ต่อจากกะทู้ "มาเลือกของใส่บาตร - ทำบุญ ตามวันเกิด ตามด้วยเจ้าของกระทู้ใส่บาตร"

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

ต่อจากกะทู้ "มาเลือกของใส่บาตร - ทำบุญ ตามวันเกิด ตามด้วยเจ้าของกระทู้ใส่บาตร"

โพสต์ โดย nopparat2510 »

จากประสบการณ์อารามบอยหลายสมัย พี่ชาย 3 คน เพื่อนพี่ 3 คน ญาติผู้ใหญ่ และตัวเองก็เคยบวชครับ คือผมไม่นิยมทำบุญใส่บาตรเทศกาล ก็เห็นอยู่ว่าของเหลือเฟือกินทิ้งขว้าง เน่าบูด เวลาผมใส่บาตรผมชอบทำวันธรรมดาซึ่งถ้าไม่ใช่พระขาประจำ จะมีคนใส่น้อยมาก ตัวผมเคยผ่านช่วงนี้มาแล้ว

เอ้า...ความเห็นครับ หลากหลายไม่ว่ากัน
geflame9
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หมูภูเขา
Bike: Giants , Trek

Re: ต่อจากกะทู้ "มาเลือกของใส่บาตร - ทำบุญ ตามวันเกิด ตามด้วยเจ้าของกระทู้ใส่บาตร"

โพสต์ โดย geflame9 »

เคยเป็นเด็กวัดมาบ้างเห็นด้วยเลยครับวันทำบุญตามเทศกาลวัดในเมืองนี้ไม่ต้องพูดถึงเลยเหลือกินเหลือใช้และเหลือทิ้ง อีกอันหนึ่งคือสังฆทานวัดที่อุดมก็มีจนล้นเหลือน่าจะแบ่งแจกไปให้สงฆ์ที่ขาดบ้างเช่นสงฆ์สามจังหวัด หรือวัดบ้านนอก เห็นแล้วบางทีอนาทใจ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”