......จักรยานธุดงค์..........

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Deang-sarapee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814730594
team: รักรถรักธรรม
Bike: Trex,Bridgestone,Jagoa,Specailize
ตำแหน่ง: ๑๓ ม.๑๐ บ้านปากกอง ต.สารภี อ.สารภี จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๔๐

Re: [b][color=#000080][size=150]......จักรยานธุดงค์..........[/size][/color][/b]

โพสต์ โดย Deang-sarapee »

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:( :( ภาพการรดน้ำศพกับศพที่คลุมด้วยธงชาติ ได้ห่างหายไปจากมโนวิญญาณผมนับสิบ ๆ ปีแล้ว ครั้งนี้ได้หวนกลับคืนมาให้เห็นอีกครั้งบอกได้คำเดียวว่าเศร้าสลดใจครับ ไทยฆ่าไทย(จัญไรจริง ๆ ) ย้อนไปเมื่อตั้งแต่ปี ๒๕๑๓ ที่ผมรับราชการ รุ่นของผมเป็นตำรวจตระเวนชายแดนรุ่น ๒ ค่ายดารารัศมี เป็นรุ่นที่สร้างขึ้นมาเพื่อทำงานพิเศษ เรียกว่ารุ่นฝึกอาวุธพิเศษครับ เรามีกัน ๕ รุ่นครับ

วันหนึ่งที่เทือกเขาดอยยาวช่วงนั้นมียศ ร.ต.อ.ทำหน้าที่รองผู้บังคับกองร้อยที่ ๓ อ.เชียงคำ จ.เชียงราย ปกครองผู้ใต้บังคับบัญชารวมทั้งสิ้น ๒๐ กว่าฐาน ทั้งฐาน ตชด.และฐาน .ชฝต.(ชุดเฝ้าตรวจชายแดน) กำลังพลทั้งสิ้น ๑๐๐๐ กว่านาย วันที่ ผกค.บุกเข้าตีฐาน ชฝต.ลูกน้องเสียชีวิต ๑ นาย (ด.ต.สังวาลย์ ฯ ) ช่วงนั้นผมอยู่ระหว่างการตรวจเยี่ยมฐานและพักนอนห่างที่ฐานปะทะไปประมาณ ๒ กม. ได้ยินเสียงปืนดังชัดเจนมาก สักครู่ได้รับ ว.ขอกำลังสนับสนุน ผมรีบบอกให้กำลังใจและได้นำกำลังไปช่วยสมทบ แต่ ผกค.ล่าถอยไปเสียก่อน คงได้เพียงไปรับศพ

วันที่พระราชทานเพลิงศพ ผมได้รับคำสั่งให้อ่านคำสดุดีก่อนวางเพลิง ผมอ่านไปน้ำตาไหลไป ตาพล่ามัวมีเสียงสอื้น ทุกคนยืนนิ่งเอาใจช่วยให้ผมอ่านให้จบ ผมพยายามกลั้นใจรวบรวมสติกำลัง อ่านไปพร้อมสอื้นไปจนจบ นายเดินเข้ามาโอบกอดพากลับที่นั่ง บรรยากาศวันนั้นทั้งป่าช้าเงียบ มีแต่เสียงร้องไห้ นายยังล้อเสมอ ๆ "มึงทำดีจริง ๆ ว่ะ" มันเป็นความเจ็บลึก ๆ ที่เราไม่สามารถช่วยเหลือลูกน้องเราได้ไม่โดนกับใครไม่รู้สึกหรอกครับ

วันที่ฌาปนกิจคุณพ่อผม นายหลายคนมาร่วมงาน ช่วงที่อ่านประวัติ นายบังคับให้ผมเป็นคนอ่าน ผมปฏิเสธอย่างแรง ไม่ได้ครับ ๆ ขอเถิดครับ แล้ววันนี้ใคร ๆ ก็อย่าให้ผมได้ทำหน้าที่นี้ครับ ภาพวันนั้นยังฝังใจจนวันนี้ อ่านทีไร อิน และเกิดการ บิ๊ว อารมณ์ ทุกครั้งไป รับรองอ่านไม่จบครับ ที่บ้านปากกองเช่นกันเขาให้อ่านประวัติ ญาติคุณนาย นึกว่าจะอ่านจบก็ไม่จบครับ อายเขาจังเลยครับ (ติดตาติดใจจริง ๆ ) :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ :idea: :idea: ขาดทุน คือ เป็นการได้กำไรของเรา หรือการขาดทุนของเรา เป็นการได้กำไรของเรา ท่านนักเศรษฐกิจคงร้องว่า ไม่ใช่ แต่ว่าเป็นไปอย่างนั้น ก็เห็นว่านักเศรษฐกิจก็ยิ้้ม ยิ้ม ๆ ว่า อะไร ? พูดอย่างนี้ "การขาดทุนของเรา เป็นการได้กำไรของเรา" หรือเราได้กำไร แต่พูดภาษาอังกฤษมันสั้นกว่า งั้นก็ต้องขยายว่าภาษาอังกฤษเป็นอย่างไร ? ภาษาอังกฤษ Our หมายความว่า ของเรา Our Loss .. Loss ก็การเสียหาย, การขาดทุน Our Loss Is .. Is ก็เป็น Our Loss Is Our .. Our ก็คือของเรา "Our Loss Is Our Gain" ..Gain ก็คือกำไรหรือที่ได้ ส่วนที่เป็นรายรับ ก็ตกลงบอกกับเขาว่า "Our Loss Is Our Gain" ขาดทุนของเราเป็นกำไรของเรา หรือว่า เราขาดทุน เราก็ ได้กำไร เวลาพูดไปแล้วเขาก็บอกว่า "ขอย้ำ ขอซ้ำอีกที" ก็พูดซ้ำอีกที เขาก็นั่งเฉยไปอีก ก็หมายความว่าต้องการ การอธิบาย เราก็อธิบาย อธิบายว่า ถ้าเราทำอะไรที่เป็นการกระทำแล้วก็เราเสีย แต่ในที่สุดก็ ไอ้ที่เราเสียนั้นมันเป็น "การได้"..

พระราชดำรัส พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ภูมิพลอดุลยเดช รัชกาลที่ ๙ ทรงพระราชทานไว้เมื่อวันที่ ๔ ธันวาคม ๒๕๓๔

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:lol: :lol: แวะเติมพลังอุ้มเด็กน้อยจนอิ่มใจ พวกเราก็ออกเดินทางต่อมุ่งหน้าเข้า อ.แม่แจ่มให้ได้ โดยกำหนดการผมประมาณว่าต้องถึงไม่ต่ำกว่า ๔ โมงเย็น เพราะอาการของลุงชัยส่อแววแล้ว ปั่นมาระยะหนึ่งท่านกลางแสงแดดที่แผดเผาเรียกว่า เนยหรือหิมะละลาย(ร้อนจนทนไม่ได้) แต่แดดแบบนี้ผู้หญิงสาวกลัวกันมาก คุณนายนั้นเลยขีดความกลัวไม่สวยแล้ว จึงปั่นแบบชิว ๆ เราปั่นจนมาถึง บ.กองแขก ในขณะที่ ลุงป๊อก ลุงดม ปั่นล่วงหน้าไปแล้ว ผม + คุณนาย ลุงชัยปั่นประคองกันมา เรามาแวะที่ รร.บ้านกองแขก ผมเห็นเขาทำป้ายสวยงามดี ยกคำว่า "สพฐ." เด่นเป็นสง่าน่าภูมิใจ คำว่า สพฐ.คืออะไร

:idea: :idea: สพฐ. คืออะไร สพฐ. ย่อมาจากคำเต็มๆ ว่า สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ถือกำเนิดจากมติ ครม.ที่ให้มีการปฎิรูปหน่วยงานทางราชการ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพและปรับปรุงตำแหน่งให้เกิดความก้าวหน้าขึ้น กระทรวงศึกษาธิการ ได้ปรับเปลี่ยนโครงสร้างจากเดิมที่มีถึง 14 กรม (มักโดนล้อเลียนจากสื่อว่า 14 องค์ชาย)มาเป็น 5 สำนัก(แท่ง) คือ 1. สำนักงานปลัดกระทรวงฯ 2. สำนักงานคณะกรรมการการอุดมศึกษา 3. สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา 4. สำนักงานเลขาธิการสภาการศึกษา และ 5. สพฐ. โดยที่ผู้บริหารแต่ละแท่ง มีอัตราเทียบเท่า ปลัดกระทรวง ดังนั้น การโยกย้ายในกระทรวงศึกษาธิการ จะมีการสลับกันไปมาใน 5 แท่ง ตามระดับอาวุโส (ตามความคิด ตำแหน่ง เลขาธิการ กพฐ. น่าจะอาวุโสที่สุด เพราะเป็นสำนักที่ใหญ่ที่สุด และภารกิจงานค่อนข้างหนัก เนื่องจากมีหน้าที่รับผิดชอบในการดูแลจัดการด้านการศึกษาขั้นพื้นฐาน และมีนีกเรียนเป็นหลายแสนคนทีเดียวในส่วนของ สพฐ. เกิดจากการยุบรวมกันของ กว.+ สศ.+สปช. กรมวิชาการ กรมสามัญศึกษา และสำนักงานคณะกรรมการการประถมศึกษาแห่งชาติ รวมกัน)

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:lol: :lol: จาก รร.บ้านกองแขก เราปั่นขึ้นเนินสูงไปอีก ๒๐๐ ม.ปรากฏว่าลุงป๊อก ลุงดม นั่งรอ อยู่ที่ร้านค้ากินน้ำหวานรอแล้ว สอบถามกันใหญ่เป็นไรไหม ไหวไหม ลุงชัยก็อ้อมแอ้ม ๆ ไหว ๆ แต่ช้าหน่อย ลืมเล่าให้ฟังว่า รักรถรักธรรมพิษณุโลก มี ผอ.เป็น หน.ทีม อ.ภมร ขวัญชัย และท่าน ปราโมทย์ ขออนุญาตุปั่นล่วงหน้าไปก่อนตั้งแต่ออกจากน้ำพุร้อนเทพพนมแล้วครับ โดยจะไปรอที่ อ.แม่แจ่มเลย ประมาณว่าจะประลองกำลัง เพราะผมประมาณการให้แล้วว่าถึง ๔ โมงเย็น ไม่มีใครเชื่อ ปรากฏว่าทางทีม ผอ.ไปถึงแต่ บ่าย ๒ โมง ไปทำลาบรอเรียบร้อย เมื่อเราไปถึง ผอ.ก็เข้ามาคุยด้วย และบอกเชื่อแล้วล่ะว่าเพราะเหตุใด ผมจึงประเมินค่าไว้ต่ำมาก ๆ

ผอ.เป็นห่วงมากว่าในวันที่ ๑๖ วันที่ ๔ ของการปั่นเราจะไปไม่ทันเห็น "เขาขึ้น" (การปั่นพิชิตอินทนนท์) จึงได้บอกให้ท่าน ผอ.นำทีมออกล่วงหน้าไปก่อนได้เลย ไม่ต้องรอเพราะทีมผมมีความจำเป็นต้องประคองลุงชัย แน่นอน คืนที่ ๓ เราก็พักนอนที่วัดกู่ ซึ่งเป็นวัดที่ท่านเจ้าคณะอำเภอจำพรรษา ท่านเมตตา กรุณามาก ๆ มาครั้งที่แล้วท่านก็เมตตาให้พัก ต้อนรับเป็นอย่างดี แต่ปีนี้เราไม่ได้เจอองค์ท่านเนื่องจากท่านติดกิจนิมนต์ แต่พระลูกวัดก็เดินตามปฏิปทาขององค์ท่าน ต้อนรับพวกเราอย่างดีเยี่ยม กราบนมัสการขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วย คืนนั้นเราแยกกันนอนคนละศาลา ก็เลยต้องแยกกันสวดมนต์ของใครของมัน (ไม่แตกแยกวงกันนะครับ) :lol: :lol:

พรุ่งนี้เช้าเป็นวันที่ ๑๖ ก.พ.การเดินทางขึ้นหลังอินทนนท์ จะยากเข็ญอย่างไรติดตามชมกันนะครับ :lol: :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย Deang-sarapee เมื่อ 28 พ.ค. 2014, 10:37, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=72&t=890159
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=188&t=745024
nakabike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0810522800
team: Phonphisai Cycling Team
Bike: Wheeler 7900zx + KHS Cromo

Re: [b][color=#000080][size=150]......จักรยานธุดงค์..........[/size][/color][/b]

โพสต์ โดย nakabike »

สวัสดีครับ พี่แดง
เห็นผ้าขาวม้าที่ไรทำให้เกิดความหวังว่าจะได้ร่วมทริปกับพี่ๆทุกคน
งานผมช่วงนี้ค่อนข้างจะยุ่งเพราะนักเรียนอยากจะจบพร้อมเพื่อน ทั้งๆที่ไม่มาเรียนเหมือนเพื่อน
และอีกกลุ่มอยากจะเข้ามาเรียน(ม.1,ม.4)แต่มาแล้วก็ไม่ตั้งใจเรียน
เปิดอาเซี่ยน แล้วไม่รู้จะเอาอะไรไปสู้กับเขา (ไม่รู้จะทันเปิดหรือเปล่านะครับเพราะกลัวประเทศไทยแตกสลายก่อน)
คิดถึงพี่ๆ ทุกคุนครับ
จำรัส ละหานทราย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 261 7279
team: -

โพสต์ โดย จำรัส ละหานทราย »

ขอติดตามด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trex,Bridgestone,Jagoa,Specailize
ตำแหน่ง: ๑๓ ม.๑๐ บ้านปากกอง ต.สารภี อ.สารภี จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๔๐

nakabike เขียน:สวัสดีครับ พี่แดง
เห็นผ้าขาวม้าที่ไรทำให้เกิดความหวังว่าจะได้ร่วมทริปกับพี่ๆทุกคน
งานผมช่วงนี้ค่อนข้างจะยุ่งเพราะนักเรียนอยากจะจบพร้อมเพื่อน ทั้งๆที่ไม่มาเรียนเหมือนเพื่อน
และอีกกลุ่มอยากจะเข้ามาเรียน(ม.1,ม.4)แต่มาแล้วก็ไม่ตั้งใจเรียน
เปิดอาเซี่ยน แล้วไม่รู้จะเอาอะไรไปสู้กับเขา (ไม่รู้จะทันเปิดหรือเปล่านะครับเพราะกลัวประเทศไทยแตกสลายก่อน)
คิดถึงพี่ๆ ทุกคุนครับ
:lol: :lol: อรุณสวัสดิ์ ครับ ผอ. ความหวัง อาจเป็นความฝัน ถ้าไม่วางเป้าเฝ้าระวังให้ถึงฝันที่เขาพูด ๆ กันว่า "ฝันให้ไกลไปให้ถึง" ความหวังเป็นสิ่งที่ดีช่วยชุบชีวีให้กระฉับกระเฉง หวังดีย่อมคิดดี เมื่อคิดดีก็จะทำดี ผลออกมาย่อมดี ก็เป็นกำลังใจให้ความหวังสำเร็จตามหวัง (จะคอยครับ)

พูดถึงประเทศไทยในยุคนี้ เสื่อมสุด ๆ (ผิดขออภัย) ผู้ใหญ่ในบ้านเมืองชักลากให้เด็ก ๆ เสียนิสสัยเป็นอย่างมาก เช่นความมักง่าย ด่าทอ ก้าวร้าว ก้าวล่วง ฯลฯ สื่อต่าง ๆ โหมบรรเลงความเลวร้ายเป็นแบบอย่างให้เด็กและเยาวชนเห็น จากผิดกลายเป็นถูก ฯลฯ เสร็จแล้วมาลงที่ จริยธรรม (โหยหา) สุดท้ายบรรดาครูบาอาจารย์ทั้งหลายรับเคราะห์ซิครับ ต้องตามแก้ปัญหา ทั้งถูกตำหนิถูกด่าจากเหล่าผู้มักง่ายใจแคบมองประเด็นไม่ครบวงจร ที่สำคัญ(ฝากความหวังที่ครู) ผู้ใหญ่เล่นบทศรีธนญชัย ผ่านสื่อให้ได้เรียน (เรียนจากของจริง) "สัตว์โลกเป็นไปตามกรรม" ผมยังขอยืนยันใช้คำนี้ครับ และไม่หวังจะสู้อะไรกับอาเซียน ขอเพียงอย่างเดียววันนี้ "ขอให้มีประเทศไทยครับ

จำรัส ละหานทราย เขียน:ขอติดตามด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
"
:) :D สวัสดีครับ ไม่ได้พบเจอกันนานแล้วใช่ไหมครับ สุขสบายดีนะครับ ขอให้แข็งแรงมีแฮงปั่น และขอบคุณที่ติดตามครับ :) :)

รูปภาพ

รูปภาพ

:) :D ชีวิตคนเรานั้นสั้นนักอยู่แค่ไม่ถึง ๑๐๐ ปีสักคน มองซิครับว่าวันนี้เวลานี้ เดินทางมาได้กี่ปีเหลืออีกกี่ปี หลับตาลงครับหายใจลึก ๆ ยาว ๆ คิดครับถ้าบุญท่านมี วาสนาท่านได้ต้องคิดได้ เห็น แต่ถ้าบุญน้อยด้อยวาสนา หลับตาก็ฟุ้งซ่านครับ นั่นคือสัญญาณอันตรายสำหรับชีวิตแล้วละครับ

คืนที่ ๓ ที่วัดกู่ อ.แม่แจ่ม เราแยกกันสวดมนต์ภาวนา ผมนั้นได้ไปอาศัยศาลานั่งสมาธิ โดยใช้เก้าอี้เป็นตัวช่วย นั่งนานพอสมควรได้รับความสุขอิ่มใจ เบิกบานใจ คิดถึงสมาชิกในกระทู้ทั้งแต่หนหลังและกำลังดำเนินการ ใจก็อยากจะนำความสุขความอิ่มใจ เบิกบานใจดังกล่าวมากำนัลทุก ๆ ท่าน ติดตรงที่พ่อ - แม่ ครูบาอาจารย์ท่านสอนว่า "อยากได้ต้องทำเอง" สิ่งเหล่านี้พระพุทธเจ้าซึ่งเป็นเจ้าของท่านไม่ได้หวงหรือมีลิขสิทธิ์ แต่พระองค์ท่านยังกล้าท้าให้ทุก ๆ คนได้เข้ามาพิสูจน์เพียง ๓ - ๗ วัน ถ้าไม่ห้ามสวรรค์นิพพาน(บาปหนัก) ต้องเห็นผลครับ(แม้ช่วงสั้น ๆ ก็ยังได้ผล) วันนั้นผมทำอย่างนี้ครับ

เมื่อปลอดโปร่งโล่งใจและปรารถนาจะแสวงหาบุญ(ไม่เสียเงิน) ทำบุญเสียเงิน เสียของ เสียแรง นะ ๕๕ แบบของผมมีแต่ได้ กับได้ ผมเห็นศาลาว่างพิจารณาแล้วเหมาะเหลือเกินที่จะทำจิต จึงเข้าไปกราบพระสวดมนต์แบบย่อ (อะระหังสัมมา - อิติปิโสภควา) กราบพระ ๓ ครั้ง แล้วก็หาเก้าอี้มานั่ง(มุมที่คิดว่าดี) มือขวาทับมือซ้าย หลับตาลงเบา ๆ สบาย ๆ หายใจลึก ๆ ยาว ๆ ปล่อยออก ขณะปล่อยลมออกให้บริกรรม(นึก)ว่า "สบาย....." สัก ๓ ครั้ง(ปล่อยลมยาว ๆ ด้วย) แต่ถ้า ๓ ครั้งเอาไม่อยู่(ยังฟุ้งซ่าน) เอาอีกสัก ๓ ครั้ง จนจิตเราพอจะนิ่ง ให้สังเกตุในขณะหายใจออกจิตนิ่ง รู้สึกผ่อนคลาย สบาย ณ จุดใด ให้จำจุดนั้นไว้ให้แม่น ครั้งต่อไปเมื่อหายใจเข้าถึงจุดที่หมายไว้ให้บริกรรม(นึก) "พุทธ" จนสุดลมหายใจแล้วปล่อยออกยาว ๆ พร้อมบริกรรม(นึก)ว่า "โธ" ลำดับต่อไปเมื่อหายใจเข้าหรือออกจิตเราจะผูกพันอยู่ที่ "พุทธ กับ โธ" ประคองไว้ ๆ ๆ ๆ ๆ เลี้ยงไว้ ๆ ๆ ๆ ไม่นาน พุทโธ จะหายไป ก็ปล่อยไป ๆ ๆ คงหายใจเข้า ๆ ออก ๆ เป็นปรกติ ประคับประคองอย่าให้อะไรแทรกเข้ามาในช่วงนี้ เอาแค่นี้ก่อนสัก ๑๐ - ๒๐ นาทีหรืออาจจะไม่ถึงก็ได้ให้สังเกตุมีอะไรเปลี่ยนแปลงไหม ลองดูกะแล้วกัน :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

:( :( Net แย่มาก ๆ ผมเฝ้าพยายม Upload รูปภาพไม่รู้เป็นอะไรมันไม่ยอมให้ครับ เปลี่ยนจาก Ohozaa เป็นตั้งหลายอย่างได้แค่นี้จริง ๆ "วันโลกาวินาศ" ซะแล้วกระมัง ติดหนี้ไว้ครับ เช้านี้จะเดินทางไปงานศพเพื่อนที่ ชร.อาจจะนอน ชร.สัก ๒ - ๓ คืน คงต้องห่างหายไปครับ คิดถึงกันก็เข้ามาชม Vdo ไปพลาง ๆ ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Sq47QgV3 ... XlO2aHWjro เพื่อชาติไม่ใช่เพื่อกู
http://www.youtube.com/watch?v=HdEaFBmD ... XlO2aHWjro ภูมิพลมหาราช
http://www.youtube.com/watch?v=CsEKuKIp ... XlO2aHWjro แผ่นดินของเรา

:lol: :lol: คลิปสุดท้ายนี่่เรียกว่า สุด ๆ อย่าเอาเยี่ยงอย่างก็แล้วกัน "ตาย กับ ตาย ลูกเดียว" อภัย เลี่ยงได้ ดีที่สุด :lol: :lol:

http://th.hao123.com/video/play?id=4953 ... newsmod_th ลีลาสิบล้อเด็ดมาก
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=72&t=890159
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=188&t=745024
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

:idea: :( วาทกรรม (จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี)

วาทกรรม คือรูปแบบของความคิด หรือกรอบความคิด เกี่ยวกับเรื่องใดเรื่องหนึ่ง ที่มีลักษณะเป็นสถาบันและมีการสืบทอด "ซึ่งแสดงออกผ่านทางการพูดและเขียนอย่างจริงจัง/ประโยคหรือนิยามที่ใช้บ่อยๆ" เพื่อที่จะคงไว้ซึ่งลักษณะของวาทกรรม และการปรับเปลี่ยนลักษณะของวาทกรรมนั้น ๆ

วาทกรรมแต่ละเรื่องมีระบบความคิด และเหตุผลของตน ในการอธิบายหรือมอง "ความจริง" ซึ่งวาทกรรมเรื่องเดียวกัน แต่ต่างระบบความคิดและเหตุผลก็จะมีความแตกต่างกันออกไป ในการให้อรรถาธิบายต่อเรื่องนั้น ๆ ดังนั้นในเรื่องเดียวกันจึงมีวาทกรรมหลายชุดที่เกี่ยวข้องและวาทกรรมแต่ละชุดก็มีความขัดแย้ง หรือปฏิเสธ "ความจริง" ของวาทกรรมอีกชุดหนึ่งได้

นอกจากนี้แล้วการเกิดขึ้นของวาทกรรมแต่ละชุดในแต่ละเรื่องย่อมมีจุดประสงค์ ตัวอย่างเช่นวาทกรรมของกลุ่มที่ต่อต้านเกย์ ก็มีจุดประสงค์เพื่อที่จะต่อต้านชายที่มีพฤติกรรมรักร่วมเพศ และพยายามที่จะแสดงให้เห็นว่าพฤติกรรมรักร่วมเพศเป็นพฤติกรรมที่ขัดต่อศีลธรรมอันดีของสังคม และยังเป็นการละเมิดบรรทัดฐานของสังคม ตลอดจนถือว่าพฤติกรรมเช่นนี้เป็นสิ่งผิดปกติและสมควรที่จะได้รับการแก้ไขให้ถูกต้อง เป็นต้น

:( :( เช้านี้ผมได้ยกคำว่าวาทกรรม มาเป็นหัวข้อคิดหลังจากที่หายไป ๒ คืน ๓ วัน เนื่องจากไปร่วมงานศพเพื่อนรุ่นเดียวกันสมัยกางเกงขาสั้น(มัธยม ยุพราช ๐๘) เราไปร่วมงานเป็นเจ้าภาพงานศพในคืนสุดท้าย ผู้ตายชื่อ อ.อำนวย ใจบุญ คนรุ่นเดียวกันเมื่อวัยเด็ก ได้มาพบปะเจอกันสภาพความเป็นผู้บริหาร อาจารย์ ผู้พิพากษา นายทหาร นายตำรวจ นักธุรกิจ ฯ หายไปหมดมีแต่ความเป็นเด็กในสมัยนั้นที่ฟื้นคืนมา มันเป็นความสุขที่หาไม่ได้อีกแล้ว เราหัวเราะกระเซ้าเหย้าแหย่เล่นหัวกันเหมือนครั้งที่พวกเราเป็นเด็กนักเรียน จะมีแปลกไปก็คือคำพูดที่มีสาระขึ้นจนกลายเป็น "วาทกรรม" ซึ่งวาทกรรมนั้นบางครั้งไปสร้างความฉงนสนเท่ห์ให้เพื่อนฝูงต้องมา จูน(ปรับ)อรรถาธิบายให้จนเข้าใจเป็นเรื่องเดียวกันทางเดียวกัน

บ้านเมืองของเราก็เช่นกันมี วาทกรรม ทยอยออกมาให้ขบคิดเรื่อย ๆ แต่เป็นวาทกรรมที่มุ่งเน้นไปในทางทำร้าย ทำลายกัน ในภาษาพระท่านว่า เป็นวาจา ส่อเสียด เพ้อเจ้อ หยาบคาย โกหก ผิดศีลข้อ ๔ ซึ่งน่าเป็นห่วง ดังนั้นวาทกรรมใด ๆ ที่ไม่ใช่วาทกรรมแห่ง สุภาษิต ไม่ควรให้ความสำคัญ ฟังแล้วก็โยนิโส ฯ (พิจารณา)ทิ้ง ๆ ไป :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:o :o อ.อำนวย ใจบุญ เป็นคนเชียงใหม่บ้านเดิมอยู่ อ.เชียงดาว ได้เข้าเรียนที่ รร.ยุพราชวิทยาลัยตั้งแต่ประมาณปี ๒๕๐๕ ซึ่งเป็นปีที่มีการเปลี่ยนแปลงหลักสูตรจาก ม.๑ - ม.๘ มาเป็น มศ.๑ - มศ.๕ เรียกว่าพวกเราเป็นรุ่นแรกของการเรียกชื่อ ม.๔ มาเป็น มศ.๑ สมัยนั้นมีการแบ่งนักเรียนเป็นห้อง ก. - ห้อง จ. ห้อง ก.เป็นเด็กที่เรียนเก่ง อ.อำนวย เรียนอยู่ห้อง ง.ส่วนผมเรียนอยู่ห้อง ก.จากห้อง ก. - ห้อง จ.เรารู้จักกันแทบจะหมดและพวกเรายังคงเกาะกันเหนียวแน่น

เมื่อเจอกันความสนุกกลับมาสู่ชีวิตจิตวิญญาณอีกครั้ง แต่ในส่วนตัวผมแล้ว ผมมองเห็นสิ่งที่น่าวิตกก็คือมีเพื่อน ๆ อีกหลาย ๆ ท่านที่ยังคงสนุกสนานกับชีวิต (กิน ดื่ม) เรียกว่าเสพ กาม อย่างไม่บันยะบันยัง (ลืมแก่) ก็ไม่ว่ากันวันหนึ่งคงเปลี่ยนได้ "มันไม่แน่นอน" โลกนี้เป็น อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา เรานัดกันในคืนสุดท้ายเพื่อเป็นเจ้าภาพสวดศพ มีเพื่อนไปร่วมงานคืนนั้นสิบกว่าคนจะตามมาอีกในวันเผา เราร่วมงานสวดและมอบเงินสวัสดิการรุ่นให้กับลูกชาย หลังจากเสร็จงานสวดเราก็พากันไปร้านข้าวต้ม เพื่อชุมนุมพบปะพูดคุยกัน กว่าจะแยกกันได้ดึกมากแล้ว ผมและคุณนายขอตัวไม่ไปนอนที่ โรงแรมที่ชาวเชียงรายจัดให้ แต่ไปนอนที่ ภูแสงจันทร์ ไปกางเต้นท์นอน ที่ภูแสงจันทร์เป็นสวนที่ซื้อไว้เมื่อ ๒๐ กว่าปียังไม่ได้ทำประโยชน์อะไร แต่วันนี้ลูกชายกำลังเข้าไปดำเนินการจะจัดเป็น "สวนธรรม" ไว้สร้างบุญ - กุศล ตามเจตนาที่ตั้งไว้ :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:) :D ช่วงที่ไปถึงเชียงรายก่อนที่จะไปร่วมงานศพในช่วงค่ำ ได้มีโอกาสไปชมวัดของ ท่าน ว.วชิรเมธี ที่ บ.ห้วยสัก ได้พบได้เห็นได้เจริญตา เจริญใจ เกิดกุศลจิตร่วมอนุโมทนา ท่านเป็นพระผู้สร้างทางจิตวิญญาณ ไม่สร้างโบถวิหารใหญ่ ๆ เห็นแล้วก็ชื่นใจมาก ๆ เพราะวัดที่พบเห็นส่วนใหญ่จะนิยม สร้างอะไรที่ใหญ่ ๆ เช่นหลวงปู่ทวดใหญ่ที่สุดในโลก ฯ รอสักนิดครับจะนำภาพที่ไปเก็บไว้มาให้ได้ชมกันเต็ม ๆ :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:) :D วันเผาก็ได้มีเพื่อนเดินทางมาร่วมสมทบเพิ่มเติม สรุปรวมรุ่นที่มางานมาจาก ชม. , ลป. ลพ. พะเยา ฯ รวม ๒๐ กว่าคน หลังจากที่เสร็จสิ้นงานศพก็แยกย้ายกันกลับ เส้นทางกลับเชียงใหม่ใช้เส้นทางแม่สรวย แม่ขะจาน เวียงป่าเป้า เมื่อถึงแม่ขะจาน อ.โสภณ ฯ มีบ้านอยู่ที่แม่ขะจานก็ตั้งโต๊ะรอรับพรรคพวก ใครไม่แวะ อ.โส ฯ ก็จะ โทร ฯ และอวยพรคำอวยพรสุดยอดครับท่านว่า "ขอให้เดินทางกลับโดยสวัสดิ์ภาพ ให้รถคว่ำ ๓ ตลบเป็นอัมพาตส่วนล่าง(ไม่ให้ตาย)" ปรากฏว่าได้ผลเพื่อน ๆ ต้องจอดแวะบ้านทุกคน ท่านจัดเลี้ยงมื้อเย็นที่ร้านข้างบ้าน เรียกว่าไม่ยอมให้ความสุขแบบโลก ๆ ผ่านไปได้ง่าย ๆ :lol: :lol:
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:lol: :lol: มาติดตามการปั่นหลังเขาอินทนนท์กันต่อครับ เช้าวันที่ ๑๖ ก.พ.๕๗ ทีม ผอ. อ.ภมร และ ขวัญชัย ตื่นกันแต่ตี ๔ เตรียมสัมภาระสิ่งของเข้ากระเป๋าเมื่อฟ้าสางเห็นลายฝ่ามือ ก็อำลาเดินทางเพื่อให้ทัน "ปั่นพิชิตอินทนนท์" อย่างน้อยก็ให้ได้เห็นเขาลงก็ยังดีทุกปีเราจะยืนเชียร์ทุก ๆ คน ข้างทางจนเป็นวาทะกรรมว่า "เขาขึ้นเราลง" ก็อวยพรให้เดินทางบรรลุตามเป้าหมาย เมื่อร่ำลากันตามประเพณีอันดีงามของไทย ทีมพิษณุโลกก็ออกเดินทาง เช้านี้ผมเป็นคนต้มน้ำชงกาแฟรองท้องให้กับ ผอ. ขวัญชัยและ อ.ภมร ก่อนเดินทางครับ :) :)

ช่วงสายที่เหลือ ๕ คนก็ทำเป็นปรกติสบาย ๆ ไม่เร่งรีบ อย่างไรเสียเย็นนี้ถึงวัดน้ำต้อง แน่นอน เราทานอาหารมื้อเช้ากัน และด้วยฉันทานุมัติ ทีมให้ผมไปพบหลวงพ่อ รกน.(รักษาการเจ้าอาวาส) ถวายปัจจัยทำบุญบำรุงพระพุทธศานาทั้งของทีมพิษณุโลกที่ฝากไว้ด้วย ท่านเมตตา กรุณา มอบหนังสือพระไตรปิฏกให้เป็นที่ระลึก ครั้งแรกก็ปฏิเสธ บังเอิญเหลือบไปเห็นคำว่า ปาฏิหารย์ในพระไตรปิฏก ศรัทธาพลันเอ่อล้นใจ ตกลงหนักอย่างไรก็จะแบกกลับบ้าน เมื่อนำมาให้สมาชิกชม ทุกคนลงความเห็นเป็นเสียงเดียวกันว่า "ยกให้ผม" และขอให้นำลงไปด้วยตนเอง(ไม่มีใครอาสาช่วยสักคน) เป็นอันว่าผมเป็นเจ้าของครับ(หนังสือหนามากเกือบกิโลครับ) :roll: :roll:

รูปภาพ

รูปภาพ

ขณะที่เดินกลับผมมองเห็นป้ายติดหน้าอาคารห้องเรียนเป็นเรื่องเกี่ยวกับ ประชาธิปไตย ผมก็หยุดยืนอ่านได้เกิดการ ปิ๊ง ว่าควรนำมาให้ใครต่อใครได้ศึกษาหาความรู้ ทุกวันนี้บ้านเราเมืองเรา ใช้ประชาธิปไตยแบบไทย ๆ คำว่าแบบไทย ๆ ทุกคนคงเข้าใจนะ อะไรที่ดี ๆ ถ้าเอาคำว่า "ไทย ๆ " ใส่เข้าไปมันรวนเร เสียหาย(กลายเป็นไม่ดีหมดเลย) หลานสาวผมที่มาจากอเมริกา เห็นการประท้วงมีการละเล่นสนุกสนาน เธอแปลกใจมาก ๆ ประท้วงแบบไทย ๆ น่ารัก น่าสนุก มิน่าคนจึงชอบที่จะให้มีการประท้วง ช่วงนี้มีคอนเสริททั้ง ๒ ฝั่ง ทั้ง กปปส.และ นปช. ก็เชิญออกไปชมกันครับสนุกไปอีกแบบ แต่ไม่สนุกก็ตรงที่มือบอนจริง ๆ คนยกป้ายแบ่งแยกแผ่นดินมันควรเกิดที่เชียงใหม่หรือ อีสาณ ดันไปโผล่ที่ พิษณุโลก มันเลยหมดความขลัง กลายเป็นโจ๊กเละ ๆ ไปเลย

"ผศ.ดร.ปิ่นแก้ว เหลืองอร่ามศรี อาจารย์คณะสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ มองว่า น่าจะเป็นการแสดงออกทางอารมณ์เท่านั้น ใครก็รู้ว่าไม่มีทางเป็นไปได้ และการออกมาแสดงว่าอยากแบ่งการปกครอง แยกตัวต่างหากนั้น จะยิ่งสร้างความแตกแยกและความรุนแรงมากยิ่งขึ้น และไม่ใช่ทางออกของปัญหาในสังคมปัจจุบันอย่างสิ้นเชิง สิ่งที่จะเป็นทางออกที่ดีที่สุด คือ หาพื้นที่ตรงกลางสำหรับคนทุกฝ่าย หากลไกในการอยู่ร่วมกัน เข้ามาถกปัญหาร่วมกัน สร้างสันติให้เกิดขึ้น พูดคุยกันตามหลักของมนุษย์ผู้เจริญแล้ว" :lol: :lol:

รูปภาพ :lol: :lol: "ผศ.ดร.จักษ์ พันธ์ชูเพชร อาจารย์ภาควิชารัฐศาสตร์และรัฐประศาสนศาสตร์ คณะสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยนเรศวร ระบุว่า ประเด็นการจะแบ่งแยกการปกครอง เป็น สปป.ล้านนานั้น ไม่มีทางเป็นไปได้ด้วยประการทั้งปวง เนื่องจากผิดรัฐธรรมนูญ ซึ่งโดยส่วนตัวคิดว่า น่าจะไม่ได้มีเป้าหมายจะแบ่งแยกจริง แต่มีเป้าหมายอื่นแอบแฝง เช่น เป็นการสร้างขั้วตรงข้าม พยายามทำให้ประชาชนเกิดความรู้สึกแบ่งแยกชัดเจน ไม่ว่าจะเป็น รวย-จน ขี้ข้า-เจ้านาย ชาวนา-นายทุน ไพร่-อำมาตย์ ให้เกิดสำนึกชนชั้น สร้างพลังในการต่อสู้กับฝั่งตรงข้ามมากกว่าน่าจะมาจากปรากฎการณ์ หลังจากการตัดสินคดีจากศาลแล้ว คนเสื้อแดงเห็นว่าผลประโยชน์ไม่เอื้อต่อรัฐบาล คิดว่าไม่ยุติธรรม จึงสร้างประเด็นขึ้นมา ดูอย่าง 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ที่มีปัญหาเรื้อรังมานาน ยังไม่สามารถแยกตัวได้ "

รูปภาพ :) :D ในความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ไร้สาระสิ้นดีทั้งคนคิดและคนเข้าไปร่วมเล่น ประวัติศาตร์คือประวัติศาตร์ ผ่านมาแล้ว ถามว่าวันนี้ประเทศชาติมันแตกแยกหรือว่าคนมันแตกแยก คำตอบคนที่มีกิเลสต่างหากที่มันสร้างความแตกแยก ประเทศก็อยู่ดีมีสุข คนที่มีศีลมีธรรมเขาก็อยู่เป็นสุข เมื่อคนมีกิเลสคิดแล้วเข้ามาทำให้เกิดการแตกแยก โปรดให้คำตอบในฐานะพุทธศาสนิกชนซิว่า มันเป็นคนดีหรือคนเลว ถ้ามันเป็นคนดีถามมันซิว่าทำไมต้องทำร้ายทำลายประเทศชาติ ถ้ามันเป็นคนเลวคำตอบชัดเจนครับ "ไม่มีใครยอมหรอกครับ" อย่าไปให้ความสนใจเลยครับแล้วก็ได้เวลาหยุดกันได้แล้ว คืนความสุขให้กับประเทศชาติ และเห็นแก่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พ่อหลวงของเรากันเถิดครับ วันนี้พระองค์ทรงชราภาพมากแล้ว เราควรหันมากตัญญูในน้ำพระทัยของพระองค์ท่านที่ทรงมีต่อชาติบ้านเมือง ในบั้นปลายรัชกาลควรให้พระองค์ท่านได้ทรงพระเกษมสำราญ เพื่อจะได้มีพระชนม์ยิ่งยืนนานเป็นมิ่งขวัญของเราชาวไทยไปอีกนาน ๆ (อย่าเนรคุณแผ่นดินเกิด) :roll: :roll:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:o :o เราออกเดินทางเข้าไปที่ตลาดเพื่อหาซื้อเสบียงบางสิ่งบางอย่าง เช่นผลไม้ขนมหวาน ฯ ในตลาด อ.แม่แจ่ม หลังจากเสร็จเรียร้อยก็ออกเดินทาง ปั่นกันเรื่อย ๆ ลุงชัยต้องประคับประคองตัวเอง ผมนั้นประกบให้กำลังโดยตลอด สังเกตุช่วงใดที่จะมีอาการก็จะสั่งให้หยุดพัก เรียกประคองไปได้แต่เมื่อมาถึงจุดที่เริ่มชันจริง ๆ อาการของการถอดใจเริ่มคืบคลานเข้ามาหาลุงชัย บางช่วงผมเองต้องลงมารับนั่นหมายถึงผมต้องไป ๕๐๐ ม.จอดจักรยานทิ้งไว้เดินลงมา ๕๐๐ ม.เพื่อมาปั่น จักรยานลุงชัยขึ้นที่ ๆ ผมจอดรอ แล้วให้ลุงชัยค่อย ๆ เดินขึ้นมา เป็นแบบนี้ภาพที่เห็นลุงชัยนั่งคงทราบกันดีนะครับ อาการหมดมันก็คือหมด ติดตามนะครับ ผมจะตัดสินใจแก้ไขอย่างไร :lol: :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย Deang-sarapee เมื่อ 28 พ.ค. 2014, 10:38, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ :idea: ใจเย็น ๆ คอยนิดนึงนะ :idea:

รูปภาพ

:lol: :lol: เป็นอย่างไรบ้างครับกับการทดลองดูลมหายใจ(พักจิต) ตามที่ผมนำเสนอทิ้งไว้(มีใครลองบ้างครับ) มานึกอีกทีอาจจะมีสงสัยสำหรับคนใหม่ ซิง ๆ ที่ไม่เคยแม้จะหลับตาลงแล้วนั่งนิ่ง ๆ ให้ได้สักครั้งเดียวในชีวิต เวลามาหลับตาแล้วทำตามที่บอก คิดว่าคงต้องสงสัยแน่นอน ก็อยากจะย้อนกลับมาบอกอีกว่าในขณะที่หลับตาลงต้องค่อย ๆ พับหนังตาลงเบา ๆ จนมันปิดสนิท แล้วไม่ต้องไปกดข่มเปลือกตาเอาเพียงเบา ๆ สบาย ๆ นะครับ สำหรับลมหายใจให้หายใจลึก ๆ จนสุดลมแล้วจำจุดที่ลมไปสุดจริง ๆ ไว้ ก่อนที่จะปล่อยลมออกแล้วนึกคำว่า "สบายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย" ทำ ๓ ครั้ง แล้วตั้งสติหายใจเข้านึกคำว่า "พุทธ........................." จนลมไปสุดตรงจุดที่หมายไว้แล้วก็ปล่อยลมออกยาววววววววววววว พร้อมนึก "โธ.................." แบบนี้ก็ได้ไม่ต้องมีพิธีรีตองอะไรนะครับ ทำไปเรื่อย ๆ ประคองจิตไว้กับ "พุท และ โธ " แค่นี้ แล้วนานเท่าใด เอาตามใจเราว่าถ้ามีความสุข สบาย ผ่อนคลายก็นั่งไปเรื่อย ๆ แต่ถ้าอึดอัด ขัดข้อง จำไว้ครับข่มใจให้ได้อย่างน้อย ๕ นาที

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:( :( ผมจอดรถลงไปรับลุงชัยมาครั้งหนึ่ง หมายถึงปั่นขึ้นไปครึ่งกิโลจอดรถไว้เดินลงไปอีกครึ่งกิโล ไปปั่นรถลุงชัยปล่อยให้ลุงชัยค่อย ๆ เดินขึ้นมาอีกครึ่งกิโลรวมแล้วผมต้องใชัพลังงานไป หนึ่งกิโลครึ่ง เมื่อมาถึงจุดที่พวกเราพักกันจนหายเหนื่อยเราก็ออกเดินทางต่อ จวบจนมาถึงจุดเปลี่ยนคือจุดที่ผมพิจารณาแล้ว ลุงชัยน่าจะหมดสิทธิ์ปั่นแน่นอน ผมจึงจอดรถและเดินลงไปหาลุงชัยปรากฏว่าผมต้องเดินลงไปถึงเกือบ ๑ กม.จึงเจอลุงชัยนั่งก้มหน้าหมดจริง ๆ จึงได้ถามขึ้นว่า "ลุงไหวไหม" คำตอบคือ "ได้..ก่อย ๆ ไปน้อ" (ได้ค่อย ๆ ไปนะ) ผมจึงตัดสินใจทันทีเพราะรู้แล้วถ้าแบบนี้เที่ยงคืนก็ยังไม่ถึงวัดน้ำต้อง โบกรถฝากลุงชัยลงไปกับรถที่วิ่งตามหลังมา แต่กว่าจะโบกได้ก็หลาย ๆ คัน เขาไม่จอดรับง่าย ๆ นะ นับว่ายังพอมีบุญเราได้รถปิคอัพของเด็กหนุ่มซึ่งแกคงปั่นจักรยานเหมือนพวกเรา จอดรับบอกขอฝากลุงลงไปที่ด่านปากทางหน่อย แกใจดีรีบลงมาช่วยยกรถขึ้นและออกเดินทาง(ขอบคุณพ่อหนุ่ม ณ ที่นี้) ผมก็รีบปั่นจักรยานตามคณะ ไปทันกันที่คณะจอดพักเพื่อเติมพลัง ทุกคนเห็นลุงชัยนั่งรถผ่านไปแล้ว ก็สบายใจ

เมื่อเติมพลังเสร็จพักนิดนึง เราก็ออกเดินทางคราวนี้การเดินทางคล่องตัวขึ้น เพราะไม่ต้องพะวงคอยรอใคร ผมลุงดมเคยปั่นเส้นทางนี้เมื่อปีที่แล้ว ครั้งที่ไปอมก๋อยขากลับใช้เส้นทางนี้ ทำเหมือนจำทางได้เมื่อปั่นมาถึงหลักกิโลที่เหลืออีก ๓ กิโลจะออกปากทาง เป็นจังหวะขึ้นเนินคิดว่าน่าจะเป็นเนินสุดท้ายจากนั้นก็จะไหลลงจนถึงด่านเก็บเงิน ปราโมทย์กับลุงดมสรวมวิญญาณนักแข่ง ปั่นแข่งกันขึ้นเนินเพื่อไหลลงเป็นการประลองกำลัง รถลุงดมเป็นแบบ ๗๐๐ ซี แต่ลุงแกเปลี่ยนเฟืองหน้าเป็น ๒๒ ฟัน หลังเป็น ๓๖ ฟัน ปราโมทย์รถ ชัวร์รี่ใหม่เอี่ยมชุดขับเคลื่อน เอ็กทีทั้งชุด ผลการปั่นขึ้นเนินสู้ลุงดมไม่ได้ เล่นเอาปราโมทย์เกิดอาการฉงน "เฮ้ย..ไม่เกี่ยวกันแล้วยี่ห้อ" :lol: :lol:

:lol: :lol: ถึงวัดน้ำต้องแล้ว "วิวาทะ" เกิดแบบไม่น่าจะเกิด ติดตามกันครับจะนำมาเล่าให้ฟังเป็นข้อคิดครับ :lol: :lol:
ขาประจำ
ขาประจำ

ดอยอินทนนท์เป็นอีกดอยที่อยู่ในความฝัน สักวันต้องปั่นไปเยือนครับพี่แดง
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพรูปภาพ
จำรัส ละหานทราย เขียน:ดอยอินทนนท์เป็นอีกดอยที่อยู่ในความฝัน สักวันต้องปั่นไปเยือนครับพี่แดง
:lol: :lol: อรุณสวัสดิ์ครับ คุณ จำรัส ฯ "ฝันให้ไกล ไปให้ถึง" ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจครับ เอาใจช่วยครับ :lol: :lol:

รูปภาพ :lol: :lol: คุณน้อง กับ คุณหลานได้เดินทางถึงบ้านที่อเมริกาได้หลายวันแล้ว ได้ขอให้ส่งภาพทั้งครอบครัวมาให้หน่อย(ก็ส่งทาง ไอโฟนได้แค่ ๓ คนแม่ลูก) พร้อมคำถามว่า "เมืองไทยเป็นอย่างไรบ้างสงบเงียบแล้วยัง" เป็นคำถามของคุณหลานเรียกว่าตอบยาก ก็เลยบอกคุณหลานไปว่าช่วงนี้ทั้ง ๒ ฝั่งกำลังแสดงคอนเสริทฟรีเรียกคนให้ออกไปชม(เป็นพวก) "ศรีธนญชัย ยอมแพ้ใครไม่เป็น" และข่าวที่ออกไปเมืองนอกก็จริงบ้างเท็จบ้าง(ฝรั่งเขาคิดเป็น เขาก็เลือกเชื่อ) คุณหลานก็เล่าให้ฟังคนที่ นิวยอร์ค เขาคิดอย่างไร(ขออนุญาตทำตัวเป็นกลางครับ) "กรรมจะตัดสินตัวของมันเอง" เราคือผู้ร่วมชะตากรรมเมื่อมันจะเป็นเช่นไรก็ต้องยอมรับ รักษาใจให้เป็นกุศล มีความสุข อย่าเข้าไปร่วมให้ใจ - กาย เกิดทุกข์ ถ้าตายไป ไปทุคติภูมิ ขาดทุนป่นปี้ หน้าที่เราคือไปใช้สิทธิ์ตามรัฐธรรมนูญแค่นั้น :( :(

รูปภาพ

:lol: :lol: จุดที่ลุงดมและปราโมทย์อัดประลองกำลัง โดยคิดว่าเมื่อขึ้นถึงยอดแล้วจะไหลลงจนถึงด่านเลย ซึ่งข้อมูลนี้ผิดพลาดความจริงแล้วยังเหลืออีกตั้ง ๓ กม.และต้องปั่นขึ้นดอยอีก ๓ ลูก ที่ ๆ ลุงดมจำได้ช่วงไหลลงจนถึงด่านก็แค่ครึ่งกิโลเท่านั้น ผลลิ้นห้อยทั้ง ๒ คน ต้องจอดพักเรียกความสดกลับมา ลุงป๊อกกับคุณนายปั่นคู่กันบ่นนิด ๆ "เมื่อไหร่จะถึงวะ มีแต่ดอยกับดอย"

เมื่อพวกเราไหลลงจนถึงด่านสิ่งแรกเลยคือตามหา ลุงชัย ก็ได้รับคำบอกจาก จนท.อุทยานว่า ปั่นลงไปทานข้าวที่ร้านห่างจากที่นี่ไป ๙ กม.และพึ่งเดินทางไปก่อนหน้านี้สักชั่วโมง เมื่อทราบข้อมูลอย่างนี้ทำให้พวกเรา งุนงง เล็กน้อย ทำไมไม่ลงไปรอที่วัดน้ำต้องเลย พวกเราก็รีบตามลงไปหวังว่าน่าจะทันกัน การไหลลงเรียกว่าปล่อยกันสุด ๆ แต่จะไม่ลืมย้ำเตือนกันไม่ให้ประมาท "ขึ้นเหนื่อย ลงตาย" เราไปทันลุงชัยเกือบจะถึงวัดน้ำต้องแล้ว แกกำลังนั่งซดก๊วยเตี๋ยวร้านข้างทาง เมื่อเห็นพวกเรามาถึงแกก็ปั่นสมทบเข้าวัดน้ำต้องด้วยกัน

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:lol: :lol: เมื่อถึงวัดเราก็ตกลงกันว่าคืนนี้เราควรนอนพักที่วัดอีก ๑ คืน ปรากฏว่าลุงชัยไม่ยอมเลยเกิด "วิวาทะ" กันนิดหน่อย สุดท้ายลุงชัย โทร ฯ เรียกลูกชายให้มารับ พวกเราไม่เห็นด้วยแต่อย่างว่าแหละครับ ความสุขของใครของมันก็ตามใจ เราต้องรักษาความสุขของเราให้ได้เสียก่อน ค่อยไปรักษาความสุขของใคร รักษาความสุขเราไม่ได้แล้วจะไปช่วยใครเขาไม่น่าจะถูกต้อง บังเอิญเหลือเกินผมนั่งอ่านเศษหนังสือพิมพ์ที่ทิ้งไว้ ไปพบข้อความที่พอสอนใจได้ ก็นำให้มวลมหาสมาชิกได้ชม สร้างความสบายใจได้ระดับหนึ่ง ลุงชัยเมื่อ โทร ฯ หาลูกเรียบร้อยก็ออกไปรอข้างหน้าวัด พวกเราก็ทำอาหารการกินร่วมวงเติมพลังก่อนสวดมนต์นอนตามปรกติ ข่าวล่ามาเรือทราบว่าลุงชัยกว่าที่ลูกจะมารับก็ตกไปเกือบ ๔ ทุ่ม ถ้าแกเชื่อพวกเรา ก็คงได้กินข้าวกินปลาร่วมกัน เกือบจะลืมเมื่อลุงชัยจากไป เราก็ได้คุณ สมเดช ฯ นักปั่นจากจันทรบุรีมาทดแทนแกปั่นพิชิตอินทนนท์ได้ลำดับที่สองร้อยกว่ามีโล่ห์มาให้ชมด้วย แกนอนที่วัดพระธาตุจอมทอง พอรู้พวกเรามากางเตนท์นอนที่วัดน้ำต้อง แกก็เก็บเต้นท์ที่นอนของแกปั่นย้อนเข้ามาสมทบกับพวกเรา นับถือน้ำใจจริง ๆ :) :D

รูปภาพ
Saturn Sky
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ☎ หมดเวลา 555+☎
team: ช่วงสับสน555
Bike: ★จำยี่ห้อไม่ได้อ่ะ5555..•
ตำแหน่ง: secret

โพสต์ โดย Saturn Sky »

สวัสดีค่ะคุณพี่แดง ไม่ได้เข้าเวปหลายวัน
มีอะไรให้อ่านเยอะแยะเลยค่ะ :lol:
ยังอ่านไม่จบ งานจี้เข้ามา เด๋วต้องออกไปทำงาน
สงสารลุงชัยนะคะ อ่านแล้วให้หวนนึกถึงตนเองตอนปั่นขึ้นดอยอิน
ทนนน์เลยค่ะ มันหมด แต่ก็ต้องไปต่อ ไปทั้งที่หมด :lol:
แต่คุณพี่แดงเก่งนะคะ ปั่นของตนเองขึ้นไปแล้วยังต้องมาปั่น
คันของเพื่อนขึ้นไปอีก :o :o สุดยอดค่ะ เก่งมั๊ก
เปล่า"หยิ่ง"!!! แค่ นิ่ง ดูเชิง
Saturn Sky
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ☎ หมดเวลา 555+☎
team: ช่วงสับสน555
Bike: ★จำยี่ห้อไม่ได้อ่ะ5555..•
ตำแหน่ง: secret

โพสต์ โดย Saturn Sky »

อ้าวสุดท้ายลุงชัยไม่ได้ไปต่อด้วยหรอกเหรอคะ
รอชมตอนต่อไปนะคะ
:D :D
เปล่า"หยิ่ง"!!! แค่ นิ่ง ดูเชิง
ขาประจำ
ขาประจำ

Deang-sarapee เขียน:รูปภาพรูปภาพ
จำรัส ละหานทราย เขียน:ดอยอินทนนท์เป็นอีกดอยที่อยู่ในความฝัน สักวันต้องปั่นไปเยือนครับพี่แดง
:lol: :lol: อรุณสวัสดิ์ครับ คุณ จำรัส ฯ "ฝันให้ไกล ไปให้ถึง" ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจครับ เอาใจช่วยครับ :lol: :lol:

ขอบคุณมากครับ พี่แดง
ขาประจำ
ขาประจำ

Saturn Sky เขียน:อ้าวสุดท้ายลุงชัยไม่ได้ไปต่อด้วยหรอกเหรอคะ
รอชมตอนต่อไปนะคะ
:D :D
จำรัส ละหานทราย เขียน:
Deang-sarapee เขียน:

ขอบคุณมากครับ พี่แดง
รูปภาพ

:lol: :lol: อรุณสวัสดิ์ครับ คุณจำรัส และคุณน้องแอ๋ว เราเริ่มทริป "เขาขึ้นเราลง ปี ๕" ที่วัดน้ำต้องในวันที่ ๑๓ ก.พ.และกลับมาถึงวัดน้ำต้องอีกครั้งในวันที่ ๑๖ ก.พ. ตามโปรแกรมของเราประมาณการถึงวัดน้ำต้องไม่ควรเกิน ๑๓.๐๐ น.ของวันที่ ๑๖ ก.พ.เพื่อจะได้ชื่นชมกับท่านบรรดานักปั่นจำนวนเป็นพันคนในวันนั้น แต่ปีนี้การณ์เปลี่ยนแปลงไป เนื่องจากเราต้องค่อย ๆ ไหลมาเพราะทั้งคุณนาย(มือใหม่แต่ไม่ธรรมดา) ลุงชัยที่สภาพร่างกาย(ปีนี้แผ่วลง)

ถ้าเป็นตามกำหนดการเราก็ไม่ต้องนอนที่วัดน้ำต้องอีก ๑ คืน บังเอิญเหลือเกินลุงชัยแกมีความจำเป็น (อาจเกรงใจพรรคพวก) แกได้ขออนุญาตกลับก่อนโดยเรียกลูกชายให้นำรถมารับ ซึ่งได้เกริ่นไปแล้วว่า "วิวาทะ" ก็มิได้หนักหนาอะไรเพียงแต่เสียงส่วนใหญ่ต้องการให้ลุงชัย พักนอนด้วยกันรุ่งเช้าทำบุญตักบาตรแล้วกลับพร้อมกัน ปรกติลุงชัยแกก็ไม่เคยขัดใจแต่วันนั้นไม่ทราบสาเหตุเพราะเหตุใด ทำไมแกจึง เปี๊ยนไป๋ ก็ต้องกลับไปหาคำตอบครับ

การเดินทางถือได้ว่าบรรลุเป้าหมายครับ เพราะเรามาเริ่มปั่นกันที่วัดน้ำต้อง แต่จากบ้านสารภี ปากกอง เราใช้ปิคอัพเป็นตัวช่วยจะไม่นับร่วมในโปรแกรม เมื่อลุงชัยจากไป สุรเดชก็ปั่นเข้ามาสมทบได้มาทานข้าวมื้อเย็นแทนลุงชัยด้วย รุ่งเช้าได้พาไปกราบท่านเจ้าอาวาส ท่านยังเมตตามอบพระรอดใบมะขามให้อีก สำหรับพวกเราที่วัดน้ำต้องวันที่เรามาถึงก็ไปกราบท่าน และท่านเมตตาให้หนังสือพระไตรปิฏกคนละเล่ม พระรอดใบมะขาม(๗๐๐ปี)คนละองค์ พระปากน้ำรุ่นของวิทยาลัยราชภัฏสร้างอีกคนละ ๑ องค์ ขากลับเราได้ไปกราบลาท่านพร้อมถวายปัจจัยร่วมบุญกับองค์ท่าน ท่านยังเมตตา(คุณนายขอ) ให้พระรอดและหนังสือเผื่อคุณลูกกับน้องม่อยเพิ่มอีกคนละชุด กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

พระไตรปิฏกที่ท่านมอบให้ บัดนี้ผมได้อ่านจบแล้วเรียบร้อย คงเหลือแต่พระไตรปิฏกที่ได้จาก หลวงพ่อวัดกู่ อ.แม่แจ่ม ยังไม่ได้เริ่มอ่าน ครับ:lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:) :D ๓ ภาพข้างบน (ภาพจากกล้องมือถือคุณนาย) ท่านเจ้าอาวาสกับหนังสือและพระเครื่อง ที่ท่านมอบให้พวกเราในวันที่ ๑๓ ก.พ. ก่อนออกเดินทาง และในเช้าวันนั้นก็ได้ทำอาหารขึ้นไปถวายองค์ท่านด้วย :) :D

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:) :D เช้าวันที่ ๑๗ ก.พ.เราได้พาคุณสุรเดช ไปทำความรู้จักกับท่านเจ้าอาวาส ท่านก็เมตตามอบพระรอด ๗๐๐ ปีให้กับคุณสุรเดชด้วย คุณนายนึกถึงเจ้าคุณลูกชายและน้องม่อย ก็ได้ทดลองขอดังกล่าวข้างต้น ท่านก็เมตตาให้อีก ก่อนกลับเราก็ได้ถวายปัจจัยบำรุงวัด ก่อนที่จะลาจากท่าน นอกจากนี้ สุรเดชยังได้นำโล่ห์ที่แกอุตส่าห์ถ่อสังขารปั่นพิชิต มาให้ชมด้วยและบอกว่า "พอแล้วครับ" ปีหน้าขอตามรักรถรักธรรมดีกว่า

ขากลับลุงป๊อก ได้พาปราโมทย์และสุรเดช แยกตัวปั่นไปกินปลาที่ดอยเต่า ไปนอน บ.ปาง ฯ เรา ๓ คนลุงดม คุณนายยกจักรยานขึ้นรถลุงดมที่นำมาจอดทิ้งไว้ที่วัดน้ำต้องขับกลับบ้าน ระหว่างทางเรายังได้พบกับผู้พิชิตอินทนนท์ปั่นกลับ มีคุ้นหน้าคุ้นตาหลาย ๆ รายแต่เราไม่ได้จอดทักทาย เพียงแต่ส่งสัญญาณ(แตร) พร้อมยกหัวแม่โป้งเป็นสัญลักษณ์ ช่วงขับรถกลับเราก็มาแวะที่ตลาดสันป่าตอง ดูขบวนเอ็มร้อยเขาพาดารามาโชว์ตัว เพื่อโฆษณาขายสินค้าและแจกทอง เห็นบรรดาพ่อค้าแม่ขาย ซื้อดื่มเพื่อต้องการทอง เห็นแล้วก็ ขำ ๆ คนเราเชื่อแปลก ๆ เพราะกิเลสตัณหา อยากรวยว่างั้น สงสารเหลือเกินชาวพุทธ

เช่นกันเพราะความเขลา(ไม่ได้ศึกษา) ทุกวันนี้บ้านเมืองของเราที่ต้องวุ่นวายจนทำให้ภาพลักษณ์ของเมืองเสียไปในสายตาชาวโลก เพราะพวกราไม่ได้ใส่ใจในคำสอนขององค์พระศาสดา ไม่มองอะไร ๆ ให้เป็นตามความเป็นจริง ไม่เคารพกฏ กติกา ฯ เอาตัวกูพรรคกูเป็นใหญ่ ไม่ว่าเจ้าขุนมูลนาย ไม่เลือกชั้นวรรณะ ขี่ข้า เศรษฐี ยาจก ล้วนเป็นไปตามกิเลสตัณหาแทบทั้งสิ้น ขอให้เข้าใจเถิดว่าแผ่นดิน สายน้ำ อากาศ ฯ ไม่มีใครเป็นเจ้าของ มันอยู่ของมันเป็นล้าน ๆ ปี สรรพสัตว์ต่างหากที่เวียนว่ายตายเกิด ชาติแล้วชาติเล่ากับโลกใบนี้ แผ่นดินไทยถือได้เพียงขี้เล็บ พวก "ศรีธนญชัย" ทั้งหลายยังนำเรื่องเหล่านี้มาทะเลาะเบาะแว้งกัน เอาเป็นเอาตาย "โง่ตายห่า"

"เขาขึ้นเราลง ปี ๕" ก็ได้มาถึงจุดสุดท้ายแล้ว ขอได้รับคำขอบคุณจากใจ โอกาสต่อไปน่าจะเป็นล่องทะเล สนใจก็ติดตามได้ครับ และถ้ามีพลาดพลั้งผิดไปขอได้ อโหสิกรรม กันด้วย เพื่อมิให้เกิดนิวรณ์ธรรมมาขวางกั้นการปฏิบัติธรรมของผู้น้อยด้อยปัญญาที่ยังต้อง สิกขา จนกว่าจะหมดลม :lol: :lol:

รูปภาพ[/quote]

:lol: :lol: คาดว่าจะเริ่มเดินทางแต่ ๑๗ - ๓๑ มีนาคม ๒๕๕๗ นี้ใครที่สนใจอยากจะร่วมเดินทาง ติดต่อกันได้ไม่มีการวางแผนการเดินทางแต่อย่างใด เน้นจุดหลักปฏิบัติธรรมที่ เขาคิชฌกูฎ สถานที่ไฮไลต์ที่น่าไปสัมผัสพักผ่อนคร่าว ๆ ดังนี้

๑.จ.ระยอง (ตามแต่เวลาจะอำนวย)
๒.ถนนเฉลิมพระเกียรติบูรพาชลทิต ปั่นเลาะชายทะเลประมาณ 100 กม.
๓.เขาคิชฌกูฎ
๔.โรงเกลือ จ.สระแก้ว
๕.วังน้ำเขียว
๖.วัดบ้านไร่ อ.ด่านขุนทด

จากวัดบ้านไร่จะเป็นการปั่นทางไกล ระยะทาง ๓๔๐ กม. ๒ วัน ถึงศูนย์เกษตร ร.ร.วัดปลวกง่าม อ.เนินมะปราง จ.พิษณุโลก ซึ่งเป็น รร.เดียวในสายตาที่มี ผอ.รักและเทอดทูนในหลวงไว้เหนือเศียรเหนือเกล้า ทำงานปิดทองหลังพระ มิใส่ใจใยดีกับ ลาภ ยศ สรรเสริญ มุ่งพัฒนาคุณภาพเด็ก ชาวบ้าน ให้มีคุณภาพของความเป็นมนุษย์ เพื่อถวายแด่พ่อหลวงตอบแทนคุณแผ่นดิน (ความคิดแดง - สารภี) ว่างเรียนเชิญได้ทุกท่านครับ :lol: :lol:

http://www.youtube.com/watch?v=IIRODG29J1w :o :o ๑๐ อันดับน่าท่องเที่ยวของไทยเราครับ :) :D
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:roll: :roll: ต้นปาล์มที่ปลูกไว้ที่หน้าบ้าน แต่ก่อนแต่ไรใบเขาก็เขียวดกขจีสวยงาม อยู่มาไม่นานก็มีกลุ่มหนอนมารุมแทะทึ้งจนใบร่วงหล่น ก็ไม่ได้พ่นยาฉีดยาฆ่าแมลงแต่อย่างใด ปล่อยให้เป็นธรรมชาติและได้เฝ้าสังเกตุมาโดยตลอดถึงความเปลี่ยนแปลง มาบัดนี้เริ่มเห็นแววว่าไม้ต้นนี้คงไม่ตายมันคงจะอยู่กับเรา เพราะช่อเริ่มแทงขึ้นมาใหม่อีกแล้ว ดีใจครับ

เรื่องนี้ผมคิดถึงหลวงพ่ออุทัยแห่งวัดเขาใหญ่ญาณสัมปันโน ท่านเป็นศิษย์เอกของหลวงตามหาบัว ผมชอบที่จะไปชาร์ทแบต(ปฏิบัติธรรม) อยู่กับองค์ท่านเป็นประจำ มีอยู่วันหนึ่งผมพร้อมคุณนายได้ไปกราบนมัสการในขณะที่มีนักการเมืองคนดัง(สงวนนาม) ก็ไปกราบท่านด้วยแต่ท่านเมตตาผมและคุณนายท่านให้เรา ๒ คนเข้าไปกราบและสนทนาด้วยเป็นชั่วโมงโดยปล่อยให้นักการเมืองคนดังคนนั้น นั่งรอและฟังท่านพูดคุยกับเรา ๒ คน

วันนั้นท่านได้กล่าวถึงต้นโพธิ์ ซึ่งเป็นต้นไม้ใหญ่ศักดิ์สิทธิ์ที่มีร่มเงาให้ได้อยู่อาศัย อยู่มาวันหนึ่งบรรดานกหนูทั้งหลายที่มาอยู่อาศัย ต่างพากันขี้รดต้นโพธิ์ต้นนั้น วันแล้ววันเล่าในที่สุดต้นโพธิ์ก็ติดโรค ใบร่วงหล่นหมดต้นนกหนูเหล่านั้นก็หมดที่หากิน ท่านเปรียบกับคนเราว่า "ต้นโพธิ์มีกิ่งก้านสาขา เหมือนคนที่มีลูกหลาน โรคต่าง ๆ ที่กินใบโพธิ์ใบไทร ก็เหมือนกับลูกหลานที่ขาดศีลขาดธรรม ประพฤติปฏิบัติตัวไม่ดี คนพากันเกลียดชัง พ่อแม่ก็ลำบากเหมือนต้นโพธิ์ที่ขาดใบต้นนั้น"

แล้วหลวงปู่ก็ถามเรา ๒ คนว่า เราควรจะโค่นต้นโพธิ์ต้นนั้นทิ้งหรือไม่ ผมคิดอยู่นานครับที่สุดผมก็ตอบว่า "ไม่สมควรครับ" หลวงพ่อก็ชื่นชมว่า "คิดถูกล่ะ ก่อนที่จะคิดล้มคิดโค่นทำลาย ควรที่จะถนอมรักษา แสดงตนเป็นคนมีกตัญญูต่อต้นโพธิ์ เฝ้าระวังรักษาต้นไม่ให้ตาย ทำนุบำรุงให้ฟื้นคืนกลับมาเพื่อความร่มเย็นเป็นที่อยู่อาศัยของนกหนู และให้ความร่มรื่นร่มเย็นกับเราไปอีกนาน ๆ จึงจะถูกต้อง"

เป็นข้อคิดให้สติกับเราทั้งสอง ผมก็ถามกลับไปว่า "ในกรณีนี้ ผมควรจะทำอย่างไร" ท่านก็บอกผมว่า "จงไปเผยแผ่พระธรรมคำสอนที่ตนเองมี ตนเองได้ ให้กับชาวบ้านให้เขาได้เห็นความจริงของชีวิต เป็นสัมมาทิฐฐิ คือเห็นถูก คิดถูก ทำถูก ฯ ซึ่งไม่เหลือบ่ากว่าแรง" ท่านย้ำว่าเรา ๒ คนทำได้ ขอบพระคุณหลวงพ่อที่เชื่อใจ ผมจะพยายามทำเท่าที่ความสามารถมีแม้จะไม่เห็นทางก็จะพยายามครับ

วันนี้ผมเริ่มเห็นใบปาล์มโผล่ออกมาแล้ว ต้นไม้นี้ตายยากมันพยายามที่จะอยู่เพื่อให้ความร่มรื่นกับโลก วันที่ใบมันร่วงหล่นหมดสวยหมดงาม เราควรดูแลรักษา (ผมไม่ได้ดูแลอยากเห็นธรรมชาติแท้ ๆ ) ถ้าดูแลรักษาป่านนี้เขียวสวยสดเหมือนเดิมแล้ว คิดย้อนไปที่ใบโพธิ์ซึ่งหลวงพ่อเปรียบเหมือนคนที่เป็นลูกหลาน ถ้าประพฤติปฏิบัติตัวไม่ดี แล้วเราพากันเกลียดชัง แทนที่เราจะปล่อยให้เป็นธรรมชาติ "กรรมจะตัดสินด้วยตัวของมันเอง" เรากลับตั้งหน้าตั้งตาจะทำร้ายทำลายผู้เป็น พ่อ - แม่ มันยุติธรรมแล้วหรือ เราควรเข้าช่วยเหลือพ่อ แม่ (ต้นโพธิ์) โดยการอบรมลูกหลานให้กลับมาประพฤติปฏิบัติตามทำนองคลองธรรม มิดีกว่าหรือ "ถูกต้อง..นะครับ" ถ้าผมขุดปาล์มต้นนี้ทิ้งกว่าจะปลูกให้ใหญ่คงใช้เวลาอีกนาน ถ้ารักมันก็ดูแลมันเหมือนหลวงพ่อว่า ก็น่าจะดี :) :D

:lol: :lol: เช้านี้มาเก็บตกกับกล้องมือถือของ คุณนาย ที่เก็บภาพบางส่วนไว้ให้ได้ชมกันนะครับ เชิญครับ :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:lol: :lol: ครั้งต่อไปผมจะนำเสนอวันที่ผมพาคุณนายฝึกให้ร่วม ธุดงค์ไปกับจักรยาน ในแดนที่ธุรกันดาร โหด มันส์ ฮา คอยติดตามครับ :lol: :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย Deang-sarapee เมื่อ 28 พ.ค. 2014, 10:39, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

:lol: :lol: เก็บตกหลังอินทนนท์คงไม่มีแล้วล่ะ ครั้งต่อไปรักรถรักธรรม ก็จะนำจักรยานธุดงค์ พาคุณนายไปฝึกซ้อมในเส้นทางที่ค่อนข้าง จะโหด หิน พอสมควรเพื่อฝึกทั้งร่างกายและจิตใจ ในขณะเดียวกันก็ได้เสริมเพิ่มบารมีในการปฏิบัติธรรมให้ยิ่ง ๆ ขึ้นไปอีก เรามาดูภาพตัวอย่างเรียกน้ำย่อยเป็นหนัง Title กันก่อน :lol: :lol:

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ

รูปภาพรูปภาพรูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Deang-sarapee เมื่อ 28 พ.ค. 2014, 10:51, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”