......จักรยานธุดงค์..........

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ

Re: ......จักรยานธุดงค์..........

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 14 มี.ค. 2018, 01:10

:) :D วันที่ ๑๑ มี.ค.๖๑ หลังจากที่ทานอาหารเช้าเสร็จเรียบร้อย เราก็แพลนการท่องเที่ยว ไปเยี่ยมชมเมือง Philadelphia ซึ่งห่างจาก Newark Delaware โดยการขับรถไปใช้เวลา ๒ ชม.ผมพยายามเก็บภาพแล้วนำมาเรียงโปรแกรมให้ได้ชม เสมือนหนึ่งท่นได้เดินทางไปกับผม หวังว่าท่านที่เข้ามาชมคงได้ประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย นะครับ

ฟิลาเดลเฟีย (อังกฤษ: Philadelphia) Philadephia หรือที่ เรียกกันว่า Philly หรือ The City of Brotherly Love เป็นเมืองหลวงแห่งแรก ของ America เป็นเมืองที่ใหญ่ที่สุดในรัฐเพนซิลเวเนีย และเป็นเมืองที่พลเมืองหนาแน่นที่สุดเป็นอันดับ 6 ของสหรัฐอเมริกา และเป็นเมืองที่มีพื้นที่เมืองจากประชากรเป็นอันดับ 5[1] และมีผู้บริโภคสื่อมากเป็นอันดับ 4 จากการสำรวจของนีเซน มีเดีย รีเสิร์ช และเป็นเมืองที่มีพลเมืองหนาแน่นเป็นอันดับที่ 49 ของโลก เครดิตจาก วิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

สังเกตุวันที่ในภาพช่วงแรกยังคงเป็น 09/03/18 เป็นช่วงที่เดินทางจาก New York มา Delaware และควรเป็นวันเวลา 10/03/18 สำหรับต่อจากนั้นจะเป็น 10/03/18 ต้องเป็น 11/03/18 เนื่องจากผมไม่ได้ปรับเปลี่ยนเวลาให้เป็นปัจจุบันครับ
:( :(
viewtopic.php?f=72&t=890159 ......จักรยานธุดงค์.......

viewtopic.php?f=188&t=745024 ....เวียตนาม....

Re: ......จักรยานธุดงค์..........

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 14 มี.ค. 2018, 04:17

:) :D วันที่ ๑๒ มีนาคม ๒๕๖๑ พยากรณ์อากาศของเมือง Newark แจ้งว่าจะมีฝนฟ้าและหิมะตก เราก็เลยไม่ได้แพลนออกไปเที่นวที่ใด รอจนกระทั่งบ่ายไม่มีทีท่าฝนจะตกสักนิด อยู่เฉย ๆ ก็กระไรอยู่เราชวนกันออกไปขับรถตระเวนในเมืองกันดีกว่า ปรากฏพออกไปได้สักพักฝนเริ่มโปรยลงมา ทำให้อากาศลดอุณหภูมิ์ลงไปอีก เราพากันแวะร้านขายของชำร่วยเพื่อหาซื้อของกระจุกกระจิก ผมนั้นก็เพียงติดตามไปเที่ยวไม่มีเรื่องจะซื้หาสิ่งใด

มาสนใจที่ร้านขายเครื่องกีฬา เข้าไปชมสินค้าต่าง ๆ มากมายติดที่ราคาไม่แตกต่างกับบ้านเรามากนัก ก็เลยเฉย ๆ ไม่คิดจะซื้อสิ่งใด :o :o

http://thaibicusa.com/state/delaware/
viewtopic.php?f=72&t=890159 ......จักรยานธุดงค์.......

viewtopic.php?f=188&t=745024 ....เวียตนาม....

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 14 มี.ค. 2018, 05:55

"..สวัสดีครับ น้องแดง หลานนก

..ขอบคุณมากที่ให้ทราบด้วย และไปเยี่ยมเยือนที่ห้องลุงเนตร ยินดีด้วยครับ ที่ได้ไปนิวยอร์ค เที่ยว ชม ปั่น โชคดีครับ.."
*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..โรคไม่ค่อยมี..ไม่ทุกข์..*

โพสต์ โดย NOKNICE » 14 มี.ค. 2018, 09:26

สวัสดีครับลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่าน

น่าเอาจักรยานไปปั่นลุยหิมะจริงๆครับลุง :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 16 มี.ค. 2018, 05:36

NOKNICE เขียน:สวัสดีครับลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่าน

น่าเอาจักรยานไปปั่นลุยหิมะจริงๆครับลุง :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ลุงเนตร เขียน:"..สวัสดีครับ น้องแดง หลานนก

..ขอบคุณมากที่ให้ทราบด้วย และไปเยี่ยมเยือนที่ห้องลุงเนตร ยินดีด้วยครับ ที่ได้ไปนิวยอร์ค เที่ยว ชม ปั่น โชคดีครับ.."

:) :D สวัสดีครับ พี่เนตร หลานนก และท่านผู้มีเกียรติที่เคารพทุกท่าน แผนการครั้งแรกว่าจะนำจักรยานไปปั่นด้วย แต่ได้รับการทัดทานว่า อากาศหนาวมาก ๆ ปั่นไม่ได้แน่นอนอย่านำไปให้เสียเวลา เอาเข้าจริง ๆ เป็นเช่นนั้นครับอากาศหนาวโหดมาก ๆ ทำให้ซึ้งใจกับคำว่า "กินอิ่ม นอนอุ่น" แต่ก่อนแต่ไรผมไม่ค่อยซึ้งกับคำ ๆ นี้ ตอนนี้ซึงสุด ๆ อากาศหนาวนี่มันโหดร้ายมาก ๆ โชคดีของคนไทยครับ เราไม่มีอะไรที่โหดสุด ๆ (นอกจากความโหดของคนพวกเดียวกัน) พวกไร้ที่อยู่อาศัยน่าสงสารมาก ๆ ครับ แต่รัฐสวัสดิการเขาดีมาก ๆ หายห่วงครับ

วันนี้ขอพาไปเที่ยงเขต Maryland นะครับ :) :D

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 16 มี.ค. 2018, 07:05

"..สวัสดีครับ น้องแดง หลานนก และทุกท่าน

..ดีจังครับ อยู่คนละซีกโลก ก็ยังสือสารถึงกันได้ โดยเสียค่าใช้จ่ายไม่มากมายนัก ขอบคุณมากครับ.."
*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..โรคไม่ค่อยมี..ไม่ทุกข์..*

โพสต์ โดย NOKNICE » 16 มี.ค. 2018, 09:38

สวัสดีครับลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่าน

ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 17 มี.ค. 2018, 03:48

:) :D บ่ายของวันที่ ๑๔ มี.ค.๖๑ มีนัดจิบกาแฟที่ Welmington กับบรรดาครูเกษียณปีนี้ ออกจากบ้านที่ Newark เดินทางอีก ๓๐ นาทีก็ถึงที่นัดหมาย ร้านกาแฟไม่หรูหรามากนักแต่สดวกสบายบรรยากาศสุดยอด พูดถึงเมือง Welmington เป็นเมืองที่เงียบ ๆ ไม่มีอะไรหวือหวาแต่มีสิ่งลึก ๆ ไว้ต้อนรับนักท่องเที่ยวเสมอ ๆ ไม่ทราบว่ามาครั้งนี้จะได้ตระเวนกันบ้างหรือไม่ก็คอยติดตามครับ ผมได้นำบรรยากาศที่เก็บภาพจากบนรถมาตลอดทาง เรียกว่าได้บรรยากาศสองข้างทางพอเป็นกษัยให้พินิจพิจารณากันบ้างตามความรู้ความสามารถและประสบการณ์ครับ เรียนเชิญเข้าไปเยี่ยมชมเมือง Welmington กับฟังเพลงเพราะ ๆ เพลิน ๆ ไปด้วยกันครับ :) :D

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 18 มี.ค. 2018, 06:36

"..สวัสดีครับ น้องแดง หลานนก..

..ขอบคุณมากครับ สำหรับสิ่งที่นำมาแบ่งปัน..

โพสต์ โดย NOKNICE » 19 มี.ค. 2018, 08:59

อรุณสวัสดิ์ครับลุงเเดง ลุงเนตรและทุกท่าน

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 20 มี.ค. 2018, 01:51

:) :D สวัสดีครับ พี่เนตร หลานนกและท่านผู้มีเกียรติที่เคารพทุกท่าน เวลาที่นี้ สหรัฐอเมริกา ๑๔.๓๔ น.เวลาที่บ้านเราประมาณตี ๒.๓๔ น.ครับ สำหรับวันนี้จะพาท่านย้อนไปวันที่ ๑๕ มี.ค.๖๑ ผมได้ไปเที่ยวเมือง New Castle ที่เมืองนี้ห่างจากที่ผมอยู่เพียง ๓๐ นาทีเป็นเมืองเก่าที่เขาอนุลักษณ์ไว้เป็นอนุสรณ์สถานที่มีชีวิต(มีคนอยู่อาศัย)สวยงามน่ารักมากครับ บ้านเมืองเขาสงบร่มรื่น เสียที่อากาศหนาวเกินไปสำหรับชาวเราที่จะต้องไปผจญหนาว กลัวจะไม่สบาย

เย็นนี้จะบินข้ามฝากไปที่ Arizona เพื่อไปเที่ยวแกรนแคนยอน หนึ่งในสิบของสิ่งมหัศจรรย์ของโลก(ใช่หรือเปล่า?๕๕) คงห่างหายไปอีกหลายวันเพราะใช้เวลาบินถึง ๖ ชม.จะไปอยู่สัก ๕-๖ วันกลับมาแล้วจะนำภาพสวย ๆ มาฝากครับ มีภาพจาก New Castle มาให้ได้ชมกันเพลิน ๆ ครับ :) :D

:o :o อ้อ...ลืมบอกว่ากวางที่เห็นในภาพเป็นกวางหลังบ้านพักนะครับ มีเป็นฝูงเลยล่ะ เป็นเมืองไทยมันจะเหลือไหมนี่ ผมชื่นชมคนบ้านเขาเมืองเขามาก ๆ ไม่ทำร้ายทำลาย รักแกสัตว์ อยู่ด้วยกันด้วยถ้อยทีถ้อยอาศัย ด้วยความรัก เมตตา อารี ผิดกับคนไทย ใจพุทธ บางคนนะครับ โหดร้ายจัง :( :(

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 21 มี.ค. 2018, 07:39

"..สวัสดีครับ ขอบคุณมาก.."

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 24 มี.ค. 2018, 04:33

:) :D สวัสดีครับ ท่านที่เคารพทุกท่าน ผมพึ่งเดินทางกลับที่ตั้งเมือง Delaware เมื่อเช้าวันนี้ที่ ๒๓ มี.ค.๖๑ บ้านเราขณะนี้คงเป็นคืนวันที่ ๒๔ มี.ค.แล้วละครับ ผมไปเมือง Lavages ตั้งใจไปชม Grand Canyon ซึ่งลือกันนักกันหนาว่ามหัศจรรย์ พอไปถึงก็ตลึง ทึ่ง ยอมรับว่าเป็นเช่นนั้นจริง ๆ แต่ก่อนจะไปมีเหตุให้เปลี่ยนแปลงการเดินทางคือ พายุหิมะเราจึงตัดสินใจไป Red Rock Canyon ก่อนเพราะแกรนด์แคนยอน อย่างไรเสียไปได้แน่นอน แต่เรดรอคถ้ามีอุปสรรคหิมะอาจจะชวด

กลับมาถึงบ้านก็รีบทำประมวลภาพเพื่อให้ท่านที่ติดตาม จะได้ชมภาพอันน่าทึ่งไม่แพ้ Grand Canyon ซึ่งจะนำเสนอในครั้งต่อไป แต่บอกก่อนผมไม่ใช่มืออาชีพ ที่จะตัดต่อภาพ เสียงเพลง ได้ สวย ไพเราะ นะครับเอาเท่าที่ได้ เพื่อเก็บไว้เป็นที่ระลึกส่วนตัวแค่นั้น แต่ที่หาญกล้านำเสนอก็เพราะเราเป็นพวกเดียวกัน คงไม่ว่ากัน ใช่ไหมครับ จากนี้ไปติดตามชมครับ ตำหนิติติง สอน สั่งได้ สำหรับพวกเราครับ :lol: :lol:

:idea: :idea: ลาสเวกัส (อังกฤษ: Las Vegas) เป็นเมืองที่ตั้งอยู่ในรัฐเนวาดา สหรัฐอเมริกา เป็นสถานที่ที่ชาวอเมริกันและคนทั่วโลก ให้ฉายาว่า "เมืองแห่งบาป" (Sin City) หรือ นักเขียนบางคนให้ชื่อว่าเป็น "America's Playground" หรือสนามเด็กเล่นของสหรัฐอเมริกาลาสเวกัสเป็นสถาณที่ที่มีลักษณะพิเศษ เพราะเมืองทั้งเมืองเจริญเติบโตขึ้นมาจากความก้าวหน้าของกิจการการพนัน เป็นแรงดึงดูดหลักให้นักท่องเที่ยวหลั่งไหลเข้ามา ต่อมาก็ได้พัฒนาไปสู่ธุรกิจบริการใกล้เคียง ได้แก่ โรงแรม ศูนย์แสดงสินค้า ศูนย์ประชุม ร้านอาหาร ห้างสรรพสินค้าซึ่งล้วนแล้วแต่มีความโอ่อ่าอลังการ และขนาดใหญ่มากกว่าที่อื่นในโลก จะหาได้ค่อนข้างยากที่จะมีบ่อนการพนัน และโรงแรมมารวมตัวกันอย่างแน่นหนาในบริเวณใกล้เคียงกันเหมือนกับเมืองลาสเวกัส แห่งนี้ โดยในที่สุด ปัจจุบันนี้ คนไปเที่ยวลาสเวกัสไม่ได้เป็นเพราะต้องการที่จะไปเล่นการพนันหรือไปดื่มกินให้สนุกเป็นหลักอีกต่อไป แต่ไปเพื่อได้เห็นลักษณะอันพิเศษของเมืองนี้ เมืองนี้มีแหล่งท่องเที่ยวแห่งใหม่คือ ไฮจ์ โรลเลอร์ ซึ่งเป็นชิงช้าสวรรค์ที่สูงที่สุดในโลก ตั้งแต่เดือนมีนาคม ค.ศ. 2014

ประวัติศาสตร์ของลาสเวกัสมีการเปลี่ยนแปลงหลังมีการสร้างทางรถไฟเชื่อมต่อไปยังเมือง Salt Lake ครั้งแรกในปี 1905 แม้มีปมความขัดแย้งต่อวิถีการดำเนินชีวิตแบบสเปนดั้งเดิม จนกระทั่งปี 1931 มีการยกเรื่องข้อกำหนดห้ามเล่นการพนันในเนวาดาที่ออกเมื่อปี 1909 ขึ้นมาพิจารณาอีกครั้งหลังจากยกเลิกข้อห้ามนี้ทำให้แรงงานสร้างเขื่อนฮูเวอร์ต่างพากันใช้จ่ายเงินอย่างสุรุ่ยสุร่ายกับการพนันเพิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัดในช่วงต้นคริสตทศวรรษ 1940 เป็นจุดเริ่มต้นของการพัฒนาโรงแรมและบ่อนคาสิโน โดยมี El Rancho และคาสิโนฟลามิงโก (Flamingo) อยู่ในสิ่งก่อสร้างยุคแรกๆ ที่สร้างขึ้น กองกำลังทางทหารที่ปรากฎขึ้นในบริเวณใกล้เคียงช่วงคริสตทศวรรษ 1950 ช่วยทำให้เมืองมีการขยายตัวเพิ่มมากขึ้น ในขณะที่การแวะมาเยือนของเหล่าดาราชื่อดังยิ่งยกระดับชื่อเสียงของเมือง ทำให้เมืองกลายเป็นแหล่งขุมทรัพย์ที่เย้ายวนใจสำหรับอุตสาหกรรมบันเทิง
:idea: :idea:

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 25 มี.ค. 2018, 22:35

:) :D สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ ขณะนี้ที่อเมริกา(เดอลาแวร์)เวลา ๑๑.๒๒ น.ของวันที่ ๒๕ มีนาคม ๖๑ บ้านเรา(เมืองไทย)คงเป็นคืนวันที่ ๒๕ ก็ประมาณ ๒๓.๒๒ น.ใกล้จะเที่ยงคืนก็จะเป็นวันจันทร์แล้วนะครับ

เช้านี้ผมขอนำเสนอแกรนด์แคนยอน ที่ผมได้ไปชมมามันน่าทึ่งน่าอัศจรรย์ยิ่งนัก ธรรมชาติสรรสร้างให้งดงามน่าชม ได้เห็นแม่น้ำ โคโรลาโดด้วย แกรนด์แคนยอน (อังกฤษ: Grand Canyon;Hopi: Ongtupqa; Yavapai: Wi:kaʼi:la, Navajo: Tsékooh Hatsoh, Spanish: Gran Cañón)) เป็นดินแดนหินผาและหุบเหว ซึ่งหน้าผามีความสูงถึง 1,600 เมตร และหุบเหวยาวถึง 450 กิโลเมตร อยู่ทางตะวันตกเฉียงเหนือของรัฐแอริโซนา สหรัฐอเมริกา ชาวยุโรปผู้เข้าสำรวจกลุ่มแรกคือพันตรี จอห์น เวสลีย์ พาวเวลล์ และคณะเมื่อปี ค.ศ. 1869 ปัจจุบันมีนักท่องเที่ยวนับแสนคนในแต่ละปี

แกรนด์แคนยอนเกิดขึ้นโดยอิทธิพลของแม่น้ำโคโลราโด ไหลผ่านที่ราบสูงทำให้เกิดการสึกกร่อน พังทะลายของหินเป็นเวลา 225 ล้านปีมาแล้ว เดิมทีแม่น้ำโคโลราโดมีสภาพเป็นลำธารเล็กๆที่ไหลคด เคี้ยวไป ตามที่ราบกว้างใหญ่ที่อยู่ ระดับเดียวกับน้ำทะเล ต่อมาพื้นโลกเริ่มยกตัวสูงขึ้น อันเนื่องมาจาก แรงดันและ ความร้อนอันมหาศาลภายใต้พื้น โลกที่ทำให้เกิดการเปลี่ยนรูปและกลายเป็นแนวเทือกเขา กว้างใหญ่ การยกตัว ของแผ่นดินทำให้ทางที่ลำธาร ไหลผ่านลาดชันขึ้นและทำให้น้ำไหลแรงมากขึ้น พัดเอาทรายและตะกอนไปตาม น้ำเกิดการกัดเซาะลึกลงไปทีละน้อยในเปลือกโลก วัดจากขอบลงไป ก้นหุบเหวกว่า 1 ไมล์ ( ประมาณ 1,600 เมตร ) และอาจลึกว่าสองเท่า ของความหนาของเปลือกโลก ก่อให้เกิดหินแกรนิต หินชั้นแบบต่าง ๆ พื้นดินที่เป็น หินทรายถูกน้ำ และลมกัดเซาะ จนเป็นร่องลึกสลับ ซับซ้อนนานนับล้านปี เป็นแคนยอนงดงามน่าพิศวงเนื่อง จากผลของดินฟ้าอากาศ ความร้อนเย็นซึ่งมีอิทธิพลรอบด้าน (เครดิตจาก วิถีพีเดียครับ)

เรียนเชิญเข้าไปชมธรรมชาติที่ผมได้ไปเก็บภาพมาฝากครับ
:) :D

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 27 มี.ค. 2018, 05:24

..สวัสดีครับ เล่าเรื่องและลำดับภาพได้ดี ขอบคุณมากครับ.