อยากลงแผนที่ใน garmin 1000 ทำไงครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pp_poom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0971046003
team: ไร้สังกัด
Bike: จักรยานพังๆ
ตำแหน่ง: หลักสี่ กทม

อยากลงแผนที่ใน garmin 1000 ทำไงครับ

โพสต์ โดย pp_poom »

พอดีวันอาทิตย์นี้จะลองไปปั่นงาน Audax 200 อยุธยา
แล้วต้องการลงแผนที่ ไว้กันหลง จะลงใน garmin1000 แต่ไม่รู้ทำยังไง เพื่อนๆคนไหนเคยทำ ช่วยสอนหน่อยครับ
ปล.ผมอ่อนเรื่องระบบคอม คริคริ
เลิกปั่นแล้วครับ
hanote
สมาชิก
สมาชิก
Bike: FUJI PALETTE 2013

Re: อยากลงแผนที่ใน garmin 1000 ทำไงครับ

โพสต์ โดย hanote »

ผมเองก็มือใหม่ครับ เข้าใจว่าต้องการปั่นตามเส้นทางเพื่อไม่ให้หลงใช่ไหมครับ
ของผมใช้วิธี โหลด course จากเว็บ ออแด็กมาใส่ที่เครื่องครับ
โดยเข้าไปที่ http://www.audaxthailand.com/
แล้วหา 200 อยุธยา ก็จะเจอให้โหลด course จาก garmin connect ที่ลิงค์นี้ครับ
http://connect.garmin.com/modern/course/7932815
พอเปิดแล้วก็ save as มาใส่ที่แอคเค้าท์ของเรา หรือ send to device มาที่ เครื่อง gps ของเราได้เลยครับ

พอจะใช้งานก็เข้าไปเปิดเมนู course ที่เครื่องเราแล้วกด Ride ได้เลยครับ

เห็นเจ้าหน้าที่ audax บอกว่ามีการเปลี่ยนจุดปล่อยตัว ทีนี้เจ้า course ข้างบนจะยังไม่อัพเดดนะครับ
เปียกปูน ไปปั่น
pp_poom
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: อยากลงแผนที่ใน garmin 1000 ทำไงครับ

ทำไม่ได้อ่ะ แง แง
neoniks
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0820828234
Bike: Colnago

โพสต์ โดย neoniks »

ตาม คห.บนเลย ใช้copy file map ลง garmin/courses แล้วลองเปิดดูในGarminกก่อน
ขอเตือนนิดว่าปิดBT Wifi ของเครื่องด้วยนะครับ ไม่งั้นถ่านหมดก่อนจบ
hanote
สมาชิก
สมาชิก
Bike: FUJI PALETTE 2013

โพสต์ โดย hanote »

pp_poom เขียน:ทำไม่ได้อ่ะ แง แง
ลองดูอีกวิธีนะครับ พอดีเมื่อเช้าทาง audax สรุปเส้นทางใหม่แล้ว และก็อัพเดดแผนที่แล้ว
ให้เข้าไปที่ http://www.audaxthailand.com/
ดูที่ 200BRM, Ayutthaya จะเห็นไฟล์นามสกุล .GPX ให้โหลดมาไว้ในเครื่องคอมก่อน
จากนั้นเอา garmin ต่อกับคอม พอเครื่องคอมเจอ garmin แล้วให้เข้าไปที่ My Computer
จะพบ drive ใหม่ ที่ชื่อ garmin เข้าไปหาโฟลเดอร์ชื่อ "New File" แล้ว copy ไฟล์ นามสกุล .gpx ที่ดาวน์โหลดมาลงที่นี่ครับ
จากนั้นก็ถอดสายออกจากคอม แล้วลองเปิดเครื่อง garmin ไปหาหัวข้อ course ก็จะมี ไฟล์ที่เราใส่ไว้ จากนั้นก็คลื้กเข้าไปแล้วกด ride เลยครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นของผมเป็นเครื่องรุ่น 810 ครับ ไม่รู้รุ่น 1000 จะแตกต่างกันเยอะไหม แต่น่าจะได้เหมือนกันครับ
เปียกปูน ไปปั่น
Jakkarinize
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi nirone 7, bmc slr 02

โพสต์ โดย Jakkarinize »

ทำใน 510 นะครับ โหลดไฟล์ .tcx ไปใส่ใน folder new file ใน ไดร์ฟการ์มิน พอเปิดเครื่องแล้วมันจะเเปลงเข้าไปใน course ให้เองแต่ในตัว 1000 ไม่รู้เหมือนกันรึเปล่า
pp_poom
ขาประจำ
ขาประจำ

ทำไงก็ไมีได้ สงสัยทำไม่เป็นจริง
เพื่อนๆท่านใด อยู่แถวบางเขน ดอนเมือง หรือใกล้เคียง พอมีเวลา เดี๋ยวผมขับรถไปให้ทำให้หน่อย ขอบคุณครับ
Line: ppcannondale
Fallinz
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Fallinz »

พี่ๆท่านไหนพอจะช่วยเหลือได้ไหมครับ ผมโหลด .gpx เข้าคอมผมมันเปลี่ยนเป็นสกุล .txt แทน แล้วผมโหลดเข้า garmin ปรากฏว่าไม่เห็นครับ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขยังไงดีครับผมอยากโหลดไว้ใช้งาน audax200 อยุธยาต้นเดือนตุลานี้ครับ
ปล. ผมใช้ garmin 810 ครับ

ปล. ตอนนี้ทำได้แล้วครับ สรุปไฟล์ที่ audax ให้มาเป็น .txt ผมต้องหาลึกเข้าไปอีกถึงจะเจอไฟล์ที่ถูกต้อง -_-
Permkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Permkiat »

Fallinz เขียน:พี่ๆท่านไหนพอจะช่วยเหลือได้ไหมครับ ผมโหลด .gpx เข้าคอมผมมันเปลี่ยนเป็นสกุล .txt แทน แล้วผมโหลดเข้า garmin ปรากฏว่าไม่เห็นครับ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขยังไงดีครับผมอยากโหลดไว้ใช้งาน audax200 อยุธยาต้นเดือนตุลานี้ครับ
ปล. ผมใช้ garmin 810 ครับ

ปล. ตอนนี้ทำได้แล้วครับ สรุปไฟล์ที่ audax ให้มาเป็น .txt ผมต้องหาลึกเข้าไปอีกถึงจะเจอไฟล์ที่ถูกต้อง -_-
ในเวป Audax ตรง ทริปที่จะไป เดี๋ยวจะมีให้ให้โหลด ทั้ง .gpx และ .txt
มุ่งมั่น ฝึกซ้อม อัพของ
เสือกลัวหมา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หัวลาก กลุ่มหลุด

โพสต์ โดย เสือกลัวหมา »

ขอตามอ่าน
สุภาษิต : ขิง ก็ รา ขา ก็ แรง
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818414635
team: STADIUM BIKE
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โบ้เอง »

ขอติดตามครับ
cheta
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fat Bike by Infinite
ตำแหน่ง: Rayong

โพสต์ โดย cheta »

ลอง โหลด file ที่เป็น .gxp มานะครับ
รูปภาพ

ถ้าเป็น .txt เดาว่าใช้ใน Mac (เคยเจอในกระทู้ก่อนๆ) ต้องแก้ชื่อ file ให้เป็น .gxp ก่อน (rename file และลบ .txt และแก้เป็น .gxp เลยครับ)
ใน windows ถ้าไม่เจอนามสกุลของ file ทำตามรูปด้านล่างครับ (windows10)

รูปภาพ

จากนั้นก็ต่อ Garmin เข้ากับคอม จะเห็นเป็น Drive ใหม่ขึ้นมา (เหมือนต่อ flash Drive)
copy file .gxp ลงไปใน folder --> Garmin\NewFiles

รูปภาพ

ถอด Garmin ออกจากคอม เปิดเครื่องใหม่ จะใช้เวลาซักพัก นานกว่าเวลาเปิดเครื่องปกตินิดหน่อย แล้วจะเห็นแผนที่ที่ลงไปใหม่ใน Menu -> Training -> Course

รูปภาพ

ลองดูครับ ไม่ยาก

เพิ่มเติม สำหรับคนที่อยากลงแผนที่เพิ่มเติมแบบละเอียดกว่าที่ติดมากับเครื่อง เคยมีคนโพสไว้แล้วผม Save หน้าเพจวิธีทำไว้น่ะครับ เลยเอามาแชร์ต่อให้ครับ

https://1drv.ms/b/s!AhowXoM29DcRsRmOICC4lTTFa1ka

Edit แก้คำผิดครับ
:D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”