......จักรยานธุดงค์..........

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ

Re: ......จักรยานธุดงค์..........

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 28 มี.ค. 2018, 07:15

:) :D :o :o :o
แก้ไขล่าสุดโดย Deang-sarapee เมื่อ 28 มี.ค. 2018, 07:34, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
viewtopic.php?f=72&t=890159 ......จักรยานธุดงค์.......

viewtopic.php?f=188&t=745024 ....เวียตนาม....

Re: ......จักรยานธุดงค์..........

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 28 มี.ค. 2018, 07:19

:geek: :geek: :geek: :geek:
แก้ไขล่าสุดโดย Deang-sarapee เมื่อ 28 มี.ค. 2018, 07:35, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
viewtopic.php?f=72&t=890159 ......จักรยานธุดงค์.......

viewtopic.php?f=188&t=745024 ....เวียตนาม....

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 28 มี.ค. 2018, 07:24

:) :D สวัสดีครับพี่เนตรหลานนกและท่านผู้มีเกียรติที่เคารพ หลังจากที่กลับมาจากไปเที่ยว Grand Canyon เมื่อวันที่ ๒๕ มี.ค.๖๑ ได้รับเชิญให้ไปร่วมงานเลี้ยงที่เมือง Philadelphia ซึ่งห่างจากบ้านไปประมาณ ๓๐ นาที เราเตรียมของว่างเป็นผลไม้ไปร่วมงาน ช่วงเดินทางไป สังเกตุสองข้างทาง ร่มรื่นแม้ว่าต้นไม้จะยังไม่ผลิใบ ที่ว่าร่มรื่นเพราะความสะอาดของท้องถนน และสองข้างทางไม่มีปฏิกูลหรือมลภาวะทางสายตาเลย ทำให้จิตใจสบายโล่งโปร่งเบา เลยทำให้มองสภาพต่าง ๆ เป็นความร่มรื่น ประกอบกับอากาศที่หนาวเย็นเป็นใจ (เอ้า..อะไร ๆ ก็ดีหมด) ไปชมภาพกันดีกว่าครับ :lol: :lol:

โพสต์ โดย NOKNICE » 28 มี.ค. 2018, 10:30

สวัสดีครับลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่าน

เที่ยวเพลินไปเลยนะครับลุง

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 30 มี.ค. 2018, 21:27

NOKNICE เขียน:สวัสดีครับลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่าน
เที่ยวเพลินไปเลยนะครับลุง

:) :D สวัสดีครับหลานนก พี่เนตรและท่านที่เคารพทุกท่าน นาน ๆ ไปทีเอาให้คุ้มครับ วันนี้จะพาท่านไปออกกำลังนะครับ อยู่อเมริกาการออกกำลังนอกบ้านเป็นเรื่องยากเพราะอากาศหนาวมาก ๆ จมูกแทบหลุดยิ่งปั่นจักรยานหมดสิทธิ์ครับ ผมก็กำลังรอดูจังหวะอยู่แต่วันนี้อากาศพออุ่นขึ้น เราสองคนจึงพากันออกไปเดินรอบหมู่บ้าน บริเวณหมู่บ้านเป็นเนินเขาดังนั้นออกรอบหนึ่งใช้เวลาชั่วโมง ได้เหงื่อซึม ๆ ครับ วันนี้เจอนกแคนาดากรีสต์ หนีหนาวมาลงเล่นน้ำที่บริเวณหมู่บ้านด้วยสวยงาม แอบไปเก็บภาพมาฝากครับ เรียนเชิญเข้าไปติดตามชมเป็นประสบการณ์ครับ ผิดพลาดไม่ว่ากันนะครับอย่าลืมแนะนำกันบ้าง !

อย่าลืมออกกำลังกันนะครับ เพื่อสุขภาพที่ดีของทุก ๆ คนครับ :lol: :lol:

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 31 มี.ค. 2018, 07:04

"..สวัสดี น้องแดง หลานนก และทุกท่านครับ ขอบคุณมากที่ให้ทราบด้วย.."
แนบไฟล์
*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..โรคไม่ค่อยมี..ไม่ทุกข์..*

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 31 มี.ค. 2018, 22:11

:) :D สวัสดีครับทุกท่านที่เคารพ วันนี้ผมจะพาท่านไปเที่ยวห้าง Christiana Mall ซึ่งเป็นห้างใหญ่มาก ๆ ของเมืองเดอลาแวร์ภายในพื้นที่ประกอบไปด้วยห้างใหญ่ถึง ๔ ห้างรวมกันในอาคารมี PC Penny,Macy,Target,Nordstrom และรอบ ๆ บริเวณมีโรงหนัง มี Outlet ,Cabanes สำหรับที่จอดรถชื่นชมเขามาก ๆ มีที่จอดรถเยอะแยะมากมายไม่ต้องกลัว ไม่เหมือนบ้านเราที่จอดรถจำกัดจริง ๆ อิจฉาคนอเมริกันครับเขาสดวกสบายทุกสิ่งทุกอย่าง มีให้เลือกได้เต็มที่สิ่งของราคาเป็นไปตามกำลังทรัพย์ของแต่ละคน ไปชมกันครับ :lol: :lol:

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 01 เม.ย. 2018, 23:03

:) :D สวัสดีครับท่านที่เคารพ วันที่ ๒๘ - ๒๙ มีนาคม ๒๕๖๑ ถือโอกาสฝึกงานที่ทำงานน้องสาว คืองานตรวจสอบสินค้าที่ส่งมาจากประเทศต่าง ๆ ก่อนที่จะนำออกแสดงและจำหน่ายในอเมริกา งานไม่ยาก ไม่ง่าย แต่ต้องละเอียด สนุกครับที่ได้ช่วยน้องทำงาน (อยู่บ้านเขาไม่นิ่งดูดาย) :) :D

โพสต์ โดย NOKNICE » 04 เม.ย. 2018, 09:36

สวัสดีครับลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่าน

ตอนนี้บ้านเราฝนยังตกอยู่เลยครับ แต่เชียงใหม่ pm 2.5 กำลังเล่นงานครับ

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 05 เม.ย. 2018, 17:18

NOKNICE เขียน:สวัสดีครับลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่าน
ตอนนี้บ้านเราฝนยังตกอยู่เลยครับ แต่เชียงใหม่ pm 2.5 กำลังเล่นงานครับ

:) :D สวัสดีครับ หลานนก พี่เนตรและท่านที่เคารพ ขอบคุณหลานที่แจ้งข่าว ยินดีด้วยกับฝนที่ตกจะได้คลายร้อน ที่สำคัญต้นไม้ที่บ้านจะได้ฟื้นคืนชีพ เมื่อวานไปเที่ยวใน New York ไว้ค่อย ๆ นำเสนอไปเรื่อย ๆ นะครับ ตั้งใจไว้ถ้ามีเวลาจะลงโพสต์เป็นวีดีโอเก็บภาพไว้ดูยามที่เราไปไหนไม่ได้แล้ว ชีวิตคนประมาทไม่ได้ ชื่นชมคุณพี่เนตรท่านเจ็ดสิบกว่าแล้วยังปั่นเที่ยวได้สบาย เราล่ะจะเป็นอย่างพี่เขาไหม "ตอบไม่ได้" เผลอ ๆ พรุ่งนี้หมดลมหายใจไปดื้อๆ ถึงว่า "อย่าประมาท" ภาพทั้งหลายที่ลงในกระทู้ภาวนาอย่าให้ลบนะครับ ยามแก่จัด ๆ ไปไหนไม่ได้จะได้กลับมานั่งดูทบทวนความหลัง ขอบคุณทั้งยูทูปและกระทู้ครับ

เราไปติดตามเมื่อวันที่ ๓๐ มีนาคม ผมไปตามเก็บภาพร้านปืนที่ Cabales กันอีกเพราะครั้งที่แล้วภาพที่ได้เอามาลงคอม แล้วเกิดอาการรวนภาพหายเกลี้ยงต้องกลับไปบันทึกใหม่ ไปครั้งหลังนี่ต้องแอบ ๆ เก็บภาพเพราะคนเยอะมากเนื่องจากใกล้งาน Easter คนมาหาซื้อปืนเหมือนซื้อเสื้อผ้า ราคาปืนโคตรถูกมาก ๆ ถูกกว่าบ้านเราถึง ๕ เท่า คิดย้อนหลังเจ็บใจสมัยรับราชการ ทำไมบรรดาเจ้านายไม่พยายามหาปืนราคาเหมือนที่อเมริกาให้ลูกน้องได้ผ่อนใช้บ้าง เคยมีครั้งเดียวผมได้ ๑๑ มม.ผ่อนไปกระบอกหนึ่งหมื่นกว่าบาท สงสารตำรวจไทยทุกอย่างต้องหาซื้อใช้เอง ทั้ง ๆ ที่ทำงานเพื่อหลวง :lol: :lol:

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 06 เม.ย. 2018, 18:37

:) :D วันที่ ๓๐ มีนาคม ๖๑ ช่วงเช้าถึงบ่ายเราเที่ยวชมห้างใหญ่ของเมือง ซึ่งทึ่งมากของเขาใหญ่จริง ๆ บังเอิญที่เล่าไว้ว่าผมทำไฟล์ภาพร้านปืนหาย ก็ต้องตามไปเก็บเพื่อนำมาเสนอให้เพื่อน ๆ ได้เห็นของจริง ๆ ในเรื่องของราคาที่เราต้องจำและเจ็บปวด หลังจากที่ออกจากร้านปืนเรายังไปตระเวณในห้างเหมือนเดิม สำหรับช่วงเย็นมีนัดไปทานเลี้ยงที่บ้านเพื่อนของน้องสาวบ้านคุณ Aysen เขาเชิญไปร่วมสังสรรค์ บ่ายคล้อยเราต้องกลับไปอาบน้ำแต่งตัว เพื่อไปงานเลี้ยงต่อ ไปชมภาพในงานเลี้ยงคืนวันนั้น สนุกสนานกันครับ อยากจะบอกว่าคนที่นั่นเขามีสาระกันมากครับ สังสรรค์ไม่มีแอลกอฮอลล์มีกิน ดื่มน้ำชา กาแฟ แล้วก็สนทนาเรื่องราวต่าง ๆ ได้ความรู้ครับ :) :D

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 07 เม.ย. 2018, 18:42

:) :D วันที่ ๓๑ มีนาคม ๖๑ ผมพากันชมการเตรียมงานของชาวคริสต์เนื่องในวันอิสเตอร์ที่จะมาถึงในวันที่ ๑ เมษายน เขาออกมาจับจ่ายซื้อของกันตามห้างร้าน คนแน่นขนัดครับ เหมือน ๆ คนจีนในวันตรุษจีนไม่ผิด

อีสเตอร์ หรือ วันพระเยซูคริสต์ทรงคืนพระชนม์[1] (อังกฤษ: Easter; อังกฤษเก่า: Ēostre หรือ อังกฤษ: Pasch[2][3], Pascha[4]; ละติน: Pascha ปัสคา; กรีก: Πάσχα, Paskha; แอราเมอิก: פַּסחא Pasḥa; มาจาก ฮีบรู: פֶּסַח‎ Pesaḥ) คริสต์ศาสนิกชนนิกายโรมันคาทอลิกในประเทศไทยเรียกว่า วันสมโภชปัสกาพระเยซูเจ้าทรงกลับคืนพระชนมชีพ เป็นหนึ่งในเทศกาลที่สำคัญมากที่สุดในศาสนาคริสต์ จัดขึ้นเพื่อเฉลิมฉลองการคืนพระชนม์ของพระเยซูหลังจากที่ทรงถูกตรึงกางเขนและสิ้นพระชนม์ไปแล้วสามวัน โดยวันที่จะเปลี่ยนไปในแต่ละปีแต่กำหนดให้ทุกปีต้องจัดขึ้นในวันอาทิตย์ (เพราะเป็นวันที่ทรงถูกตรึงกางเขนตามพระคัมภีร์) เรียก วันอีสเตอร์

นอกจากนี้วันอีสเตอร์ถือเป็นวันสิ้นสุดเทศกาลมหาพรตซึ่งเป็นช่วงเวลา 40 วันที่คริสต์ศาสนิกชนถือศีลอดและสวดภาวนาเป็นพิเศษ สัปดาห์สุดท้ายของเทศกาลมหาพรตเรียกว่าสัปดาห์ศักดิ์สิทธิ์ วันศุกร์ของสัปดาห์ศักดิ์สิทธิ์เรียกวันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์ (หรือที่ชาวโปรเตสแตนต์เรียกวันศุกร์ประเสริฐ) เป็นวันที่พระเยซูโดนตรึงกางเขน หลังจากวันอีสเตอร์เป็นเทศกาลปัสกา (Eastertide) 50 วัน และจบเทศกาลในวันอาทิตย์สมโภชพระจิตเจ้า

ประเพณีในการเฉลิมฉลองแตกต่างกันทั่วโลก แต่การตกแต่งไข่อีสเตอร์และกิจกรรมค้นหาไข่เป็นที่นิยมกันมากที่สุดในหมู่เด็ก ๆ จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 10 เม.ย. 2018, 09:56

:) :D วันที่ 1 เมษายน 2018 เราพากันเที่ยวที่ Wilmington ไปที่ River Front เพื่อเดินออกกำลัง สำหรับวันนี้ชาวคริสเตียนเขาเข้าโบสถ์เนื่องในวัน Easter เรามาทราบประวัติเล็กๆน้อยๆของวันนี้กันนิดนะ

ประวัติ วันอีสเตอร์

วันอีสเตอร์ หรือวันปัสกา เป็นวันเฉลิมฉลองพระเยซูคริสต์ทรงคืนพระชนม์ชีพจากความตาย และเป็นวันสุดท้ายของเทศกาลมหาพรต ที่ชาวคริสต์ต้องระลึกถึงพระมหาทรมานของพระเยซูก่อนที่จะสิ้นพระชนม์บนไม้กางเขน โดยตลอด 40 วันของเทศกาลนี้ เริ่มตั้งแต่วันแรก (วันปาล์มซันเดย์ Palm Sunday) ชาวคริสต์ จะต้องตั้งจิตอธิษฐานรำลึกเหตุการณ์อันทรมานของพระเยซูตามพระคัมภีร์ รวมไปถึงสวดภาวนา บริจาคสิ่งของ อดอาหาร และไม่ฟุ่มเฟือย ดำเนินชีวิตอย่างสมถะที่สุด

ทั้งนี้ วันอีสเตอร์นั้น ไม่มีวันที่ระบุตายตัว แต่ชาวคริสต์ได้ถือเอาวันอาทิตย์แรกหลังพระจันทร์เต็มดวงในเดือน 4 เป็นตัวกำหนด หลังจากเฉลิมฉลองวันอีสเตอร์แล้ว จะเข้าสู่เทศกาลปัสกา ซึ่งเทศกาลนี้ เป็นเทศกาลที่ให้ชาวคริสต์ได้รื้อฟื้นความเชื่ออีกครั้ง เป็นการเริ่มต้นใหม่ของชีวิตในพระคริสตเจ้า

เรามาชมภาพ River Front กันครับ มีสิ่งหนึ่งที่อยากจะเล่าให้ฟัง บ้านเขาเมืองเขาเขาพากันรักษาความสะอาดกันอย่างดี ผู้คนมีจิตสำนึกผู้บริหารก็มีจิตสำนึก ต่างมีจิตสำนึกทั้งสองฝ่ายเขาถึงได้เจริญรุ่งเรือง ยกตัวอย่างที่เห็นกันชัด ๆ เรื่องถังขยะครับ แทบจะห่างกันแค่ ๑๐๐ ม.ก็จะมีที่ทิ้งขยะ ต่างกับบ้านเราบางแห่งเดินจนอ่อนใจหาที่ทิ้งไม่ได้เลย เอากลับมาทิ้งที่บ้านบ่อยครั้ง จิตสำนึกของผู้บริหารมีแต่จะ...หากินบนพื้นฐานของการคอรับชั่น ขอแค่นี้พอนะครับพูดมาก..เศร้าใจ
:x :x

โพสต์ โดย NOKNICE » 10 เม.ย. 2018, 11:31

สวัสดีครับลุงแดงและทุกท่าน

วันนี้ผมทำงานวันสุดท้ายก่อนหยุดสงกรานต์ยาว เปิดอีกวันที่ 8 เมย.เลยครับ

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 10 เม.ย. 2018, 22:37

NOKNICE เขียน:สวัสดีครับลุงแดงและทุกท่าน

วันนี้ผมทำงานวันสุดท้ายก่อนหยุดสงกรานต์ยาว เปิดอีกวันที่ 8 เมย.เลยครับ

:) :D สวัสดีครับ หลานนกและทุก ๆ ท่าน สงกรานต์ปีนี้ขอให้โชคดีและสนุกสนานกับวันหยุดยาว ผมคงจะไปร่วมงานที่วัดไทยใน Delaware เอาบุญมาฝากล่วงหน้าครับและขออวยพรให้ทุกท่านที่จะเดินทางไปไหนมาไหน ก็ขอให้ปลอดภัยในทุกที่ทุกสถาน สุขสันต์วันสงกรานต์ครับ

เมื่อวันที่ ๓ เมษายน ๖๑ ผมและคุณนายพากันไปเยี่ยมน้าดาเรศ ซึ่งเป็นญาติสนิท สายทางพ่อของคุณนาย ไปอยู่อเมริกานาน ๔๐ กว่าปีขณะนี้เป็นพลเมืองอเมริกันเต็มตัวไปแล้ว ในวันที่เราไปถึงอเมริกาได้โทร ฯ คุยกัน ช่วงที่เราไปเที่ยว Grand Canyon น้านพ(มานพ)ผมเรียกชื่อเล่นว่า น้าแดง สามีน้าดาเรศท่านป่วยและเสียชีวิตที่ รพ.เราไม่ได้ไปร่วมงานศพ น้าเรศเล่าให้ฟังว่าได้นิมนต์พระที่นิวยอร์คมาสวด พระท่านเป็นคนดอยเต่าด้วย ขณะนี้ร่างน้าแดงฌาปนกิจเรียบร้อยและจะนำกระดูกกลับเมืองไทยในเดือนมิถุนา-กรกฏา นี้ ขอให้น้าแดงสู่สุขคติสัมปรายภพ กรรมใดที่ผมและคุณนายได้ล่วงเกินขออโหสิกรรมด้วยครับ :( :(

เป็นเรื่องแสนเศร้าที่มาประสบพบที่อเมริกา เสียดายผมไม่ได้ไปเห็นหน้าน้าแดงก่อนวาระสุดท้าย อยู่ที่ไหน ๆ ในโลกไม่พ้น สุข - ทุกข์ (โลกธรรม ๘ ) ไปได้ โลกนี้เหมือนกันไม่มีแตกต่าง :lol: :lol: