ประชาธิปไตย

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: specailized rockhopper

Re: ประชาธิปไตย

โพสต์ โดย bigod_10 »

F1 เขียน:อันนี้ไม่เกี่ยวกับคุณสมบัติผู้เลือกตั้ง แต่เป็นคุณสมบัติของผู้สม้คร :)
อันนี้ต้องชื่นชมครับ ว่าเป็นตัวอย่างที่ดีและเห็นชัดเจน แต่มันจะออกลักษณะยกตัวอย่างที่เป็นไปไม่ได้เลยครับ ถ้าเราวิเคราะห์สักนิดจะเห็นว่า ในความจริงในการเลือกตั้งนั้น ขออธิบายเป็นประเด็นดังนี้
1 ครุประจำชั้นจัดเลือกตั้งเป็นหน้าที่คุณครูที่จัดเลือกตัั้งถูกต้องครับ
2 ครูประจำชั้นเป็นผู้กำหนจัดเลือกตั้ง ครูต้องควบคลุมดูแล ในการประกาศนโยบาย และตรวจสอบคุณสมบัติผู้ลงสมัครเช่น ใครจะลงสมัครรับเลือกตั้งเป็นหัวหน้าห้อง ต้องเรียนเก่ง หรือ มีนิสัยเรียบร้อย ผู้จัดเลือกตั้ง ห้ามเรื่องใดบ้าง ในการให้นโยบายในการหาเสียง กำหนดกติกาการหาเสียง ไม่ใช่หาเสียงได้ตามใจชอบ
3 จคนที่ทำเรื่องนี้รูปนี้ออกมาผมมองว่าเขามีเจตนาให้สังคมเข้าใจผิดว่าการเลือกตั้งในระบอบประชาธิปไตยเป็นเรื่องไม่ถูกต้อง
4 ในระบบการเลือกตั้งที่แท้จริงนั้น ผู้จัดเลือกตั้งเป็นผู้กำหนดคุณสมบัติ ตรวจสอบผู้ที่จะลงสมัคร ทำหน้าที่กำหนดกติกาให้ชัดเจน เช่น ห้ามแจกเงิน ห้ามขนคนไปลงคะแนน ห้ามสัญญาว่าจะให้ ห้ามปราศรัยให้ร้ายผู้อื่น และมีอีกหลายข้อครับ ที่ควบคุม จะเห็นได้ว่าผู้ทำรูปนี้ออกมา ไม่ได้นำเสนอให้ชัดเจน
5 ถ้าผู้จัดเลือกตั้งไม่สามรถกำหนดผู้ลงสมัครได้ และควบคุมนโยบายได้ เราก็ควรด่าผู้จัดเลือกตั้งครับที่ไม่สามารถออกกฏมาควบคุมได้ แต่ในสังคมที่ผ่านมาเราไม่เคยด่าผู้จัดเลือกตั้งเลยทั้งที่ใช้เงินในการจัดไม่ใช่น้อย กับไปโทษผู้สมัครว่าซื้อเสียงแจกของ
6 ถ้าการเลือกตั้งมีการทำผิดซื้อเสียง เราต้องโทษผู้จัดครับที่ไม่สามารถ ตั้งกติกาที่รัดกุม หรือพูดง่ายๆว่าไม่มีประสิทธิภาพในการจัดการเลือกตั้ง ผู้จัดก็ควรลาออกไปเพราะถือว่าจัดการเลือกตั้งได้ไม่ดีต้องแสดงความรับผิดชอบถึงจะถูกครับ
7 หลังจากการเลือกตั้งแล้ว ผู้จักเลือกตั้งก็มีหน้าที่ตรวจสอบเรื่องร้องเรียน ก่อนที่จะออกใบรับรอง
ผมอยากให้คนไทยคิดเป็นก่อนแชร์ การสืบค้นข้อมูล วิเคราะห์ก่อน ซึ่งคนไทยส่วนใหญ่ไม่ค่อยวิเคราะห์ข้อมูล ซึ่งไม่แปลกเพราะการศึกษาเมืองไทยไม่เคยสอนเด็กแบบ thesis antitisis และ analysis กันเลย จึงเชื่อในการนำเสนอ โดยไร้ข้อโต้แย้ง เลยทำให้การสังเคราะห์ไม่เกิดขึ้น
ระบบประชาธิปไตยไม่ใช่ระบบที่ดีที่สุด แต่เป็นระบบที่ให้มนุษย์เท่าเทียมกันในสิทธฺิความเป็นมนุษย์มากที่สุด เพราะ1คนมี1สิทธิเท่ากัน ไม่ว่าจะยาจก หรือมหาเศรษฐี ตาดีหรือตาบอด
ขอบคุณครับที่เราพูดกันด้วยเหตุและผล ดีใจที่ได้แลกเปลี่ยนทัศนะกันครับ
F1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 02265 xxxx
Bike: Boardwalk, Boardwalk ,Boardwalk และ Boardwalk

โพสต์ โดย F1 »

:)

เดิมทำหน้ายิ้มไว้ ว่าจะกลับมาอธิบาย แต่ดูไปดูมาแล้ว
ยากเหลือเกินครับ ยิ้มอย่างเดิมดีกว่า

:)
แก้ไขล่าสุดโดย F1 เมื่อ 25 พ.ค. 2014, 21:53, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

เชื่อจริงๆเหรอ .... ว่าหนึ่งคน มีสิทธิเท่ากันจริงๆในประชาธิปไตยแบบไทยที่ผ่านมา ...... นโม หรือเปล่า .... ถ้าเป็นจริง ดาบยิ้ม ไม่ตายฟรีครับ .....
แล้วไม่ได้ว่าเลือกตั้งไม่ดี .... เพียงแต่ไอ้ที่ได้อำนาจบริหารประเทศไปแล้ว ไปทำระยำ เตือนก็แล้ว ไม่ฟัง ศาลสั่งไม่รับ .... สิทธิบ้าบออะไร ไม่มีขีดจำกัดแบบนี้
fome
สมาชิก
สมาชิก
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย fome »

[quote="อ่อนล้า"]เชื่อจริงๆเหรอ .... ว่าหนึ่งคน มีสิทธิเท่ากันจริงๆในประชาธิปไตยแบบไทยที่ผ่านมา ...... นโม หรือเปล่า .... ถ้าเป็นจริง ดาบยิ้ม ไม่ตายฟรีครับ .....
แล้วไม่ได้ว่าเลือกตั้งไม่ดี .... เพียงแต่ไอ้ที่ได้อำนาจบริหารประเทศไปแล้ว ไปทำระยำ เตือนก็แล้ว ไม่ฟัง ศาลสั่งไม่รับ .... สิทธิบ้าบออะไร ไม่มีขีดจำกัดแบบนี้
+100 ถูกต้องค่ะ
roychob
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลุ่มรวมมิตร
Bike: Touring

โพสต์ โดย roychob »

ขอนั่งฟังด้วยคนครับ
เรื่องใหญ่ๆแบบนี้ ถ้าคนเราคุยกันรู้เรื่อง สังคมโลกก็คงสงบสุข
แต่ประวัตศาสตร์ได้บอกแก่เราแล้วว่า คุยกันไม่รู้เรื่องหรอก
:D :D :D
“ความจริงใจพบเจอได้ แต่เรียกหาไม่ได้
สหายคบหาได้ แต่เหนี่ยวรั้งไว้ไม่ได้ ”
•••ร้อยโฉบ•••
ขาใหญ่
สมาชิก
สมาชิก
Tel: หลายเบอร์
team: หลายทีม
Bike: หลายคัน..แบบโทรมโทรม
ตำแหน่ง: หลายที่

โพสต์ โดย ขาใหญ่ »

01.jpg (109.75 KiB) เข้าดูแล้ว 260 ครั้ง
♣♣♣♣♣♣:ผู้ประพฤติธรรมย่อมเป็นสุข::::♣♣♣♣♣♣:
_/|\_ _/|\_ _/|\_ _/|\_ _/|\_ _/|\_
...मेरे दोस्तों का ख्याल रखना...
♣♣♣♣♣♣:"ยอมไม่เป็นเย็นไม่ได้"♣♣♣♣♣♣:
_/|\_ _/|\_ _/|\__/|\_ _/|\_ _/|\_
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ

อ่อนล้า เขียน:เชื่อจริงๆเหรอ .... ว่าหนึ่งคน มีสิทธิเท่ากันจริงๆในประชาธิปไตยแบบไทยที่ผ่านมา ...... นโม หรือเปล่า .... ถ้าเป็นจริง ดาบยิ้ม ไม่ตายฟรีครับ .....
1ดาบยิ้มเกี่ยวอะไรครับ ทุกอย่างว่ากันตามหลักฐานครับ คดีอื่นที่เด็กทำให้ระดับดร.ตายพร้อมกับคนอื่นอีก15คนยังเงียบเลยคุณจะไปเรียกร้องไหมผมจะไปด้วย ผมไม่ขอเกี่ยวกับดาบยิ้มแล้วกัน เพราะบังเอิญผมได้ไปทำคดีนี้ไม่อยากเอาคนตายมาเหลา แต่ถ้าสงสัยหลังไปโทรมาได้ครับยินดีตอบ. ศาลออกหมายเรียกไปหรือป่าว ศาลออกหมายจับไปมอบตัวไหม นี่เหรอครับคนดีของน้าเหอๆ ศาลรธน กับกกต เป็นองกรค์อิสระเหมือนกันนะครับ อีกฝ่ายไม่ยอมรับคำสั่งศาล อีกฝ่ายกกต. ใบรับรองการเป็น สส. แต่ก็ยังมีคนหาว่าซื้อเสียงก็แสดงว่าอีกฝ่ายไม่ยอมรับ องค?อิสระเหมือนกัน อย่างงี้พอกันไหมครับ หรืออย่างงี้เรียกประชาธิปไตย ขอบคุณครับ หลังๆนี้เริ่มมีคนมาตอบแบบไม่มีเหตุผลและหลักการอะไรเลย ผมไปดีกว่า เพราะคนไทยส่วนใหญ่เรียนมาเขาเสนอะไนก็้รับ โดยไม่ atithesis และที่สำคัญไม่วิเคราะห์ เขาหรอกว่าน้ำมันเราแพงกว่าเพืาอนบ้านก็แชร์กันไป ทั้งๆที่รถตู้ในลาวยังข้ามมาเติมบ้านเรา นี่คือคนที่รับหูหลับตาเชื่อ เชื่อเพราะบอกต่อๆกันมา ซึ่งผิดหลังคำสอนของพุทธองค์
F1
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Boardwalk, Boardwalk ,Boardwalk และ Boardwalk

:) ยิ้มต่อไป
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

จะให้คนโทรเผื่อมีอะไร .... ไหนเบอร์โทร ใส่ไว้เลยครับ ... ของผมก็มี ข้างล่างรูปผมนั่นแหละ .... เรื่องของดาบยิ้ม ทำให้เห็นได้ว่ามีความไม่เท่าเทียมกันในสังคม ทั้งๆที่มีสิทธิเท่ากัน โพล่งไปไอ้ปื้ดโน่น .... ตอนนี้พวกแกนนำกำลังขึ้นศาลกันครับ ลองตามข่าวดู อัพเดดหน่อยหนึ่ง .... ผมยังไม่เห็นใครหนีคดีความที่ศาลตัดสินแล้วว่าผิดไปอยู่ต่างประเทศ ยังจะมานิรโทษกรรมให้ตัวเองพร้อมกับเงินก้อนใหญ่อีก มีคนเดียวที่ทำ ไม่บอกก็รู้ว่าใคร .... เยอะครับ อ้างตัวว่ารู้แต่ปิดหูปิดตา ความไม่ดี เอาประชาธิไตยมาบังหน้า ..... อะไรบ้างที่ผมเขียนไม่มีหลักฐาน บอกมา ... นี่ยังไม่นับ เอาร่างเข้าสภาพิจารณา พอเสร็จ เอาร่างปลอมไปใช้ ปลอมแปลงเอกสารหลายต่อหลายครั้ง ... ที่ญี่ปุ่น เขาคว้านท้องตายไปแล้วครับ ทำแบบนี้ .....
tora
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 092..47..57..000
team: Joy & Jam
Bike: Trek
ตำแหน่ง: เมืองที่คนตกท่อ

โพสต์ โดย tora »

ผมบอกแล้ว เพราะผมเจอมาแล้ว และผมก็รู้แล้ว

คนที่อ่านแล้วเข้าใจ เค้าก็เข้าใจมานานแล้ว

คนที่อ่านแล้วยังไม่เข้าใจ อ่านอีกล้านรอบก็ไม่เข้าใจ

:lol: :lol: :lol: :lol: คนเราเจอมาไม่เหมือนกัน บางคนโลกสวย บางคนโลกเสื่อม

ยอมรับความจริงให้ได้ แล้วจะยิ้ม :D
...มีเงิน มีแรง แต่ไม่มีเวลา... 私は虎です
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

อย่างที่ว่ากันนั่นแหละครับ

เมื่อวันเสาร์ เจอเพื่อนสนิทมากๆ เป็นผู้จัดการสาขา bank ขนาดใหญ่ มันก็ยังบ่นว่าเรื่องประชาธิปไตยอยู่
แล้วก็ต่อว่าว่าฝ่ายนั้นผิด เรื่องโน้น เรื่องนี้ ซึ่งผมก็เคยพยายามอธิบายไปแล้วว่าคนละเรื่องกัน
ใครผิดก็ต้องว่าไปตามผิด แต่มันก็ยังยึดแนวความคิดของมัน

ผมมีข้อสังเกตว่ากลุ่มนั้นเกือบทุกคน จะออกมาว่าฝ่ายนั้นก็ผิด ฝ่ายโน้นก็ผิด กรรมการผิด คนกลางผิด
(แทนที่จะบอกว่าตัวเองไม่ผิดตรงไหน) ถ้ามันเป็นแบบนี้ใครมันก็อยู่ไม่ได้ ชาติบ้านเมืองก็อยู่ไม่ได้
มีแต่คนกลางคือประชาชนที่เดือดร้อน

ยกตัวอย่างเรื่องครอบครัวถ้าภรรยาหนีไปเที่ยวไปเล่นไพ่พอสามีต่อว่า ภรรยาก็บอกว่าทีสามียังกลับบ้านดึกไปกินเหล้ากับเพื่อน
ภรรยาไปเที่ยวดูหนังกับผู้ชายอื่นสามีต่อว่า ภรรยาก็บอกว่าทีคุณยังแอบหนีไปเที่ยวกับผู้หญิงอื่นเลย (แถมมีเพื่อนภรรยา
คอยให้ท้ายอีก) ถ้าคนที่ชอบบอกว่าฝ่ายนั้นก็ผิด เจอภรรยาสวนกลับแบบนี้ จะว่ายังไง สุดท้ายครอบครัวก็พัง
ลูกๆ เดือดร้อน
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ

F1 เขียน:อย่างที่ว่ากันนั่นแหละครับ

เมื่อวันเสาร์ เจอเพื่อนสนิทมากๆ เป็นผู้จัดการสาขา bank ขนาดใหญ่ มันก็ยังบ่นว่าเรื่องประชาธิปไตยอยู่
แล้วก็ต่อว่าว่าฝ่ายนั้นผิด เรื่องโน้น เรื่องนี้ ซึ่งผมก็เคยพยายามอธิบายไปแล้วว่าคนละเรื่องกัน
ใครผิดก็ต้องว่าไปตามผิด แต่มันก็ยังยึดแนวความคิดของมัน

ผมมีข้อสังเกตว่ากลุ่มนั้นเกือบทุกคน จะออกมาว่าฝ่ายนั้นก็ผิด ฝ่ายโน้นก็ผิด กรรมการผิด คนกลางผิด
(แทนที่จะบอกว่าตัวเองไม่ผิดตรงไหน) ถ้ามันเป็นแบบนี้ใครมันก็อยู่ไม่ได้ ชาติบ้านเมืองก็อยู่ไม่ได้
มีแต่คนกลางคือประชาชนที่เดือดร้อน

ยกตัวอย่างเรื่องครอบครัวถ้าภรรยาหนีไปเที่ยวไปเล่นไพ่พอสามีต่อว่า ภรรยาก็บอกว่าทีสามียังกลับบ้านดึกไปกินเหล้ากับเพื่อน
ภรรยาไปเที่ยวดูหนังกับผู้ชายอื่นสามีต่อว่า ภรรยาก็บอกว่าทีคุณยังแอบหนีไปเที่ยวกับผู้หญิงอื่นเลย (แถมมีเพื่อนภรรยา
คอยให้ท้ายอีก) ถ้าคนที่ชอบบอกว่าฝ่ายนั้นก็ผิด เจอภรรยาสวนกลับแบบนี้ จะว่ายังไง สุดท้ายครอบครัวก็พัง
ลูกๆ เดือดร้อน
ผมไม่ได้ว่าใครผิดแต่อย่างที่บอกครับ ความรัฐกุม ผิดว่ากันตามผิดถูกต้องแล้ว แต่เรื่องมีอยู่ว่าก็ผิดเขาออกไปแล้วก็เลือกตั้งใหม่สิครับ นี่จะเอาแต่แต่งตั้งแล้วแต่งตั้งมันประชาธิปไตยตรงไหนมิทราบครับ
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

1. ไม่เห็นด้วยกับการแต่งตั้งครับ เพราะจะเป็นที่ครหานินทาได้
2. เลือกตั้งถูกต้องแล้วครับ แต่ตอนนี้คนจัดเลือกตั้งไม่มีคุณภาพ (ย้ำคนจัดเลือกตั้ง)

เหมือนอย่างที่คุณ bigod_10 บอกว่าครูประจำชั้นซึ่งเป็นผู้จัดการเลือกตั้งไม่ดีนั่นแหละ

ความเห็นคุณ bigod_10 ผม copy มาตามนี้ครับ

ครูประจำชั้นเป็นผู้กำหนดจัดเลือกตั้ง ครูต้องควบคุมดูแล ในการประกาศนโยบาย
และตรวจสอบคุณสมบัติผู้ลงสมัครเช่น ใครจะลงสมัครรับเลือกตั้งเป็นหัวหน้าห้อง ต้องเรียนเก่ง หรือ
มีนิสัยเรียบร้อย ผู้จัดเลือกตั้ง ห้ามเรื่องใดบ้าง ในการให้นโยบายในการหาเสียง กำหนดกติกาการหาเสียง
ไม่ใช่หาเสียงได้ตามใจชอบ

ตอนนี้เรามีกฏหมายรองรับการกำหนดคุณสมบัติผู้สมัครเลือกตั้งหรือยัง มีกฏหมายกำหนดข้อห้ามในการให้
นโยบายหาเสียงหรือยัง มีกฏหมายกำหนดกติการการหาเสียงไม่ใช่หาเสียงได้ตามใจชอบหรือยัง
และมีคนที่จะจัดเลือกตั้งที่มีคุณภาพเพียงพอในการควบคุมการเลือกตั้งหรือยัง ตกลงเรามีพร้อมอย่างที่
คุณ bigod_10 ว่ามาหรือยัง

แล้วทำไมต้องรีบเลือกตั้ง :?:
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ

F1 เขียน:1. ไม่เห็นด้วยกับการแต่งตั้งครับ เพราะจะเป็นที่ครหานินทาได้
2. เลือกตั้งถูกต้องแล้วครับ แต่ตอนนี้คนจัดเลือกตั้งไม่มีคุณภาพ (ย้ำคนจัดเลือกตั้ง)

เหมือนอย่างที่คุณ bigod_10 บอกว่าครูประจำชั้นซึ่งเป็นผู้จัดการเลือกตั้งไม่ดีนั่นแหละ

ความเห็นคุณ bigod_10 ผม copy มาตามนี้ครับ

ครูประจำชั้นเป็นผู้กำหนดจัดเลือกตั้ง ครูต้องควบคุมดูแล ในการประกาศนโยบาย
และตรวจสอบคุณสมบัติผู้ลงสมัครเช่น ใครจะลงสมัครรับเลือกตั้งเป็นหัวหน้าห้อง ต้องเรียนเก่ง หรือ
มีนิสัยเรียบร้อย ผู้จัดเลือกตั้ง ห้ามเรื่องใดบ้าง ในการให้นโยบายในการหาเสียง กำหนดกติกาการหาเสียง

ตอนนี้เรามีกฏหมายรองรับการกำหนดคุณสมบัติผู้สมัครเลือกตั้งหรือยัง มีกฏหมายกำหนดข้อห้ามในการให้
นโยบายหาเสียงหรือยัง มีกฏหมายกำหนดกติการการหาเสียงไม่ใช่หาเสียงได้ตามใจชอบหรือยัง
และมีคนที่จะจัดเลือกตั้งที่มีคุณภาพเพียงพอในการควบคุมการเลือกตั้งหรือยัง ตกลงเรามีพร้อมอย่างที่

มีแล้วครับนี่ไงครับ แสดงว่านักวิจารย์บ้านเราไม่มีข้อมูลเลยแล้ววิจารณ์กันมั่วๆ ไปดูข้อกำหนดของกกต. นะครับ ตัวอย่างที่ผมยกมาข้างบนมีหมดแล้วครับ ยกตัวอย่างคดีของเก่งการุณ โดนใบแดงเพราะปราศรัยว่าร้ายฝ่ายตรงข้าม
นิทานเรื่องของคุณF1 กับผม มันสอนให้รู้ว่า คนไทยไม่เคยวิเคราะห์จริงๆ และไม่สืบค้นข้อมูลเลยดีแต่วิจารณ์ ไม่ว่าจะตำแหน่งการงานสูงแค่ไหนหรือการศึกษาเป็นเครื่องชี้วัดคุณภาพเสียงไม่ได้ แล้วคงต้องมองย้อนกลับแล้วว่า คนปูกระเบื้องหรือผู้จักการกันแน่ที่รู้เรื่องหรือศึกษาข้อมูลการเมืองมากกว่ากัน เสียงใครมีคุณภาพมากว่ากัน และพร้อมกับระบบประชาธิปไตยมากกว่ากัน ผมขอตัวไปปูกระเบื้องกับแบกปูนก่อนนะครับ ขอบคุณครับ :D
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้าตัดเฉพาะคำว่า มีกฏหมายรองรับการกำหนดคุณสมบัติผู้เลือกตั้งหรือยัง ของผม แล้วเอามาด่าว่าผมว่าไม่รู้
ก็แล้วแต่คุณนะ เพราะเรื่องนี้ใครๆ ก็รู้กัน ตั้งแต่ช่างปูกระเบื้องถึงผู้จัดการแบงค์นั่นแหละ แต่คำพูดแบบนี้
เค้าเรียกว่าเป็นคำถามนำแบบรวมๆ เพื่อปูไปถึงคำถามหลักๆ ที่จะถามต่อไป ที่คุณยังไม่ตอบเลย

ตอนนี้ผมรอคำตอบจากคำถามหลักอยู่นะ

ย้ำคำถามอีกทีช่วยตอบด้วยครับ

ความเห็นคุณ bigod_10

คำถามผม

จะให้ผมโง่ไม่ศึกษาหรือไม่รู้อะไรบางเรื่องผมรับได้ครับ ซึ่งมันก็เป็นทัศนคติของผมอยู่แล้วที่เห็นว่าช่างปูกระเบี้อง
ฉลาดกว่าผมในส่วนของงานปูกระเบี้องและเรื่องอื่นๆ และถ้าผมไม่รู้จริงๆ ผมก็จะบอกว่าตัวผมเอง "โง่" ครับ
มันถือเป็นเรื่องง่ายๆ สำหรับผม และไม่อายใครที่จะยอมรับว่าผมโง่ในเรื่องนั้นๆ แล้วคุณหละอายใครหรือเปล่า :)
แก้ไขล่าสุดโดย F1 เมื่อ 27 พ.ค. 2014, 11:06, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”