ปัญหาไมล์ cateye velowireless ไร้สาย เลขความเร็วไม่ขึ้น'

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
jarjar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida

ปัญหาไมล์ cateye velowireless ไร้สาย เลขความเร็วไม่ขึ้น'

โพสต์ โดย jarjar »

ขอคำแนะนำครับ ใช้ไมล์ตัวดังกล่าวมาประมาณ 1ปี 1 เดือน ได้ระยะทางประมาณ 9780 กว่ากิโลเมตร เริ่มมีปัญหาคือ เลขความเร็วไม่ขึ้น(ระยะแรกขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง) แต่พอถอดเรือนไมล์ไปอยู่ใกล้ๆกับเซนเซอร์ที่ตะเกียบ ตอนแรกเลขความเร็วขึ้นดี เลยเปลี่ยนถ่าน(แบต)ที่เซนเซอร์ก่อน ใช้ได้ไม่กี่กิโลก็ไม่ขึ้นอีก ตอนนี้เลขความเร็วไม่ขึ้นเลย เอาไปไว้ใกล้ตะเกียบก็ไม่ขึ้น แต่เลข 00 ขึ้นนะ แต่ไม่ขึ้นเลขอื่น ถึงเราจะหมุนล้อหน้าเร็วก็แล้ว ลองปั่นก็แล้ว

ตอนนี้คิดว่าจะเปลี่ยนถ่านที่เรือนไมล์จะใช้ได้ไหมครับ ที่ถามก็เพราะเสียดาย ODO ปั่นมาเกือบหมื่นโลแล้ว ใครพอมีคำแนะนำบ้างครับ ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

Re: ปัญหาไมล์ cateye velowireless ไร้สาย

โพสต์ โดย irat »

ถ่านถูกขนาดหรอเปล่าครับ บางคนเอา CR2026 ไปใส่ ส่วนมากจากจะใช้ CR2032
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
jarjar
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ปัญหาไมล์ cateye velowireless ไร้สาย

irat เขียน:ถ่านถูกขนาดหรอเปล่าครับ บางคนเอา CR2026 ไปใส่ ส่วนมากจากจะใช้ CR2032
ถูกขนาดครับ เบอร์ CR2032 ครับ ของเดิมติดไมล์เป็นยี่ห้อ SONY แต่ของที่ซื้อมาเป็น panasonic ครับ

เมื่อตอนเย็นตัดสินใจไปซื้อมาใหม่อีกก้อน เปลี่ยนที่เรือนไมล์ครับ สรุปอาการเหมือนเดินครับ คือเลขความเร็วไม่ขึ้น ขึ้นแต่นาฬิกา สงสัยไมล์เจ๊งแล้วใช่ไหมครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ถ่านใหม่เจ๊งหรือเปล่าครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
tarin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich Sign Fuji Palette
ติดต่อ:

Re: ปัญหาไมล์ cateye velowireless ไร้สาย เลขความเร็วไม่ขึ้น'

โพสต์ โดย tarin »

ลองขยับแม่เหล็กหรือยังครับ ใช้ๆ ไปบางทีมันเคลื่อนจากจุดรับสัญญาณ เช็คระยะห่างระหว่าง sensor กับแม่เหล็กด้วย ต้องไม่เกิน 3 มม.
somchai26
สมาชิก
สมาชิก

Re: ปัญหาไมล์ cateye velowireless ไร้สาย เลขความเร็วไม่ขึ้น'

โพสต์ โดย somchai26 »

ของผมก็เป็นเหมือนกับ จขกท. ซื้อมาในระยะเวลาใกล้เคียงกัน ลองเปลี่ยนถ่านก็แล้ว นาฬิกาเดิน แต่ความเร็ว 00 ตลอด สงสัยจะเป็น lot ที่มีปัญหา
jarjar
ขาประจำ
ขาประจำ

น้องหนึ่ง เขียน:ถ่านใหม่เจ๊งหรือเปล่าครับ
ไม่น่าจะเจ๊งนะครับ pana ก็น่าจะคุณภาพ made in japan ด้วย
tarin เขียน:ลองขยับแม่เหล็กหรือยังครับ ใช้ๆ ไปบางทีมันเคลื่อนจากจุดรับสัญญาณ เช็คระยะห่างระหว่าง sensor กับแม่เหล็กด้วย ต้องไม่เกิน 3 มม.
ขยับแล้วครับ คิดว่าตำแหน่งถูกต้อง ห่างไม่เกิน 0.5 มม. ตามคู่มือแน่นอน
somchai26 เขียน:ของผมก็เป็นเหมือนกับ จขกท. ซื้อมาในระยะเวลาใกล้เคียงกัน ลองเปลี่ยนถ่านก็แล้ว นาฬิกาเดิน แต่ความเร็ว 00 ตลอด สงสัยจะเป็น lot ที่มีปัญหา
ใช่ครับ นาฬิกาเดินปกติ แต่ความเร็วยังเป็น 00 ครับ แต่มันเพิ่งเป็นนี่สิ ใช้มา 9000 กว่า กม.แล้วด้วย (แบบมีสาย ผมใช้มาหมื่นกว่า กม. ยังปกติอยู่นะ)
jarjar
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ถอดเรือนไมล์ไปใส่รถเสือภูเขาซึ่งใช้รุ่นเดียวกัน ตอนแรกก็ขึ้นปกติ ปั่นไปประมาณ 1 กม. ก็ขึ้นเลข 00 อีก แต่แป๊ปเดียวเลขไมล์ก็ขึ้นปกติอีก ปั่นไปอีกเกือบยี่สิบกม. ก็ยังขึ้นปกติ ตกเย็นขากลับ ปั่นมาประมาณ 20 กม.เลขไมล์ก็ยังขึ้นปกติดี พรุ่งนี้จะลองไปใช้กับคันเก่า -เซนเซอร์อันเก่า ผลเป็นยังไง ตอนเย็นจะมาเล่าสู่กันฟังอีกทีนะครับ
Tasit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0815470560
team: ชมรมจักรยานโชคชัย
Bike: Specialized, Giant XTC, lapierre FDJ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tasit »

ของผมก็เป็นครับอาการเดียวกันเลยสงสัยแบตจะอ่อน สังเกตุจากการมองตัวเลขในมุมเอียงเปรียบเทียบกับอันปกติตัวเลขจะจางกว่า กำลังจะเปลี่ยนแบตแต่ยังไม่ใด้ไปซื้อ ก็เสียดาย ODO เหมื่อนกันใช้มาประมาณปี 6000กว่าโลครับ
jarjar
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้เอาไมล์มาใช้กับเซนเซอร์ตัวเดิมครับ แต่ย้ายไปติดคันใหม่ ปั่นไป-กลับประมาณเกือบ 40 กม.ใช้งานปกติครับ งง...เหมือนกัน (ทั้งไมล์และเซนเซอร์เปลี่ยนถ่านแล้วนะครับ ตามที่กล่าวมา)
jarjar
ขาประจำ
ขาประจำ

Tasit เขียน:ของผมก็เป็นครับอาการเดียวกันเลยสงสัยแบตจะอ่อน สังเกตุจากการมองตัวเลขในมุมเอียงเปรียบเทียบกับอันปกติตัวเลขจะจางกว่า กำลังจะเปลี่ยนแบตแต่ยังไม่ใด้ไปซื้อ ก็เสียดาย ODO เหมื่อนกันใช้มาประมาณปี 6000กว่าโลครับ
ผมยอมเสีย ODO แล้วครับ ตอนนี้ย้ายไปอยู่คันใหม่ กลับใช้งานได้ปกติ มึนนนน...เลย :roll: :roll: :roll:
tumcruise
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย tumcruise »

ก่อนหน้านี้ใช้งานได้ปกติ ปัจจุบันขอผมตัวเลขก้อไม่ขึ้นแล้วโดย ไมล์ติดอยู่ที่แฮนด์จักรยาน

ผมแก้ไขโดยเปลี่ยนถ่าน >> หลังที่เปลี่ยนก้อใช้งานไม่ได้ ตัวเลขไม่ขึ้น ไมล์ยังติดที่แฮนด์จักรยาน

ลองตัวไมล์มาใกล้ๆๆ sensor ล้อ ปรากฏตัวเลขขึ้นตามปกติ

จากนั้นเลยเปลี่ยนตำแหน่งมาติดที่แฮนด์ แล้วหมุนล้อดู ปรากฏว่าไม่มีตัวเลขอะไรขึ้นมาเลย

ตอนนี้ พึ่งใช้มาประมาน 1400 โล เองครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ
NiceGuy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0914498292
team: ไม่มี
Bike: JAVA FEROCE
ตำแหน่ง: อ.เมือง จ.นครราชสีมา

โพสต์ โดย NiceGuy »

ระยะห่าง ทางร้านแนะนำ .3 นะครับ ไม่ใช่ .5 ตามคู่มือ (ทางร้านว่าไว้อย่างนี้) ผมก็ใช้อยู่ ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”