Garmin Edge 1000 รวบรวมข้อดีข้อเสีย

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
naiim
สมาชิก
สมาชิก
Bike: s-works tarmac, Giant TCR composite, trek fuel ex 8 29 , trek 6500
ติดต่อ:

Garmin Edge 1000 รวบรวมข้อดีข้อเสีย

โพสต์ โดย naiim »

รบกวนท่านที่มีประสพการณ์กับedge 1000 share ร่วมกันนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

Re: Garmin Edge 1000 รวบรวมข้อดีข้อเสีย

โพสต์ โดย hisoft »

ผมเจอว่ามีคนติดตั้งอุปกรณ์เสริมไม่ได้เพราะมันยาวเกินไปครับ เบียดกระติกน้ำและอื่นๆ (รถ TT)
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

Re: Garmin Edge 1000 รวบรวมข้อดีข้อเสีย

โพสต์ โดย pomroland »

มารอฟังด้วยครับ กำลังสนใจอยู่พอดีเหมือนกันครับ
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย SakonL »

ว่าจะเปลี่ยนเหมือนกันครับ
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย SakonL »

จะเล่าให้ฟังนะครับ

1. ที่บอกว่า แสดงผลแยกคันไม่ได้นี่ edge 1000 ทำได้ครับ โดยเลือกที่ โพรไฟล์ครับ ที่เห็นว่า Race train อะไรนั่นครับ เราก็แค่ใส่ชื่อรถคันที่เรามี เช่น canyon 1 คันที่สอง cervel.2 อะไรแบบนี้ มีกี่คันก็ ADD เข้าไป จากนั้นก็เซ็ทเซนเซอร์แต่ละคันให้ตรงครับ เซ็ทลักษณะเฉพาะของแต่ละคันไปตามใจเราที่เราต้องการ และมี ระยะสะสมไว้แต่ละโพรไฟล์ครับ สรุป มีเหมือนกันนั่นเอง แถมจะสะดวกกว่าด้วยนะครับ

2.อันนี้เริ่ด ปั่นเทรนเนอร์ในบ้าน เข้าระยะ wifi ไม่ต้องต่อเชื่อมมือถือเพื่ออัพโหลดขึ้นเซิร์ฟเวอร์การ์มินครับ มันสามารถทำด้วยตัวของมันเองทันทีหลังจากปั่นเสร็จ สะดวกมากครับ

3. แสดงผลแผนที่ รวดเร็วดีนะ ปั่นเดี่ยว เส้นทางที่ไม่คุ้นเคย สนุกมากครับ auto route ทำงานได้ดี

4. ตัววัดความเร็วแบบยึดดุม อันนี้ดีมากครับ จะใส่เฉพาะปั่นเทรนเนอร์ที่บ้าน น้ำหนักเบามาก ติดตั้งง่าย ไม่ต้องยึดเชนสเตย์เหมือนแต่ก่อนทำให้เฟรมเป็นรอยได้ ส่วนปั่นออกนอกบ้าน GPS+GLONAS ได้ค่าที่แม่นยำดีใช้ได้แล้วครับ

5.แบต ปั่น 2 ชม.ครึ่ง เหลือ 78% - 79% เปิดไฟออโต้ (มีระบบปรับแสงหน้าจอเอง) กินแบตกว่า EDGE 510 นะแต่ เท่านี้ ผมว่าโอเค ไม่ซีเรียส เพราะ ที่ชาร์จมันเป็นรูแบบเสียบกับมือถือครับ ใช้ที่ชาร์จมือถือร่วมกันได้เลย หา powerbank ตัวเล็กๆพกไปด้วย เผื่อใครจะปั่นกันเป็นวันๆ ผมว่าสบายๆครับ

6.จอแสดงผล แสดงแนวนอน อันนี้ดีครับ ดูง่ายกว่าแนวตั้งแล้วแสดงผล 10 ชุดข้อมูล

7. เชื่อมต่อ BT 4.0(หรือต่ำกว่านั้น) จับสัญญาณได้รวดเร็วดี ไม่มีปัญหาเชื่อมต่อได้บ้างไม่ได้บ้างแบบ Edge 510 ที่บางครั้งต้องเปิดและปิดเครื่องใหม่ ตรงนี้ สะดวกครับ

8.ขนาด ผมว่าไม่ใหญ่นะ พอดีครับ

9. มีทั้ง sleep mode , power off (เหมือน GPS ติดรถยนต์นะ) ถ้าเข้า sleep mode เปิดครั้งต่อไปคือ มาทันที ไม่ต้องรอนาน ซึ่ง ถ้า cold boot ขึ้นมาก็ถือว่า ทำงานได้รวดเร็วมากแล้วครับ

10.ปั่นจบทริป เมื่อกด save แล้ว แสดง summary ให้เลย ไม่ต้องไปเข้าเมนูรองอีกชั้นเหมือน edge 510 (ถ้าอยากจะดูสรุปก่อนจะไปดูละเอียดใน garmin connect นะ)

11.ยางปิดด้านหลังไมล์ ทำดีนะ ตัวเครื่องดีไซน์มาดีมาก ซิลิโคนตรงรุ่นก็ ตัดส่วนช่องเสียบการ์ด ที่เสียบไฟแบต ทำยางมาดี มิดชิดดี น่าจะอายุการใช้งานยาวนานไม่ขาดง่ายแน่นอน

12.เปิด bt 4.0 ซิงค์กับมือถือไปด้วยระหว่างปั่น ดีครับ ประหยัดแบตขึ้นกว่าใช้แบบเก่า เอาไว้ live tracking ให้ภรรยารู้ว่าถึงไหนแล้ว ยางรั่วที่ไหนหรือต้องการให้ช่วยเหลืออะไรก็ มาในตำแหน่งนั้นได้เลย ซึ่ง edge510 มีนะครับ มีเหมือนกัน แค่ว่ามันใช้คนละเวอชันกัน การสิ้นเปลืองแบตเตอรี่ก็จะ มากกว่าเล็กน้อยครับ

ข้อเสีย

1. โปรดยึดไมล์ดีๆครับ เราต้องเผื่อล้มด้วยครับ โดย ยึดขายึดไมล์แล้วจับหงายรถให้ตำแหน่งฮู๊ทวางกกับพื้น ตัวไมล์จะต้องไม่โดนพื้นด้วยครับ เนื่องจาก ตัวไมล์เธอช่างยาวเหลือกว่าเพื่อนเหลือเกิน เผื่อล้มแล้วปลิ้นมุมนั้น ที่ล๊อคหัก ไมล์พังได้ครับ ตรงนี้ผมขอเลย สำคัญครับ ถ้าใครปรับชิพเตอร์งุ้มลงมากๆตามแฮนด์ อาจจะได้ใช้ที่ยึดไมแบบติดกับสเต็มนะครับ ป้องกันไว้

2.ควรจะ ติดสายคล้องไมล์ (รุ่นนี้มีให้มาครับ) ไว้ด้วย ตัวล็อค หมุนได้ง่ายมากครับ ไม่ค่อยฝืดนักเหมือน edge510 ใส่กันไว้เผื่อล้มแล้วตกครับ หรือเผลอทำหลุด

3.ปุ่มกดเปิด-ปิด ไม่รู้จะแข็งไปไหน กดยากครับ จังหวะกดเปิด ไม่ต้องกดแช่นะ กดเข้าไปทีเดียวแล้วปล่อย รอสัก 1 วิ ถึงรู้ว่า เราสั่งมันทำงานครับ มีดีเลย์ตรงนี้หน่อย (ถ้า sleep mode จะมาทันที)

4. segment เอ่อ คือว่า.... ของหายากมากนะครับ ไหนว่า เจอ segment ตามเส้นทางแล้วมันจะเตือนออโต้ให้เลย.... รู้สึก โดดเดี่ยว เดียวดายมากเลย ร้างเงียบเป็นป่าช้ามากเลยครับ ไม่มีใครเล่นด้วยเล๊ย ฮ่า

ถ้ามีเหมือนสตราวา ก็ดีนะ ดึงของสราวามาได้นี่จะเยี่ยมเลยเพราะเยอะครับ

ที่ต้องจ่ายเพิ่มเป็นเท่าตัวจาก edge 510 ก็ซื้อฟังก์ชันเล็กๆน้อยๆ ถือว่าซื้อการแสดงผลและความสะดวก โดยรวมพอใจครับ
นายต้นตระกูล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095-595-9652
team: Ptt Group Bike Club & ปราณปั่น
Bike: Bianchi Visp
ตำแหน่ง: ปราณบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย นายต้นตระกูล »

อยู่กรอบแตกเองครับผมเจอมา ไม่ได้ตกหรืออะไรทั้งนั้น คงตากแดดนานไปมั้งครับ ใครพอทราบบ้าง หาอะไหล่ได้ที่ไหนบ้างครับ
ร้านปราณปั่น
Web : http://pranpun.com
FaceBook : https://www.facebook.com/Pranpunbike
Line ID : @pranpun
Tel : 095-959-9652
pingzap
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย pingzap »

เท่าที่ใช้มานะครับ เมื่อก่อนใช้ 510 แล้วก็เปลี่ยนมาใช้1000 ความแตกต่างคือการทำงานที่เร็วขึ้น เสถียรขึ้น สามารถใส่เมมเพิ่มความจุได้ สามารถเลือกได้ว่าจะให้เก็บข้อมูลการปั่นไว้ตัวเครื่องหรือที่เมม หน้าจอใหญ่สะใจดี แบตหมดไวกว่า510แต่ก็อึดพอสมควรปั่นยาวๆ8-10ชม.ได้สบายๆ การแสดงแผนที่ทำได้รวดเร็ว เทอะทะขึ้น ของผมติดตรงสเต็มไม่ได้เพราะมันใหญ่เกินไป
ตอนนี้ยังไม่สามารถใช้งานแบบแนวนอนได้ครับ ส่วนwifiผมก็ยังไม่รู้เลยว่ามันใช้ยังไง ถ้าเน้นพอเพียง 510 ก็เหลือเฟือแล้วครับ
แต่ถ้าอยากไปให้สุด1000 คือคำตอบที่ใช่มากครับ สรุปโดยรวมสำหรับผมนะครับ1000นี่มันตอบโจทย์มากกว่า510ครับ ^_^
วิรัตน์ ปิ่นทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0870447139
team: Nook naan ศรีราชา
Bike: Bianchi 1885/2010
ตำแหน่ง: 102/51 M.2 Sriracha Chonburi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย วิรัตน์ ปิ่นทอง »

ช่วงนี้ถ้าต่อ Live track มักจะหลุดและไม่จบทริปบ่อยมากๆ เกิดจากอะไรครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
การที่เราจะเป็นคนดีสักคน ไม่จำเป็นต้องแสดงตัวตนให้สังคมรู้ แต่ถ้าทำความดีแล้วย่อมจะมีคนรู้ได้โดยอัตโนมัติด้วยผลงานนั้นๆ
w_yutt
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย w_yutt »

Garmin 1000
ใช้ speed sensor ต้องตั้งค่าล้อมั้ย? ขอวิธีตั้งด้วยครับ
StorDong Chumphon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0840123030
Bike: Cervelo

โพสต์ โดย StorDong Chumphon »

Edge 1000 ผมต่อไอโฟนโชว์สายโทรศัพท์และข้อความไม่ได้ครับ แต่เอาไปต่อกับเครื่องเอ็นดรอยได้ครับ งงงงง
naiim
สมาชิก
สมาชิก
Bike: s-works tarmac, Giant TCR composite, trek fuel ex 8 29 , trek 6500
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naiim »

edge 1000 เคยมีปัญหา เชื่อมกับ iphone แล้วไม่แสดงข้อความหรือสายโทรเข้า แต่สามารถ sync ข้อมูลได้ ได้แก้ปัญหาด้วยการทำ factory reset แล้วเชื่อมต่อใหม่กับ iphone สามารถโชวเบอร์ ข้อความ และ sync ได้ปกติครับ (เครื่องผมครับ)
noiutd
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CROSSWAY XT

โพสต์ โดย noiutd »

ผมปั่นยาวๆ 200, 300, 400, 600 โล ค้าง แฮงค์ตลอด ไม่รู้ว่ามีใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไร
เพราะร้อนเกินไปหรอครับ หรือไม่ได้ตั้ง auto sleep หรืออย่างไร ใครพอจะมีคำตอบให้บ้างครับ
ปล.ผมเชื่อมต่อกับ hr และ power นะครับ

ขอบคุณครับ

ปล.2 โคตรอยากเคลมศูนย์ฯ
Naigum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --------
Bike: Trek 4700, Hummer 20", Infinite, Massi

โพสต์ โดย Naigum »

กะลังจะสอยครับ ได้มาเมื่อไหร่จะมาขอคำแนะนำการใช้งานด้วยนะครับ
ปั่นมาก มีเพื่อนมาก ร่างกายจะได้แข็งแรง.....
โกต้อย
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0858888286
team: พระแสงนักปั่น
Bike: KHS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โกต้อย »

ได้มาแล้วประมูลของ eBay กำลังศึกษาอยู่ครับ หาวิธีลงแผนทีไทยอยู่ครับ
mazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815325547
team: เสืออิสระ
Bike: trek ,merida

โพสต์ โดย mazz »

สอบถาม เครื่องไทยไม่ใช่เมนูไทยเหรอครับ พอดีผมพึ่งได้มา เห็นคู่มือในเวปเป็นภาษาไทย เมนูไทย เลยงงมาก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”