พักผ่อนกันบ้างนะครับ...

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
อิ่มอวบ
ขาประจำ
ขาประจำ

พักผ่อนกันบ้างนะครับ...

โพสต์ โดย อิ่มอวบ »

ชายคนนึงแข็งแรงมาก ไปสมัครงานเป็นคนตัดต้นไม้...
ผมตัดต้นไม้ได้วันละ 20 ต้น เขาบอกกับหัวหน้า
เจ๋งมาก นายได้งานแล้ว ไปเบิกขวานใหม่แล้วเริ่มงานได้
เขาดีใจมาก วันแรก เขาตัดต้นไม้ได้ 22 ต้น เหนือความคาดหมาย
เจ้านายภูมิใจในตัวเขามาก
"ทำให้ได้ทุกวันเลยนะ เจ๋งจริงๆ..."
นั้นทำให้เขาขยันทำงานอย่างไม่หยุดหย่อน
เช้าวันต่อมา เขาตื่นก่อนทุกคน เดินเข้าป่าพร้อมขวานคู่มือ
สัปดาห์แรก เขาตัดต้นไม้ได้ 20 ต้นต่อวัน
สัปดาห์ต่อมา เขาตัดได้วันละ 15 ต้น
เมื่อเวลาผ่านไป จำนวนต้นไม้ที่เขาตัดได้ในแต่ละวันลดลงเรื่อยๆ
ผ่านไป 4 สัปดาห์ แม้พยายามขนาดไหนก็ตาม เขาตัดต้นไม้ได้เพียง 3 ต้นต่อวัน
เขานั่งอยู่ในความทุกข์ รู้สึกเสียหน้า เศร้าหมอง
เขาคิดว่าคงพยายามไม่พอ หาเหตุผลต่างๆ มาลบล้าง
ด้วยความกลัวว่าจะโดนเพื่อนๆนินทา จะถูกหัวหน้าเล่นงาน เขาจึงเดินไปเล่าสิ่งที่เกิดขึ้นให้หัวหน้าฟัง
"ผมทำเต็มที่แล้วครับ พรุ่งนี้ ผมจะตัดต้นไม้ให้ได้เหมือนก่อน..."
หัวหน้าเงยหน้าขึ้น ถามเขาว่า นายลับขวานครั้งสุดท้าย เมื่อไหร่กัน
เขาตอบว่า ผมไม่ได้สนใจครับ ผมตัดต้นไม้อยู่ครับ...

:D
...น่าสนุกดีนะ...ไปด้วยกันมั้ย...
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

Re: พักผ่อนกันบ้างนะครับ...

โพสต์ โดย nopparat2510 »

โบราณว่า ตึงนักมักขาด หย่อนนักมักคลาย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”