สอบถาม wahoo rflkt+ มีใครใช้อยู่บ้างครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
a200el
ขาประจำ
ขาประจำ
team: DAHON Club/ OneSby Cycling Team
Bike: DAHON Speed P8 (P18 Version) & Salsa Pistola

สอบถาม wahoo rflkt+ มีใครใช้อยู่บ้างครับ

โพสต์ โดย a200el »

กำลังเปรียบเทียบกับ Garmin 510 ครับ
Terawats
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BH

Re: สอบถาม wahoo rflkt+ มีใครใช้อยู่บ้างครับ

โพสต์ โดย Terawats »

Wahoo RFLKT มันต้องใช้คู่กับ Wahoo APP บนมือถือครับมันเป็นแค่หน้าจอที่ตึงข้อมูลจากมือถือมาโชว์ทำงานด้วยตัวมันเองไม่ได้ถ้ามือถือแบตหมดหรือไม่ได้เปิด APP หน้าจอ RFLKT ก็จะดับด้วยครับ แต่มีข้อดีคือแบตไม่ต้องชาร์ตใส่ถ่านทีอยูได้ปีกว่า
naiim
สมาชิก
สมาชิก
Bike: s-works tarmac, Giant TCR composite, trek fuel ex 8 29 , trek 6500
ติดต่อ:

Re: สอบถาม wahoo rflkt+ มีใครใช้อยู่บ้างครับ

โพสต์ โดย naiim »

ข้อดีคือเบาและเชื่อมต่อกับcensorได้ทั้งant+และbulbooth
ข้อเสียที่สำคัญมากคือตัวไมล์ใช้ถ่านcr2450 ซึ่งหายาก และเมื่อใช้ต่อเนื่องทั้งวัน จะใช้ได้ซัก3-4tripถ่านก็จะหมด จอจะดับไปเลยครับ
ถึงแม้ว่าapp wahooในiphoneจะทำงาน เมื่อเชื่อมต่อbultoothกับiphone จะกินbatt iphoneเยอะมาก trip ยาวต้องมีbattสำรองให้iphoneด้วย สรุปคือถ่านของไมล์อาจหมดโดยที่เราไม่รู้ตัวได้ และการเชื่อมต่อกับiphoneใช้พลังbattเยอะtripยาวๆต้องมีbattสำรองต่อกับiphoneไว้ ไม่งั้นระยะทางที่วิ่งมาทั้งวันหาย. ต้องพกถ่านcr2450และbattสำรองiphoneติดตัวไปดูวย
ใช้รถ2คัน คันหนึ่งใช้ reflt+ และอีกคันใช้garmin 510. ส่วนตัวคิดว่า 510สะดวกกว่า battทนมาก และไม่ต้องเชื่อมต่อกับiphoneระหว่างtripทำให้ไม่กระทบกับbatt. Iphoneเลย. เชื่อมต่อกับiphoneเฉพาะตอนส่งtripด้วยgarmin connectไปstravaเท่านั้นเอง 510สะดวกกว่ามากครับ
Terawats
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BH

โพสต์ โดย Terawats »

ถ้าใช้งาน Trip ยาวๆคงต้องไป Garmin แล้วละครับแต่ถ้า Trip ละ 2-3ชม ก็โอเคนะครับ
ส่วนถ่าน CR2450 บ้านเราผมหาซื้อไม่ได้เลยต้องสั่งเมืองนอกอย่างเดียวก็เลยสั่นทีสิบก้อนเลยไม่แพงครับ
stl
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย stl »

ถ่าน cr2450 ผมหาซื้อได้จากร้านในเน็ท surebatt ครับ

ส่วนเรื่องการใช้งาน มีปัญหาเรื่องแบตมือถือตอนทริปยาวๆ ตามที่ด้านบนว่าแหละครับ กับเรื่องไม่มี course training ใน garmin
ส่วนตัวใช้แล้ว ok อยู่ครับ เพราะไม่ได้เน้นฝึก course แต่ที่ตินิดนึง คือราคาในไทยแรงไปนิด ใกล้เคียงกับ garmin 25 ไปหน่อย แก็ปความน่าสนใจเลยลดลง
ตอนนี้เล็งตัวใหม่ elemnt อยู่ครับ ราคาเมืองนอกออกมาใกล้กับ garmin 510 แต่แว่วมาว่าราคาในไทยแพงไปเท่า 810 เลย

จริงๆชอบ idea ความนอกกรอบของเจ้านี้นะครับ เช่น
- ทำให้เครื่อง rflkt+ เป็น bridge ให้มือถือรับ sensor ant+ ได้ด้วย
- sensor วัดรอบขาแบบติดที่รองเท้าแทนติดเฟรม
- sensor เจ้านี้ก็จะรับมันได้ทั้ง ant+ & bluetooth มันซะเลย
- ตัวไมล์ element ใหม่นี่ก็มี led สีแสดงช่วง zone ของ hr
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”