นี่คือผลไม้อะไรครับ...ใครทราบบอกที

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ

นี่คือผลไม้อะไรครับ...ใครทราบบอกที

โพสต์ โดย ต้อง » 01 พ.ย. 2015, 11:52

พอดีมีคนซื้อมาฝากพ่อของผม เขาบอกพ่อผมแล้ว แต่พ่อผมจำไม่ได้ครับ ส่วนคนที่ซื้อมาฝากก็ไปต่างจังหวัดอีกแล้ว ถามคนแถวบ้านก็ไม่มีใครรู้จัก ก็เลยไม่รู้จะไปถามใครครับ ใครรู้ช่วยบอกทีครับ

1. ไอ้เจ้าลูกกลม ๆ รูปแรกนั้น ผ่าออกมาข้างในคล้ายมะเขือเทศครับ นิ่ม ๆ และรสชาติออกเปรี้ยวอมหวานครับ

2. ส่วนลูกต่อมา ผมลองผ่าข้างในดู เนื้อจะร่วนคล้ายมันต้มหรือไข่แดงต้มสุก และรสชาติออกจืดแต่มีกลิ่นหอมอ่อน ๆ ปนร่วมอยู่ครับ

........... ขอความรู้ด้วยน๊ะครับ ขอบคุณครับ ..............
แนบไฟล์

Re: นี่คือผลไม้อะไรครับ...ใครทราบบอกที

โพสต์ โดย sudjai » 03 พ.ย. 2015, 17:37

ลูกที่สอง น่าจะเป็นลูกท้อนะครับ

Re: นี่คือผลไม้อะไรครับ...ใครทราบบอกที

โพสต์ โดย sakalot » 04 พ.ย. 2015, 11:07

...ลูกที่ 2 น่าจะเป็น เซียนท้อ หรือม่อนไข่ เพชรบูรณ์เรียกทิสซ่า ต้นกำเนิดแถบอเมริกากลางและใต้...
❤..ต้องใช้หินสองก้อนถึงจะเกิดไฟได้.....ไม่อาจขาดไป แม้เพียงก้อนใดก้อนหนึ่ง....
*..จะเดินเคียงข้างกัน ตลอดไป..*♡♡
➸....สู้ต่อไป ทาเคชิ....

โพสต์ โดย sakalot » 04 พ.ย. 2015, 11:11

...ลูกแรกน่าจะเป็น เคพกู๊สเบอรี่ ...ทั้งสองแบบ น่าจะซื้อมาจากเขาคล้อนะครับ...
❤..ต้องใช้หินสองก้อนถึงจะเกิดไฟได้.....ไม่อาจขาดไป แม้เพียงก้อนใดก้อนหนึ่ง....
*..จะเดินเคียงข้างกัน ตลอดไป..*♡♡

โพสต์ โดย ต้อง » 05 พ.ย. 2015, 07:19

ขอบคุณที่ไขปริศนาให้น๊ะครับ ผมถามใครแถวบ้านก็ไม่มีใครรู้เลย ขอบคุณมากครับ :P

โพสต์ โดย sompong39 » 12 พ.ย. 2015, 00:30

sakalot เขียน:...ลูกแรกน่าจะเป็น เคพกู๊สเบอรี่ ...ทั้งสองแบบ น่าจะซื้อมาจากเขาคล้อนะครับ...

เฮียรุ้จริงอะ :o
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....

โพสต์ โดย sakalot » 12 พ.ย. 2015, 18:50

sompong39 เขียน:
sakalot เขียน:...ลูกแรกน่าจะเป็น เคพกู๊สเบอรี่ ...ทั้งสองแบบ น่าจะซื้อมาจากเขาคล้อนะครับ...

:lol: ...ลูกที่สองเคยซื้อมากินจากเขาคล้อ...ลูกแรกดูกูเกิล..พิมพ์ว่าผลไม้เขาคล้อ :lol: :lol:

โพสต์ โดย sompong39 » 12 พ.ย. 2015, 21:34

sakalot เขียน:
sompong39 เขียน:

:lol: ...ลูกที่สองเคยซื้อมากินจากเขาคล้อ...ลูกแรกดูกูเกิล..พิมพ์ว่าผลไม้เขาคล้อ :lol: :lol:

รสชาติเป็นไงอะเฮีย
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....

โพสต์ โดย sakalot » 13 พ.ย. 2015, 21:17

...หวานๆ คล้ายๆกินมันต้ม ...อร่อยดี...

โพสต์ โดย ronnawee » 02 พ.ค. 2016, 14:05

:D
คนดี สำหรับผมคือ คนที่มีโอกาสทำความชั่วแล้วไม่ทำ และไม่เพียงแต่พูดเพื่อให้ตัวเองดูดี ต้องทำดัวย