ขอคำปรึกษาเรื่อง Heart Rate Garmin แสดงผลผิดปกติ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Super Six EVO Hi-Mod
ตำแหน่ง: 111/11 ถนนรัษฎา ตำบลทับเที่ยง อำเภอเมือง จังหวัดตรัง 92000
ติดต่อ:

ขอคำปรึกษาเรื่อง Heart Rate Garmin แสดงผลผิดปกติ

โพสต์ โดย waranon1974 »

ขอความกรุณา ท่านผู้รู้หรือท่านที่มีประสบการณ์โปรดให้คำแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

ผมใช้ Garmin 810 มาปีเศษๆ เปลี่ยนแบตสาย HR ไปเมื่อประมาณ 3 เดือนที่ผ่านมาก็ใช้งานปกติ ดูแลรักษาทุกอย่างตามคำแนะนำ

มาช่วงนี้มันเริ่มรวนๆ แบบไร้รูปแบบ จู่ๆ ก็แสดงค่าพุ่งพรวดเกินปกติ บางทีก็พุ่งขึ้นไปจนทะลุ Max HR ไปเลย ทั้งที่ไม่ได้ออกแรงเพิ่มเติมใดๆ บางครั้งแค่เพิ่ง Warm Up เอง ก็แสดงผลพุ่งขึ้น Zone 5 ซะงั้น บางทีก็ลงกลับมาปกติ แล้วก็เป็นอีก ที่ชัดเจนที่สุดขนาดทดสอบโดยการคาดแล้วนั่งเฉยๆ ก็ยังมีอาการเพี้ยนเลย

ลอง Search ตาม Blog ทั้งไทยทั้งเทศ มีคำแนะนำหลายอย่าง ลองทีละวิธีแล้วก็ยังไม่หายได้แก่
# เปลี่ยนแบตใหม่
# ถอดแบตทิ้งไว้ 1-2 นาทีให้คายประจุทิ้ง ก่อนใส่คืน
# ทำความสะอาดผิวหน้าสัมผัสกระดุมขั้วไฟฟ้า ด้วยน้ำยากำจัดออกไซด์ของขั้วไฟฟ้า
# เอาแบตออก แล้วใช้โลหะตัวนำเช่นเข็มกลัดแตะระหว่างขั้งทั้งสองของ HR Sensor (หรือใส่แบตกลับด้านชั่วครู่ ก็ให้ผลเดียวกัน) อ้างว่าเพื่อให้เป็นการ Reset HR Sensor (อันนี้ผมก็งงๆ ว่ามันจะเป็นไปได้ไง? แต่ด้วยความอยากลองก็เอาวะ ลองให้มันรู้แล้วรู้รอด)

ปัญหาก็ยังคงอยู่ตามรูปประกอบ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย waranon1974 เมื่อ 18 พ.ค. 2015, 23:22, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

Re: ขอคำปรึกษาเรื่อง Heart Rate Garmin แสดงผลผิดปกติ

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

ของผมเคยเป็นครับ สาเหตุมาจากความชื้นและน้ำเข้าไปทำให้เกิดสนิมบริเวณต่างๆครับไม่แน่ใจว่าส่วนใดบ้าง แล้วแต่แต่ละคน เปิดฝาออกแล้วขูดเอาสนิมออกก็เป็นอันใช้ได้ละครับ ลองดูแล้วกันครับ
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

Re: ขอคำปรึกษาเรื่อง Heart Rate Garmin แสดงผลผิดปกติ

โพสต์ โดย e21smn »

ขอผมเคยเป็นแล้วก็หายไปเอง ส่วนใหญ่จะเป็นช่วงหน้าหนาวอากาศแห้งๆลยคิดว่าหน้าสัมผัสกับร่างกายไม่ดีเลยเอาน้ำลูบหน้าอกก่อนตรงที่คาดสายแล้วใช้งาน ก็หายมั่งไม่หายมั่งและพอเหงื่อออกก็หาย เลยปล่อยไว้งั้นเพราะไม่รู้แก้ยังไง ตามที่ จขกท ทำผมก็ทำแบบนั้นด้วยตอนนี้อยู่ดีๆก็ไม่เป็นและปัจจุบันยังไม่พบปัญหาอะไรครับ
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
Mahasanook
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: AV25

โพสต์ โดย Mahasanook »

ของผม 510 อายุใช้งานพอๆกัน อาการเหมือนๆกัน ผมว่าเซ็งพอๆกัน ตอนนี้ไปเก็บของเก่า Sigma มาใช้ชั่วคราวครับ
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 111/11 ถนนรัษฎา ตำบลทับเที่ยง อำเภอเมือง จังหวัดตรัง 92000
ติดต่อ:

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำประสบการณ์ครับ

คืออารมณ์จะซื้อใหม่ก็เซ็งจิต เพราะไม่ทราบว่ามันมีสาเหตุมาจากอะไร ครั้นจะบอกว่ามันชำรุดในเวลาเพียงแค่นี้ ผมว่ามันห่วยเกินไป ราคาก็มิใช่น้อย
RTee
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Carbine SL

โพสต์ โดย RTee »

ลองตรวจดูหน้าสัมผัสฝั่งที่สัมผัสกับร่างกายด้วยครับ ของผมเป็นอาการเดียวกัน ทีแรกคิดว่าตัว GPS เสีย HR พุ่งไปเกือบ 200% ลองเอา GPS อีกอันมาวัด เป็นเหมือนกัน เลยดูที่สาย

ปรากฎที่สายฝั่งที่แนบกับหน้าอก แตกลายงา เพราะเอาไปเข้าเครื่องซัก เปลี่ยนเส้นใหม่ค่าหัวใจเป็นปกติเลยครับ
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

พอดีผมมีอุปกรณ์ครบ 2 ชุด ของผม กับภรรยา

เลยมีโอกาสได้ทดลองสลับเรียงสับเปลี่ยนหมู่อุปกรณ์ประกอบ HRM ทุกตัว ไขว้กันไปมา ทุกรูปแบบที่เป็นไปได้ โดยใช้เวลาทดสอบทั้งแบบนั่งเฉยๆเป็นชั่วโมง และในสภาวะการใช้งานจริงๆบนถนน เพื่อทดสอบว่าอุปกรณ์ตัวไหนมีปัญหากันแน่

ผลลัพธ์ที่ได้ตามด้านล่าง น่าจะมีนัยสำคัญเพียงพอที่จะกล้าสรุปได้ว่า อุปกรณ์ตัวที่มีปัญหาคือเฉพาะเซ็นเซอร์วัดหัวใจ(Sensor 1) อันที่ผมใช้อยู่ประจำครับ

เดิมๆ
Com1+Sensor1+Strap1 => เพี้ยน
Com2+Sensor2+Strap2 => ปกติ

การทดลอง
Com1+Sensor2+Strap1 => ปกติ
Com1+Sensor2+Strap2 => ปกติ
Com2+Sensor2+Strap1 => ปกติ

Com1+Sensor1+Strap2 => เพี้ยน
Com2+Sensor1+Strap2 => เพี้ยน
Com2+Sensor1+Strap1 => เพี้ยน

=====================================
และ Update ล่าสุด หลังจากตั้งไว้เฉยๆ 1 วัน ตัว HR Sensor ที่เป็นปัญหาก็ตายสนิท ไม่สามารถจับคู่กับ Computer ได้อีกเลย ทุกครั้งที่ Search จะแสดงผลเป็น "HR Sensor Not Found"
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

Garmin 810 ของผมก็มีปัญหาเช่นกันครับ แต่ปัญหาของผมคือ HRมันต่ำมากๆครับ ปั่นๆไปเหลือแค่ 44 เอง งงเลยครับ แต่ปัญหาที่น่ากวนใจอีกเรื่องนึงคือ การแสดงผลของมัน เดี๋ยวมี เดี๋ยวหาย จนน่าเบื่อจริงๆครับ เวลาหายก็เช็คการเชื่อมต่อ มันก็หากันเจอปรกติ จะซื้อเซ็นต์เซอร์HR ใหม่ แล้วถ้าเกิดเจอปัญหาเดิมอีกก็จะยิ่งเซ็งไปอีก :? :? :?
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ตอนแรก นึกว่าปัญหาที่เกิดสำหรับผมเป็นเพียงส่วนน้อย แต่จากการเสิร์ชหาข้อมูล จากหลายๆ แหล่ง ก็พบว่ามีปัญหาคล้ายคลึงกันเยอะพอควร แบบนี้อาจเป็นไปได้หรือไม่ที่มันมี Defect ที่ตัวอุปกรณ์จริงๆ

ยี่ห้อ Garmin ชื่อนี้ ต้องยอมรับว่าโดดเด่นในเรื่อง GPS และ navigator มานมนาน แต่ในส่วน Module ของ Heart Rate Monitor ซึ่งน่าจะพัฒนาเพิ่มเติมเข้ามาทีหลังเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ ที่พัฒนาทางด้านอุปกรณ์ฟิตเนสโดยเฉพาะทางมานาน จากที่ผมก็ไม่ค่อยจะเชื่อมั่น Garmin เป็นทุนอยู่แล้ว พอมาเจอแบบนี้เข้าไป จะซื้อใหม่แบบเดิมยี่ห้อเดิมอีก ก็ชักลังเล เพราะค่าตัวก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

หากมีผู้รับผิดชอบ เช่นผู้นำเข้าหรือตัวแทนจำหน่ายใหญ่ๆ เข้ามาเห็นปัญหานี้ พอจะให้ความเห็น หรือคำแนะนำที่เป็นประโยชน์จะขอบพระคุณมากๆๆๆๆ ขอรับกระผม
harry2000
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย harry2000 »

ผมลองทำแบบเจ้าของกระทู้เลยครับ อาการเหมือนกัน ลองทำความสะอาดจุดที่เป็นสนิมดูครับ น่าจะดีขึ้น ของผมก็ยังเป็นนะ ต้องใส่ทิ้งไว้และเปิดเครื่องดูซัก 15 นาที่ มันจะค่อยๆลงมา พอใช้งานได้ แต่ก็หงุดหงิดหน่อยในการที่ต้องค่อย ต้องลองหาHRMของจ้าวอื่นมาใช้คู่กับการ์มินดูดีกว่าครับ :( :( :(
Mahasanook
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: AV25

โพสต์ โดย Mahasanook »

ล่าสุดตัวเซนเซอร์มาๆหายๆ เฮ้อซื้อตอนแรกๆดีมาก พอปีกว่าออกอาการ ตอนนี้ผมคงต้องมองหายี่ห้ออื่นดีกว่า
Heermeehatyai
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0887841026
team: คลองหก
Bike: Merida maat5,BS. Radec,merida scitula300 2015

โพสต์ โดย Heermeehatyai »

ผมใช้ 500 hr เส้นแรกใช้เกือบปี เริ่มออกอาการ ติดๆดับๆ จนในที่สุด ติด 5 วิแล้วหายเลย ยกสายขึ้นแล้ววางลงแนบใหม่มา อีก 5 วิ ทางผู้ขายส่งเส้นใหม่ทดแทนบอกให้ผมใช้ดีดี ผมก็ยังงงอยู่ว่าใช้ไม่ดีอย่างไร ทำตามคำแนะนำทุกอย่าง เพราะว่าของไม่ใช่ราคาถูก
เส้นใหม่ใช้ได้ประมาณ8-9 เดือน ก็เป็นอาการเดืมเปี๊ยบเลย ก็เลยสอบถามขอซื้อเส้นใหม่ และจะส่งเส้นเก่าไปซ่อมถ้าซ่อมได้ ปรากฎว่าไม่มีขาย
ซื้อใหม่่เส้นละ 2500 เสียเพราะอะไรก็ไม่รู้ เลิกใช้ hr มาสองเดือนแล้ว
เมื่อวานซืนไปร้านจักรยาน เห็นของ cateyeบอกใช้แทนกันได้ถูกกว่าเกือบพันนึง
บอกเจ้าของร้านใช้ไม่ได้ขอคืน จึงซื้อมา ทดลองใช้ยังจับคูู่ไม่ได้ เลยเปลี่ยนใช้ของcatแค่สาย ตัวhrใช้ของgarmin ปรากฎว่าใช้ได้ สายเสีย ตอนนี้ใช้มาสองวันแล้วครับ
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมถึงขนาดเปิดฝาหลังตัว HR Sensor ถอดแบตออก แล้วใช้แว่นขยายส่องพระ พยายามหารอยออกไซด์ของโลหะ หรือสนิมที่อาจจะเกิดขึ้นที่หน้าคอนแทคหรือขั้วไฟฟ้าอย่างละเอียด ผลปรากฎว่ายังสะอาดเอี่ยมอ่อง ไม่มีรอยสนิม หรือคราบใดๆเลย มิหนำซ้ำรู้สึกว่าตรงบริเวณขั้วไฟฟ้าทั้งบวกและลบ โลหะตัวนำจะเคลือบทองคำไว้ด้วยซ้ำ

จากที่พบว่าหลายๆ ท่านพบปัญหาลักษณะเดียวกัน พาลให้คิดย้อนไปว่า ที่ผ่านๆ มาที่เราใช้งานโดยคิดว่าปกติอยู่ร่วม 1 ปีนั้น ค่าที่ได้มันถูกต้องแม่ยำแค่ไหนกันหว่า สงสัยต่อไปหากได้ตัวใหม่มา ต้องลองเอาไปสอบเทียบกับอุปกรณ์อื่นๆ เท่าที่จะพอหาได้ เช่น Omron หรือ Polar... หรือตาม Fitness บ้าง เพื่อให้มั่นใจมากยิ่งขึ้นในความถูกต้องและเที่ยงตรง

ตอนนี้กำลังพิจารณา HR Sensor ระบบ Ant+ ยี่ห้ออื่นอยู่ เพราะบอกตรงๆ ว่าชักไม่มั่นใจในคุณภาพสินค้า HR Sensor ของ Garmin ซะแล้ว โดยเฉพาะค่าที่ต้องการควบคุมหรือแสดงผลมันคืออัตราการเต้นของหัวใจ ซึ่งสำหรับผมแล้วให้ความสำคัญยิ่งกว่าค่าอื่นๆ ที่จะสามารถแสดงได้บนหน้าจอคอมพิวเตอร์ซะอีก เพราะมันคือความปลอดภัยต่อชีวิตเรา โดยเฉพาะเมื่อเราต้องการพัฒนาการปั่นเพื่อการกีฬา มีบางคอร์สฝึกที่หัวใจเราจะต้องป้วนเปี้ยนใน Zone สูงๆ เข้าใกล้ขีดจำกัดของร่างกายมากกว่าการออกกำลังกายทั่วไป ซึ่งหากค่า HR ที่ได้ไม่ถูกต้อง ก็จะเป็นอันตรายถึงชีวิตได้

ใครมีประสบการณ์หรือ ปัญหา น่าสนใจ กรุณาแชร์กันด้วย

หรือใครที่ใช้ HR Sensor ระบบ Ant+ รุ่นอื่นอยู่ที่คิดว่าดีกว่า ได้โปรดชี้แนะ

ขอบคุณครับ
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blizzard , รถพับ

โพสต์ โดย Tom VW »

ผมใช้ garmin มานานเหมือนกันครับสมัย 810 ออกก็ซื้อเลยก่อนหน้านั้นใช้ polar มาสองเครื่องเคยเอามาเทียบกันก็พอๆกัน ผมนี่มือ polar เลยพวกมาเอจ 500 ผมนี่ไม่ไปอยู่คนเดียว ทุกวันนี้ polar ก็ยังมีใช้อยู่สองเส้นใช้กับลู่วิ่ง

ผมว่าของการ์มินนี่ไม่ได้แย่อะไรเลยนะครับ มีแต่สายที่ชอบมีปัญหากันสมัยเอจ 500 แต่รุ่นใหม่ๆก็ค่อนข้างโอ ผมแกะกระดุมออกทุกครั้ง ไม่เคยเอาลงน้ำ แปลกใจที่หลายๆคนบอกไม่ควรแกะ ผมล้างสายทุกครั้ง น้ำเปล่าบ้าง ยาบ้าง แล้วผึ่งลมไว้ ไม่เคยเสีย ไม่เคยเกเร มีแต่เครื่องที่เกเร ต้องต่อคอมเอา activity ออกไม่ให้เยอะไป

ลองลบพวก activity ในเครื่อง 810 ออกดูรึยังครับ 510 810 นี่เวลา activity เริ่มมากจะเกเร

สายคาดวัดหัวใจผมว่ามาตรฐานแล้วสมัยนี้ ไม่สบายใจก็ลอง หายืมเพื่อนมาลอง หรือเอาสายเราไปให้เพื่อนใช้ดู จะได้สบายใจว่าเป็นที่เครื่องเรารึเปล่า

การ์มินตัวเครื่องทำได้หลายอย่าง ก็จะเกเรง่าย ไม่เหมือนสมัยก่อนที่ทำไรไม่ค่อยได้
เปิดไมล์มาคาดก็ขึ้น จบกว่า ต้องแลกกันครับ
kennyk
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: #Trek Madone 5.2 + Force22+ Rolf Vigor # Trek 1.2 + 105 + Bitex#
ตำแหน่ง: Nawamin Rd. Bangkok

โพสต์ โดย kennyk »

ผมใช้สายของ garmin 510 มาปีกว่าๆ เวลาล้างก็ ถอดเซ็นเซอร์ก่อน แล้วก็เอามาตากแดดตากลมให้แห้ง ผมยังไม่เคยมีปัญหารวนๆ อะไรเลยครับ ใส่เกือบทุกวัน เพราะใช้วิ่งด้วย ปั่นด้วย (วิ่งใช้ sync กับ forerunner 220) เคยลองเอามาเทียบกับ Polar อีกตัวที่มีอยู่ ก็วัดผลได้ใกล้เคียงกันมากๆ ไม่น่าจะเพี้ยนอะไร
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”