สนใจอยากเปิดร้านตัดผมชายแต่ไม่มีประสบการณ์ ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยแนะนำทีครับ

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
youbee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 24hr
team: อิสระ
Bike: Cromo
ตำแหน่ง: พระนครศรีอยุธยา

สนใจอยากเปิดร้านตัดผมชายแต่ไม่มีประสบการณ์ ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยแนะนำทีครับ

โพสต์ โดย youbee »

ผมสนใจอยากจะเปิดร้านตัดผมชาย พี่ๆเสือท่านใดเปิดร้านอยู่แล้วช่วยแนะนำให้ทีจะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง
ผมไม่เคยเปิดร้านหรือเป็นลูกมือหรือลูกจ้างใครตัดผมมาก่อน ตั้งใจว่าจะไปเรียนตัดจบผมแล้วจะมาเปิดร้านครับ
ถ้าเปิดร้านจริงๆ แต่ผมไม่มีแคะหูและไม่ย้อมผมและไม่สระผมจะน่าเกลียดไหม คือว่าตัดกับโกนหนวดอย่างเดียวครับ
ยังไงท่านใดเป็นช่างตัดผมหรือไม่ใช่ช่างแต่อยากแนะนำผมก็ยินดีรับฟังครับ
คนปั่นจักรยานทุกคนคือเพื่อนกัน
http://www.mx7.com/v2/index_flash.php
นนทวิทย์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0846419461

Re: สนใจอยากเปิดร้านตัดผมชายแต่ไม่มีประสบการณ์ ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยแนะนำทีครับ

โพสต์ โดย นนทวิทย์ »

เปิดแถวไหนครับ เจ้าของร้านตัดเป็นด้วยถึงจะดีครับ หาข่างยากครับ ย้อมผมง่ายครับสีดำอย่างเดียว
thesap
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 24 HR.
team: ปั่นๆยามว่าง
Bike: Coastline ,BS

Re: สนใจอยากเปิดร้านตัดผมชายแต่ไม่มีประสบการณ์ ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยแนะนำทีครับ

โพสต์ โดย thesap »

แคะหูกับสระผมไม่เคยใช้บริการ ได้แค่ตัดกับโกนแค่นั้น :P
เดินทางตามรอยเท้าพ่อแบบพอเพียง
http://www.mx7.com/v2/index_flash.php
murinho
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: miyata

โพสต์ โดย murinho »

ไม่ลองไปหาที่เรียนละครับ น่าจะมีนะครับ เดี๋ยวนี้เห็นคอร์สเปิดเยอะนะครับ
ความเห็นส่วนตัวผมว่า ควรจะมีครับไม่งั้นลูกค้าคุณคงเฉพาะกลุ่ม หมายถึง รายได้ที่สูญไปด้วยนะครับ
F1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 02265 xxxx
Bike: Boardwalk, Boardwalk ,Boardwalk และ Boardwalk

โพสต์ โดย F1 »

อยากรู้ด้วยคนครับ :)
youbee
ขาประจำ
ขาประจำ

เรื่องก็อยากเปิดครับ แต่คงไม่ได้เปิดหลังการเรียนจบซะทีเดียว ตั้งใจว่าถ้าเรียนจบแล้วคงจะไปเป็นลูกมือเค้าไปก่อนสักระยะ แล้วถ้าเกิดความชำนาน
จนเกิดความมั่นใจในการเปิดร้านตัวเองก็ถึงตอนนั้นอยากจะเปิดร้านที่อยุธยาครับทำเลดีครับ แต่ต้องลงทุนต่อเติมหลังคาบ้านและตบแต่งร้านคงต้องระดมทุน
100kบาทก็น่าจะอยู่
คนปั่นจักรยานทุกคนคือเพื่อนกัน
komics
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: Precor

โพสต์ โดย komics »

ไม่มีแคะหู ย้อมผมน่าจะพอได้ แต่อยากให้มีสระผมด้วยครับ
บางทีไปตัดผมแล้วก็อยากสระผมให้สะอาด แล้วไปทำธุระต่อได้เลย
ไม่ต้องกลับไปสระที่บ้านอีก แต่อยากให้มีเก้าอี้สระผมแยกออกไปต่างหาก
ไม่ชอบให้สระอยู่ตรงที่มีอ่างสระอยู่บนโต๊ะติดกระจกเลยครับ
youbee
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณที่ช่วยกันแนะนำครับ ตอนนี้ผมลงทะเบียนเรียนตัดผมระยะสั้น 150 ชม แล้วครับที่วิทยาลัยสารพัดช่างเรียนวันจันท์ถึงวันศุกร์ 9:00-12:00น
ประมาณ2เดือน เริ่มเรียน28กค57นี้ครับ ตอนนี้ระหว่างรอก็ดูคลิปวิธีการตัดผมแบบต่างๆในยูทูปไปพลางๆก่อน :P
pomodoro
สมาชิก
สมาชิก
team: none

โพสต์ โดย pomodoro »

จากที่เคยคุยกับเจ้าของร้าน ส่วนมาก จะไปเป็นลูกจ้างร้านก่อน หาปสกก่อน
แล้วค่อยมาเปิดร้าน ... จะได้มั่นใจขึ้นตอนเปิดร้านนะครับ
ขอสะท้อนเสียงในฐานะลูกค้าคนหนึงก็แล้วกัน
1. อยากเจอร้านที่ใช้เครื่องมือที่สะอาด .. เคยเจอร้านที่ใช้ผ้าผืนเล็ก ๆ ใช้ร่วมกัน เช็ดคราบใบมีดโกนตอนกันหน้า
โกนหนวด ผมผวานิด ๆ นะ 1 ผืน แต่เกลี่ยพื้นที่เช็ดคราบ พับไป พับมา
2. กรรไกรตัดขนจมูก ก่อนตัดให้เรา ไม่รู้กี่คนมาแล้ว ที่สำคัญ คิดว่าร้านทั่วไปไม่ได้ล้างก่อนมาใช้ให้ลูกค้าต่อไปแน่
3. ผ้าเช็ดหน้า เอาแบบใช้แล้วทิ้ง แบบผ้าเย็นก็ดีนะครับ
4. ใบมีดโกน แกะสด ใส่สด ต่อหน้าลูกค้า (เคยเจอร้านนึง แกะหักใส่โหลไว้แล้วเป็นสิบ ไม่แน่ใจว่าเอามารีไซเคิลหรือเปล่า ครั้งเดียวเลิกไปใช้บริการ กลัวเอดส์)
เคยดูสะเก็ดข่าวมีร้านนึง แถวนนท์ หรือปทุม (จำไม่ได้) ทำเหมือนคลีนิคหมอเลย
ทุกอย่างฆ่าเชื้อด้วยแอลกอฮอล์ สะอาดมั่นใจ ผมอยากไปร้านนี้ แต่ไกลโลด

ปัจจุบัน มาตราฐาน 80.- ขอแบบสะอาดฆ่าเชื้อ ในราคา 100.- ผมว่า ลูกค่้าน่าจะรับได้นะครับ

และผมว่าอาชีพนี้ ดีมากเลยนะครับ ลูกค้ามาถึงที่ ถ้าตัดเก่ง ๆ ลูกค้าตามถึงที่ ไม่ว่าจะย้ายร้านไปไหน
อายุมากแล้ว ก็ยังทำมาหากินได้
youbee
ขาประจำ
ขาประจำ

pomodoro เขียน:จากที่เคยคุยกับเจ้าของร้าน ส่วนมาก จะไปเป็นลูกจ้างร้านก่อน หาปสกก่อน
แล้วค่อยมาเปิดร้าน ... จะได้มั่นใจขึ้นตอนเปิดร้านนะครับ
ขอสะท้อนเสียงในฐานะลูกค้าคนหนึงก็แล้วกัน
1. อยากเจอร้านที่ใช้เครื่องมือที่สะอาด .. เคยเจอร้านที่ใช้ผ้าผืนเล็ก ๆ ใช้ร่วมกัน เช็ดคราบใบมีดโกนตอนกันหน้า
โกนหนวด ผมผวานิด ๆ นะ 1 ผืน แต่เกลี่ยพื้นที่เช็ดคราบ พับไป พับมา
2. กรรไกรตัดขนจมูก ก่อนตัดให้เรา ไม่รู้กี่คนมาแล้ว ที่สำคัญ คิดว่าร้านทั่วไปไม่ได้ล้างก่อนมาใช้ให้ลูกค้าต่อไปแน่
3. ผ้าเช็ดหน้า เอาแบบใช้แล้วทิ้ง แบบผ้าเย็นก็ดีนะครับ
4. ใบมีดโกน แกะสด ใส่สด ต่อหน้าลูกค้า (เคยเจอร้านนึง แกะหักใส่โหลไว้แล้วเป็นสิบ ไม่แน่ใจว่าเอามารีไซเคิลหรือเปล่า ครั้งเดียวเลิกไปใช้บริการ กลัวเอดส์)
เคยดูสะเก็ดข่าวมีร้านนึง แถวนนท์ หรือปทุม (จำไม่ได้) ทำเหมือนคลีนิคหมอเลย
ทุกอย่างฆ่าเชื้อด้วยแอลกอฮอล์ สะอาดมั่นใจ ผมอยากไปร้านนี้ แต่ไกลโลด

ปัจจุบัน มาตราฐาน 80.- ขอแบบสะอาดฆ่าเชื้อ ในราคา 100.- ผมว่า ลูกค่้าน่าจะรับได้นะครับ

และผมว่าอาชีพนี้ ดีมากเลยนะครับ ลูกค้ามาถึงที่ ถ้าตัดเก่ง ๆ ลูกค้าตามถึงที่ ไม่ว่าจะย้ายร้านไปไหน
อายุมากแล้ว ก็ยังทำมาหากินได้
ได้ข้อคิดเรื่องความสะอาดอีกเสียงครับ ขอบคุณมากๆครับผมจะเก็บข้อมูลดีๆไว้ในสมุดบันทึกก่อนเพราะเวลาที่จะเปิดร้านเป็นของตัวเองก็คงใช้เวลาใช้ประสบกาณ์
ในเชี่ยวชาญจริงๆผมถึงจะเปิดครับ ผมเคยทำงานบริษัทผลิตอุปกรณ์อิเล็คทรอนิกส์15ปี บริษัทปิดกิจการเพราะเหตุน้ำท่วมใหญ่เมื่อปี54 ผมก็อายุมากแล้วก็เลย
คิดว่าอาชีพตัดผมชายเป็นอาชีพที่ลงทุนครั้งเดียวไม่ต้องลงทุนหมุนเวียนทุกๆวันเหมือนการขายอาหาร อย่างมากก็พวกใบมีดโกน ครีมโฟม อะไรแบบนี้มันซื้อ
ตุนไว้ได้แยอะๆทีเดียวนานๆค่อยซื้อที ผมเคยขายอาหารผมว่าทุกๆวันต้องจ่ายค่าวัตถุดิบซื้อข้าวของมาทำจุกจิกราคาก็มีแต่จะขึ้นแถมแก๊สก็แพงถ้าวันไหนขายเงียบๆ
ก็แย่หน่อย ผมก็เลยคิดว่าอาชีพตัดผมชายนี้เป็นอาชีพที่น่าสนใจมาก รายได้ต่อหัว-กับต้นทุนและฝีมือ=กำไรล้วนๆ แต่ก็ต้องเก็บประสบการณ์ไปก่อนครับ :P
youbee
ขาประจำ
ขาประจำ

กลับมาเปิดกระทู้เก่าที่ตั้งใว้ตั้งแต่เริ่มมีความคิดอยากเป็นช่างตัดผมชาย ตอนนี้ผมเรียนจบครอสแล้วที่ สารพัดช่าง ตอนนี้ผมได้มาเป็นช่างตัดผมแล้วที่ร้านในตัว
จังหวัดได้เกือบสองเดือนแล้วครับ ตัดผมเริ่มเกิดความชำนานบ้างแล้วครับแต่ยังไงขอเก็บเกี่ยวประสบการณ์ไปอีกสักระยะก่อนแล้วจะไปเปิดร้านเป็นของตัวเอง
ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆที่ช่วยแนะนำครับ
DXBicycle
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814240464
team: สุทธิสารฟิชชิ่ง
Bike: Specialized

โพสต์ โดย DXBicycle »

เป็นกำลังใจให้ครับ
วันนี้คุณขี่จักรยานแล้วหรือยัง
youbee
ขาประจำ
ขาประจำ

DXBicycle เขียน:เป็นกำลังใจให้ครับ
ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจ ถ้ามีโอกาสได้เปิดร้านเมื่อไหร่จะอัพรูปมาให้ชมกันครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”