เตือนภัย ปั่นจักรยานเลียบทางด่วน เส้นช็อคโกแลตวิวครับ

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
riguard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0809169593
team: no
Bike: Holks Competition, U.Scanini road bike vintage, Raleigh 26 ชาย
ตำแหน่ง: บางกะปิ
ติดต่อ:

เตือนภัย ปั่นจักรยานเลียบทางด่วน เส้นช็อคโกแลตวิวครับ

โพสต์ โดย riguard »

เมื่อวาน เวลาประมาณ 8 โมงเช้า ผมปั่นเส้นช็อควิววนรอบใหญ่
ผมใส่พวกเงิน กุญแจบ้าน บัตรประชาชน มือถือ อยู่ในถุงพลาสติกแบบมีซีน ใส่ไว้ด้านในกระเป๋าหลังเสื้อ
ตัวผมใส่หูฟัง ทำให้มีสายโยงยาวออกมา ขี่อยู่ดีๆ เหมือนมีคนมาสกิด พอจะหันหลังไปมอง
มันกระตุกสายหูฟังที่เสียบอยู่กับมือถืออย่างแรง ทำให้มือถือ บัตรต่างๆ เงิน กระเด็นออกมากระจัดกระจาย
ดีมันไม่ได้อะไรไปเลย หูฟังสายขาดหมด มือถือหล่นกระแทกอย่างแรง แต่ยังใช้การได้ปกติ
ไม่รู้ทำไปด้วยความคึกคะนอง หรือต้องการทรัพย์สินกันแน่เหมือนกัน
คราวนี้ผมก็พยายามตั้งสติค่อยๆ เก็บของทั้งหมด ตัวผมโชคดีไม่เป็นอะไรครับ
เลยอยากเตือนผู้ที่ขี่จักรยาน ไม่ควรห้อยสายโยงยาวออกมา ควรเก็บให้มิดชิด
(ถ้าเป็นไปได้ไม่ควรฟังเพลงได้ยิ่งดีครับ) เพราะจะถูกฉกชิงได้อย่างง่ายดาย
ผมก็ขี่ต่อไปว่าจะวนอีกสักรอบ พอนึกได้ก็พบว่า ปะแจหกเหลี่ยมตัว L สีเงิน ขนาด 6 มม.
จะออกยาวๆ หน่อย ของญี่ปุ่น หายไป พอคราวนี้ไปวนหาแถวจุดเกิดเหตุอยู่ 2-3 รอบ ก็ไม่เจอ
ใครเจอวานแจ้งทีนะครับ :(

ปล.นักปั่นทุกท่านควรจะระมัดระวังการขับขี่มากขึ้น และไม่ควรพกของมีค่าไว้กับตัวได้ยิ่งดีครับ
เป็นกระทู้ที่เหมาะกับชาวเราหมอบสับถังอย่่างหาที่สุดมิได้ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=537231
sila wanchai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: touring

Re: เตือนภัย ปั่นจักรยานเลียบทางด่วน เส้นช็อคโกแลตวิวครับ

โพสต์ โดย sila wanchai »

ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้เส้นทางนั้นปั่นออกกำลังเป็นประจำ บริเวณที่เปลี่ยวถ้าไปตามลำพังต้องหูไวตาไวครับ เตรียมหาทางหนีทีไล่เผื่อไว้ย่านนั้นมีคนหลายจำพวกปะปนกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”