ปัญหา ชาร์จไม่เข้า หรือเข้าๆลด ของ Garmin Fenix 2

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Rookie
ขาประจำ
ขาประจำ

ปัญหา ชาร์จไม่เข้า หรือเข้าๆลด ของ Garmin Fenix 2

โพสต์ โดย Rookie »

ผมเพิ่งซื้อ Garmin Fenix 2 มาจาก ตัวแทนเมื่อเดือน สค.ครับ ปัญหาคือบางครั้ง จะชาร์จไฟไม่เข้า พูดง่ายๆคือ เมื่อเสียบสาย USB (ทั้ง wall type charger/computer)
ที่ไอคอนจะแสดงสถานะชาร์จ ปกติพร้อมแสดงจำนวน % เช่น 70% แต่พอทิ้งไว้ซักระยะ ไฟก้อยังไม่เข้าครับ ซ้ำยังทำท่าจะลดลงอีกต่างหากเช่นเหลือ 69..68..67% :shock:

เน้นว่าเป็นบางทีนะครับ เหมือนรู้สึกจะเป็นหลังจาก update เป็น version 4.0 ก่อนหน้านี้ช่วง version 3.7-3.8 ก้อเป็นๆหายๆ เลยไม่แน่ใจว่าเป็นปัญหาจาก software หรือเปล่า
ลอง search ดูว่า "Fenix2 charging problem" พบว่ามีเป็นกันเพียบคุยกันใน Garmin forum เลยอยากจะสอบถามคนบ้านเรา ว่ามีใครเจอปัญหานี้แบบผมบ้างครับ เผื่อจะรู้วิธีแก้
บ้านเราคนใช้ก้อไม่น่า่จะน้อย :D

ใครพอทราบวิธี หรือเคยเจออาการคล้ายที่ว่าบ้างครับ

ปล. จริงๆนึกๆไปผมเจออาการนี้ตั้งแต่วันแรกที่แกะกล่องเลยแหละจะว่าไป เพราะได้มาวันแรกก้อชาร์จทิ้งไว้เลยตอนเที่ยงคืน ตื่นมาตีสี่ (เตรียมไปแข่ง)ก้อยังไม่เต็มอยู่แถวๆ 96-97 นี่แหละ แต่จำได้แม่นว่าค่ามันวิ่งลงด้วยเหลือ 90ต้นๆ ทั้งที่เสียบชาร์จทิ้งไว้ ตอนนั้นก้อไม่ได้เอะใจ คิดว่าเป็นระบบกันไฟเกิน (มั้ง) :lol: :lol: :lol:
RangerGT
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT i-drive3.0 +Dahon Horize

Re: ปัญหา ชาร์จไม่เข้า หรือเข้าๆลด ของ Garmin Fenix 2

โพสต์ โดย RangerGT »

ผมกำลังท่อง google ศึกษาอยู่เลยครับสนใจหาใช้ครับ ขอติดตามปัญหาด้วยนะครับว่าจะสามารถละลายปัญหาได้อย่างไร :)
leeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897694634
team: บางมด
Bike: LA
ติดต่อ:

Re: ปัญหา ชาร์จไม่เข้า หรือเข้าๆลด ของ Garmin Fenix 2

โพสต์ โดย leeo »

ของผม510 มีปัญหาตั้งแต่ซื้อมาเข้า-ออกศูนย์ไป3-4รอบแล้ว ตอนนี้ยังอยู่ศูนย์เลยเซ็งมาก(บริการห่วย) :x :x
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ
Rookie
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Rookie »

ปัญหานี้ใครเป็น เบื้องต้นผมพบว่าการปิดเครื่องไปเลยแล้วค่อยเสียบสายชาร์จ สามารถช่วยแก้ปัญหาเบื้องต้นได้ครับ
mjib
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: Mj. Studio
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mjib »

เครื่องรุ่นน้องเป็นครับ พอมีวิธีแก้หรือยังครับ ชาร์จแล้วแบตลดลงเรื่อยๆ
aekmini
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897772850
Bike: doppelganger 210

โพสต์ โดย aekmini »

ผมรบกวนถามหน่อยสิครับ ของผมใช้มานานพึ่ฃเป็นอาการนี้ มันจะค้างที่ 14-16% สุดท้ายพบวิธีแก้ปัญหาไหมครับ หรือเปลี่ยนแบต (เปลี่ยนสายแล้วไม่หาย)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”