......จักรยานธุดงค์..........

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ

Re: ......จักรยานธุดงค์..........

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 11 เม.ย. 2018, 11:34

"..ขอบคณมากครับ ที่ให้ทราบด้วย ใครเป็นโชเฟอร์ครับ.
*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..โรคไม่ค่อยมี..ไม่ทุกข์..*

Re: ......จักรยานธุดงค์..........

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 13 เม.ย. 2018, 21:07

ลุงเนตร เขียน:"..ขอบคณมากครับ ที่ให้ทราบด้วย ใครเป็นโชเฟอร์ครับ.

:) :D สวัสดีครับคุณพี่เนตร หลานนกและทุกท่าน โชเฟอร์ผมคงขับไม่ได้แน่นอนตอนนี้กำลังสังเกตุและฝึกหัดอยู่ครับ ไม่นานคงขับได้แน่สำหรับโชเฟอร์ที่ไป New York งวดนี้น้องเขยผมเขาอาสาพาไปครับ ขับรถที่อเมริกาเขาขับกันเร็ว แต่เร็วแบบมีวินัย มีมารยาทและเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่กัน ถ้อยทีถ้อยอาศัยสำคัญ กม.เขารุนแรงพอสมควร ผมชอบจังเลยอีกสักเดือนคงขับได้ครับ

ในฐานะที่ผมเคยเป็นนักดนตรีมาก่อนเล่น Saxophone เมื่อครั้งยังเป็นวัยรุ่น ก่อนจะเข้าสู่เส้นทางสายธรรม บัดนี้เลิก ละไปนานสามสิบกว่าปี แต่ยังมีใจหวนหา อยากจะชมว่ามีการเปลี่ยนแปลงไปมากไหม ต้องผิดหวังเพราะที่ Delaware [Newark] ไม่มีห้างใหญ่ที่พอจะไปเลือกหาชมได้ เพื่อนสั่งซื้อหนังสือแจ๊ส ก็หาไม่ได้ หลังจากนั้นไปเที่ยวชมร้านอาหารบุฟเฟ ที่นั่นเขานิยมกันมาก อาหารมีให้เลือกอย่างเต็มที่ในราคาหัวละ 10 D. เรียกว่าสุดยอดประทับใจครับ แต่คนทานมัง ฯ เหมือนผมมีให้เลือกทานแค่ ๕ ชนิด นอกนั้นเป็นขนมหวาน ผลไม้ และสลัด ก็พอกินครับ
:lol: :lol:

viewtopic.php?f=72&t=890159 ......จักรยานธุดงค์.......

viewtopic.php?f=188&t=745024 ....เวียตนาม....

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 15 เม.ย. 2018, 08:47

:) :D สวัสดีปีใหม่ไทยวันสงกรานต์ ปีนี้ไม่ได้เล่นน้ำสงกรานต์ครับ อยู่ที่อเมริกาแต่จิตใจยังคงชุ่มฉ่ำเย็นใจเหมือนได้น้ำสงกรานต์แปลกดีไหมครับ ๕๕๕.ก็ขออวยพรให้ทุก ๆ ท่านมีความสุข สดชื่น สนุกสนานในวันสงกรานต์กันนะครับ

เมือ่วันที่ ๗ - ๘ เมษายน ๒๕๖๑ ผมได้เดินทางไปเที่ยวน้ำตกไนแอการา เป็นน้ำตกในฝันที่ผมใฝ่ฝันไว้ตั้งแต่เด็ก ๆ ว่าอยากจะไปเที่ยวให้ได้ ฝันนั้นเป็นจริงแล้วครับ เมื่อครั้งที่แล้วมาอยู่อเมริกาแต่ไม่ไม่มีโอกาสไปเพราะเราไปเรื่องงาน ไม่ได้ไปเที่ยวไปครั้งนี้ไปเที่ยวจริง ๆ และมีเวลามากด้วย

น้ำตกไนแอการา (อังกฤษ: Niagara Falls ; ฝรั่งเศส: les Chutes du Niagara) เป็นน้ำตกขนาดใหญ่หลายแห่งประกอบกัน ตั้งอยู่บนแม่น้ำไนแอการาทางตะวันออกของทวีปอเมริกาเหนือ บนพรมแดนระหว่างประเทศแคนาดากับสหรัฐอเมริกา น้ำตกไนแอการาประกอบด้วยน้ำตกสามแห่งที่แยกออกจากกัน คือ น้ำตกเกือกม้า (Horseshoe Falls บางครั้งก็เรียก น้ำตกแคนาดา) สูง 158 ฟุต, น้ำตกอเมริกาสูง 167 ฟุต, และน้ำตกขนาดเล็กกว่าที่อยู่ติดกัน คือน้ำตก Bridal Veil. แม้น้ำตกไนแอการาจะไม่สูงอย่างโดดเด่น แต่ก็กว้างมาก

น้ำตกไนแองการามีจุดชมวิวที่สวยงามและเป็นแหล่งท่องเที่ยวที่สำคัญของทั้ง 2 ประเทศมานานกว่าศตวรรษ

แม่น้ำไนแอการาไหลมาจากทะเลสาบอีรีไหลผ่านน้ำตกไนแอการาลงสู่ทะเลสาบออนตาริโอ เมืองสองฝั่งของน้ำตกในสองประเทศนั้นเป็นเมืองแฝด โดยในฝั่งแคนาดาคือ ไนแอการาฟอลส์ ออนตาริโอ ส่วนในฝั่งสหรัฐอเมริกาคือ ไนแอการาฟอลส์ รัฐนิวยอร์ก (จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี)

viewtopic.php?f=72&t=890159 ......จักรยานธุดงค์.......

viewtopic.php?f=188&t=745024 ....เวียตนาม....

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 15 เม.ย. 2018, 09:20

"..สวัสดีครับ ขอบคุณมากครับ.."
*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..โรคไม่ค่อยมี..ไม่ทุกข์..*

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 17 เม.ย. 2018, 21:25

:) :D มีชุมชนหนึ่งอยู่ไม่ไกลจากบ้านเพียงขับรถไปแค่ ๑.๑๕ ชม.ก็จะถึง ชุมชนนั้นถูกเรียกว่า หมู่บ้านชุมชนคนอามิส อยู่ในเครือรัฐเพนซิลเวเนีย เป็นรัฐที่อยู่ทางตะวันออกของสหรัฐอเมริกา รัฐเพนซิลเวเนียเป็นรัฐหนึ่งที่มีประวัติศาสตร์ของสหรัฐอเมริกาเกี่ยวข้องที่สุดรัฐหนึ่ง เป็นที่ประกาศอิสรภาพของอเมริกา โดยมีฟิลาเดลเฟียเป็นเมืองหลวงชั่วคราวของสหรัฐอเมริกาก่อนการจัดตั้งวอชิงตัน ดีซี เมืองหลวงของรัฐคือ แฮร์ริสเบิร์ก และเมืองสำคัญอื่นๆ ได้แก่ ฟิลาเดลเฟีย และพิตส์เบิร์ก มหาวิทยาลัยที่สำคัญในรัฐได้แก่ มหาวิทยาลัยเพนซิลเวเนีย มหาวิทยาลัยเพนซิลเวเนียสเตต มหาวิทยาลัยคาร์เนกีเมลลอน มหาวิทยาลัยพิตส์เบิร์ก และ มหาวิทยาลัยลีไฮฮ์

ชาวอามิชถูกสอนให้มีชีวิตที่เรียบง่ายมาตั้งแต่รุ่นบรรพบุรุษ หากมองไปรอบ ๆ จะเห็นว่า สิ่งที่อยู่รอบตัวแฝงไปด้วยความเรียบง่าย และให้แง่คิดได้หลาย ๆ ประการ อย่างเช่น ตุ๊กตาไร้หน้า ที่คุณย่าคุณยายเย็บให้หลาน ๆ ได้เล่น มันแสดงถึงว่า ชาวอามิชไม่ต้องการมีหน้ามีตาในสังคม ไม่จำเป็นต้องแสดงความโดดเด่นออกมา เปรียบเหมือนตุ๊กตาไร้หน้าที่มีหน้าตาแบบเดียวกันหมด

สามสิ่งที่ชาวอามิชให้ความสำคัญมากที่สุด ก็คือ Faith หมายถึง ความศรัทธา Family หมายถึงครอบครัว และ Friends หมายถึงเพื่อน ซึ่งใครที่ได้เข้ามาเยือนดินแดนเล็ก ๆ แห่งนี้แล้ว คงจะสัมผัสถึง สามสิ่งนี้ได้ชัดเจน จากความเชื่อ ความรัก ความอบอุ่นที่ชาวอามิชแสดงให้เห็นอย่างจริงใจ รวมทั้งการยื่นมือเข้าไปช่วยเหลือทุกคนในชุมชนที่มีปัญหา ไม่ต่างจาก "คนในครอบครัวเดียวกัน"

"เราพอใจในสิ่งที่เป็นอยู่ตอนนี้ รู้ไหม โลกภายนอกอาจมองเข้ามาแล้วพากันสงสารเรา ขณะเดียวกัน เราก็มองว่า คนในโลกข้างนอกนั่นแหละที่น่าสงสาร เรารู้ดีว่าชีวิตในโลกข้างนอกนั้นยากลำบากกว่าเรามากนัก แน่นอน ผมไม่ได้บอกว่าชีวิตของชาวอามิชโรยด้วยกลีบกุหลาบ เรามีคนที่อยู่แบบนี้ไม่ได้ และลาออกไป บางทีก็มีเรื่องที่ไม่ถูกไม่ควรเกิดขึ้น แต่ชีวิตก็เป็นแบบนี้ การเป็นอามิชไม่ได้หมายความว่า เราดีกว่าใคร หรือชีวิตแบบเราถูกต้องเสมอไป ไม่มีชีวิตใครสมบูรณ์แบบ เราเพียงแค่พยายามใช้ชีวิตให้ดีที่สุด เท่าที่เราจะทำได้" คุณปู่ชาวอามิช กล่าว

ผมมีโอกาสไปเยี่ยมชมต้องบอกว่าชื่นชมในวิถีชีวิต ที่เรียบ ง่าย ประหยัด ไม่สนใจเรื่องเทคโนโลยี แต่ก็ไม่ถึงขั้นไม่มีคงมีเท่าที่พอให้ชีวิตสบายขึ้น การเกษตรต่าง ๆ ยังคงใช้แรงงานทั้งคนและสัตว์ ไม่มีเครื่องจักรช่วย ประทับใจที่สุดคือราวตากผ้า(อยู่อเมริกาจะไม่เห็นราวตากผ้าครับ) พอเข้าเขตชุมชนอามิสเราจะเห็นราวตากผ้าที่มีผ้าปลิวไสว ทุกบ้านเลย ได้ฟังการบรรยายสรุปเมื่อเข้าไปเยี่ยมชมยิ่งได้ทราบประวัติความเป็นมา ยิ่งประทับใจ ผมนำภาพมาเรียงไว้ให้ชมพิจารณากันครับ :) :D

โพสต์ โดย NOKNICE » 18 เม.ย. 2018, 10:05

สวัสดีครับลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่าน

มาทำงานวันแรกหลังจากหยุดยาวๆ ขอให้ลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรง อยู่เล่าเรื่องราวดีๆไปอีกนานแสนนานนะครับ

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 18 เม.ย. 2018, 20:59

:) :D สวัสดีครับท่านที่เคารพ อยากจะเล่าเรื่องต่างแดนเล็ก ๆ น้อย ๆ ว่า เกิดเป็นคนไทยมันดีหลาย ๆ อย่างเพราะเรามีพุทธศาสนาเป็นเสาหลักค้ำจิตใจ เสียดายที่คนไทย..ประมาทไม่นำคำสอนมาประพฤติปฏิบัติ เหมือนใกล้เกลือกินด่างวันนี้เวลานี้ คนไทยจึงตกอยู่ในวังวนของความทุกข์ นี่หลายปีมาแล้วไม่รู้จะสงบเมื่อใด

เรื่องมีว่าสงกรานต์ปีนี้ผมอยู่สหรัฐอเมริกา พอถึงวันพญาวันวันที่ ๑๕ เมษายน ผมและครอบครัวจะพากันสร้างบุญกุศลตามประเพณี ปีนี้ไปอยู่อเมริกานึกว่าจะไม่ได้มีโอกาส ปรากฏว่าที่เมือง Philadelphia มีวัดไทยอยู่นั่นเราจึงพากันไปทำบุญที่วัดนั่น ได้เจอคนไทย ลาว เขมร เวียตนาม ฝรั่ง สนุกสนานกันมากอบอุ่นครับ พุทธศาสนา

วัดมงคลเทพมุนี เป็นวัดในพระพุทธศาสนา สังกัดคณะสงฆ์มหานิกาย เป็นวัดไทยในสหรัฐอเมริกาอีกวัดหนึ่ง ที่อาจกล่าวได้ว่าเพียบพร้อมไปด้วยศาสนสถาน ศาสนบุคคล ศาสนธรรม และศาสนพิธี อันจักอำนวยประโยชน์โสตถิผลแก่พุทธศาสนิกชนผู้เลื่อมใสศรัทธาใฝ่หาเนื้อนาบุญ มุ่งมั่นที่จะรักษาขนบธรรมเนียมประเพณีอันดีงาม ภายใต้การนำของท่านเจ้าคุณพระรัตนเมธี (ไพโรจน์ ภทฺทโก ป.ธ.๗) อดีตเจ้าอาวาสวัดมงคลเทพมุนี ที่มีวิริยะ อุตสาหะ ทุ่มเทกำลังกาย กำลังสติปัญญาพัฒนาวัดให้เจริญรุ่งเรืองสงบร่มรื่นสมกับเป็นศาสนสถานทางพระพุทธศาสนา ทำให้อุบาสก อุบาสิกาทั้งชาวไทย และชาวต่างประเทศ เกิดความศรัทธาเลื่อมใสมาตั้งแต่เริ่มแรกของการสร้างวัด

เมื่อปี พ.ศ. ๒๕๒๖ หลวงพ่อเจ้าประคุณสมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ (ช่วง วรปุญฺญมหาเถร ป.ธ. ๙) เมื่อครั้งดำรงสมณศักดิ์ที่ “พระธรรมธีรราชมหามุนี” เจ้าอาวาสวัดปากน้ำ ได้เดินทางมาปฏิบัติศาสนกิจในประเทศสหรัฐอเมริกา และพำนักอยู่ที่เมืองฟิลลาเดลเฟีย พุทธศาสนิกชน ในรัฐเพนซิลเวเนีย และรัฐใกล้เคียง ได้มากราบนมัสการ และกราบเรียนถึงความไม่สะดวกในเรื่องการบำเพ็ญบุญพิธีต่างๆ ที่เคยยึดถือปฏิบัติเป็นจารีตประเพณี ทั้งนี้เพราะการไม่มีวัดและพระสงฆ์ผู้คอยแนะนำในเรื่องประเพณีการบุญการกุศลทั้งหลาย

หลวงพ่อเจ้าประคุณสมเด็จฯ มีความประสงค์จะอนุเคราะห์พุทธบริษัททั้งหลาย ประกอบกับพิจารณาเห็นเป็นโอกาสสำคัญที่จะสืบสานมโนปณิธานของหลวงพ่อวัดปากน้ำ ในเรื่องการสร้างวัดในต่างประเทศอีกด้วย ดังนั้น จึงเมตตารับอนุเคราะห์ช่วยเหลือ โดยหลวงพ่อเจ้าประคุณสมเด็จฯ ได้เมตตาบริจาคเงินทุนจำนวน ๒๐๐๐ เหรียญ เป็นต้นบุญครั้งแรกหลังจากนั้นทางวัดก็ได้ดำเนินการเรื่อยมาจนเจริญรุดหน้าเป็นที่พึ่งทางใจ

วัดมงคลเทพมุนี เป็นวัดไทยก่อตั้งเมื่อปี 2527 วัดได้เจริญเติบโตและเป็นที่หายากในแถบภูมิภาคที่มีการจัดการทางพิธีการทางศาสนา และวัฒนธรรมประเพณีไทยให้กับทุกคนทุกภาษาเชื้อชาติศาสนา วันนี้ภายใต้การนำของเจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน วัดมงคลเทพมูนีตั้งอยู่บนถนนอัศวินที่อยู่ตรงข้ามกับเขตเมืองเบลนซาเล อุโบสถได้ สร้างขึ้นในสไตล์สถาปัตยกรรมไทยแบบดั้งเดิมและส่องสว่างสะท้อนด้วยสีทองระยิบระยับ แม้ว่าการก่อสร้างยังไม่สมบูรณ์ ขั้นตอนสุดท้ายของการก่อสร้างจะเน้นการปรับโฉมทั้งภายนอกและภายในรวมทั้งภาพจิตรกรรมฝาผนังไทยบนผนังด้านใน หลังจากเสร็จสิ้นการก่อสร้างโครงการต่อไปจะมุ่งเน้นการพัฒนาภูมิทัศน์โดยรอบให้เป็นสวนแห่งความเงียบสงบที่เหมาะสำหรับการพักผ่อนและการทำสมาธิภาวนา.

โพสต์ โดย NOKNICE » 20 เม.ย. 2018, 10:41

สวัสดีครับลุงแดงและทุกท่าน

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 24 เม.ย. 2018, 04:16

:) :D สวัสดีครับท่านที่เคารพทุกท่าน วันนี้ผมจะพาท่านไปเยี่ยมชม Longwood Garden ซึ่งเป็นสวนพฤกษศาสตร์ที่ยิ่งใหญ่ระดับโลกของอเมริกาอยู่ในรัฐ Pennsylvania ห่างจากที่บ้านเดินทางใช้เวลา ๑.๓๐ น.โดยประมาณ

เมื่อวันที่ 18 เมษา เราไปเที่ยวที่ Longwood Gardens ซึ่งเป็นสวนพฤกษศาสตร์ระดับโลก กว่าจะมาเป็นสวนพฤกษศาสตร์ระดับนี้นาย Pierre du Pont ซึ่งเป็นผู้ก่อตั้งก็ได้ฟันฝ่าสร้างฝันด้วยความมุ่งมั่น อดทนค่อย ๆ ทำไปทีละเล็กละน้อยด้วยจิตใจที่ดีงาม สวรรค์มีตาครับกับคนดี ๆ ท่านเลยร้อนอาสนส์ต้องออกมาช่วยทำให้ฝันเป็นจริง เรื่องราวผู้ใดสนใจเข้าไปเสาะหาได้ไม่ยากในชั้นนี้เอาแค่พอรู้พอนะครับ

“Pierre du Pont เกิดเมื่อปีพ. ศ. 2413 ช่วงปีแรก ๆ ของเขาได้รับอิทธิพลจากความงามตามธรรมชาติของพื้นที่และตามประเพณีอันยาวนานของสวนดูปองต์ แต่แม้กระทั่ง Pierre เองก็คาดการณ์ได้ว่าสักวันหนึ่งเขาจะกลายเป็นหนึ่งในนักสวนที่มีอิทธิพลมากที่สุดของประเทศ

สวน Longwood ของวันนี้มีความคล้ายคลึงกับฟาร์ม Pierre du Pont ที่ซื้อในปี 1906 ด้วยงบประมาณรายปีเกือบ 50 ล้านเหรียญและพนักงาน 1,300 คนนักศึกษาและอาสาสมัคร Longwood มีการพัฒนาอย่างต่อเนื่องเพื่อตอบสนองความต้องการและรสนิยมของ ศตวรรษถัดไป”

สวนนี้คิดว่าคงมีหลายๆ ประเทศต่างคิดเลียนแบบแม้แต่เมืองไทยเราเช่นที่พืชสวนโลกเชียงใหม่ ชื่นชมคนคิดสร้างครั้งแรกเสียดายที่ปัญหาการเมือง ได้ทำให้พืชสวนโลกชงักความเจริญได้เพียงแค่ที่เห็น องค์ความรู้ต่าง ๆ ที่จินตนาการถูกแบนเรียบ(ความคิดส่วนตัวผมนะครับ)พอ ๆ จบครับ :lol: :lol:

ผมได้เก็บภาพต่าง ๆ ในสวนแล้วมารวมเป็นสไลด์ ค่อนข้างจะยาวมาก แต่ถ้าใช้ความอดทนชมไปฟังเพลงไป คิดไปเชื่อว่าท่านจะต้องเกิดจินตนาการ และที่สำคัญที่ผมพยายามเก็บรายละเอียดเพื่อวันข้างหน้าผมคงไปไหนไม่ได้อีกแล้ว ตามกฏธรรมชาติผมก็จะกลับมานั่งชมสิ่งที่ผมบันทึกไว้ ชีวิตจะได้ไม่เหงา :lol: :lol:

โพสต์ โดย NOKNICE » 24 เม.ย. 2018, 09:07

สวัสดีครับลุงแดงและทุกท่าน

ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับลุง

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 26 เม.ย. 2018, 04:52

NOKNICE เขียน:สวัสดีครับลุงแดงและทุกท่าน

ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับลุง

:) :D อรุณสวัสดิ์หลานนก พี่เนตรและท่านที่เคารพทุกท่าน ไปอยู่อเมริกาเกือบสองเดือน สนุกมากได้ประสบการณ์เยอะไปแต่ละหนแต่ละครั้งก็ได้อะไรแปลก ๆ ใหม่ทุกครั้งไป เมื่อ ๕ ปีที่แล้วได้ไปอเมริกาเพราะได้รับเชิญจาก Friendship Fort of Louisiana ไปเชื่อมความสัมพันธ์คนเชียงใหม่กับคนที่นั่น เราต้องไปตามโปรแกรมที่เขาจัดให้ ถามว่าสนุกไหม? ก็สนุกแต่ไม่ถึงใจ หรือไปกับทัวร์นี่ยิ่งแล้วใหญ่ทัวร์เขาจะพาเราไปวางเป็นจุด ๆ ที่เป็นที่ท่องเที่ยวสำคัญ ๆ ไม่มีโอกาสซอกแซกไปที่ใดได้ หนนี้..สะใจ ผมเรียกว่าซอกแซกไปในที่ต่าง ๆ ได้เห็นวิถีชีวิตที่แท้จริงของคนที่นั่น ได้เห็นความเป็นอยู่ของคนทุกระดับตั้งแต่เศรษฐีไปถึง Homeless สะท้อนใจโลกนี้..ไม่ยุติธรรม..แต่..สัตว์โลกต้องเป็นไปตามกรรม...ชัดเจนครับ :) :)

ผมเดินทางกลับบ้านแต่ ๑๙ เมษายน ๖๑ ไปขึ้นเครื่องที่นิวยอร์ค กะว่าจะตระเวนเมืองนิวยอร์คอีกสัก ๘ ชม.ที่ไหนได้ฝนครับ ฝนนี่อุปสรรคจริง ๆ นิวยอร์คเป็นเมืองมหานคร ขืนตั้งตาเที่ยวแน่นอนว่า ตกเครื่องแน่ เป็นอันว่าไม่ได้ลุยแบบที่คิด คอยฟังพยากรณ์อากาศพอฟ้าเปิดช่วง ๑๔.๓๐ น.เราก็อำลาออกจาก Newark Delaware ทันที พยากรณ์ที่นั่นเขาแม่นยำมาก ๆ ครับ เดินทางเจอแต่ฟ้าคลึ้มฝนปลอยไม่ตกหนัก ไปแวะทานมื้อเย็นที่ร้านอาหารอินเดียในเมืองใกล้กับ New York ร้านนี้เป็นร้านดังมาก ๆ คนแน่น อร่อยสมราคา ฝ่าการจราจรที่ติดเหมือนตังเมจนถึงสนามบิน ไปนั่งรอเครื่องอีกนานเพราะเครื่องออก ๐๑.๔๕ น.มาพักเปลี่ยนเครื่องที่กวางโจวประเทศจีนวันที่ ๒๑ เมษายน จากกวางโจวนั่งเครื่องอีก ๒.๕๐ นาทีก็ถึงเชียงใหม่บ้านเรา

ผมมีความสุขตื่นตาตื่นใจกับมหานครนิวยอร์คมาก เป็นเมืองที่ไม่เคบหลับเลยจริง ๆ ยามค่ำคืนอยู่บนเครื่องมองลงไปแสงไฟสว่างไสวปกคลุมกว้างสุดตา ทำให้ผมได้คิดว่าเคยมีคนมาขอให้ช่วยเก็บภาพเหล่านี้ให้ได้ชมบ้าง นึกได้ก็เลยพยายามเก็บภาพเท่าที่จะทำได้มารวบรวมไว้ เพื่อคนที่เขาอยากจะติดตามชมจะได้ชม และตัวผมเองก็จะมีภาพเป็นที่ระลึกเก็บไว้อีกไม่นาน ผมคงเดินทางไปไหนมาไหนไม่ได้ ก็จะได้เอามานั่งชมแก้เหงาได้(เตรียมตัวครับหนีไม่พ้น) ยาวนิดนึงแต่ก็หาเพลงที่คิดว่าเพราะและมีความหมายดูไปฟังไปก็เพลินดี คิดตามยิ่งจะได้อะไร ๆ อีกมาก เชิญเข้าไปติดตามดูนะครับมีข้อแนะนำติติงก็อย่าลืม บอกกันครับจะได้ปรับปรุงแก้ไข ขอบคุณครับ :) :D

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 26 เม.ย. 2018, 19:23

""สวัสดีครับ ขอบคุณมาก..""

โพสต์ โดย NOKNICE » 30 เม.ย. 2018, 13:08

สวัสดีครับลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่าน

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 03 พ.ค. 2018, 07:04

:) :D อรุณสวัสดิ์ท่านที่เคารพทุกท่าน เช้าวันนี้ผมมีเรื่องดี ๆ จากอเมริกามาฝากเป็นแบบอย่างที่น่าชื่นชมมากครับ สำหรับคนไทยที่ไปอยู่ต่างแดน เช้านี้เราไปพบกับสาวไทยคนหนึ่งนะครับ

สาวไทยในต่างแดน ใช่ว่าจะมีความสุขประสบผลสำเร็จทุกคนเสมอไป ผมมีความภูมิใจที่เห็นสาวไทยใจพุทธคนนี้ ประสบผลสำเร็จกับชีวิต อยากเล่าให้ฟังครับ ครอบครัวเธอมีลูกมาก การศึกษาของเธอจึงอยู่ระดับอ่านออกเขียนได้ แต่ด้วยความที่เธอมีจิตใจที่ดีงาม รักษาศีลปฏิบัติธรรมมามิได้ขาด โดยเฉพาะความมีน้ำใจ ตามคำสอนในบุญกิริยาวัตถุ ๑๐ คือ เวยยาวัจจมัย บุญสำเร็จจากการขวนขวายบำเพ็ญประโยชน์ต่อผู้อื่น

มีฝรั่งดีกรี เป็นมหาบัณฑิตมาทำงานเมืองไทยเห็นเธอ รัก ชอบ ขอแต่งงาน หลังจากหมดสัญญาต้องเดินทางกลับ ได้หอบหิ้วกันไปอยู่อเมริกา อยู่ต่างแดน เธอยังคงปฏิบัติตัวเหมือนเดิม แถมเผื่อแผ่ถึงเพื่อนบ้าน แม้จะต่างผิวพรรณ จนคนในหมู่บ้านรักและชอบเธอ ต่างเอื้ออาทรช่วยเหลือซึ่งกันและกันเป็นอย่างดี

ปัจจุบันเธอมีความสุข กับครอบครัวและความเป็นอยู่ในต่างแดน เธอมั่นคงในพุทธศาสนาและเธอปฏิบัติตามคำสอน ครบถ้วนใน ทาน ศีล ภาวนา ชีวิตจึงไม่ทุกข์ เป็นอีกหนึ่งชีวิตที่มั่นคงใน ทาน ศีล ภาวนา มั่นใจในพระรัตนตรัย เชื่อชีวิตเธอจะมีแต่ความสุขความเจริญ

ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม ”ธมฺมจารี สุขํ เสติ แปลว่า ผู้ประพฤติธรรมย่อมอยู่เป็นสุข”

โพสต์ โดย NOKNICE » 03 พ.ค. 2018, 12:34

สวัสดีวันพฤหัสครับลุงเเดงและทุกท่าน