ซื้อ Garmin Edge 510 มา แต่ยึดกับจักรยานไม่ได้อะครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

ซื้อ Garmin Edge 510 มา แต่ยึดกับจักรยานไม่ได้อะครับ

โพสต์ โดย edonkey »

ผมมือใหม่ครับ เพิ่งซื้อจักรยานมาหัดปั่นเมื่อสองสัปดาห์ที่แล้ว เป็น Bianchi Camaleonte Sport 2 ครับ
อาทิตย์ก่อนแฟนใจดีซื้อ Garmin Edge 510 มาให้ (แต่เมื่อวันเสาร์ให้ผมพาไปจองรถ 50000!!!)
ผมลองติดตั้งดู เจอปัญหาหลายอย่างเลยครับ
- ตัว Barfly (ไม่รู้เรียกถูกไหม ที่เป็นแขนไว้ยึดตัวเครื่อง) มันไม่สามารถยึดกับแฮนด์รถผมได้ เพราะรูมันโตกว่ามาก ใส่แหวนยางที่แถมมา+ขันน็อตสุดแล้ว ก็ยังไม่แน่นเลย ก็เลยต้องเปลี่ยนไปใช้อีกแบบ ที่เป็นหนังยางรัดแทน แต่...
- พอเอาตัวยึดตัวที่ว่ารัดยางไว้กับแฮนด์แล้ว ใส่ตัวเครื่องลงไม่ได้ครับ เพราะตอนใส่ต้องหมุนเครื่องแนวขวางไว้ก่อน แล้วเครื่องมันติดตัวสี่เหลี่ยมตรงกลางแฮนด์ที่มันสูงขึ้นมา (ไม่รู้เรียกอะไร ที่มันยึดแฮนด์กับซางอะครับ) ก็เลยใส่ไม่ได้อีก
ตอนนี้เลยใช้วิธีใส่เครื่องกับตัวยึดไว้ก่อน แล้วค่อยมารัดยางเข้ากับตัวแฮนด์ แต่ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่
- ตัวแม่เหล็กวัดรอบขา กับ Sensor หลังติดตั้งแล้วระยะมันห่างกันมาก หากันไม่เจอ (ไมล์เก่า Cateye 1600 บาท ยังหากันเจอ) เลยต้องเอียงตัว Sensor เข้าหาบันไดเล็กน้อย (ไม่กล้าเอียงมาก กลัวยึดไม่แน่น หลุดมา งานจะเข้าหนัก) + เอาแผ่นยางรองใต้แม่เหล็กหนาๆ ให้มันใกล้ Sensor มากขึ้น แล้วก็เอา cable tie ที่แถมมารัดตัวแม่เหล็กไว้
- เมื่อวานไปปั่นวันแรก แม่เหล็กหลุดหายตามคาด (แต่วันนี้กลับไปหา เจอ เฉยเลย แต่โดนรถทับซะเยิน)
อยากรู้ว่ารถผมมันไม่มาตรฐาน หรือว่ามันต้องดัดแปลงแบบนี้ทุกคันไหมครับ
รู้สึกเซ็งๆ นิดๆ เพราะไปปั่นอีกแม่เหล็กก็คงหลุดอีก ตัวเครื่องก็ใส่เข้า ถอดออกยากเหลือเกิน
Supercolt
ขาประจำ
ขาประจำ
team: นักปั่นพลังเต่า
Bike: TREK 4300//BAINCHI MONO Q

Re: ซื้อ Garmin Edge 510 มา แต่ยึดกับจักรยานไม่ได้อะครับ

โพสต์ โดย Supercolt »

ขอดูรูปก่อนครับ
ปั่นเพื่อสุขภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
wolfdale
สมาชิก
สมาชิก
Bike: CANNONDALE,GIANT

Re: ซื้อ Garmin Edge 510 มา แต่ยึดกับจักรยานไม่ได้อะครับ

โพสต์ โดย wolfdale »

ตรงแฮนด์คงต้องหาอะไรมาพันให้มันอ้วนหน่อย ผมลองไปค้นหารูปรถรุ่นที่ว่าแล้ว แฮนด์ค่อนข้างเล็ก
ส่วนตรงเซนเซอร์วัดรอบขาก็แล้วแต่รถครับ เอียงตัวเซนเซอร์หาแม่เหล็กที่ขาจานได้เลย แล้วค่อยกางแขนอีกข้างไปหาแม่เหล็กวัดความเร็วที่ซี่ล้อ ถ้าจำไม่ผิดมันสอดสายรัดเข้าไปในรู ไม่น่าจะหลุดง่ายๆนะ
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

โพสต์ โดย hisoft »

ขอดูภาพแฮนด์กับสเต็มหน่อยครับจะได้แนะนำถูก
ถ้าไม่ได้จริงๆ อาจจะต้องซื้อตัวยึดยี่ห้ออื่นนะครับ หรือถ้าไม่คิดมากก็หายางในจักรยานมาตัดแล้วพันๆ ให้หนาพอจะยึดได้ไป
thikon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 1.1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thikon »

ยางในเก่า มอเตอร์ไซด์ ตัดแบ่งมาหนอ่ย พันสั้กรอบนึงก็พอดีแล้วคับ สำหรับ bar fly ส่วน แม่เหล็กน่าจะ ขันไม่แน่น มันเลยหลุด
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ

เพิ่งเห็นเรื่องตัววัดรอบล้อ ขอภาพด้วยครับ ตัววัดรอบมันเป็นก้านยื่นที่ปรับระยะได้นะครับ ยื่นเข้าไปได้มากพอสมควร ของผมถ้าปรับยื่นเข้าไปนี่ชนซี่ล้อเลย และปกติมันจะมีระยะอยู่ว่าควรติดหน้า-หลังแค่ไหนถึงจะเหมาะ มีเหมือนกันที่หาช่วงติดไม่ได้แต่หายากครับ

อีกนิด Garmin มีตัววัดแบบใหม่ที่ไม่ต้องติดที่เฟรมคู่กับล้อด้วยนะครับ ติดที่ล้ออย่างเดียวเลย ยังไงลองดูได้ครับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

เรื่องตัว Barfly ตอนนี้เอาสายยางฉีดน้ำมาผ่าครึ่งสวมแฮนด์ไว้แล้วก็ขัดล็อคละครับ ก็พอดูได้
ส่วนเรื่องแม่เหล็กที่หลุด เป็นตัวแม่เหล็กวัดรอบขาครับ ไม่ใช่ตัวที่ติดตรงล้อ
แม่เหล็กตัวนี้ มีร่องบากไว้สำหรับเอา Cable Tie รัด แต่มันไม่อยู่ครับ (ของ Cateye มันจะทำรูไว้ให้ร้อยเลย ยังไงก็ไม่มีทางหลุดหาย)
ส่วนตัว Sensor ก็พยายามเอียงไว้แต่ถ้าเอียงเยอะมาก ก็เกรงว่าจะรัดไม่อยู่ แล้วจะหลุดมากระแทกกับบันไดพังเปล่าๆ
ตอนนี้สั่งซื้อแม่เหล็กแบบแท่งกระบอกกลมยาวๆ จะลองเอามาติดดูครับ
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ

อ่อ ผมเข้าใจแม่เหล็กผิดตัว ขออภัยครับ

ถ้าเป็นแม่เหล็กขาจาน เค้าแนะนำให้ติดตรงก้านบันไดเลยครับเพราะโดยปกติมันจะดูดอยู่ด้วยระดับนึง หรือจะเอากาวสองหน้ารองด้วยก็ได้

ว่าแต่มันห่างขนาดไหนครับนั่น ติดที่บริเวณปลายๆ ขาจานหรือเปล่าครับ? (เพราะปกติปลายขาจานจะใกล้เฟรมมากกว่าโคนขาจาน)
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ

hisoft เขียน:อ่อ ผมเข้าใจแม่เหล็กผิดตัว ขออภัยครับ

ถ้าเป็นแม่เหล็กขาจาน เค้าแนะนำให้ติดตรงก้านบันไดเลยครับเพราะโดยปกติมันจะดูดอยู่ด้วยระดับนึง หรือจะเอากาวสองหน้ารองด้วยก็ได้

ว่าแต่มันห่างขนาดไหนครับนั่น ติดที่บริเวณปลายๆ ขาจานหรือเปล่าครับ? (เพราะปกติปลายขาจานจะใกล้เฟรมมากกว่าโคนขาจาน)
ปลายขาจานครับใกล้เฟรมที่สุด แต่ก็ยังห่างเยอะเลย ที่ก้านติดไม่ได้ มันไม่ดูดเลยครับ
ตอนนี้ซื้อแม่เหล็กแรงสูงมาใช้แทนละครับ แต่เจอปัญหานิดๆว่า สนามแม่เหล็กมันแรงขนาดที่บางครั้งสัญญาณมันส่งไปถึงตัวก้านเซ็นเซอร์วัดความเร็วด้วยเลย กำลังพยายามปรับอยู่
ของดี ใช้ยากจริงๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”