การโพสด์ข้อความไปในทาง ใส่ร้ายป้ายสีหรือประณามคนอื่น...

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
~Ai~
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ~ ❤❤❤❤ ~
team: ~ C.G.MOTO~
Bike: ~ ❤ DAHON ❤~

Re: การโพสด์ข้อความไปในทาง ใส่ร้ายป้ายสีหรือประณามคนอื่น...

โพสต์ โดย ~Ai~ »

:D เฮียคะ ถ้าสมมุติว่า....เราถูกใส่ร้ายป้ายสี หรือถูกหมิ่นประมาทแล้ว
เราไม่เอาเรื่องแต่ทว่าผู้ที่หมิ่นเรากลับยื่นข้อเสนอให้เราไปขอโทษเขา ทั้งที่หาได้มีความผิดต่อกันไม่
เขาให้ข้ออ้างว่า เพราะเราเป็นเด็กกว่า
เด็กต้องขอโทษผู้ใหญ่ก่อนถึงจะถูกเขาไม่ยอมจบเรื่องการใส่ร้ายเขาก็เอาไปพูดว่าสิ่งที่เขาพูดเป็นความจริง...
เราเลยต่อว่าเขาและไม่ขอโทษเขา
ถ้าเราเก็บหลักฐานไว้ จากข้อความทางเน็ต เราสามารถนำไปใช้ได้เลยใช่ไหมคะ :D

ข้อมูลปัญหาจากทางเฟส แต่นู๋สงสัยอยู่ประโยคหนึ่งเลยเอามายกตัวอย่างถามว่า
การที่เราตอบโต้ต่อว่าเขาไป(ไม่ได้เอ่ยชื่อเขา แต่อ่านแล้วรู้ว่าเป็นใคร)
แบบนี้เรามีความผิดหมิ่นประมาทด้วยไหมคะ ก็เราถูกต่อว่าก่อนนิ
:shock:

อีกนิดๆๆๆ "ด่า" กับ "ใส่ร้าย" มันความผิดเดียวกันหรือเปล่าคะ :mrgreen:
The Ai Real Estate Agent
C.G.MOTOR FB:หนมตาล
ple_ka
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ~ SKULL 1 ~
Bike: ของขวัญวันเกิดจากหัวหน้าอึ่ง ~..กาโหลกแดง...~

Re: การโพสด์ข้อความไปในทาง ใส่ร้ายป้ายสีหรือประณามคนอื่น...

โพสต์ โดย ple_ka »

sakalot เขียน:
ple_ka เขียน:หมวด 3 ความผิดฐานหมิ่นประมาท

มาตรา 329 ผู้ใดแสดงความคิดเห็นหรือข้อความใดโดยสุจริต
(1) เพื่อความชอบธรรม ป้องกันตนหรือป้องกันส่วนได้เสียเกี่ยวกับตนตามคลองธรรม
(2) ในฐานะเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติการตามหน้าที่
(3) ติชมด้วยความเป็นธรรม ซึ่งบุคคลหรือสิ่งใดอันเป็นวิสัย ของประชาชนย่อมกระทำ หรือ
(4) ในการแจ้งข่าวด้วยความเป็นธรรม เรื่องการดำเนินการอันเปิดเผยในศาลหรือในการประชุม
ผู้นั้นไม่มีความผิดฐานหมิ่นประมาท

มาตรา 330 ในกรณีหมิ่นประมาท ถ้าผู้ถูกหาว่ากระทำความผิด พิสูจน์ได้ว่าข้อที่หาว่าเป็นหมิ่นประมาทนั้นเป็นความจริง ผู้นั้นไม่ต้อง รับโทษ
แต่ห้ามไม่ให้พิสูจน์ ถ้าข้อที่หาว่าเป็นหมิ่นประมาทนั้นเป็นการใส่ความในเรื่องส่วนตัว และการพิสูจน์จะไม่เป็นประโยชน์แก่ประชาชน

มาตรา 331 คู่ความ หรือทนายความของคู่ความ ซึ่งแสดงความคิดเห็น หรือข้อความในกระบวนพิจารณาคดีในศาล เพื่อประโยชน์แก่คดี ของตน
ไม่มีความผิดฐานหมิ่นประมาท

ขอบคุณ :D
http://www.kodmhai.com/m2/m2-2/m2-326-333.html#top
...ม.330..สำคัญนะครับ....ไปเล่าเรื่องจริงทำให้คนอื่นเสียหาย...ถ้าเป็นเรื่องส่วนตัวเค้า ถึงจริงก็หมิ่นประมาทนะครับ....แต่ถ้าเป็นบุคคลสาธารณะเช่นดารา หรือนักการเมืองถ้าเป็นเรื่องส่วนตัวบางเรื่อง แต่มีผลต่อจริยธรรมหรือจรรยาบรรณ...ก็ไม่หมิ่นประมาทได้ครับ..อยู่ที่ดุลพินิจของศาล...ยกตัวอย่างเช่นไปเล่าเรื่องหรือให้ข่าวว่าใครมีชู้ อันนี้ถึงเป็นความจริงก็หมิ่นประมาทครับ...แต่ถ้าคนที่ถูกกล่าวอ้าง เป็นนายกรัฐมนตรี หรือรัฐมนตรี อันนี้อาจไม่เป็นความผิดฐานหมิ่นประมาทครับ...กฎหมายมีความละเอียดอ่อน...การตีความของนักกฎหมาย บางครั้งยังแตกต่างกันออกไป.....ทางที่ดี อย่าไปกล่าวหาใครให้เสื่อมเสียเลยครับ..นอกจากผิดกฎหมายแล้ว ยังผิดศิลธรรมด้วย....ขอบคุณคุณเปิ้ลที่นำข้อความมาลงให้ครับ... :mrgreen:
:D ...ด้วยความยินดีค่ะ.... :D
กฏหมายมี รายละเอียดยิบย่อย จริงๆนะคะ

ต้องขอบคุณ คุณ sakalot ด้วยค่ะ ที่กรุณามาช่วยขยายความให้ชัดเจนมากขึ้น.... :D
"...จงยอมรับ ในสิ่งที่คุณเปลี่ยนแปลงไม่ได้
แต่จงเปลี่ยนแปลง...ในสิ่งที่คุณยอมรับไม่ได้..!!!..."
เทพอสูร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -123- เทส
team: เดี่่ยวไมโครโฟน
Bike: จิปาถะ

โพสต์ โดย เทพอสูร »

:idea: :idea:
:idea:
~Ai~
ขาประจำ
ขาประจำ

เทพอสูร เขียน::idea: :idea:
:idea:
:lol: :lol: :lol: :lol:
ราหูดำ
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ราหูดำ »

เวปนี้ได้ความรู้เยอะจริงๆ โดยเฉพาะด้านกฏหมาย นึกว่าจะมีแต่กฏหมู่สะอีก
ขอบคุณกระทู้นี้ สำหรับข้อกฏหมายดีดี
~Ai~
ขาประจำ
ขาประจำ

ราหูดำ เขียน:เวปนี้ได้ความรู้เยอะจริงๆ โดยเฉพาะด้านกฏหมาย นึกว่าจะมีแต่กฏหมู่สะอีก
ขอบคุณกระทู้นี้ สำหรับข้อกฏหมายดีดี
พื้นฐานอยู่ที่เรารู้จักใช้ให้เป็น จะกฏหมายหรือกฏหมู่ ก็ต้องอยู่ในขอบเขตที่น่าจะเป็นค่ะ
เพราะโลกใบนี้ ไม่ได้มีแค่ หมู่เดียว (มีจ่าด้วย) เอิ๊กๆแซวเล่นน๊า :lol:
love my
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย love my »

เข้ามาอ่านเอาความรู้เฉยๆค่ะ :D :D
ตา ช่างรำเอียง
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ตา ช่างรำเอียง »

อ่านกันก็แล้ว โพสกันก็แล้ว ไม่เห็นจะทำกันบ้างเนอะ มีความรู้เยอะ ยิ่งกลิ้งเหมือนน้ำบนใบบัว :mrgreen:
Romantic
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Romantic »

ผมว่า มันเป็นแค่ตัวหนังสือใครๆก็โพสต์ได้ครับ แต่ทำรึเปล่า อีกเรื่อง

โลกไซเบอร์วุ่นวายครับ อย่าไปคิดมาก
ราหูดำ
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ราหูดำ »

Romantic เขียน:ผมว่า มันเป็นแค่ตัวหนังสือใครๆก็โพสต์ได้ครับ แต่ทำรึเปล่า อีกเรื่อง

โลกไซเบอร์วุ่นวายครับ อย่าไปคิดมาก
Like Like Like Like Like
sakalot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Inferno Call☎
team: ...endless team.. ☭....
Bike: La blackline...& JaVa Team ♫ ♬ ♪ ♩

โพสต์ โดย sakalot »

~Ai~ เขียน::D เฮียคะ ถ้าสมมุติว่า....เราถูกใส่ร้ายป้ายสี หรือถูกหมิ่นประมาทแล้ว
เราไม่เอาเรื่องแต่ทว่าผู้ที่หมิ่นเรากลับยื่นข้อเสนอให้เราไปขอโทษเขา ทั้งที่หาได้มีความผิดต่อกันไม่
เขาให้ข้ออ้างว่า เพราะเราเป็นเด็กกว่า
เด็กต้องขอโทษผู้ใหญ่ก่อนถึงจะถูกเขาไม่ยอมจบเรื่องการใส่ร้ายเขาก็เอาไปพูดว่าสิ่งที่เขาพูดเป็นความจริง...
เราเลยต่อว่าเขาและไม่ขอโทษเขา
ถ้าเราเก็บหลักฐานไว้ จากข้อความทางเน็ต เราสามารถนำไปใช้ได้เลยใช่ไหมคะ :D

ข้อมูลปัญหาจากทางเฟส แต่นู๋สงสัยอยู่ประโยคหนึ่งเลยเอามายกตัวอย่างถามว่า
การที่เราตอบโต้ต่อว่าเขาไป(ไม่ได้เอ่ยชื่อเขา แต่อ่านแล้วรู้ว่าเป็นใคร)
แบบนี้เรามีความผิดหมิ่นประมาทด้วยไหมคะ ก็เราถูกต่อว่าก่อนนิ
:shock:

อีกนิดๆๆๆ "ด่า" กับ "ใส่ร้าย" มันความผิดเดียวกันหรือเปล่าคะ :mrgreen:
...ยังไม่ได้ตอบเลย....หลักฐานทางเนทใช้ได้ครับ...ไปตอบโต้ไม่เอ่ยชื่อแต่คนอื่นอ่านแล้วรู้ว่าเป็นใครก็ผิดครับ....
❤..ต้องใช้หินสองก้อนถึงจะเกิดไฟได้.....ไม่อาจขาดไป แม้เพียงก้อนใดก้อนหนึ่ง....
*..จะเดินเคียงข้างกัน ตลอดไป..*♡♡
➸....สู้ต่อไป ทาเคชิ....
sakalot
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: La blackline...& JaVa Team ♫ ♬ ♪ ♩

ple_ka เขียน:
sakalot เขียน:
ple_ka เขียน:หมวด 3 ความผิดฐานหมิ่นประมาท

มาตรา 329 ผู้ใดแสดงความคิดเห็นหรือข้อความใดโดยสุจริต
(1) เพื่อความชอบธรรม ป้องกันตนหรือป้องกันส่วนได้เสียเกี่ยวกับตนตามคลองธรรม
(2) ในฐานะเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติการตามหน้าที่
(3) ติชมด้วยความเป็นธรรม ซึ่งบุคคลหรือสิ่งใดอันเป็นวิสัย ของประชาชนย่อมกระทำ หรือ
(4) ในการแจ้งข่าวด้วยความเป็นธรรม เรื่องการดำเนินการอันเปิดเผยในศาลหรือในการประชุม
ผู้นั้นไม่มีความผิดฐานหมิ่นประมาท

มาตรา 330 ในกรณีหมิ่นประมาท ถ้าผู้ถูกหาว่ากระทำความผิด พิสูจน์ได้ว่าข้อที่หาว่าเป็นหมิ่นประมาทนั้นเป็นความจริง ผู้นั้นไม่ต้อง รับโทษ
แต่ห้ามไม่ให้พิสูจน์ ถ้าข้อที่หาว่าเป็นหมิ่นประมาทนั้นเป็นการใส่ความในเรื่องส่วนตัว และการพิสูจน์จะไม่เป็นประโยชน์แก่ประชาชน

มาตรา 331 คู่ความ หรือทนายความของคู่ความ ซึ่งแสดงความคิดเห็น หรือข้อความในกระบวนพิจารณาคดีในศาล เพื่อประโยชน์แก่คดี ของตน
ไม่มีความผิดฐานหมิ่นประมาท

ขอบคุณ :D
http://www.kodmhai.com/m2/m2-2/m2-326-333.html#top
...ม.330..สำคัญนะครับ....ไปเล่าเรื่องจริงทำให้คนอื่นเสียหาย...ถ้าเป็นเรื่องส่วนตัวเค้า ถึงจริงก็หมิ่นประมาทนะครับ....แต่ถ้าเป็นบุคคลสาธารณะเช่นดารา หรือนักการเมืองถ้าเป็นเรื่องส่วนตัวบางเรื่อง แต่มีผลต่อจริยธรรมหรือจรรยาบรรณ...ก็ไม่หมิ่นประมาทได้ครับ..อยู่ที่ดุลพินิจของศาล...ยกตัวอย่างเช่นไปเล่าเรื่องหรือให้ข่าวว่าใครมีชู้ อันนี้ถึงเป็นความจริงก็หมิ่นประมาทครับ...แต่ถ้าคนที่ถูกกล่าวอ้าง เป็นนายกรัฐมนตรี หรือรัฐมนตรี อันนี้อาจไม่เป็นความผิดฐานหมิ่นประมาทครับ...กฎหมายมีความละเอียดอ่อน...การตีความของนักกฎหมาย บางครั้งยังแตกต่างกันออกไป.....ทางที่ดี อย่าไปกล่าวหาใครให้เสื่อมเสียเลยครับ..นอกจากผิดกฎหมายแล้ว ยังผิดศิลธรรมด้วย....ขอบคุณคุณเปิ้ลที่นำข้อความมาลงให้ครับ... :mrgreen:
:D ...ด้วยความยินดีค่ะ.... :D
กฏหมายมี รายละเอียดยิบย่อย จริงๆนะคะ

ต้องขอบคุณ คุณ sakalot ด้วยค่ะ ที่กรุณามาช่วยขยายความให้ชัดเจนมากขึ้น.... :D
...ขอบคุณคุณเปิ้ลครับ... :D
❤..ต้องใช้หินสองก้อนถึงจะเกิดไฟได้.....ไม่อาจขาดไป แม้เพียงก้อนใดก้อนหนึ่ง....
*..จะเดินเคียงข้างกัน ตลอดไป..*♡♡
sakalot
ขาประจำ
ขาประจำ

ตา ช่างรำเอียง เขียน:อ่านกันก็แล้ว โพสกันก็แล้ว ไม่เห็นจะทำกันบ้างเนอะ มีความรู้เยอะ ยิ่งกลิ้งเหมือนน้ำบนใบบัว :mrgreen:
...คนเราถ้ารู้จักมองโลกในแง่ดีบ้าง...ก็จะมีความสุขมากกว่านี้ครับ.... :D
ตา ช่างรำเอียง
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ตา ช่างรำเอียง »

ใช่ เถียงอะไรไม่ชนะ ก็ชอบเอากฏ มาขู่ประชาชนตาดำๆ เขียนเอง เข้าใจเอง เล่นคำพลิ้วได้ตาหลอดดดดด :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
น้ำหวาน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลุ่มๆดอนๆ
Bike: seven

โพสต์ โดย น้ำหวาน »

คำแนะนำเกี่ยวกับการโพสต์แสดงความคิดเห็นที่เข้าข่ายเป็นการหมิ่นประมาท

การโพสต์แสดงความคิดเห็นพาดพิงถึงบุคคลอื่นบนเว็บไซต์โดยไม่ระวัง อาจทำให้ท่านได้รับความเดือดร้อนโดยไม่รู้ตัว ซึ่งเท่าที่ผ่านมา มีสมาชิกหลายๆท่าน ถูกดำเนินคดีตามกฎหมาย โดยไม่ทันตั้งตัวเนื่องจากโพสต์แสดงความคิดเห็นในลักษณะนี้ อาทิ
- นาย ก. สั่งซื้อของทางอินเทอร์เน็ตแล้วไม่ได้รับสินค้า เลยโพสต์ด่าหาว่าคนขายโกงเงิน, คนขายขี้โกง เป็นต้น
- นาง ข. ด่าผู้อื่นว่ารับสินบน, โกงกิน, รับส่วยใต้โต๊ะ, ประพฤติตนไม่สุจริต เป็นต้น
- นาย ค. หรือ นาง ง. ด่าว่าคู่สมรสว่ามีชู้หรือมีเมียน้อย, ด่าว่าขายบริการทางเพศ เป็นต้น
- นาย จ. โพสต์แสดงความติดเห็นในแง่ร้ายด่า นาง ฉ. แม้ว่าไม่ได้ใส่ชื่อ นาง ฉ. ลงไปตรงๆ ถ้ามีผู้ใดเข้ามาอ่านแล้วสามารถเข้าใจได้ว่า ข้อความดังกล่าวหมายถึง นาง ฉ. ก็เป็นความผิดได้ เป็นต้น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”