ประชาธิปไตย

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
F1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 02265 xxxx
Bike: Boardwalk, Boardwalk ,Boardwalk และ Boardwalk

Re: ประชาธิปไตย

โพสต์ โดย F1 »

tora เขียน:
bigod_10 เขียน: สุเทพ อภสิทธิ อีปอง สาธิต คนดีเหรอครับ เอาป่าไปแจก สปก. สร้างโรงพักไม่เสร็จ 555 อย่างงี้คนดีที่คุณต้องการใช่ไหม
พรรค ปชป หายไปเพื่อไทย หายไป ผมยินดีอย่างยิ่ง ประเทศชาติคงเจริญแน่นอน แต่ข้อแตกต่าง ของสลิ่มคือ ไม่เอาเพื่อไทย แต่เอาปชป. กล้ามาเรียกร้องไหม ว่าให้ สองพรรคนี้หายสาปสูญ ไปจากประเทศนี้ ถ้ายังไม่กล้าพูดแบบนี้ อย่าบอกว่าเสียงตัวเองมีคุณภาพเลยครับ
ใครบอกว่าคนเหล่านั้นเป็นคนดี อ่านให้ช้าๆ คิดให้เยอะๆ

ผมอยากปฏิรูปก่อน เพื่อไม่ให้นักการเมืองแบบเก่ากลับเข้ามา แล้วจะเลือกตั้งก็เลือกไป

คนไม่ดีต้องจัดการให้สิ้นซาก ไม่ว่าสีไหน พวกไหน

เห็นด้วยไหมครับ ?

แล้วไอ้คนที่เอ่ยชื่อมานั่นน่ะ คดีความเค้าก็อยู่ในศาล ไม่ได้ไปไหน ดูให้จบแล้วค่อยพูดก็ได้ อย่าออกตัวแรง

ถ้าคิดว่าศาลมันแย่ มันห่วย ก็ปฏิรูปศาลอีกก็ได้
+ 1

แฟนลิเวอร์พูล อาจไม่ชอบ หลุยส์ ซัวเรซ ก็ได้ เพราะละอายในพฤติกรรมบางอย่างของเค้า
และคนที่เกลียดหลุยส์ ซัวเรซ ก็ไม่จำเป็นต้องเป็นแฟนแมนยูฯ เสมอไป

ถ้าคนที่เรารักโดนใครๆ ต่อว่า ก็น่าจะออกมาบอกว่าคนที่เรารัก ดีแบบไหน ดียังไง (ไม่ใช่ไปว่าคนอื่นแทน)
ไม่แน่เหมือนกัน หากคนฟังเข้าใจอาจจะตามไปรักด้วยก็ได้

ส่วนความเห็นของคุณ BIKE-LISM ผมว่าเค้าไม่ได้ต่อว่าใครเลยนะ แค่วิเคราะห์แบ่งส่วนของเสียงแต่ละประเภท
ออกมาเฉยๆ มันไปดูถูกใครตรงไหน การแบ่งกลุ่มแบบนี้ถือเป็นการแบ่งกลุ่มบนพื้นฐานความเข้าใจที่มีต่อ
เพื่อนมนุษย์ที่แตกต่างกันด้วยซ้ำ (เสียงส่วนที่ 3 คุณ BIKE-LISM ระบุว่าเป็นเสียงบริสุทธิ์)

หมายเหตุ ตกลงคำถามเดิมของผมคงไม่ได้คำตอบ ไม่เป็นไรผ่านเลยไปแล้วกัน
BIKE-LISM
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 9665739
Bike: khs

โพสต์ โดย BIKE-LISM »

ขออณุญาติเพิ่มอีกข้อครับ
ข้อที่ 0 พวกขายตัว ขายจิตวิญญาณ อันมีหลักๆก็นักโกงเมืองจำนวนมากกับสื่อสารมวลช..ส่วนหนึ่ง ข้าราชกินอีกบางส่วน เห็บสุนัขกลัวคนเลี้ยงสุนัขจับสุนัขอาบน้ำใส่ยาฆ่าเห็บฉันใด คนจำพวกนี้กลัวการปฏิรูปปานนั้น

ใครผิดลงโทษมันผมไม่ปกป้องใครทั้งนั้นถ้ามันผิด แต่ใครจะเป็นคนตัดสินละโจทท์หรือ จำเลยหรือ หรือเอาผลการเลือกตั้งล่ะ
ถ้าเวลามีคนลักทรัพย์หรือฆ่าคนตายจะลงโทษมันต้องทำประชามติไหม ไม่ใช่แล้วครับมันเป็นหน้าที่ของศาลตัดสินครับถ้าเราจะเกลียด
จะด่าใครผมพอเข้าใจได้นะแต่เราไม่ควรตัดสินเขาเพราะเราไม่ใช่ ศาล ถ้าเราไม่เคารพศาลเราจะเอาอะไรมายุติความขัดแย้งครับ
เฮ้ออออ ผมอยากให้ประเทศไทยดีกว่าที่ผ่านๆมาด้วยความบริสุทธิใจจริงๆครับ อยากเห็นการเปลี่ยนแปรงที่ดีขึ้น ไม่อยากเห็นคนด้อยโอกาศถูกใช้เป็นเครืองมือถูกเอารัดเอาเปรียบ ผมอยากให้คนจนหมดไปจากประเทศนี้ครับ(ไม่ใช่ตายหมดนะ)เวลาไปทัวริ่งจะได้รู้สึกปลอดภัยมากกกขึ้นครับบบบบ

ผมอยู่ข้างประเทศไทยครับบบบบบบบบบ ;)
โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
หมู่สัตว์ ย่อมเป็นไปตามกรรม
ใครทำกรรมใดไว้ดีก็ตามชั่วก็ตามย่อมได้รับผลของกรรมนั้น
ภิกษุทั้งหลาย !
เรากล่าววิบากแห่งกรรมทั้งหลายว่ามีอยู่ ๓ อย่าง
คือ :-
วิบากในทิฏฐธรรม (คือทันควัน) หรือว่า
วิบากในอุปปัชชะ (คือในเวลาต่อมา) หรือว่า
วิบาก ในอปรปริยายะ (คือในเวลาต่อมาอีก).
รูปประจำตัวสมาชิก
ทอง หลังพระ
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ทอง หลังพระ »

อ่านตั้งแต่หน้าแรก ขอโพสอะไรหน่อยนะ
นิสัยคนไทยที่เคยเจอและรู้จัก(ย้ำ)
เวลาไปไหนไม่เป็น จะอับตาจน
แม่น้ำไหลผ่านกี่สาย
ชักแม่งมาหมด จนหลงประเด็น
แล้วมันจะคุยกันรู้เรื่องมั๊ย
ปล.ระวังสีข้างด้วยนะ ^______^
จะขอปิดทอง หลังองค์พระปฏิมา
Khonraree
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Khonraree »

bigod_10 เขียน:
F1 เขียน:อันนี้ไม่เกี่ยวกับคุณสมบัติผู้เลือกตั้ง แต่เป็นคุณสมบัติของผู้สม้คร :)
อันนี้ต้องชื่นชมครับ ว่าเป็นตัวอย่างที่ดีและเห็นชัดเจน แต่มันจะออกลักษณะยกตัวอย่างที่เป็นไปไม่ได้เลยครับ ถ้าเราวิเคราะห์สักนิดจะเห็นว่า ในความจริงในการเลือกตั้งนั้น ขออธิบายเป็นประเด็นดังนี้
1 ครุประจำชั้นจัดเลือกตั้งเป็นหน้าที่คุณครูที่จัดเลือกตัั้งถูกต้องครับ
2 ครูประจำชั้นเป็นผู้กำหนจัดเลือกตั้ง ครูต้องควบคลุมดูแล ในการประกาศนโยบาย และตรวจสอบคุณสมบัติผู้ลงสมัครเช่น ใครจะลงสมัครรับเลือกตั้งเป็นหัวหน้าห้อง ต้องเรียนเก่ง หรือ มีนิสัยเรียบร้อย ผู้จัดเลือกตั้ง ห้ามเรื่องใดบ้าง ในการให้นโยบายในการหาเสียง กำหนดกติกาการหาเสียง ไม่ใช่หาเสียงได้ตามใจชอบ
3 จคนที่ทำเรื่องนี้รูปนี้ออกมาผมมองว่าเขามีเจตนาให้สังคมเข้าใจผิดว่าการเลือกตั้งในระบอบประชาธิปไตยเป็นเรื่องไม่ถูกต้อง
4 ในระบบการเลือกตั้งที่แท้จริงนั้น ผู้จัดเลือกตั้งเป็นผู้กำหนดคุณสมบัติ ตรวจสอบผู้ที่จะลงสมัคร ทำหน้าที่กำหนดกติกาให้ชัดเจน เช่น ห้ามแจกเงิน ห้ามขนคนไปลงคะแนน ห้ามสัญญาว่าจะให้ ห้ามปราศรัยให้ร้ายผู้อื่น และมีอีกหลายข้อครับ ที่ควบคุม จะเห็นได้ว่าผู้ทำรูปนี้ออกมา ไม่ได้นำเสนอให้ชัดเจน
5 ถ้าผู้จัดเลือกตั้งไม่สามรถกำหนดผู้ลงสมัครได้ และควบคุมนโยบายได้ เราก็ควรด่าผู้จัดเลือกตั้งครับที่ไม่สามารถออกกฏมาควบคุมได้ แต่ในสังคมที่ผ่านมาเราไม่เคยด่าผู้จัดเลือกตั้งเลยทั้งที่ใช้เงินในการจัดไม่ใช่น้อย กับไปโทษผู้สมัครว่าซื้อเสียงแจกของ
6 ถ้าการเลือกตั้งมีการทำผิดซื้อเสียง เราต้องโทษผู้จัดครับที่ไม่สามารถ ตั้งกติกาที่รัดกุม หรือพูดง่ายๆว่าไม่มีประสิทธิภาพในการจัดการเลือกตั้ง ผู้จัดก็ควรลาออกไปเพราะถือว่าจัดการเลือกตั้งได้ไม่ดีต้องแสดงความรับผิดชอบถึงจะถูกครับ
7 หลังจากการเลือกตั้งแล้ว ผู้จักเลือกตั้งก็มีหน้าที่ตรวจสอบเรื่องร้องเรียน ก่อนที่จะออกใบรับรอง
ผมอยากให้คนไทยคิดเป็นก่อนแชร์ การสืบค้นข้อมูล วิเคราะห์ก่อน ซึ่งคนไทยส่วนใหญ่ไม่ค่อยวิเคราะห์ข้อมูล ซึ่งไม่แปลกเพราะการศึกษาเมืองไทยไม่เคยสอนเด็กแบบ thesis antitisis และ analysis กันเลย จึงเชื่อในการนำเสนอ โดยไร้ข้อโต้แย้ง เลยทำให้การสังเคราะห์ไม่เกิดขึ้น
ระบบประชาธิปไตยไม่ใช่ระบบที่ดีที่สุด แต่เป็นระบบที่ให้มนุษย์เท่าเทียมกันในสิทธฺิความเป็นมนุษย์มากที่สุด เพราะ1คนมี1สิทธิเท่ากัน ไม่ว่าจะยาจก หรือมหาเศรษฐี ตาดีหรือตาบอด
ขอบคุณครับที่เราพูดกันด้วยเหตุและผล ดีใจที่ได้แลกเปลี่ยนทัศนะกันครับ
ตามนั้น ครับหลักการประชาธิปไตย
ArmCm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819937001
team: ไม่สังกัดชมรม
Bike: GIANT XTC

โพสต์ โดย ArmCm »

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน พูดคุยกันสนุกดีนะครับ แต่ก็ขอเดินจากไปเงียบๆเหมือนกันดีกว่า เพลีย..... :lol: :lol:
ออกแบบตกแต่งภายใน สั่งทำเฟอร์นิเจอร์ และให้คำปรึกษาเรื่องบ้านๆครับ
Facebook : Armchair Decor
e-mail : armchairdecor@gmail.com
fome
สมาชิก
สมาชิก
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย fome »

tora เขียน:
bigod_10 เขียน:
tora เขียน:เพื่อนคนนึง เป็นเสื้อแดง เกลียดเสื้อเหลือง เกลียดสลิ่ม เกลียดกำนัน ฯลฯ

เอาง่ายๆ แดงเกิน100%

บอกว่าต้องไปเลือกตั้ง จะได้มีตัวแทน ปชช เข้ามา

ผมบอกเค้าว่า ผมไม่ชอบนักการเมือง เพราะรู้ว่าส่วนใหญ่ สันดานเป็นยังไง ผมเลยอยากให้มีปฎิรูปก่อน

เค้าบอกเลือกตั้งก่อน ระบบจะคัดคนเก่ง คนดีเข้ามาเอง คนไม่ดีเข้ามาไม่ได้

ก็เถียงกันไปๆ มาๆ

สุดท้าย ผมถามเค้าว่า รู้จักเฉลิมไหม รู้จักตู่ เต้น เหวง จ่านกเอี้ยงไหม

เค้าบอกว่ารู้จัก พอถามว่าชอบไหม เค้าบอกไม่ชอบ

ถามต่อว่า "เมิงว่าเมิงกับไอ้พวกนี้ ใครเป็นคนดีกว่าวะ?"

เค้าตอบว่า เค้าน่าจะดีกว่า เพราะเค้ามีเหตุผล เค้าไม่ชอบคนพูดจาแบบนี้

จบ....
สุเทพ อภสิทธิ อีปอง สาธิต คนดีเหรอครับ เอาป่าไปแจก สปก. สร้างโรงพักไม่เสร็จ 555 อย่างงี้คนดีที่คุณต้องการใช่ไหม
พรรค ปชป หายไปเพื่อไทย หายไป ผมยินดีอย่างยิ่ง ประเทศชาติคงเจริญแน่นอน แต่ข้อแตกต่าง ของสลิ่มคือ ไม่เอาเพื่อไทย แต่เอาปชป. กล้ามาเรียกร้องไหม ว่าให้ สองพรรคนี้หายสาปสูญ ไปจากประเทศนี้ ถ้ายังไม่กล้าพูดแบบนี้ อย่าบอกว่าเสียงตัวเองมีคุณภาพเลยครับ
ใครบอกว่าคนเหล่านั้นเป็นคนดี อ่านให้ช้าๆ คิดให้เยอะๆ

ผมอยากปฏิรูปก่อน เพื่อไม่ให้นักการเมืองแบบเก่ากลับเข้ามา แล้วจะเลือกตั้งก็เลือกไป

คนไม่ดีต้องจัดการให้สิ้นซาก ไม่ว่าสีไหน พวกไหน

เห็นด้วยไหมครับ ?

แล้วไอ้คนที่เอ่ยชื่อมานั่นน่ะ คดีความเค้าก็อยู่ในศาล ไม่ได้ไปไหน ดูให้จบแล้วค่อยพูดก็ได้ อย่าออกตัวแรง

ถ้าคิดว่าศาลมันแย่ มันห่วย ก็ปฏิรูปศาลอีกก็ได้
+10 ไม่มีใครดีหมด มาช่วยกันปฎิรูปก่อนเลือตั้งดีกว่า เรียกอีปอง ปากจัดไปไหมควบคุมอารมณ์หน่อยที่นี่จักรยาน55
F1
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Boardwalk, Boardwalk ,Boardwalk และ Boardwalk

ตามนั้นครับ :)
ไฟล์แนบ
10302115_748052491908234_3762483454486546308_n.jpg (62.83 KiB) เข้าดูแล้ว 267 ครั้ง
ขาใหญ่
สมาชิก
สมาชิก
Tel: หลายเบอร์
team: หลายทีม
Bike: หลายคัน..แบบโทรมโทรม
ตำแหน่ง: หลายที่

โพสต์ โดย ขาใหญ่ »

Clip_6.jpg (39.25 KiB) เข้าดูแล้ว 257 ครั้ง
♣♣♣♣♣♣:ผู้ประพฤติธรรมย่อมเป็นสุข::::♣♣♣♣♣♣:
_/|\_ _/|\_ _/|\_ _/|\_ _/|\_ _/|\_
...मेरे दोस्तों का ख्याल रखना...
♣♣♣♣♣♣:"ยอมไม่เป็นเย็นไม่ได้"♣♣♣♣♣♣:
_/|\_ _/|\_ _/|\__/|\_ _/|\_ _/|\_
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

:)
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

น้องเขียว วัย 12 ถูกทิ้งอยู่คนเดียว นับ 10 ปี เหตุพ่อ-แม่ถูกหาว่าเป็นปอบ
โพสต์เมื่อ : 19 สิงหาคม 2557 เวลา 10:28:18
รับแจ้งเตือนข่าวใหม่ ประเด็นฮิตทางมือถือ ฟรี คลิกที่นี่ <<

น้องเขียว วัย 12 ถูกทิ้งอยู่คนเดียว นับ 10 ปี เหตุพ่อ-แม่ถูกหาว่าเป็นปอบ

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
ขอขอบคุณภาพประกอบจาก เฟซบุ๊ก อุบลวันนี้, สปริงนิวส์

น้องเขียว วัย 12 ถูกทิ้งอยู่คนเดียว นับ 10 ปี เหตุพ่อ-แม่ถูกหาว่าเป็นปอบ ชาวบ้านจึงขอร้องให้ออกจากหมู่บ้าน
ด้านน้องเขียว ต้องอยู่ด้วยความยากลำบาก หาเช้ากินค่ำ ได้เงินวันละ 5-10 บาท ไปโรงเรียน

วันนี้ (19 สิงหาคม 2557) ผู้สื่อข่าว มติชนออนไลน์ รายงานว่า พบน้องเขียว เด็กหญิงพิสมัย งอกสุก อายุ 12 ปี
นักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 โรงเรียนบ้านคำหมาไนร่องเข ต.นาเลิน อ.ศรีเมืองใหม่ จ.อุบลราชธานี ถูกทิ้งให้อยู่บ้านเพียงลำพัง
และมีชีวิตอยู่ด้วยความยากลำบาก ต้องออกรับจ้างดูแลคนป่วย ซักผ้า ทำงานบ้าน ตามบ้าน เพื่อแลกอาหารและแลกเงินมาเรียนหนังสือ

โดยนายบันลือ แสงชมพู ผู้ใหญ่บ้านคำหมาไนร่องเข เผยสาเหตุที่พ่อ-แม่ของน้องเขียวต้องหายออกไปจากหมู่บ้านว่า
เมื่อประมาณ 9 ปีที่แล้ว ที่หมู่บ้านมีคนเจ็บและคนตายหลายคน ทางหมู่บ้านเลยไปเชิญหมอธรรมร่างทรงมา ซึ่งร่างทรงบอกว่า
มีปอบในหมู่บ้าน และปอบที่ว่านั้นก็คือคนในบ้านของน้องเขียว เลยขอร้องให้พ่อของน้องเขียวพาครอบครัวออกไปจากหมู่บ้าน

ทั้งนี้ ครอบครัวของน้องเขียวก็ได้ออกจากหมู่บ้านไปตั้งแต่คืนที่ชาวบ้านร้องขอ ส่วนน้องเขียวนั้น พ่อ-แม่ได้พากลับมา
ไว้ที่บ้านหลังปัจจุบัน พร้อมฝากเข้าเรียนหนังสือ และหลังจากนั้นชาวบ้านก็ไม่เคยเห็นหน้าพ่อ-แม่น้องเขียวอีก ส่วนน้องเขียวก็อยู่ตัวคนเดียว
โดยมีเพื่อนบ้านที่สงสารแบ่งข้าวปลาอาหารมาให้กินบ้าง แต่หลัก ๆ น้องเขียวกินข้าวของโรงเรียนและห่อกลับบ้านมากินตอนค่ำ
แต่ถ้าวันไหนโรงเรียนหยุด ก็จะต้องกินข้าววัด สำหรับบ้านที่น้องเขียวอยู่นั้น เป็นบ้านที่ทาง อบต.นาเลิน สร้างให้อยู่ แต่ไม่มี
กรรมสิทธิ์ในที่ดินที่อาศัยอยู่เพราะเป็นที่ดินของ อบต.

ทางด้าน นางฉวีนุช พะวัง คุณครูโรงเรียนบ้านคำหมาไนร่องเข กล่าวถึงน้องเขียวว่า น้องเขียวเป็นเด็กขยัน คุณครูและเพื่อน ๆ
ต่างรักและเอ็นดู เนื่องจากเป็นเด็กที่เรียบร้อย ว่าง่าย ช่วยเหลือคนอื่น ถึงแม้จะเรียนไม่ทันเพื่อนบ้าง แต่ก็อดทนและพยายามสะกด
หนังสือด้วยตัวเอง ไม่ค่อยเอ่ยปากให้ใครมาช่วย และหลังเลิกเรียนใครมีงานก็จะอาสาไปทำตลอด จากนั้นก็เอาเงินมาฝากครู
โดยตอนนี้น้องเขียวมีเงินฝาก 600 บาทแล้ว

ขณะที่ นายศรีมูล ช่วยสุข  ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านคำหมาไนร่องเข กล่าวว่า ทางโรงเรียนและเขตการศึกษาได้ช่วยเหลือ
เด็กอย่างเต็มที่ ซึ่งโรงเรียนได้ส่งชื่อน้องเขียวเป็นเด็กยากจนและต้องการความช่วยเหลือไปยังสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา เพื่อขอให้
เข้ามาช่วยเหลือ ส่วนพ่อ-แม่ของเด็กไม่เคยเห็นหน้าและไม่รู้ว่าอยู่ที่ไหนแล้ว

.........................................................................................................................................

1. กลุ่มคนที่เชิญพ่อแม่เค้าออกจากหมู่บ้านผิดหรือไม่ (หมายถึงความผิดทางกฏหมาย)
2. กลุ่มคนพวกนี้ควรมีสิทธิมีเสียงเลือกตั้งหรือไม่ 1 สิทธิ 1 เสียง ใช่หรือไม่
3. พ่อแม่ไปไหนว้า แล้วพ่อแม่แบบนี้ควรมีสิทธิเลือกตั้งหรือไม่

.........................................................................................................................................
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”