ไมล์วัดหัวใจ+รอบขา แนะนำหน่อยครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
sompop222
สมาชิก
สมาชิก
team: E.O.D.
Bike: specialzed allez e5
ตำแหน่ง: 226/1 หมู่ 10 ต.สุรนารี อ.เมือง จ.นครราชสีมา

ไมล์วัดหัวใจ+รอบขา แนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย sompop222 »

ไมล์วัดหัวใจ+รอบขา ยี่ห้อ ? รุ่น ? ดีครับ แล้วเซ็นเซอร์คาดอก+สายพังง่ายรึเปล่า มีแยกขายมัย แนะนำหน่อยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
amscmu
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีทีมครับ ขี่คนเดียว เปรี้ยวคนเดียว เพราะคงตามคนอื่นไม่ทัน
Bike: "น้องมุก" Gary Fisher marlin 2010 สีขาวมุก

Re: ไมล์วัดหัวใจ+รอบขา แนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย amscmu »

คงต้องบอกงบด้วยครับ

เท่าที่ผมเคยดูของ sigma น่าจะถูกสุด รองลงมาก็ cateye

แต่ผมไม่ได้ใช้ทั้งคู่ ผมใช้ JARV HRM กับ Cadence sensor CS-20 ของ iGotU ส่งสัญญาณไปที่มือถือ ข้อดีคือเก็บสถิติไว้ดูทีหลังได้ แต่ข้อเสียคือเปลืองแบต กับการเอามือถือมาติดหน้าแฮนด์มันล่อตาโจร
ปลงนะเรา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Jamis TrailX1 2010 ==>> VENZO MX-8 ประกอบเองกับมือ >> งอกหมอบ Infinite Spad Race สีเหลืองงงงง >> Optima Veloce 2015 สนับสนุนแบรนด์ไทย :)
ตำแหน่ง: สระบุรี
ติดต่อ:

Re: ไมล์วัดหัวใจ+รอบขา แนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย ปลงนะเรา »

Garmin Edge 510 เครื่องเดียวจบครับ ไม่ต้องพกมือถือแล้วเพราะโปรแกรมรุ่นใหม่มัน Sync กับ App ให้ ปั่นเสร็จค่อยซิงค์มือถือมันอัพแชร์ให้หมดครับ มีข้อมูล Heartrate กับ Cadence ในโปรแกรมเลย (ผมใช้ Endomondo) ข้อดีกว่ามือถือคือมันประหยัดไฟหว่าครับ ปั่นข้ามวันข้ามคืนไปเลย ถ้ามือถือคงต้องพกพาวเวอร์แบงค์ไปด้วย เมื่อก่อนที่โปรแกรมการ์มินมันยังซิงค์โปรแกรมอื่นไม่ได้ ผมใช้มือถือ แต่มันไม่รองรับ Ant+ ข้อมูลหัวใจกับรอบขาเลยไม่เข้าโปรแกรม Endo ต้องไปดูใน garmin เอา

สายพังยากครับ จะหายซะมากกว่า ผมหายไปเส้นแล้วเมื่อก่อนใช้แบบ Bluetooth (เปลืองถ่านมาก) พอหายเลยซื้อ Garmin เลย สายเปลี่ยนมีขายแต่แพงครับ น่าจะ 700-800 บาท (แบบกระดุมสองอันเรียกไม่ถูก)
^_^ ขาไม่แรง แซงไม่เป็น แต่ถึงไหนถึงกัน เน้นปั่นชมวิว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”