: พี่ๆ ท่านใดเลิกใช้รถแล้วไม่ได้ไปแจ้งขนส่งบ้างครับ

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ
team: FreeRide
Bike: Trek 4500 / Java FIT 20"

: พี่ๆ ท่านใดเลิกใช้รถแล้วไม่ได้ไปแจ้งขนส่งบ้างครับ

โพสต์ โดย q>__<P »

ไม่ได้ใช้เลยหรือขายซากรถไปแล้ว
แต่ไม่ได้ไปแจ้งยกเลิกจนเกิน 3 ปี
ไม่ได้ต่อภาษีไม่ได้ทำไรเลย

ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ
มีใบอะไรส่งมาเรียกเก็ะบที่บ้านรึเปล่า ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ :)
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

Re: : พี่ๆ ท่านใดเลิกใช้รถแล้วไม่ได้ไปแจ้งขนส่งบ้างครับ

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

ครบสามปี ขนส่งยกเลิกแล้วครับ หากอยากใช้อีกต้องนำรถไปจดทะเบียนใหม่ ได้ป้ายเลขใหม่ครับ
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4500 / Java FIT 20"

Re: : พี่ๆ ท่านใดเลิกใช้รถแล้วไม่ได้ไปแจ้งขนส่งบ้างครับ

แล้วของเก่า มีโดนย้อนหลังไม๊ครับ ได้ยินหลายกระแสเหลือเกิน

คือรถผมเกิดอุบัติเหตุหนักมาครับ พักรักษาตัวเป็นเดือน กว่าจะทำเรื่องคดี ทำเรื่องถอดของออกจากรถ ทะเบียนก็หมดซะแล้ว
ตอนแรกว่าจะแจ้งยกเลิก แต่ตอนนี้มันเลยเวลาต่อทะเบียนไปแล้วครับ :)
HS4XEQ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นกินลม-เสือพุงพลุ้ย-บึงทุ่งสร้างขอนเเก่น
Bike: บิสโตน NEO-COT - สะกอ็ต เรสชิ่ง ทีม - ริชชี่ - KHS - Miyata - araya - โครโมรี่ ทั่วไป

โพสต์ โดย HS4XEQ »

เกิน 3 ปี ก็ไม่เคยเห็นมีใบ หรือหนังสืออะไรมาจากขนส่งครับ หากขาดเกิน3ปี ก็ไปจดและต่อใหม่ แค่นั้นเอง ค่าภาษี * 3ปี และค่า พรบ อีก1ปี ค่าตรวจสภาพ นิดหนอ่ยครับ
รถราคาถูก รถราคาแพงๆ ปั่นแล้วเหนื่อยเหมื่อนกัน ว่ะ
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ สรุปคือกรณีใปต่อใหม่ แม้ขอทะเบียนใหม่ก็ต้องจ่ายของเก่าก่อน

แต่ถ้ารถยับเลิกใช้ถาวร ก็คงไม่ต้องกังวล ;)
Tidnheng
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ซุ้มหมอบสับถัง
Bike: MTB GARY FISHER WAHOO , หมอบสับถังไร้สัญชาติ , TREX1.2 2013

โพสต์ โดย Tidnheng »

นำเล่มทะเบียนไปแจ้งยกเลิกใช้รถถาวรที่ขนส่งเลยครับ จะได้หมดพันธะส่วนจะเสียภาษีย้อนหลังหรือไม่อันนี้ไม่แน่ใจครับ อยู่ที่เจ้าหน้าที่พิจารณาเหตุผล
ผมซื้อรถที่ชาดต่อภาษีมา 2 ปี ตอนโอนต้องจ่ายย้อนหลังรวมปีปัจจุบันด้วยเป็น 3 ปี กระอักเลยครับ JEEP CHEROKEE 4.0 ติดแก๊ส ภาษีโภคภัณฑ์ เบ็ดเสร็จ20,000.-เหลือเศษเหรียญกลับบ้านไม่กี่อัน
เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ การพนันไม่เล่น เมียน้อยไม่มี
ขี่แต่จักรยาน

ขาแรงแท้หรือขาแรงเทียม วัดกันตอนขากลับ

FACEBOOK ซุ้มหมอบสับถัง https://www.facebook.com/groups/890058674368235/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”