ค่าตัวนักปั่น

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

ค่าตัวนักปั่น

โพสต์ โดย nopparat2510 »

ไม่ทราบนักปั่นท่านใดมีข้อมูลเกี่ยวกับค่าตัวนักปั่น ระดับโปร (ฝรั่ง) เคยอ่านในหนังสือแต่ไม่ได้ตัวเลข รู้แค่ได้ข้อมูลว่าโปรทั้งหลาย ถ้าไม่ใช่ระดับแลนซ์ อาร์มสตรอง ค่าเหนื่อยยังต่ำกว่า นักฟุตบอลดิวิชั่น 2 หรื่อ ซีรี่ย์ B ซะอีก ซึ่งผมว่าอาชีพนี้เหนื่อยกว่า มีความเสี่ยงอุบัติเหตุุสูง กว่ามากก ๆ

แล้วถ้าเป็นโปร ไทย จะได้คุ้มค่าตัวหรื่อไม่ อยากประดับความรู้ครับ
ซอกโซ่ แบงค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816315028
team: อิสระชล2012
Bike: GARY & TREK & BMC
ติดต่อ:

Re: ค่าตัวนักปั่น

โพสต์ โดย ซอกโซ่ แบงค์ »

น่าสนใจครับ พรึบ!! ผมนี่ปูเสื่อรอเลย :P
รูปประจำตัวสมาชิก
nirooth-theframe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815974652
team: ทีมegle
Bike: บิลชี่

โพสต์ โดย nirooth-theframe »

:lol:
ซอกโซ่ แบงค์ เขียน:น่าสนใจครับ พรึบ!! ผมนี่ปูเสื่อรอเลย :P
หายไปเลยคนรู้จริงมีน้อยนอกจากงูๆปลาๆ :mrgreen:
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

เจอแล้วครับ ถามเอง ก็ขอตอบเอง พอดีไปเจอบทความมา ลองอ่านดู
หนึ่งในเรื่องที่คนรักเสือหมอบอาจจะไม่ค่อยรู้คือค่าตัวนักปั่นจักรยานมืออาชีพครับ วันนี้เรามาดูกันว่าโปรจักรยานเขามีค่าตัวเท่าไรกันบ้าง ตั้งแต่ระดับโปรมือใหม่ไปจนถึงผู้ชนะรายการ Tour de France !

อันดับแรกต้องเข้าใจกันก่อนว่าโปรจักรยานนั้นมี 3 ระดับครับ แบ่งเป็น ​Pro Team, Pro Continental, และ Continental

1. Pro Teams

หมายถึงทีมที่แข่งในระดับดิวิชันสูงสุด (1) UCI World Tour ซึ่งบังคับให้ทีมในระดับนี้ต้องลงแข่งรายการใหญ่ๆ ประจำปีอย่าง Paris-Roubaix, Tour de France, Giro d’ Italia ถ้าจะให้เข้าใจง่ายๆ UCI World Tour ก็คือ Premiere League ครับ เป็นลีกสูงสุดของการแข่งเสือหมอบ ทีมที่อยู่ในลีกนี้จะมีทั้งหมด 18 ทีม เช่น Team Sky, Garmin-Sharp, Saxo-Tinkoff, Astana, Cannondale เป็นต้น

ขนาดทีม: 25 คนเป็นอย่างน้อย, สูงสุดมไม่เกิน 30 คน
รายได้ขั้นต่ำ: 38,500 ยูโร (ประมาณ​ 1,500,000 บาท)

2. Pro Continental

อยู่ในดิวิชันรองลงมา (ก็ต้องแข่งในสนามที่เล็กลงมา ยกเว้นจะได้บัตรเชิญจากผู้จัดแข่งในสนาม ​UCI World Tour) ทีมในดิวิชันนี้ก็เช่น EuropCar, Cofidis, Saur-Sojasun, Rusvelo, IAM Cycling, Champion System

ขนาดทีม: 16 คนเป็นอย่างน้อย, สูงสุดไม่เกิน 25 คน
รายได้ขั้นต่ำ: 29,000 ยูโร (ประมาณ​ 1,100,000 บาท)

3. Continental

เป็นดิวิชันล่างสุด ส่วนใหญ่จะเป็นทีมที่เน้นแข่งในประเทศหรือภูมิภาคของตัวเอง เช่นทีม 3M, Bigmat, Rapha Condor-JLT นักกีฬาในทีมระดับนี้มีหลายรูปแบบ เป็นคนธรรมดาทำงานประจำอื่นๆ ก็มี

ขนาดทีม: 8 คนเป็นอย่างน้อย, สูงสุดไม่เกิน 16 คน
รายได้ขั้นต่ำ: ไม่มี ไม่ได้กำหนดไว้
ใครว่าเป็นโปรเสือหมอบสบาย ทั้งเหนื่อยทั้งเปียก

พอจะเข้าใจโครงสร้างหลักของกีฬาเสือหมอบแล้ว ทีนี้มาดูว่านักปั่นส่วนใหญ่เขามีรายได้ต่อปีเท่าไรกันบ้างครับ อันดับแรกข้อพูดถึงนักปั่นในระดับ Pro Teams ดิวิชันสูงสุด รายได้ขั้นต่ำสุดอย่างที่บอกคือประมาณ​ 38,500 ยูโร (1.5 ล้านบาท)

ถ้าเป็นนักปั่นที่เคยชนะเสตจในรายการใหญ่ๆ อย่าง Giro หรือ Tour de France อาจจะต่อราคาค่าตัวได้ประมาณ​ 150,000 ยูโร ประมาณ 6 ล้านบาทต่อปี

ถ้าเคยชนะรายการคลาสสิคอย่าง Amstel Gold, Paris-Roubaix อาจจะต่อรองได้สูงถึง 200,000 ยูโร (10 ล้านบาท)

ถ้าเก่งกว่านั้น ได้อันดับดีในรายการ grand tour และรายการใหญ่อื่นๆ อย่างสม่ำเสมอ ก็อาจจะเรียกได้ 300,000-600,000 ยูโร (15-30 ล้านบาท)

สำหรับดาราค้ำฟ้าที่เคยชนะรายการ grand tour หรืออยู่อันดับโพเดียมหลายครั้ง หรือชนะเสตจมากๆ อย่าง Cadel Evans, Gilbert, Schelck พวกนี้ค่าตัวอยู่ที่ปีละ 1-2 ล้านยูโร (ห้าสิบถึงร้อยล้านบาท) ส่วนคนที่ชนะ Grand Tour หลายครั้งอย่าง Contador ค่าตัวปีละ 5 ล้านยูโร (200 ล้านบาท)

สำหรับดิวิชันรองลงมาอย่าง ​Pro Contiental จะมีนักปั่นแค่คนหรือสองคนในทีมที่อาจจะรายได้ดีหน่อยแต่ก็ไม่เกิน 150,000 ยูโร คนอื่นๆ ได้ไม่เกินเกณฑ์ขั้นต่ำสักเท่าไร (ล้านกว่าบาท) ซึ่งก็ถือว่าน้อยพอสมควรเทียบกับนักกีฬาอาชีพอื่นๆ
รายได้อื่นๆ

นอกจากค่าตัวต่อปีแล้ว นักปั่นที่มีชื่อเสียงอาจจะได้เป็นพรีเซนเตอร์ให้สินค้าจักรยานหลายๆ แบบ ไม่ว่าจะเป็นเฟรม รองเท้า หมวก ซึ่งค่าตอบแทนก็ต่างกันไปขึ้นอยู่กับความดังของนักปั่นและประเภทสินค้า แต่ส่วนใหญ่ก็หลักแสนถึงล้าน (บาท)

นอกจากนี้ยังมีรายได้จากการชนะการแข่งขัน กีฬาจักรยานแข่งกันเป็นทีม ถ้าทีมไหนชนะรายได้จากการแข่งขันส่วนใหญ่ทีมจะแบ่งถัวเฉลี่ยให้นักปั่นที่เข้าแข่งในรายการนั้นๆ ครับอย่างใน Tour de France ผู้ชนะเสตจในแต่ละวันจะได้รางวัล 8000 ยูโร (สามแสนกว่าบาท) ทีมที่ลูกทีมตัวเองชนะเสตจส่วนใหญ่จะเอาเงินเข้ากองกลางแล้วหารกันทีเดียวหลังแข่งเสร็จครับ [divider] [/divider]

เปรียบเทียบกับกีฬาอื่นๆ

เวลาเราเห็นนักปั่นอย่างคอนทาดอร์ได้เงินปีละ 200 ล้านบาทอาจจะตกใจว่าทำไมเยอะจัง แต่อยากให้เข้าใจว่าการเป็นโปรจักรยานนั้นรายได้จัดว่าน้อยมากๆ เมื่อเทียบกับโปรกีฬาอื่นๆ โดยเฉลี่ยรวมๆ โปรเสือหมอบในดิวิชันสูงสุดได้ค่าตัวประมาณ 5-7 ล้านบาท ในขณะที่ ค่าตัว “ขั้นต่ำ” ของนักบาส NBA อยู่ที่ 13-15 ล้านบาท ถ้ามีประสบการณ์เยอะอาจจะได้มากถึง 30-50 ล้านบาท มากกว่านักปั่นมากประสบการ์ณเกือบสิบเท่า ท่าจะเทียบกันตาม “ความหนัก”​ ของงานที่ทำแล้ว ค่าตัวโปรเสือหมอบจัดว่า “ถูกมากๆ” ครับ นี่ยังไม่ได้เทียบกับนักฟุตบอลอย่างโรนัลโด้ที่ค่าตัว “อาทิตย์” ละ 5 ล้านกว่าบาท

เป็นกีฬาที่ถ้าไม่รักจริง และหวังจะร่ำรวย ไปทำอาชีพอื่นยังง่ายกว่าเยอะครับ ผมลยชื่นชอบและชื่นชมนักกีฬาโปรเสือหมอบแทบจะทุกคน โดยเฉพาะเด็กรุ่นใหม่อย่าง Taylor Phinney, Joe Dombrowski, Peter Sagan ที่อาจจะหาเลี้ยงตัวเองได้ในสายอาชีพอื่นๆ และพวกโปรรุ่นเก๋าที่เป็น Domestique ตัวช่วยหัวหน้าทีม ไม่มีชื่อเสียง ไม่มีหน้าตา ไม่ได้ชนะการแข่งมากมายอะไร รายได้ก็พออยู่พอกิน แต่ก็ปั่นจนอายุ 40 ต้องรักจริงถึงทำได้ครับ น่านับถือ
ซอกโซ่ แบงค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816315028
team: อิสระชล2012
Bike: GARY & TREK & BMC
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ซอกโซ่ แบงค์ »

ต้องขอบคุณอย่างมากเลยครับ สำหรับข้อมูล
ซึ่งระดับผมเนี่ย ถ้าเลี้ยงน้ำปั่นสักแก้วก็เอาแล้วครับ :mrgreen:
kaemart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845107205
team: pumeng mtb khonkaen
Bike: ตราแข้

โพสต์ โดย kaemart »

ขอบคุณมากครับ ปั่นมา 10 ปีแล้วพึ่งจะรู้นะเนี่ยว่าค่าเหนื่อยโปรระดับโลกยังน้อยกว่านักเตะฝีเท้าธรรมดาในลีกฟุตบอลอีก อย่างว่าจักรยานเป็นกีฬาที่คนนิยมน้อยไม่เหมือนฟุตบอล แต่ว่าไปกอล์ฟก็คนนิยมไม่น่าจะมากกว่าจักรยานเท่าไหร่นัก แต่ค่าเหนื่อยโปรกอล์ฟสิ มหาศาล สุดท้ายก็ปั่นเหมือนเดิมละครับถึงจะไม่ได้เป็นโปรก็ใจมันรักแล้วนี่ บางทีมีโอกาสไปร่วมแข่งกับเขาบ้าง ค่าสมัคร 500 เข้าที่ 5 ได้เงินรางวัล300 ยังดีใจแทบแย่ ยังไม่รวมค่านำ้มัน ค่าที่พัก ค่าอาหารในการเดินทางไปแข่งนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859121272
team: ไม่มี
Bike: Spider_Merf , MixZee_Merf
ติดต่อ:

โพสต์ โดย merf »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

ผมรู้ทั้งรู้ว่าปั่นไปก็ไม่มีทางชนะ
ค่าสมัคร ค่าเดินทาง ค่ากิน ค่าอะไหล่ ล้วนแล้วแต่ทุนเมีย (ฮา)
ปั่นเอามันส์ ปั่นแล้วสนุกก็พอแล้วครับ
ธนะเมศฐ์ บีทวิน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-6772994
team: เสืออยากปั่นแต่แรงไม่มี
Bike: Mosso

โพสต์ โดย ธนะเมศฐ์ บีทวิน »

เป็นความรู้ที่ดีมากเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”