ปัญหา courses ไม่โชว์ ใน Garmin Edge 500

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
andsoitis
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Impulso 105 Celeste color 2012/JAB 27.5 2014 Matt Black

ปัญหา courses ไม่โชว์ ใน Garmin Edge 500

โพสต์ โดย andsoitis »

สวัสดีครับพี่ๆ พอดีผมได้ตัว Garmin Edge 500 มือสองมาแต่มีปัญหาตรงที่เครื่องมันไม่แสดงรายชื่อ Courses

ผมได้ทำตามขั้นตอนแล้วคือ copy ไฟล์.gpx ลงใน Garmin/NewFiles

รูปภาพ

แต่พอเปิดเครื่องมามันไม่โผล่ course อะไรมาเลย พูดง่ายๆ คือ เครื่องมันไม่ convert ไฟล์ .gpx เป็นไฟล์ .fit ให้อัตโนมัติ (เครื่องผมเนื้อที่เหลือเยอะมากครับเกิน 50% แน่นอน)

รูปภาพ

รูปภาพ

จากอาการนี้ทำให้ผมต้องใช้เว็บ http://www.bikeroutetoaster.com/ ในการ import ไฟล์ .gpx ของผมไปแล้วให้มัน export ออกมาเป็นไฟล์ .fit ใส่ลงไปใน edge 500 อัตโนมัติแทน โดยมีขั้นตอนตามภาพ
รูปภาพ

รูปภาพ

จากนั้นเปิดไมล์ดู ไปที่ Training > Courses จะพบ Courses ของเราแล้วครับ จากนั้นลองเข้า Map เพื่อดู แผนที่ของ Courses เราจะได้ตามภาพ
รูปภาพ

ทั้งหมดนี้ก็เลยอยากจะถามว่าใครเคยเจออาการที่ว่าบ้างครับ ผมใช้ FW 3.10 Taiwan รายละเอียดตามภาพครับ

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”