......จักรยานธุดงค์..........

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ

Re: ......จักรยานธุดงค์..........

โพสต์ โดย NOKNICE » 22 ก.พ. 2018, 10:24

สวัสดีครับลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่าน

Re: ......จักรยานธุดงค์..........

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 23 ก.พ. 2018, 07:07

"..สวัสดีครับ น้องแดง หลานนก..และสาธุชนทุกท่าน..สบายดี.."
แนบไฟล์
เรือสินค้าจากต่างประเทศ แล่นผ่านแม่น้ำแถวบ้าน เข้าเทียบท่าเรือคลองเตย (ถ้าไม่ชอบภาพ บอกนะครับ จะลบออก ไม่ต้องเกรงใจครับ.)
*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..โรคไม่ค่อยมี..ไม่ทุกข์..*

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 23 ก.พ. 2018, 07:56

"..ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นกับกระทู้นี้สักหน่อยครับ..เข้ามาอ่านบ้าง ไม่เขาอ่านบ้าง อ่านแล้วคิด คิดแล้วอ่าน พิจารณาใคร่ครวญแล้ว เกิดปัญญาขึ้นว่า ทุกประโยคของทุกโพสท์เกี่ยวกับธรรมะของกระทู้นี้เป็นจริง ที่ทำให้กระจ่างแจ้งกับใจผมทันที โดยผู้ประพฤติปฏิบัติธรรมะอย่างแท้จริงเท่านั้นที่จะถ่ายทอดได้ครบถ้วนชัดเจนเข้าใจง่ายเช่นนี้ อ่านแล้วรู้แจ้งตามให้ทราบเกิดปิติ สมแล้วที่ท่านเจ้าของกระทู้ได้ปวารณาตนเป็นผู้เผยแผ่ธรรมด้วยผู้หนึ่ง จงทำหน้าที่นั้นของท่านต่อไปนะครับ ขออนุญาตบอกทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ ดัง ๆ แรง ๆ ว่า กระทู้ "จักรยานธุดงค์" เป็นกระทู้ที่มี "คุณค่ายิ่ง" กระทู้หนึ่ง.."

..สาธุ..สาธุ..สาธุ..(ผมคงต้องเกิด-ดับต่อไปอีกหลายภพหลายชาติ ทั้ง ๆ ที่ทราบจากท่านว่า "การเกิดเป็นทุกข์"
บางโอกาสในการเกิดเป็นทุกข์ ก็มีช่วงคิดว่าสุข ทั้ง ๆ ที่เป็นสุขปลอม อิ อิ.)

..ปล. ผิดพลาดล่วงเกินประการใดมิได้เจตนาโปรดอภัยด้วยครับ.
แนบไฟล์
พระพุทธรูปที่วัด่ม่วง จ.อ่างทอง
*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..โรคไม่ค่อยมี..ไม่ทุกข์..*

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 26 ก.พ. 2018, 05:17

:) :D อรุณสวัสดิ์ครับ พี่เนตรหลานนกและท่านผู้มีเกียรติที่เคารพทุก ๆ ท่าน ขอบพระคุณสำหรับความคิดเห็นของพี่เนตร ที่เมตตาให้ข้อคิดและกำลังใจขอน้อมรับนำไปพิจารณาต่อไป บอกตามตรงถ้าหากไม่มีคุณพี่เนตรที่เป็นแบบอย่างของความตั้งใจจริง มั่นคงแน่วแน่ไม่ให้สิ่งใดอยู่เหนือเจตนา กระทู้ของพี่ยืนยาวเหนียวแน่น ผมจึงได้มีกำลังใจและถือเป็นแบบอย่างของการดำเนินการ ไม่ถอดใจทั้ง ๆ ที่เกือบ ๆ หลายครั้งแล้ว ขอบพระคุณครับพี่ :) :)

เมื่อคืนวันที่ 23 ก.พ.61 ผมกับคุณนายและน้องม่อยน้องก้อย ไปกราบสรีระและฟังเทศน์กับสวดพระอภิธรรม คืนนี้สรีระหลวงพ่อเปลี่ยนได้ถูกเคลื่อนย้ายจาก โบสถ์ไปยังศาลาหอฉัน เพื่อความสะดวกกับ ปชช. สวดที่หอฉันเป็นคืนแรกโดยรองเจ้าคณะอำเภอแม่แตงเป็นองค์สวด เนื้อหาเน้นศีล 5 และคุณูปการที่หลวงพ่อมีต่อชาวแม่แตงและชาวโลก หลังเทศนาสวดพระอภิธรรมเสร็จเจ้าอาวาสได้แจกพระผงมวลสารของหลวงพ่อ เช่น เกสา ผงจีวร ดินสี่สังเวชฯ ได้กันท้วนหน้า จะมีการบำเพ็ญกุศลจนครบ 100 วัน

คืนนี้ได้เห็น กก.ตชด.๓๒ และ ๓๓ ส่งกำลังพลไปช่วยอำนวยความสะดวกให้กับประชาชน ชื่นใจครับปกติแล้วหลวงพ่อท่านเมตตา ตชด.มาก ๆ ชาว กก.๕ กฝ.ซึ่งมีสถานที่ทำงานอยู่ใกล้กับวัด ก็ได้ส่งกำลังพลเข้ารับการอบรมสั่งสอนจากท่านมาโดยตลอด จากนี้ไปก็จะมีพิธีทำบุญกุศลสวดพระอภิธรรมไปจนกว่าจะครบ ๑๐๐ วัน คาดว่าอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้น คอยฟังการเปลี่ยนแปลงนะครับ
:? :?

แนบไฟล์
๒๓ ก.พ.๖๑ เคลื่อนย้ายสรีระหลวงพ่อไปศาลสหอฉัน๓๘.jpg
๒๓ ก.พ.๖๑ เคลื่อนย้ายสรีระหลวงพ่อไปศาลสหอฉัน๕๑.jpg
๒๓ ก.พ.๖๑ เคลื่อนย้ายสรีระหลวงพ่อไปศาลสหอฉัน๑๒.jpg
๒๓ ก.พ.๖๑ เคลื่อนย้ายสรีระหลวงพ่อไปศาลสหอฉัน๑๐.jpg
ท่านญาณะจากสำนักวัดป่ารัตยวันแห่งวังน้ำเขียว องค์นี้ท่านเป็นศิษย์เอกหลวงพ่อสุเมโธ ลูกศิษย์หลวงปู่ชาเป็นพระฝรั่งที่เคร่งครัดและมีปฏิปทาที่น่าเลื่อมใสยิ่งนัก ผมเคยไปที่วัดท่านเป็นประจำวัดสวยงามร่มรื่นมาก ๆ ใครที่ยังไม่มีโอกาสให้รีบหาโอกาสไปให้ได้นะครับ
๒๓ ก.พ.๖๑ เคลื่อนย้ายสรีระหลวงพ่อไปศาลสหอฉัน๖.jpg
๒๓ ก.พ.๖๑ เคลื่อนย้ายสรีระหลวงพ่อไปศาลสหอฉัน๘.jpg
๒๓ ก.พ.๖๑ เคลื่อนย้ายสรีระหลวงพ่อไปศาลสหอฉัน๔๘.jpg
๒๓ ก.พ.๖๑ เคลื่อนย้ายสรีระหลวงพ่อไปศาลสหอฉัน๔๙.jpg
น้อง ๆ ตชด.ที่ถูกส่งให้มาช่วยงานวัด เห็นแล้วชื่นใจครับ กตัญญูต่อผู้มีพระคุณตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้
๒๓ ก.พ.๖๑ เคลื่อนย้ายสรีระหลวงพ่อไปศาลสหอฉัน๕๘.jpg
viewtopic.php?f=72&t=890159 ......จักรยานธุดงค์.......

viewtopic.php?f=188&t=745024 ....เวียตนาม....

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 26 ก.พ. 2018, 09:06

"..สวัสดีครับ น้องแดง หลานนก และทุกท่าน ขอบคุณครับ สำหรับสิ่งดีๆ ที่นำมามอบให้ไว้ที่นี่.."

โพสต์ โดย NOKNICE » 27 ก.พ. 2018, 11:30

สวัสดีครับลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่าน

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 01 มี.ค. 2018, 05:22

:) :D อรุณสวัสดิ์ครับ เช้าวันนี้ขอนำเสนอการกลับคืนสู่เหย้าของชาวบานเย็น พวกเรานักเรียน ร.ร.ยุพราชวิทยาลัย อ.เมือง จ.เชียงใหม่ ร่วมใจกันจัดงานวันคืนสู่เหย้าในวันที่ ๒๔ ก.พ.๖๑ พวกเรามากันอย่างล้นหลามคับคั่งตั้งแต่รุ่นใหญ๋ไปจนถึงรุ่นหลาน ๆ รุ่นของผมคือรุ่น ๐๖/๐๘ เข้าเรียนชั้น ม.ศ.๑ ปีการศึกษา ๒๕๐๖ จบชั้น ม.ศ.๓ ปี ๒๕๐๘

ผมเป็นศิษย์เก่าของที่นี่เรียนอยู่ ๖ ปีจาก ม.ศ.๑ - ม.ศ.๕ สอบตกซ้ำชั้นชั้น ม.ศ.๔ ปกติผมเป็นคนเรียนหนังสือเก่งจะอยู่ห้อง ก.มาโดยตลอดแต่เมื่อมาเรียนที่ยุพราช ผมไปเรียนเสริมดนตรีเพื่อเป็นสะพานมุ่งไปสู่การเป็นนักดนตรีประจำวงตามความฝัน คือตั้งแต่เข้าชั้น ม.ศ.๑ ก็สมัครเข้าวงดุริยางค์เลย พอถึงชั้น ม.ศ.๔ ผมก็ได้เป็นหัวหน้าวงดุริยางค์ของโรงเรียน ตอนนั้นผมเล่นทรัมป์เป็ตครับ และในปี ๒๕๐๖ กลาง ๆ ปี ผมก็ไปสมัครเล่นดนตรีประวง C.M ซึ่งเป็นวงดังของเชียงใหม่สมัยนั้น แต่เจ๊เอี่ยมศรีเจ้าของวง ให้ผมไปเป็นเด็กขนของ(ก็เอาครับ) ช่วงที่เป็นเด็กขนของปรากฏว่ามือแซ็กขาด เจ๊เลยให้ผมหัดเป่าแซ็กก็เลยได้ฝึกและเป็นมือแซ็กโซโฟนตั้งแต่นั้นมา

อยู่วงดนตรีต้องไปตระเวนแสดงยังที่ต่าง ๆ การเรียนเลยด้อยลง ๆ ในที่สุดสอบตกชั้น ม.ศ.๔ ต้องตั้งสติใหม่ สมัยนั้นเล่นดนตรีได้เงินพอจะไปซื้อหาอะไรได้ ใจก็ไม่อยากเลิกต้องปรับกลยุทธการเรียนกับการไปแสดงดนตรี นำหนังสือไปทบทวนในขณะที่ตลกออกมาเล่นคั่นรายการเพลง เรียกว่าตั้งแต่ขึ้นเวทีผมไม่ลงจากเวทีเลยนอกจากไปทำธุระ ต้นปี ๒๕๐๘ ผมลาออกจากวง C.M.ไปอยู่กับท่าน ประสิทธิ์ ศรีสมเพชร ซึ่งท่านก่อตั้งวง ศรีสมเพชร ไม่นานวง C.M.ก็ต้องล้มเพราะนักร้องนักดนตรีขนไปอยู่กับวงศรีสมเพชรเกือบหมด

ท่านประสิทธิ ฯ เป็นนักธุรกิจด้านบันเทิงอันดับหนึ่งของเชียงใหม่สมัยนั้น ทุกเทศกาลงานรื่นเริงเรื่องการแสดงต่าง ๆ อยุ่ในมือท่านหมด ท่านจะติดต่อบรรดาเหล่านักร้องศิลปินต่าง ๆ มาแสดงที่เชียงใหม่เป็นประจำ ผมจึงได้รับมอบหมายให้ไปรับ - ส่ง นักร้องดัง ๆ หลาย ๆ คน ที่มาทางเครื่องบิน โดยท่านมอบรถจักรยานยนต์ B.M.W.250cc.เป็นพาหนะรับส่ง มีอยู่ครั้งหนึ่งผมรับท่าน พรภิรมย์ จากสนามบินเชียงใหม่และพาไปขึ้นรถต่อไป จ.พะเยา ขณะเดินทางท่านชวนพูดคุยและสอบถามต่าง ๆ นา ๆ แล้วท่านก็ได้เมตตาสอนผมว่า "ไอ้หนู..เอ็งอย่ามาอยู่เลยวงการเต้นกิน รำกิน เพื่ออนาคตของเอ็งในภายภาคหน้า ขอให้เอ็งตั้งใจเรียนไปประกอบอาชีพอื่นน๊ะ" พอผมสอบตกเสียงเตือนของท่านก้องเข้าในโสตประสาท ชีวิตก็เริ่มอิ่มตัวกับการสนุกสนานไปกับเสียงดนตรี ปี ๒๕๑๓ พ่อบังคับให้ไปสมัครเป็น ตชด.และอยู่ ตชด.ก็เลยต้องเลิกเล่นดนตรีไปโดยปริยาย

แต่ปี ๒๕๑๘ ทางค่ายดารารัศมีได้รับคำสั่งให้จัดตั้งวงดนตรีเพื่อจัดเป็นวง ปจว.ออกไปปฏิบัติการทางจิตวิทยากับประชาชนในพื้นที่ ผมก็ถูกเรียกตัวให้มาจัดตั้งวง "รัศมีดารา" อยู่กับวงรัศมีดาราตั้งวงจนอยู่ตัว ผมก็กลับไปรบชายแดนต่อตั้งแต่ปี ๒๕๒๑ - ๒๕๒๘ ไปพบกับพระอาจารย์ มั่น จารุธัมโม แห่งวัดปางมดแดง จากนั้นเป็นต้นมาก็เลิกเล่นดนตรีโดยเด็ดขาดจวบจนถึงวันนี้ ... ผมไม่อัลไซร์เมอรนะครับไล่เรียงชีวิตพอได้ ขอบคุณสำหรับท่านที่เสียเวลาเข้ามาอ่านเรื่องไร้สาระของคน ๆ หนึ่ง
:) :D
แนบไฟล์
งานคืนสู่เหย้า ๒๔ ก (89).JPG
งานคืนสู่เหย้า ๒๔ ก (1).JPG
สะใภ้ยุพราชวิทยาลัยครับ
งานคืนสู่เหย้า ๒๔ ก (2).JPG
ศิษย์เก่าหมายเลขประจำตัว ยว.๖๗๔๕
งานคืนสู่เหย้า ๒๔ ก (37).JPG
ท่าน อุดม พรหมเนตร รุ่นเดียวกับพวกเราปีนี้ได้รับคัดเลือเป็นศิษย์เก่าดีเด่น พวกเราไปร่วมแสดงความยินดี
งานคืนสู่เหย้า ๒๔ ก (39).JPG
งานคืนสู่เหย้า ๒๔ ก (40).JPG
คนยืนกลางหลับตาคือ นายแพทย์ สมเจริญ ฯ หมอผ่าตัดรักษาโรคมะเร็งมือระดับต้น ๆ ของ รพ.ศรีพัฒน์ และ รพ.สวนดอก เป็นหมอที่น่ารักมาก ๆ ไม่ทราบว่าท่านก็เป็นศิษย์เก่ายุพราชด้วย ดีใจมากครับที่เด็กยุพราชนิสัยดี ๆ มีชื่อเสียงช่วยเหลือประชาชน
งานคืนสู่เหย้า ๒๔ ก (74).JPG
งานคืนสู่เหย้า ๒๔ ก (75).JPG
เนื่องจากในรุ่นผมยังมีผู้ที่สมควรได้รับศิษย์เก่าดีเด่นอีกหลาย ๆ ท่าน สำหรับผมแล้วขอเป็นคนสุดท้ายของรุ่น พอแล้วครับกับเกียรติยศชื่อเสียงต่าง ๆ
viewtopic.php?f=72&t=890159 ......จักรยานธุดงค์.......

viewtopic.php?f=188&t=745024 ....เวียตนาม....

โพสต์ โดย NOKNICE » 02 มี.ค. 2018, 10:22

ยอดเยี่ยมมากเลยครับลุงแดง

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 04 มี.ค. 2018, 06:47

:) :D Facebook ขึ้นภาพเตือนความจำเมื่อ ๗ ปีที่แล้ว ครอบครัวเราซื้อยานพาหนะใหม่เพื่อใช้ในการเดินทาง เป็นเก๋งโตโยต้าอัลติส ๑๖๐๐ ซีซี คุณนายผู้มีความละเอียดรอบคอบหวังดีที่อยากให้รถที่เก็บหอมรอมริบเงิน กว่าจะได้เป็นก้อนใช้เวลานานมาก(คนจนถ้าไม่อด ออม หมดสิทธิ์ครับ)รถที่จัดซื้อหามาอยากให้อยู่รอดปลอดภัยก็นึกถึงพ่อแม่ครูบาอาจารย์ พาไปหาหลวงพ่อเปลี่ยนปรากฏว่าที่วัดมีป้ายใหญ่แขวนติดต้นไม้ "งดเจิมรถ"

วันนั้นเป็นเวลาเย็นเราพากันไปกราบหลวงพ่อในกุฏิ สนทนาธรรมกับท่านเป็นครึ่งชั่วโมงเราสองคนก็ไม่เอ่ยเรื่องรถเลย หลวงพ่อท่านมีเมตตากับครอบครัวเรามาก ๆ คุยกันสักพักท่านก็เปรยเอ่ยขึ้นว่า

"ขับรถขับลาที่มันเกิดอุบัติเหตุเพราะความประมาท คนขับขาดสติกันทั้งนั้น ถ้ามีสติเคารพกฏหมาย ไปได้ค่อยไปไปไม่ได้จอดสักนาที-สองนาที ให้ปลอดภัยจริง ๆ ค่อยไปแบบนี้ไม่มีทางจะเกิดอุบัติเหตุ การเอามาเจิม มาพ่น มันไร้สาระ อาตมาจึงอยากจะสอนชาวบ้าน งดเจิมรถมานานแล้วนะ"

ผมกับคุณนายมองหน้ากัน ผมคิดในใจครับ "บอกแล้ว ไม่เชื่อ"

คงได้จังหวะคุณนายก็เลยอ้อนหลวงพ่อเล่าให้ท่านฟัง ที่มาวันนี้ออกรถใหม่อยากจะเอาฤกษ์เอาชัย ให้หลวงพ่อเมตตานั่งประเดิมกับปลุกเสกให้ เพื่อเป็นศิริมงคล หลวงพ่อยิ้มตามสไตล์ของท่าน "เอา..เอา..เราจะตามใจแต่บอกก่อนเน้อ..รถคันนี้มันจะพาไปแต่วัดน๊ะ" ถูกใจเราสองคนมากเลยเป็นเจตนาที่เราคุยกันไว้แต่นานมาแล้วด้วย ในที่สุดหลวงพ่อก็เมตตาไปนั่งรถและเจิมรถให้สมปรารถนาของคุณนาย และรถคันนี้ก็ใช้เดินทางไปวัดต่าง ๆ เพื่อแสวงบุญเสริมทานหาสติปัญญากับพ่อแม่ครูบาอาจารย์ทั่วทิศเมืองไทย :lol: :lol:

กับพระสายวัดป่าบอกทุกท่านนะครับก่อนที่ท่านจะเข้าไปใกล้ชิด ทำบุญหรือสนทนาธรรมใด ๆ สิ่งแรกเลยขอบอกว่าให้สำรวมความคิดความอ่าน ให้อยู่ในร่องในรอยอย่าคิดอกุศลเด็ดขาดมันจะเป็นบาปโดยใช่เหตุ ซึ่งบาปตัวนี้ไม่หนักหนาสากรรจ์แต่มันเป็นเครื่องขวางกั้นคือ "นิวรณ์ธรรม" อันขัดขวางการเจริญในธรรมของตัวเรา เรื่องนี้ผมเจอบ่อยครั้งพระทุกองค์ท่านจะไม่บอกไม่เตือน แต่ถ้าเป็นลูกศิษย์ลูกหาใกล้ชิด ท่านจะเมตตากระทบเปรียบเปรย ใครสติปัญญาดีมีบารมีเต็มพอจะรับได้ก็จะเข้าใจ ใครไม่มีวาสนาบารมีก็จะเป็นเหมือน "ใกล้เกลือกินด่าง" ไม่เชื่ออย่าลบหลู่
:) :D
Altis คันนี้ได้รับเมตตาจากหลวงปู่สังข์ แห่งวัดป่าอาจารย์ตื้อ หลวงพ่อกันหาแห่งวัดป่าทรัพย์เจริญธรรม วังน้ำเขียว หลวงพ่อพระพยอมกัลญาโนสำนักวัดสวนแก้ว เมตตาเป่ากระหม่อมเป็นศิริมงคลด้วย เขาพาเราไปแสวงบุญสมปรารถนาแคล้วคลาดปลอดภัยจนถึงทุกวันนี้ :) :D
แนบไฟล์

โพสต์ โดย NOKNICE » 05 มี.ค. 2018, 10:45

สวัสดีครับลุงแดงและทุกท่าน

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 06 มี.ค. 2018, 09:12

"..สวัสดีครับ น้องแดง หลานนก และทุกท่าน.."

โพสต์ โดย NOKNICE » 06 มี.ค. 2018, 11:59

สงัสยลุงแดงหนีไปเที่ยวต่างประเทศแล้วครับลุงเนตร

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 08 มี.ค. 2018, 10:02

NOKNICE เขียน:สงัสยลุงแดงหนีไปเที่ยวต่างประเทศแล้วครับลุงเนตร

"..ครับหลาน สงสัย ไปไหนหนอ..?.."

โพสต์ โดย NOKNICE » 09 มี.ค. 2018, 11:00

ลุงเนตร เขียน:
NOKNICE เขียน:สงัสยลุงแดงหนีไปเที่ยวต่างประเทศแล้วครับลุงเนตร

"..ครับหลาน สงสัย ไปไหนหนอ..?.."

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 13 มี.ค. 2018, 02:52

:D :D สวัสดีครับคุณพี่เนตร หลานนกและทุกท่านที่เคารพ ไม่ได้โพสต์ความคืบหน้าหลายวันแล้ว ก็ไม่ได้หายไปไหนครับ เพียงแต่หลังจากที่ไปอยู่เชียงรายกับลูกและหลาน กลับเชียงใหม่เมื่อ ๖ มี.ค.๖๑ ถึงบ้านค่ำ รุงเช้าวันที่ ๗ มี.ค.ก็พาลูกหลานและลูกสะใภ้ไปกราบสรีระหลวงปู่เปลี่ยนที่แม่แตง วันที่ ๘ มี.ค.พาหลานน้อยไปถวายอาหารพระที่วัดสันป่าสักวรอุไร เนื่องในวันเกิดที่จะถึง ๒ ขวบใน ๑๐ มี.ค. แต่ ปู่-ย่า จะไม่อยู่ต้องเดินทางไปอเมริกา ก็เลยจัดให้ล่วงหน้า

วันที่ ๙ มี.ค.ออกเดินทางไปขึ้นเครื่องที่สนามบินเชียงใหม่ บินตรงสู่สหรัฐอเมริกาด้วยสายการบิน China Southern Airline เป็นสายการบินที่ถือว่าพัฒนาการได้ดีเยี่ยมจริง ๆ การบริการ อาหาร เครื่องดื่ม คุณภาพคับแก้ว พนักงานต้อนรับสวย มารยาทดีมาก ๆ กลัวเหลือเกินสายการบินไทยต้องชิดซ้ายอีกไม่นาน จากเชียงใหม่บินไปเปลี่ยนเครื่องที่ กวางโจว จุดนี้ต้องรอเปลี่ยนเครื่องถึง ๖ ชม.

จากเชียงใหม่ผมได้เพื่อนเป็นคนจีนมาเที่ยวเมืองไทย ทำธุรกิจเกี่ยวกับด้านการเงิน (เขาฝันอยากจะมาอยู่เมืองไทย) บินมาลงที่กวางโจวเราลากันที่กวางโจว โดยเขาทิ้งที่อยู่ เบอร์โทร ฯ ที่เมืองจีนไว้ให้เผื่อว่าเราจะปั่นจักรยานไปเที่ยวหาเขา ออกจากวางโจว ๐๑.๓๐ ของวันที่ ๙ มี.ค.นั่งเครื่องอีก ๑๔ ชม.ถึง New York ที่นิวยอร์คเช้าวันที่ ๑๐ มี.ค.เวลา ๐๓.๓๐ น.ทำกรรมวิธีตรวจคนเข้าเมืองแปลกใจมาก ๆ สดวกสบายกว่าทุกครั้งที่ไป เขาใช้คอมเป็นหลัก จนท.ตม.ก็ไม่ถามอะไรมาก เสียตรงที่แกไม่ได้แสตมป์ พาสปอร์ตให้ ผมก็ไม่ได้เฉลียวใจเดินออกไปรอน้องสาวที่จะเดินทางมารับจาก Delaware นึกได้พยายามหาช่องทางเข้าไปใหม่ ถูก ตร.มะกันจับ โชคดีที่บัตรพาสปอร์ตมียศนำหน้าคุยกันได้ เขาบอกว่าไม่ต้องแสตมป์ก็ได้เพราะทุกอย่างผ่านขบวนขั้นตอนครบแล้ว เที่ยวให้สนุกไม่ต้องกังวลใด ๆ

น้องสาวมารับที่สนาบินตี ๕ พอดี เดินทางถึงบ้านที่เดอลาแวร์ ๐๗.๓๐ น.พยายามไม่นอนแม้จะง่วง ช่วงตอนเย็นไปร่วมงานสักขีพยานการแต่งงาน ของคนมุสลิม ได้ร่วมรับประทานอาหารเย็นกับชาวอเมริกัน อียิปต์ อิสลาเอล และอาหรับ ฯ สนุกสนานกันมาก ๆ กว่าจะได้กลับมาพักผ่อนเวลาก็ล่วงถึง ๓ ทุ่ม พูดถึงการแต่งงานคนมุสลิมก็พึ่งจะเห็นเป็นครั้งแรก ขอชื่นชมจริง ๆ เขาไม่ได้ตำน้ำพริกละลายแม่น้ำแบบไทยเรา คู่นี้ทำพิธีเรียบง่ายประหยัด เชิญโต๊ะอิหม่ามมาเป็นเจ้าพิธี โต๊ะอิหม่ามอยู่ที่ New Jersey สังเกตุพิธีเน้นที่การสอนการใช้ชีวิตคู่ ไม่เห็นสรวมแหวนใด ๆ หลังพิธีร่วมรับประทานอาหาร พูดคุยกันสนุกสนานมาก ๆ ผมก็ได้ร่วมอวยพรให้คู่บ่าวสาวอยู่เย็นเป็นสุข รักกันจนแก่เฒ่าประมาณนั้น :lol: :lol:
แนบไฟล์
วันที่ ๑๑ มี.ค (97).JPG
วันที่ ๑๑ มี.ค (98).JPG
วันที่ ๑๑ มี.ค (99).JPG
ที่บ้านน้องสาวหิมะยังปกคลุมแน่นหนา อากาศหนาวมาก ๆ ข่าวว่าจะหนาวไปอีกหลายวัน สำหรับมื้อเช้าที่บ้านมื้อแรกเป็นอหารแบบแขก ที่ผมชอบเขาเตรียมไว้ให้ ถูกใจได้อร่อยปากครับ กินไปชมหิมะไป ใจก็คิดถึงคำว่า "กินอิ่ม นอนอุ่น" อยู่เมืองไทยคำว่านอนอุ่นมันยังไง ๆ อยู่ แต่ที่อเมริกาตอนนี้ รู้ว่า อุ่น มันเป็นอย่างนี้นี่เอง หนาวสุด ๆ แต่เรามีผ้าห่มเครื่องทำอุ่นก็เลยสบาย คิดถึงคนจน ๆ ที่นอนขดตัวเพราะไร้บ้านมันทรมานสุด ๆ ใครไม่เจอหนาวเชิญไปสัมผัสแล้วจะรักเมืองไทยเราอีกหลายกระบุงครับ
วัที่ ๙-๑๐ มี.ค (287).JPG
วัที่ ๙-๑๐ มี.ค (291).JPG
วัที่ ๙-๑๐ มี.ค (298).JPG
วัที่ ๙-๑๐ มี.ค (305).JPG
วัที่ ๙-๑๐ มี.ค (309).JPG
วัที่ ๙-๑๐ มี.ค (312).JPG
คูบ่าวสาวน่ารักมาก ครอบครัวเป็นชาวมุสลิม สมัยใหม่ ไม่กีดกันความรักและไม่บังคับ ให้อิสระ เสรีภาพ ภราดรภาพ อย่างเต็มที่ ผมได้เพื่อนเพิ่มอีกหลายคน มุสลิมดี ๆ ยังมีอยู่นะครับ.