......จักรยานธุดงค์..........

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ

Re: ......จักรยานธุดงค์..........

โพสต์ โดย NOKNICE » 30 ส.ค. 2017, 08:56

อรุณสวัสดิ์ครับลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่าน

พ่อตาผมที่เป็น ตชด. ตอนที่เจอกันครั้งแรกแกอยู่ ปปส.ก็อยู่จนเกษียณครับ แต่แกก็เคยเล่าให้ฟังครับว่าเมื่อก่อนก็อยู่ตามชายแดน รบกับผกค.ในหลายจังหวัดทางภาคอีสาน ฟังแล้วก็ตื่นเต้นตามไปด้วย

Re: ......จักรยานธุดงค์..........

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 30 ส.ค. 2017, 10:55

..สวัสดีครับ น้องแดง หลานนก และท่านอื่น ๆ ที่เข้ามาเก็บเกี่ยวสิ่งดี ๆ ขอบคุณมากครับ สำหรับสิ่งดี ๆ ที่นำมาให้ไว้เป็นวิทยาทาน..
*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..โรคไม่ค่อยมี..ไม่ทุกข์..*

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 04 ก.ย. 2017, 17:21

ลุงเนตร เขียน:..สวัสดีครับ น้องแดง หลานนก และท่านอื่น ๆ ที่เข้ามาเก็บเกี่ยวสิ่งดี ๆ ขอบคุณมากครับ สำหรับสิ่งดี ๆ ที่นำมาให้ไว้เป็นวิทยาทาน..

NOKNICE เขียน:อรุณสวัสดิ์ครับลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่าน พ่อตาผมที่เป็น ตชด. ตอนที่เจอกันครั้งแรกแกอยู่ ปปส.ก็อยู่จนเกษียณครับ แต่แกก็เคยเล่าให้ฟังครับว่าเมื่อก่อนก็อยู่ตามชายแดน รบกับผกค.ในหลายจังหวัดทางภาคอีสาน ฟังแล้วก็ตื่นเต้นตามไปด้วย

:D :D สวัสดียามเย็น พี่เนตร หลานนกและท่านที่ผู้มีเกียรติที่เคารพทุกท่านครับ หายไป ๕ คืนกับอีก ๖ วัน ไป กทม.เพื่อกราบพระบรมศพและตระเวนไหว้พระในเมืองกรุง กลับถึงบ้านในเช้าวันนี้ ( ๔ ก.ย.๖๐) เวลา ๐๗.๑๕ น.โดยขบวนรถไฟใหม่ที่ชื่ออุตรวิถี นั่ง นอน สบายเย็นช่ำ ดีใจครับที่บ้านเมืองเรามีการคมนาคมทางเลือกหลากหลาย สำหรับรายละเอียดรีวิวบันทึกความจำเห็นทีจะต้องพิจารณาว่า ควจจะเดินเรื่องแบบไหนอย่างไร ท่านที่สนใจก็ติดตามนะครับ มีอุดมคติว่าเมื่อมีผู้ให้เกียรติติดตาม เรายิ่งจะต้องเสาะหาสิ่งที่มีประโยชน์นำมาเสนอให้ได้สาระความรู้ความสนุกสนาน เรียกว่าไม่เสียเที่ยวที่สละเวลาเข้ามาตามติด ผมได้แง่คิด มุมมอง กับบ้านเมืองของเราในการไป กทม.ครั้งนี้หลากหลายจะพยายามนำมาเล่าสู่กันฟังครับ :D :D
แนบไฟล์
ไหว้พระศพวันที่ ๓๐-๓๑ ส.ค (141).JPG
ไหว้พระศพวันที่ ๓๐-๓๑ ส.ค (152).JPG
ไหว้พระศพวันที่ ๓๐-๓๑ ส.ค (156).JPG
ไหว้พระศพวันที่ ๓๐-๓๑ ส.ค (164).JPG
ไหว้พระศพวันที่ ๓๐-๓๑ ส.ค (165).JPG
ไหว้พระศพวันที่ ๓๐-๓๑ ส.ค (166).JPG
ไหว้พระศพวันที่ ๓๐-๓๑ ส.ค (171).JPG
ก่อนที่เราสองคน ตา - ยาย จะเข้าไปกราบพระบรมศพก็มีคนหวังดีและเอ็นดูเราบอกว่า ให้ทำใจนะ คนนึกว่าจะลอจำนวน ก็ไม่มีลดมีแต่เพิ่มขึ้น ๆ ยิ่งวันเวลาเหลือน้อยเท่าใด คนที่ยังไม่ได้มีโอกาสก็จะเร่งรีบมากัน ทำให้จำนวนคนนับวันยิ่งมากขึ้น เขาบอกให้เราอดทนและทำใจอย่างเร็วก็คงประมาณ ๔ ชั่วโมง อย่างช้าอาจถึง ๘,๙,๑๐ นั่นแหละ

เราไม่หวั่นจะกี่โมงยามก็ไม่สนขอเพียงครั้งหนึ่งได้มากราบสรีระของพระองค์ท่านก่อนที่จะกลายเป็นเถ้าธุรี ในขณะที่เราเข้าแถว เดิน นั่ง ตามที่เจ้าหน้าที่บอก เราก็มีหน้าที่ภาวนารำลึกนึกถึงพระองค์ท่าน จนสุดท้ายเราก็ได้เข้าไปยังท้องพระโรงที่ตั้งพระบรมศพ เราโชคดีอยู่แถวที่ ๒ ใกล้กับพระบรมศพมากเห็นชัดไม่ต้องชะเง้อ ยังไม่พอเจ้าหน้าที่ที่ทำหน้าที่ให้สัญญาณ กราบ ลุก เขาก็ให้โอกาสนั่งนานเป็นนานนาที เรามีเวลาที่จะภาวนาส่งกระแสจิตถึงพระองค์ท่านอย่างเต็มที่ ปลื้มใจครับ

เมื่อออกมาแล้ว น้องสาวและหลาย ๆ คนบอกไม่เชื่อนะว่าพี่ทั้งสอง(ผมและคุณนาย)ใช้เวลาทั้งหมดแค่ชั่วโมงกว่า ๆ เป็นไปได้ไง ??

เป็นไปแล้วครับเข้าที่เวลา ๐๗.๒๓ ออกจากวังเวลา ๐๘.๕๗ มีเวลาไปนั่งภาวนาในวัดพระแก้วอีกที่วัดพระแก้วก็ได้รับสิทธิ์พิเศษให้เข้าไปนั่งภาวนาข้างในไม่มีใครรบกวน แค่เล่ามาสองประสบการณ์ การไปครั้งนี้ของเราถือได้ว่าเป็นบุญและวาสนาสูงสุด

ขอพระองค์สู่สรวงสววรค์ด้วยพระบารมีที่พระองค์ท่านทรงบำเพ็ญ พร้อมแผ่ปกป้องคุ้มครองพสกนิกรชาวไทย ตลอดพระชนม์ชีพของพระองค์ ทรงเป็นที่รักทั้งของเทวดาและมนุษย์ หาใครในโลกเสมอเหมือน บารมีพระองค์ท่านเต็มเปี่ยมแห่งพระเมตตาบารมี ขอจารึกไว้ในใจของข้าพระพุทธเจ้าตราบชั่วนิจนิรันด์.
viewtopic.php?f=72&t=890159 ......จักรยานธุดงค์.......

viewtopic.php?f=188&t=745024 ....เวียตนาม....

โพสต์ โดย NOKNICE » 05 ก.ย. 2017, 08:39

สวัสดีครับลุงแดงและทุกท่าน

ยินดีกับการได้เข้าไปกราบสรีระพระองค์ท่านด้วยครับ

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 05 ก.ย. 2017, 19:06

"..ทึ่งกับเวลาและโอกาสของน้องทั้งสอง กับอึ้งในการนำอักษรไทยและสระวรรณยุกค์มาร้อยเรียงเป็นคำได้สระสรวยมีความหมายลึกซึ้งยิ่งครับ.."
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงเนตร เมื่อ 06 ก.ย. 2017, 12:48, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..โรคไม่ค่อยมี..ไม่ทุกข์..*

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 06 ก.ย. 2017, 05:03

:) :D อรุณสวัสดิ์ครับ พี่เนตรหลานนกและท่านผู้มีเกียรติทุกท่าน ก่อนอื่นต้องกราบขอบพระคุณคำชมของพี่เนตรเป็นอย่างสูง อยากบอกว่า..ลึก ๆ แล้วผมเสียใจที่สมัยเด็ก ๆ ผมไม่ได้เรียนเอกไทย ผมสนใจแต่ภาษาต่างประเทศ สุดท้ายจริง ๆ แล้วเราก็ต้องหันกลับมาใช้ภาษาไทยของเราไปจนตาย ชื่นชมคนที่คิดค้นภาษาไทย ให้ "งอ.งู (ง)" มาก่อน "ฉอ.ฉิ่ง (ฉ)" คือ โง่ แล้วจึง ฉลาด ฝากถึงคนรุ่นหลัง ๆ ครับอย่าเอาเยี่ยงอย่างผมคน"โง่" ถ้าผมเรียนเอกไทยบัดนี้เวลานี้ ผมอาจเป็นนักประพันธ์โด่งดังเหมือนดังที่พี่เนตรท่านชมผม..เสียดาย..เสียดาย. ขอบคุณครับพี่อย่างน้อยก็เป็นกำลังใจซึ่งกันและกันครับ.(พี่คือกำลังใจผมเสมอ ๆ ) :) :)

:idea: :idea: ง่าย แต่ทำได้ยาก เช้านี้เรามาศึกษาธรรมะกันสักหัวข้อครับ แต่ก่อนแต่ไรการฝึกปฏิบัติพ่อ แม่ ครูบาอาจารย์ ท่านจะกำชับเสมอ ๆ ว่า อย่าส่งจิตออกนอก ๆ ซึ่งผมก็พยายามฝึกบอกตรง ๆ ครับว่ามันยากกกกก..แต่สุดท้ายก็ไม่เหลือบ่ากว่าแรงที่..มนุษย์..ซึ่งเป็นสัตว์ประเสริฐจะฝึกได้ ในที่สุดผมก็สามารถฝึกผ่านจนได้ เมื่อผมอ่านพบคำสอนของหลวงปู่เรื่อง "อย่างส่งจิตออกนอก" ก็ถือโอกาสนำมาเสนอให้พิจารณากันครับ...

คณะของคุณดวงพร ธารีฉัตร จากสถานีวิทยุทหารอากาศ ๐๑ บางซื่อ นำโดย คุณอาคม ทันนิเทศ เดินทางไปถวายผ้าป่าและกราบนมัสการครูบาอาจารย์ตามสำนักต่าง ๆ ทางภาคอีสาน ได้แวะกราบนมัสการหลวงปู่ หลังจากถวายผ้าป่า ถวายจัตตุปัจจัยไทยทานแด่หลวงปู่ และรับวัตถุมงคลเป็นที่ระลึกจากท่านแล้ว ต่างคนต่างก็ออกตลาดไปบ้าง พักผ่อนตามอัธยาศัยบ้าง

มีอยู่กลุ่มหนึ่งประมาณ สี่ห้าคน เข้าไปกราบให้หลวงปู่แนะนำวิธีปฏิบัติง่าย ๆ เพื่อแก้ไขความทุกข์ความกลุ้มใจ ซึ่งมักจะเกิดขึ้นเป็นประจำ ว่าควรปฏิบัติอย่างไรจึงได้ผลเร็วที่สุด ฯ หลวงปู่ตอบ "อย่าส่งจิตออกนอก"
:idea: :idea:
แนบไฟล์
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (239).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (240).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (241).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (243).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (244).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (245).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (248).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (249).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (252).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (253).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (254).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (255).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (256).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (257).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (258).JPG
บรรยากาศภายในน้ำตกเจ็ดสี ร่มรื่น เย็นสะบาย มีนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติมาเที่ยวกันเยอะมากครับ เห็นภาพนักท่องเที่ยวที่เขาแทบจะเปลือยกายเดินแล้ว โดยจิตสำนึกคนตะวันออกมันดูแปลกตาดี แต่คนซีกโลกตะวันตกเขาถือเป็นเรื่องธรรมดา นี่ถ้าเมืองเขาเราคงเห็นชีเปลือยเดินโทงเทง ๆ เต็มน้ำตก สังเกตุสายตาพวกเขาไม่ได้แคร์ต่อสายตาคนที่มองเขาเลย ครับ..วัฒนธรรมของใครก็ของมันแต่ควรจะมีความรู้ถึงประเพณีของเมืองนั้น ๆ ก็จะดี น้ำตกเจ็ดสีนี่แปลกดีน้ำน่าจะขุ่นกลับใสแจ๋ว ทั้ง ๆ ที่ฝนตก เสียดายที่เราไม่มีแผนนอนที่น้ำตก คงต้องกลับมาพักนอนหารายละเอียดสักคืนหรือสองคืนเป็นแน่ มีทางเดินขึ้นไปสำรวจธรรมชาติแต่ผมไม่ได้ขึ้นไปก็เลยไม่มีภาพมาให้ชม คงได้แค่บริเวณชั้นหนึ่งเพียงชั้นเดียว โอกาสหน้าค่อยว่ากัยใหม่ครับ.
viewtopic.php?f=72&t=890159 ......จักรยานธุดงค์.......

viewtopic.php?f=188&t=745024 ....เวียตนาม....

โพสต์ โดย NOKNICE » 06 ก.ย. 2017, 09:59

สวัสดีครับลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่าน

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 06 ก.ย. 2017, 13:05

..สวัสดี น้องแดง หลานนก และทุกท่าน

..ขอบคุณเรื่องราวและภาพสวย ๆ ของธรรมชาติ ที่น้ำตกเจ็ดสี เห็นแลเวเกิดกิเลสนิด ๆ ครับ.

โพสต์ โดย akantaphat » 06 ก.ย. 2017, 19:24

สวัสดีครับผม กันตพัฒน์ ชื่อเล่นว่า เอ ...ก่อนอื่นผมขอโมทนาสาธุ...กับบุญที่ลุงแดงได้นำมาเผยแพร่ให้กับทุกคน พอเห็นชื่อ...จักรยานธุดงค์...ผมก็ไม่ลังเลเลยที่จะเขามาดูและก็จะขอติดตามต่อไปครับ

...ตัวผมเองเพิ่งได้มีโอกาศทำตามฝันของตัวเองที่อยากจะออกเดินทางไปแสวงบุญด้วยสองขาของตัวเองตามที่ต่างๆทั้งวัดเก่าและวัดใหม่แต่ด้วยความจำกัดในเรื่องของเงินเลยตั้งต้นด้วยการหาเพื่อนคู่ขามือ3มาได้หนึ่งคันครับคือเจ้า DG FX03 ผมจับมาใส่ตะแกรงหลังทัวร์ริ่ง และล่าสุดได้ไปอยุธยาเพราะอยากไปกราบหลวงปู่ดู่ที่วัดสะแก แล้วต่อด้วยการปั่นชมเมืองเก่าอยุธยาและวัดวาอารามเก่าๆที่มีคุณค่า ในอนาคตถ้ามีโอกาศตัวผมเองก็อยากจะออกเดินทางไปในที่ต่างๆเหมือนกับลุงครับเพื่อหาความสงบสุข
...การที่ผมได้ปั่นจักรยานไปเพื่อแสวงหาสัจธรรมชีวิตทำให้ผมทราบได้ว่าในระหว่างการเดินทาง...ตัวเรานี้เต็มไปด้วยความทุกข์ หิวก็ทุกข์ อิ่มก็ทุกข์ เจ็บก็ทุกข์ ปวดก็ทุกข์ แต่เราสามารถเอาชนะความทุกข์ทั้งหมดได้ด้วยจิตใจที่แน่วแน่เท่านั้น

(ผิดพลาดประการณ์ใดขออภัยด้วยนะครับ)ขอบคุณครับ

โพสต์ โดย akantaphat » 06 ก.ย. 2017, 19:36

ขออนุญาตแนะนำตัวครับ นายกันตพัฒน์ ชื่อเล่นว่า เอ ครับ อายุตอนนี้ก็ 35 ปีครับ ดีใจมากๆครับที่ได้เจอกระทู้นี้
แนบไฟล์
เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป
ผมเองครับ...
คู่ขานักเดินทาง
แก้ไขล่าสุดโดย akantaphat เมื่อ 07 ก.ย. 2017, 09:36, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 07 ก.ย. 2017, 05:55

:) :D อรุณสวัสดิ์พี่เนตรหลานนกและทุก ๆ ท่านที่เคารพครับ เช้านี้ผมได้หลานใหม่อีกหนึ่งคนแล้วครับ ดีใจจังเลยดีใจจริง ๆ ครับ และขอต้อนรับหลาน เอ คุณ กัณตพัฒน์ สวัสดีครับคุณหลานเอ ดูหน้าตาหลานในภาพแล้วรุ่นราวคราวเดียวกับลูกชายลุงแน่นอน หลานพูดถูกนะปั่นจักรยานใครบ้างที่จะเห็นว่าเป็น "สุข" มันทุกข์ทั้งนั้น แต่เมื่อเราสามารถทนกับมันได้จนที่สุดแล้ว ทุกข์มันก็มลายหายไปเอง ดังคำกล่าวที่ว่า "ความทุกข์ที่เกินทน จะทำคนให้ทนทาน" และหวังใจว่าจะติดตามกันไปตลอดนะครับ เช้านี้มีธรรมะของหลวงปู่ดู่มาฝากครับ

:idea: :idea: อุเบกขาธรรม

การอยากชวนคนมาวัด มาปฏิบัติให้มาก ๆโดยลืมดูพื้นฐานจิตใจของบุคคลที่กำลังจะชวนว่า เขามีความสนใจมากน้อยเพียงใด หลวงปู่ท่านบอกว่า ให้ระวังให้ดีจะเป็นบาป เปรียบเสมือนกับการจุดไฟไว้ตรงกลางระหว่างคน 2 คน ถ้าเราเอาธรรมะไปชวนเขา เขาไม่เห็นด้วย ปรามาสธรรมนี้ซึ่งเป็นธรรมของพระพุทธเจ้า ก็เท่ากับเราเป็นคนก่อแล้วเขาเป็นคนจุดไฟ บาปทั้งคู่ เรียกว่า เมตตาพาตกเหว

หลวงปู่ได้ยกอุทาหรณ์ สอนต่อว่า เหมือนกับมีชายคนหนึ่งตกอยู่ในเหวลึก มีผู้จะมาช่วย คนที่หนึ่งมีเมตตาจะมาช่วย เอาเชือกดึงขึ้นจากเหว ดึงไม่ไหวจึงตกลงไปในเหวเหมือนกัน คนที่สองมีกรุณษมาช่วยถึงอีก ก็ตกลงเหวอีก คนที่สามมีมุทิตามาช่วยดึงอีกก็พลาดตกเหวอีกเช่นกัน คนที่สี่สุดท้ายเป็นผู้มีอุเบกขาธรรมเห็นว่าเหวนี้ลึกเกินกว่ากำลังของตนที่จะช่วย ก็มิได้ทำประการใดทั้งๆ ที่จิตใจก็มีเมตตาธรรมที่จะช่วยเหลืออยู่ คนสุดท้ายนี้จึงรอดชีวิตจากการตกเหวตามเพราะ อุเบกขาธรรมนี้แล
:idea: :idea:
แนบไฟล์
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (261).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (262).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (263).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (264).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (265).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (266).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (267).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (268).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (269).JPG
ได้เวลาอำลาน้ำตกเจ็ดสี เราปั่นย้อนกลับเพื่อมาออกปากทางไม่ลืมที่จะแวะเยี่ยมวัดข้างทางซึ่งเป็นวัดที่อยู่ในความดูแลของหลวงพ่อทอง แห่งวัดพระธาตุศรีจอมทอง พระท่านกำลังทำงานเราจึงไม่ได้สนทนากับพระท่าน เห็นมีพระอยู่ ๓-๔ รูป ภายในวัดสงบ เงียบ เย็นสะบายดี พระสายวิปัสนานี่ท่านขยันกันครับ ทำงานเอาจริงเอาจังท่านถือการทำงานเป็นส่วนหนึ่งของการภาวนา

ผมสองคนลุงป๊อกเดินชมรอบวัดแต่ไม่ได้เข้าไปสำรวจในถ้ำ ทั้ง ๆ ที่ถ้ำบัวตองมีประวัติที่น่าสนใจ สาเหตุเราไม่ค่อยชอบถ้ำกันสักเท่าไหร่ ๕๕๕ คุณนายแกปั่นล่วงหน้าไปก่อนแล้วเหลือผมสองคนลุงป๊อกอ้อยอิ่งอยู่ นี่ก็เป็นอีกสาเหตุที่ทำให้เราพลาดโอกาสจะได้เยี่ยมชม ถ้ำบัวตอง
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (270).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (271).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (272).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (274).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (277).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (278).JPG
เมื่อเราย้อนกลับออกจากถ้ำบัวตองตามมาทันคุณนายที่นั่งรอเราอยู่บริเวณด่าน ตชด.ปากทาง ก็คุยและตกลงกันว่าเอาจริง ๆ แล้วคืนนี้เราจะพักนอนกันที่ใด ผมก็เสนอว่าขอพักที่เขื่อนแม่งัดก็แล้วกัน แต่มีข้อแม้ว่าหากที่เขื่อนไม่สัปปายะเราต้องหาที่ใหม่ควรสำรองที่ใหม่ไว้บ้าง สุดท้ายตกลงกันได้หากสถานที่เขื่อนไม่เหมาะเราควรทะลุไปจนถึงวัดสันติบถเลยน่าจะดี ตามไปครับสุดท้ายแล้วเราจะได้นอนที่ใด "เขื่อน หรือ วัด"

โพสต์ โดย ลุงเนตร » 07 ก.ย. 2017, 15:40

..สวัสดีครับ น้องแดง หลานนก ขอบคุณมากครับ ที่ให้ทราบ

..เขื่อนแม่งัด ไปนอนมาแล้ว ที่ร้านค้า ริมอ่างเก็บน้ำ ตรงต้นสันเชื่อนด้านซ้าย เป็นของ อช.ถ้าจำไม่ผิด สักห้าโมงเย็นปิดร้าน ขอนอนมาแล้ว มีพัดลม ไฟฟ้า ห้องน้ำ พร้อม สบายมาก..

โพสต์ โดย akantaphat » 07 ก.ย. 2017, 17:58

การที่ผมได้อ่านบทความที่คุณลุงแดงเขียนเหมือนได้อ่านหนังสือดีๆเล่มนึ่งที่รวมประวัติศาตร์และพระพุทธศาสนาเข้าไว้ด้วยกัน...อ่านไปคิดตามไปด้วยสนุกมากเลยครับ...ตอนนี้อ่านถึงหน้า 4 เองครับ ผมอยากค่อยๆอ่าน (และด้วยความที่ตัวผมเองก็มีพ่อชื่อเดียวกันกับคุณลุงเลยครับก็เลยเหมือนได้อ่านคำสอนจากพ่อ...ที่ตอนนี้ผมได้มีโอกาสแต่คิดถึงท่านในวันวานเท่านั้น)

ขอบคุณครับ

โพสต์ โดย Deang-sarapee » 08 ก.ย. 2017, 06:00

:D :D อรุณสวัสดิ์ พี่เนตรหลานนกและทุกท่าน รวมทั้งหลาน เอ ก่อนอื่นขอบคุณหลานที่เริ่มอ่านและทราบว่ากำลังถึงหน้าที่ ๔ ลุงได้ตามกลับไปอ่าน เสียดายไม่มีภาพเลยยิ่งหน้าต่อ ๆ ไปก็ไม่มีภาพ ทำให้ความสมบูรณ์ของเนื้อเรื่องหดหายไป ขอฟ้องและประณามไว้ ณ ที่นี้ว่า เวปป์ที่เมตตา กรุณาให้เราฝากภาพโดยลงโฆษณาว่า ฝากได้ไม่จำกัดและรับรองไม่มีล่ม ความจริงแล้ว "มุสา" ทั้งเพ ผู้ใดที่ละเมิดศีล ๕ ไม่ช้านานวิบากกรรมก็จะตามให้ผล มีเวปป์ ๆ หนึ่งที่ใช้มาประจำวันดีคืนดีภาพหายหมด และสุดท้ายอยู่มาไม่นานวิบากกรรมตามให้ผลต้องปิดตัวเองหนีแบบหัวซุกหัวซุน แต่ก็ยังแพรม ๆ ออกมาหลอกให้คนใช้อยู่(เลวบริสุทธิ์) ปัจจุบันนี้ใช้วิธีการแนบไฟล์ในกระทู้ ก็หวังเป็นอย่างยิ่งว่านานไป ๆ ภาพจะไม่หายเหมือนเช่นที่ผ่านมานะครับ

ถ้าลุงเข้าใจไม่ผิดคำว่า "ที่ตอนนี้ผมได้มีโอกาสแต่คิดถึงท่านในวันวานเท่านั้น" หมายความว่าท่านจากไปแบบไม่มีวันกลับ ก็ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ และดีใจมาก ๆ ที่ผมมีชื่อคล้ายกับท่าน ขอเล่าอะไรให้ฟังนิดนึง เมื่อสิบปีที่ผ่านมา ลุงป่วยเป็นมะเร็งต่อมน้ำเหลือง ผ่าตัดและให้คีโม จนหมอไม่รับการรักษาเพราะร่างกายต้านยาแรงไม่ไหว ลุงก็ต้องรักษาตัวเองเมื่อวันที่ ๖ ที่ผ่านมาไปตรวจ "Follow up" ทุกอย่างปรกติ ตับ ไต ไส้ ปอด เลือด น้ำเหลือง ฯ ปรกติดีทุกอย่าง หมอนัดอีกครั้งวันที่ ๕ ก.ย.๖๑

ในวันที่ลุงเข้าห้องผ่าตัดรุ่งเช้าปรากฏว่ามีคนชื่อเดียวกัน แถมนามสกุลเดียวกันอีก ยังไม่พอตำแหน่งหน้าที่การงานเท่ากันพอดิบพอดี แต่อยู่คนละกระทรวงฆ่าตัวตายหนีหนี้และโรครุมเร้า ลงหน้าหนึ่งหนังสือพิมพ์เกือบทุกฉบับ ทำเอาเพื่อน ๆ และญาติโกลาหลเตรียมมางานศพลุง มันเป็นเรื่องแปลกแต่จริง ลุงพอทราบข่าวก็ไปวัดทำบุญอุทิศส่วนกุศลถึงเขาเหมือนจะขอบคุณที่เขามาตายแทนเราประมาณนั้น

วันนี้ได้ทราบข่าวจากหลานที่มีคุณพ่อชือเดียวกับลุงอีกครั้ง(แปลกใจเล็กน้อย) หากท่านเสียไปเหมือนที่ลุงเข้าใจอยากจะบอกว่า ลุงก็เหลือเวลาอีกไม่กี่มากน้อย ก็จะต้องจากโลกนี้ไปเช่นกัน ก็จะบอกว่าลุงพร้อมแล้ว ไม่เหมือนวันนั้นที่ลุงยังไม่พร้อม จึงยังไปไม่ได้อธิษฐานจิตขออยู่ต่อเพื่อสร้างบุญบารมี วันนี้ไม่อธิษฐานจิตขออยู่ต่อแล้ว พร้อมที่จะไปตามกาลเวลา(เบื่อโลกใบนี้เหลือเกิน)บุญก็ได้สร้างและเตรียมตัวเต็มที่(คิดว่านะ)ถ้าไปก็ไม่ขอกลับมาเกิดอีกแล้ว การเกิดมันทุกข์จริง ๆ ขอไปอยู่สวรรค์ชั้นที่ไม่ต้องกลับมาเกิดอีก และบรรลุขั้นสูงสุดถึงนิพพานไปเลย..สาธุ :) :D
แนบไฟล์
หลักฐานการไป Follow up หมอวินิจฉัยทุกอย่างดีหมด ตับ ไต ไส้พุง น้ำเลือด น้ำหนอง ฯ พบกันอีกครั้งในปี ๒๕๖๑ วันที่ ๕ เดือนกันยายน สาเหตุที่ร่างกายดีหมด คุณหมอพูดเองนะว่า เพราะ จักรยานที่ปั่นไปทุกหนทุกแห่งและการปั่นแบบ ธุดงค์ คือปั่นไปปฏิบัติธรรม เป็นบุญกุศล

คุณหมอท่านติดตามการปั่นตลอดห้วง ๑๐ ปีที่ท่านให้การรักษา ปัจจุบันคุณหมออายุ ๘๐ แล้วแต่ท่านยังมาทำงานเพื่อสอนลูกศิษย์และสร้างบุญกุศล(วิทยาทาน) และท่านบอกว่าเพื่อไม่ให้ตัวเองเป็นอัลไซล์เมอรื สำหรับผมแล้วหมอบอกว่า มะเร็งหายขาดแน่นอน แต่ที่ต้องมาพบหมอเพื่อหมอและคนไข้จะได้เจอกันปีละหน ดูว่าระหว่างหมอกับคนไข้ใครจะไปก่อนกัน หมอน่ารักมาก ๆ ท่านบอกเลิกการรักษาตั้งแต่เมื่อร่างกายไม่สามารถรับการคีโมได้ แต่ท่านก็ให้มา Follow up ทุกปีจนปีที่ ๕ ท่านก็ฟันธงว่าไม่ต้องมาตรวจอีกแล้ว แต่ท่านพูดว่าถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงเรามาพบกันปีละครั้งดีไหม ก็ตอบตกลงและนี่ก็คือสัญญาที่ให้ไว้กับหมอว่า เราจะพบกันปีละครั้งจนกว่าเราจะจากกันไปข้างใดข้างหนึ่ง

หมอติดตามการปั่นจักรยานของผมและคุณนาย หมอชื่นชมและนำกรณีศึกษาของผม ไปเป็นเคสสตัดดี้ให้กับนักศึกษาว่า การออกกำลังและการปฏิบัติธรรมอย่างยิ่งยวด ตลอดจนการทานมังสวิรัติจะเป็นผลดีต่อการรักษามะเร็งอย่างชัดเจน ขอบคุณที่ผมมีส่วนในการสร้างกุศลผลบุญที่คุณหมอได้นำไปเผยแพร่ ปีต่อไปวันที่ ๕ ก.ย.๒๕๖๑ (จะอยู่ไหม..หนอ ๕๕)และขอบอกนะครับว่า มะเร็งหายเพราะจักรยาน ฉะนั้นมาปั่นจักรยานกันเถอะครับ ร่างกายจะได้แข็งแรงปลอดโรคปลอดภัย
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (271).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (272).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (273).JPG
ผมลืมเล่าไปว่าเราปั่นจากด่าน ตชด.ลงมาจนถึง บ.ป่าไม้ เราก็แวะเติมพลังที่ร้านข้างทางเป็นร้าน คุณลุงคุณป้า สองตายาย ยายแกมีฝีมือในการทำอาหารโดยเฉพาะอาหารมังสวิรัติทำอร่อยมาก อายุแกประมาณ ๖๐ กว่า ๆ ทุกครั้งที่ปั่นผ่านจุดนี้เราจะแวะแม้ไม่ทานอาหารเราก็ซื้อน้ำหรือเครื่องดื่มเป็นการอุดหนุนและทักทายกัน ใครผ่านไป - มาอย่าลืมแวะนะครับ เมื่อเราทานอาหารเสร็จเราก็ออกเดินทางเข้าเขื่อนแม่งัด ห่างจากร้านค้าไม่ไกล เลี้ยวขวาไปตามถนน เป็นขาลงต้องระมัดระวังบ้างนะครับ
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (279).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (281).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (283).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (284).JPG
สองข้างทางยังคงร่มรื่นอากาศเย็นสะบาย รถก็ไม่เยอะนาน ๆ คัน มันเป็นความสุขสุด ๆ นอกจากนี้สองข้างทางก็มีอะไรให้ทัศนามากมาย เราผ่านทุ่งดอกกระเจียวที่กำลังออกดอกเต็มทุ่ง คุณนายอดใจไม่ไหวต้องจอดและขอเข้าไปเก็บภาพแบบใกล้ ๆ ดอกกระเจียวหรือที่เขาเรียกว่า ดอกบัวสวรรค์ พันธ์นี้คงกินไม่ได้แน่ ๆ เป็นพันธ์ฝรั่งหรือเปล่าไม่ทราบ ว่าง ๆ จะไปค้นมาเล่าครับ
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (285).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (286).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (287).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (289).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (290).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (291).JPG
ซ้อมย่อยสะพาน บ.สันป่าสัก ๙-๑๑ ส.ค (292).JPG
ผม Speed ปั่นแบบออกกำลังทดสอบร่างกายไปคอยอยู่ที่ด่าน พร้อมสำรวจที่หลับที่นอน เป็นการฆ่าเวลากว่าสองคนนั้นจะมาถึง ที่ไหนได้ผมเสียเวลารอไม่ถึง ๑๐ นาที สองคนก็มาทัน อยากจะบอกครับว่า "ปั่นเร็วปั่นช้า สุดท้ายถึงที่หมายพร้อมกัน อาจจะต่างเวลากันเล็กน้อย" เพราะฉะนั้นการปั่น Touring คือการปั่นแบบถนอนมน้ำใจ ปั่นเพื่อความสุขสนุกสนาน การเที่ยว การออกกำลังกายเป็นผลพลอยได้ ใครบอกว่าทัวร์ริ่งเป็นแค่เที่ยวไม่ใช่การออกกำลังกาย คิดผิดถนัด ปั่นวันละ ๘ - ๑๐ ชม.ใช้พลังงาน ?

มีกลุ่มมีก๊วนรักษาน้ำใจกันไว้ครับ จะได้ปั่นด้วยกันนาน ๆ แต่จักรยานเท่าที่สังเกตุ จักรยานเป็น "ปัจเจกชน" จริงๆ วันนี้เวลานี้หลังจากที่ ลุงดมมาล้มหายตายจาก ทีมเราก็เหลือเพียง ๓ คนเท่านั้น ๕๕๕๕๕๕๕(ปกติเรามี ๔ คน).

โพสต์ โดย akantaphat » 08 ก.ย. 2017, 07:42

พอได้อ่านว่าตอนนี้คุณลุงได้เตรียมพร้อมแล้วแว๊ปแรกใจหาย...เพราะเพิ่งมีบุญได้เจอกับบทความของคุณลุงแต่หลังจากอ่านจบกลับดีใจและหลานขออนุโมทนาบุญกับคุณลุงในทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณลุงปฏิบัติดีแล้ว ทำมาดีแล้ว หลานขอให้คุณลุงสมปรารถนาทุกประการ...สาธุ

...ธรรมะเหมือนแพข้ามฟาก...เปรียบเหมือนบุคคลผู้เดินทางไกลพบแม่น้ำขวางหน้า แต่ฝั่งข้างนี้มีภัยอันตราย ส่วนฝั่งข้างโน้นเป็นที่สบายปลอดภัย เรือหรือสะพานข้ามจะข้ามฝั่งก็ไม่มี บุคคลนั้นคิดว่าจะอยู่ช้าไม่ได้อันตราย
เขาจึงรวบรวมกิ่งไม้และใบไม้ เอามาผูกเป็นแพให้ลอยน้ำและใช้มือและเท้าพุ้ยน้ำด้วยความพยายาม จนข้ามแม่น้ำนั้นได้โดยปลอดภัย
เขาจึงคิดว่า แพนี้มีคุณค่าแก่เรามาก เราอาศัยแพนี้จึงข้ามพ้นอันตรายได้ อย่ากระนั้นเลย เรายกเอาแพนี้ขึ้นทูนหัวไปด้วยเถิด แล้วเขาก็เอาแพนั้นทูนหัวเดินไป
กาากระทำของบุคคลนั้น ชื่อว่าทำไม่ถูกในหน้าที่ ทางที่ถูกนั้นเมื่อเขาอาศัยแพข้ามฝั่งได้แล้ว พึงยกแพขึ้นบกหรือเอาลอยไว้ในน้ำนั้นแหละ แล้วเดินไปแต่ตัวจึงชื่อว่าทำถูกหน้าที่ในแพนั้น แม้ฉันใด
ภิกษุทั้งหลาย เราแสดงธรรมมีอุปมาด้วยแพ เพื่อต้องการให้สลัดออก ไม่ใช่เพื่อให้ยึดถือก็ฉันนั้นแล...
...บทความจากหนังสือนะครับอยู่ดีๆก็นึกถึงคำสอนของพระพุทธองค์...
(อลคัททูปมสูตร 12/219)

_ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ_