การโพสด์ข้อความไปในทาง ใส่ร้ายป้ายสีหรือประณามคนอื่น...

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
sakalot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Inferno Call☎
team: ...endless team.. ☭....
Bike: La blackline...& JaVa Team ♫ ♬ ♪ ♩

Re: การโพสด์ข้อความไปในทาง ใส่ร้ายป้ายสีหรือประณามคนอื่น...

โพสต์ โดย sakalot »

รูปภาพ
❤..ต้องใช้หินสองก้อนถึงจะเกิดไฟได้.....ไม่อาจขาดไป แม้เพียงก้อนใดก้อนหนึ่ง....
*..จะเดินเคียงข้างกัน ตลอดไป..*♡♡
➸....สู้ต่อไป ทาเคชิ....
~Ai~
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ~ ❤❤❤❤ ~
team: ~ C.G.MOTO~
Bike: ~ ❤ DAHON ❤~

Re: การโพสด์ข้อความไปในทาง ใส่ร้ายป้ายสีหรือประณามคนอื่น...

โพสต์ โดย ~Ai~ »

รูปภาพ
The Ai Real Estate Agent
C.G.MOTOR FB:หนมตาล
napa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819999807
team: ชมรมจักรยานสกลนคร(พยัคฆ์ภูพาน)
Bike: ยี่ห้อท้องตลาด ปั่นทั้งหมอบทั้งภูเขาเพราะเสือดายเงินที่ซื้อ
ตำแหน่ง: สกลนคร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย napa »

sakalot เขียน:
เอก Flt Ops เขียน:ิาิ า ้ า ้า า า า ้ าิ ิี ี
:? ..หมายความว่าอะไรครับ...... :?:
ผมก็เคยเจอประมาณนี้ครับไม่เข้าใจเหมือนกัน แต่เป็นรูปแสดงอารมณ์ซึ่งไม่เกี่ยวกับเรื่องที่ผมโพสต์ถามราคาจากผู้ขาย รึเป็นคนที่ผมรู้จัก ฉุนนิดนึงเลยโพสต์ถามคนที่โพสต์มากลับว่าหมายความว่าอะไร ถามเขาว่ารู้จักกันรึเปล่า ซึ่งก็ไม่ได้มีข้อความรุณแรงรึมีเจตนาว่าร้ายอะไร เวลาผ่านไปสักชั่วโมงข้อความที่ผมโพสต์หายไป เหลือแต่รูป :mrgreen: :mrgreen: ที่อยู่ท้ายข้อความ แต่สิ่งที่คนๆนั้นโพสต์กวนมายังอยู่ เลยรู้สึกถึงความไม่ยุติธรรมนิดๆนะครับในตอนนั้น แต่ตอนนี้เลิกใส่ใจแล้วล่ะครับ เพราะมันเป็นธรรมดาของโลกใบนี้ เดี๋ยวจะไปกระทบกับสมาชิกภาพที่มีมานาน :lol: เล่าสู่กันฟังเฉยๆนะครับ
[/b]จะเหยียบให้ถึงสุดขอบฟ้าและขอก้าวให้ถึงสุดขอบของหัวใจ[/color]
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=247555
artemis
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: →№←
team: ㊗㊘㊜㊝㊞
Bike: ★ ☆ ...bmx...♞ ♠ ♧ ♣

โพสต์ โดย artemis »

napa เขียน:
sakalot เขียน:
เอก Flt Ops เขียน:ิาิ า ้ า ้า า า า ้ าิ ิี ี
:? ..หมายความว่าอะไรครับ...... :?:
ผมก็เคยเจอประมาณนี้ครับไม่เข้าใจเหมือนกัน แต่เป็นรูปแสดงอารมณ์ซึ่งไม่เกี่ยวกับเรื่องที่ผมโพสต์ถามราคาจากผู้ขาย รึเป็นคนที่ผมรู้จัก ฉุนนิดนึงเลยโพสต์ถามคนที่โพสต์มากลับว่าหมายความว่าอะไร ถามเขาว่ารู้จักกันรึเปล่า ซึ่งก็ไม่ได้มีข้อความรุณแรงรึมีเจตนาว่าร้ายอะไร เวลาผ่านไปสักชั่วโมงข้อความที่ผมโพสต์หายไป เหลือแต่รูป :mrgreen: :mrgreen: ที่อยู่ท้ายข้อความ แต่สิ่งที่คนๆนั้นโพสต์กวนมายังอยู่ เลยรู้สึกถึงความไม่ยุติธรรมนิดๆนะครับในตอนนั้น แต่ตอนนี้เลิกใส่ใจแล้วล่ะครับ เพราะมันเป็นธรรมดาของโลกใบนี้ เดี๋ยวจะไปกระทบกับสมาชิกภาพที่มีมานาน :lol: เล่าสู่กันฟังเฉยๆนะครับ
ธรรมดาของสัตว์โลก :D
nbt
Site Admin
Site Admin
Tel: 0882160166
team: thaimtb , osk
Bike: Trek Procaliber, Bianchi OrtheXR2 , cBroadman CX , Canyon Enduro
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nbt »

มีข้อมูลมาเพิ่มเติมครับ

บางครั้งเมื่อท่านพบกับความไม่เป็นธรรม กฎหมายก็ไม่ได้ปิดปากท่านเสียทีเดียว
มาตรา 329 ผู้ใดแสดงความคิดเห็นหรือข้อความใดโดยสุจริต
(1) เพื่อความชอบธรรม ป้องกันตนหรือป้องกันส่วนได้เสียเกี่ยวกับตนตามคลองธรรม
(2) ในฐานะเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติการตามหน้าที่
(3) ติชม ด้วยความเป็นธรรม ซึ่งบุคคลหรือสิ่งใดอันเป็นวิสัยของประชาชนย่อมกระทำ หรือ
(4) ในการแจ้งข่าวด้วยความเป็นธรรม เรื่องการดำเนินการอันเปิดเผยในศาลหรือในการประชุม
ผู้นั้นไม่มีความผิดฐานหมิ่นประมาท

มาตรา 330 ในกรณีหมิ่นประมาท ถ้าผู้ถูกหาว่ากระทำความผิด พิสูจน์ได้ว่าข้อที่หาว่าเป็นหมิ่นประมาทนั้นเป็นความจริง ผู้นั้นไม่ต้องรับโทษ
แต่ห้ามไม่ให้พิสูจน์ ถ้าข้อที่หาว่าเป็นหมิ่นประมาทนั้นเป็นการใส่ความในเรื่องส่วนตัว และการพิสูจน์จะไม่เป็นประโยชน์แก่ประชาชน
ข้อยกเว้นตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 329
การจะพิสูจน์เรื่องข้อยกเว้นนั้น จะต้องเข้าเงื่อนไข 2 ประการ ด้วยกัน คือ ต้องเป็นการแสดงความคิดเห็นโดยสุจริต คือ ต้องเป็นการพูดหรือโพสต์ที่เกิดจากการที่ตนได้ประสบพบเจอ เหตุการณ์นั้นๆโดยตรงและ ต้องเข้าเงื่อนไขข้อใดข้อหนึ่งต่อไปนี้ด้วย
1) เพื่อความชอบธรรม ป้องกันตนหรือป้องกันส่วนได้เสียเกี่ยวกับตน ตามคลองธรรม เช่น
- การแสดงความคิดเห็นโดยสุจริตคือเชื่อว่าเป็นจริง แม้จะเข้าใจผิดก็ได้รับความคุ้มครอง (ฎ.770/2526)

- การแจ้งความตามสิทธิหรือแสดงความเห็นเมื่อเจ้าพนักงานถามโดยสุจริต ย่อมไม่เป็นหมิ่นประมาท (ฎ.370/2520)
- การกล่าวตามความคิดของตน โดยเชื่อว่าเป็นความจริงเพื่อป้องกันส่วนได้เสียของตน (ฎ.1972/2517)
- หากไม่ใช่การแสดงความคิดเห็นโดยสุจริตแต่มุ่งใส่ร้ายเป็นส่วนตัว ไม่เข้าข้อยกเว้นตามมาตรา 329(1) (ฎ.1203/2520)"
สรุปก็คือ

ถ้าใครโดนโกงหรือไม่ได้รับความเป็นธรรม ถ้ามาโพสในสิ่งที่ตัวเองพบเจอ และพิสูจน์ได้ว่าสิ่งนั้นเป็นความจริง ไม่ได้การใส่ร้าย ถือว่าไม่ผิด
แต่ผู้ไม่เกี่ยวข้องมาผสมโรงและนำเรื่องส่วนตัวมาลง อาจจะถือว่าผิดได้ เพราะกฏหมายไม่อนุญาตให้นำเรื่องส่วนตัวมาว่าร้ายกัน เช่น กล่าวหาใครเป็นเมียน้อยใคร ถึงแม้จะเป็นความจริงก็ตาม เพราะการพิสูจน์นั้นจะไม่เป็นประโยชน์แก่ประชาชน (แต่ถ้าเป็นผู้บริหารประเทศ ศาลอาจมองว่าเป็นประโยชน์ต่อประชาชนทั่วไป ถือเป็นการเฝ้าระวังเพื่อส่วนรวม)
sakalot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Inferno Call☎
team: ...endless team.. ☭....
Bike: La blackline...& JaVa Team ♫ ♬ ♪ ♩

โพสต์ โดย sakalot »

...การนำเรื่องส่วนตัวที่ไม่เป็นประโยชน์ต่อสารธารณะมาเผยแพร่ ถึงแม้เป็นความจริงก็ผิดฐานหมิ่นประมาทครับ กฎหมายใช้คำว่า ยิ่งจริงก็ยิ่งผิด....เพราะทำให้คนอื่นเสียหายโดยที่มิได้ก่อให้เกิดประโยชน์ใดๆต่อสังคมเลย.....ส่วนผู้บริหารประเทศ กฎหมายเรียกบุคคลสาธารณะครับ ต่างกับบุคคลทั่วไป...คนพวกนี้ต้องมีคุณธรรม จริยธรรม หรือธรรมาภิบาล....ถึงแม้จะเป็นเรื่องส่วนตัว ก็ทำให้เห็นถึงความไม่มีคุณธรรม จริยธรรมที่จะสามารถปกครองประเทศได้ ถึงจะเป็นเรื่องส่วนตัวก็มีประโยชน์ต่อสาธารณะครับ การวิจารณ์พอสมควรจึงไม่เป็นความผิด....
❤..ต้องใช้หินสองก้อนถึงจะเกิดไฟได้.....ไม่อาจขาดไป แม้เพียงก้อนใดก้อนหนึ่ง....
*..จะเดินเคียงข้างกัน ตลอดไป..*♡♡
➸....สู้ต่อไป ทาเคชิ....
sompong39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0981019695
team: แอบขี่ ...
Bike: แม่บ้าน พับ หมอบ ภูเขา ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย sompong39 »

sakalot เขียน:...การนำเรื่องส่วนตัวที่ไม่เป็นประโยชน์ต่อสารธารณะมาเผยแพร่ ถึงแม้เป็นความจริงก็ผิดฐานหมิ่นประมาทครับ กฎหมายใช้คำว่า ยิ่งจริงก็ยิ่งผิด....เพราะทำให้คนอื่นเสียหายโดยที่มิได้ก่อให้เกิดประโยชน์ใดๆต่อสังคมเลย.....ส่วนผู้บริหารประเทศ กฎหมายเรียกบุคคลสาธารณะครับ ต่างกับบุคคลทั่วไป...คนพวกนี้ต้องมีคุณธรรม จริยธรรม หรือธรรมาภิบาล....ถึงแม้จะเป็นเรื่องส่วนตัว ก็ทำให้เห็นถึงความไม่มีคุณธรรม จริยธรรมที่จะสามารถปกครองประเทศได้ ถึงจะเป็นเรื่องส่วนตัวก็มีประโยชน์ต่อสาธารณะครับ การวิจารณ์พอสมควรจึงไม่เป็นความผิด....
อ่านของเฮีย ง่วน..............นอน...........งงง :geek: :geek:
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....
ekkanut
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: 228 ถ.สุโขทัย แขวงสวนจิตรลดา เขตดุสิต กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย ekkanut »

ดูความคิดเห็นของสมาชิกแต่ละท่านว่าแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ
emxanh
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816009663

โพสต์ โดย emxanh »

sakalot เขียน: :mrgreen: ...มีปัญหากฎหมายอย่างอื่นก็ถามได้นะครับ.... :D
อยากรู้ว่า มีที่เปล่า ปลูกกล้วยหอมไว้
หายตลอดปี

ถามว่า ใคร ขโมย คะ ? :lol: :lol: :lol:
พี่ มากิโกะ
Saturn Sky
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ☎ หมดเวลา 555+☎
team: ช่วงสับสน555
Bike: ★จำยี่ห้อไม่ได้อ่ะ5555..•
ตำแหน่ง: secret

โพสต์ โดย Saturn Sky »

emxanh เขียน:
sakalot เขียน: :mrgreen: ...มีปัญหากฎหมายอย่างอื่นก็ถามได้นะครับ.... :D
อยากรู้ว่า มีที่เปล่า ปลูกกล้วยหอมไว้
หายตลอดปี

ถามว่า ใคร ขโมย คะ ? :lol: :lol: :lol:
ตอบ..สงสัยแม่ตานีคงเอาไปขายมั้งจ๊ะ :P :P
เปล่า"หยิ่ง"!!! แค่ นิ่ง ดูเชิง
Gentoo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gentoo »

ขอบคุณครับ
เสื้อจักรยานราคา 195 บาท
สกรีนเสื้อ 1 ตัวก็สกรีนได้
DNA-
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896796313
ตำแหน่ง: ถนน หน ทาง

โพสต์ โดย DNA- »

ไว้ต้องไล่อ่านจากหน้า 1 สักวันนึง :mrgreen:

ขอบคุณคร้าบ
Amonlake
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0854485975
team: กรุงเทพ
Bike: เสือหมอบ กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Amonlake »

ขอบคุณครับอาจารย์ ที่ให้ความรู้มากๆ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ถูกกระทำเช่นกันครับ เพียงแค่ต้องการขายของให้เพื่อนใช้ในราคาถูกแต่ก็โดนประนามซะ. ผมก็ไม่อยากตอบโต้นะครับ ถือว่าเขาทำแล้วสบายใจก็ปล่อยเขา แต่ถ้ามากไปไม่แน่ผมจะต้องทำตามคำสอนอาจารย์บ้างครับ ชื่อผมยังอยู่ในกระทู้ขายของอยู่เลยครับเวปก็ไม่ยอมลบออก ไม่รู้ว่าเขาจะให้คนคืนโฟสแล้วว่าผมอยู่ทำไม่ ไม่เข้าใจจริงๆผมได้สร้างความเดือดร้อนให้เขาเลย สุดท้ายขอบคุณนะครับเรื่องความรู้ที่ให้ไว้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”