหนผิดพลาดไหมครับ. หรือ เป็บเพราะระบบแม่เหล็กของ แทรนเนอร์ ที่ทำให้ sensor เพี้ยนครับ มีวิธีแก้ไขไหมครับ.

รบกวนผู้รู้ชี้แนะหน่อยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blizzard , รถพับ

Re: Garmin510 senson เพี้ยน หลังเอาขึ้น เทรนเนอร์

โพสต์ โดย Tom VW »

Nirvanu เขียน:รบกวนสอบถามครับ. เพิ่งซื้อGarmin 510 รุ่นใหม่Sensor ใหม่แบบติดดุมล้อมา กะจะใช้ปั่นเก็บระยะกับ Trainer (แบบแม่เหล็ก)

ปรากฎว่า ปั่นกลางแจ้ง วัดSpeed. รอบจา ระยะทางปกติ แต่พอนำขึ้นแทรนเนอร์

พบปัญหา ค่าSpeed เพี้ยน ปั่นรอบขา 90-100 Speed ขึ้นแค่ 9-12งงมากๆครับ ลองเอารถลงจากแทรนเนอร์ดู ทุกอย่างดูเหมือนปกติ.

ไม่ทราบว่าผมทำขั้นตอนไหนผิดพลาดไหมครับ. หรือ เป็บเพราะระบบแม่เหล็กของ แทรนเนอร์ ที่ทำให้ sensor เพี้ยนครับ มีวิธีแก้ไขไหมครับ.

รบกวนผู้รู้ชี้แนะหน่อยครับ
ผมว่าปกติครับ ความเร็วบนเทรนเนอร์เชื่ออะไรไม่ได้อยู่แล้วครับไม่ว่าจะไมล์ยี่ห้อไหน จะเร็วช้าขึ้นอยู่กับความหนืดด้วย ลองใส่เกียร์ให้หนักขาขึ้นสิครับ ความเร็วก็จะมากเองเพราะล้อจะหมุนเร็วขึ้น

เทรนเนอร์ ซ้อมจากรอบขา เวลาในการปั่น โซนหัวใจครับ ความเร็วไม่มีประโยชน์อะไรเลยนอกจากจะดูเล่นๆ
Protrek1423
สมาชิก
สมาชิก
team: FAT Bike Rayong, B2B bike Gang
Bike: mongoose argus 2015, S-Work Tarmac ,BMC SLR 03
ติดต่อ:

Re: Garmin510 senson เพี้ยน หลังเอาขึ้น เทรนเนอร์

โพสต์ โดย Protrek1423 »

ลองปิดgps แล้วเช็คที่ตัวเทรนเนอร์ว่าตั้งปรับระดับเป็นรถอะไร หมอบหรือเสือภูเขา ถ้าระดับผิดspeedจะเพี้ยนเพราะล้อหลังหมุนฟรีได้
รูปประจำตัวสมาชิก
BiCiCLe
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Scultura 500

โพสต์ โดย BiCiCLe »

โดยปกติ Edge510มันตั้งดีเฟล้าท์ให้ใช้ GPSในการวัดความเร็วทุกครั้งที่เปิดเครื่อง ยกเว้นจะปิดมันแล้วใช้การวัดความเร็วจากเซ็นเซอร์ดุมล้อ กรณีที่ปั่นกลางแจ้งปกติ เพราะ GPSสามารถรับและล็อคสัญญาณดาวเทียมได้ แต่ถ้าปั่นบนเทรนเนอร์ ซึ่งอยู่ในบ้านภายใต้อาคารทึบ หรือมีโครงสร้างที่เป็นโลหะจึงทำให้ไม่สามารถรับสัญญาณดาวเทียมได้ สังเกตุได้จากบนตัวเครื่องจะมีการเตือนหาก GPSไม่ล็อคสัญญาณ ทำให้ความเร็วที่แสดงผลไม่ตรงกับความจริงเพราะ GPSรับสัญญาณได้บ้างไม่ได้บ้าง หรือรับโดยการสะท้อนจากอาคารทำให้การคำนวณระยะผิดพลาด

กรณีปั่นบนเทรนเนอร์ในบ้าน ต้องปิด GPSแล้วใช้เซ็นเซอร์จากดุมล้อที่ Registeredกับ Edge510ไว้แทน พร้อมกับตั้งค่าวงล้อของจักรยานคันนั้นๆ ให้ถูกต้อง ค่าที่ตั้งจากโรงงานถ้าจำไม่ผิดจะเป็นค่าเส้นรอบวงของล้อเสือหมอบ ความเร็วที่แสดงผลจากเซ็นเซอร์ที่ดุมล้อจะตรงตามเส้นรอบวงล้อที่ตั้ง ไม่เกี่ยวกับจะปั่นฟรี หรือจะปั่นบนเทรนเนอร์ชนิดไหนยี่ห้อใดๆ หรือหนืดมากหนืดน้อยแค่ไหน เพราะ 1รอบของล้อที่หมุนจะเท่ากับเส้นรอบวงที่ตั้งเทียบกับค่าเวลา

ปล.ถ้าต้องการวัดความเร็วจากเซ็นเซอร์ดุมล้อตลอดเวลา ไม่ว่าจะปั่นในบ้านหรือข้างนอกบ้าน ให้ไปตั้งค่าที่ Bike Profiles ในส่วนของ Wheel Sizeจาก Automaticเป็น Customแทน เพราะเมื่อใดก็แล้วแต่ ถ้าตั้ง Wheel Sizeเป็น Automaticเครื่องจะใช้ GPSในการคำนวณความเร็ว ส่วนค่า Customที่กำหนด เช่น 2096จะเป็นเส้นรอบวงของล้อ 700x23Cเป็นต้น ค่าของวงล้อหรือวิธีใช้งานอื่นๆ ดูได้จากคู่มือนี้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”