: ถามเซียนอิเล็คฯ หน่อยครับ (ไดโอดกับไฟท้ายรถยนต์ LED)

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
temse04
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 029694675
team: ไม่มี
Bike: จักรยานธรรมดา and 2.4 remix

Re: : ถามเซียนอิเล็คฯ หน่อยครับ (ไดโอดกับไฟท้ายรถยนต์ LED)

โพสต์ โดย temse04 »

เพราะเหตุใดถึงต้องใช้ R กระเบื้องที่ขนาดใหญ่กว่าจนต้องแยกออกมาข้างนอก

/ led แต่ละชุดรับพลังงานที่ 1.5 วัตต์ มีทั้งหมด 6 ชุด = 9 วัตต์
แรงดันของรถ ไม่คงที่ จาก 12 - 13.8 volt .. LED แรงดันตกคล่อม 9.9 volt
แรงดันตกคล่อมที่ R ประมาณ 3.9 volt กระแสไฟ 0.909 amp พลังงานความร้อนที่ R
ประมาณ 3.545 วัตต์ แต่ LED ไม่ได้ติดแช่นาน

ทีนี้มาดูเปรียบเทียบ LED Strip ที่ทำขาย

รูปภาพ

แต่ละชุด ใช้ R 48 (24+24) ohm แต่ใช้ไฟ 12 volt คงที่ จุดต่างกันตรงนี้ ไฟคงที่ กับ ไฟไม่คงที่
จะทำเลียนแบบ คงยาก ตรงที่จับอุปกรณ์จิ๋วนี้ใสลงไป ให้ครบทั้ง 6 ชุด

/ อีกอย่าง เขาแยก R ออกเป็น 2 ตัว เพื่อไม่ให้ความร้อนรวมตัวที่จุดเดียว
รูปประจำตัวสมาชิก
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ
team: FreeRide
Bike: Trek 4500 / Java FIT 20"

Re: : ถามเซียนอิเล็คฯ หน่อยครับ (ไดโอดกับไฟท้ายรถยนต์ LED)

โพสต์ โดย q>__<P »

ทะลุปรุโปร่งครับพี่ !! :o

ขอบคุณที่กรุณาช่วยให้ความรู้ครับ ไว้ผมมีโอกาสไปณัฐพงษ์เมื่อไหร่ พอซื้อของมาทำแล้วจะแจ้งผลให้ทราบครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”