เมียของผม กับ ยายแก่ๆ คนนั้น

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
F1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 02265 xxxx
Bike: Boardwalk, Boardwalk ,Boardwalk และ Boardwalk

เมียของผม กับ ยายแก่ๆ คนนั้น

โพสต์ โดย F1 »

พลันได้คิด เรื่องต่อมา
............................................................................................................................

หมู่บ้านผมอยู่ชานเมืองกรุงเทพ มันอยู่ชานเมืองจริงๆ จากบ้านไม่กี่ร้อยเมตร ข้ามสะพานข้ามคลองไปก็เป็นต่างจังหวัดแล้ว
10 กว่าปีก่อน ใกล้ๆ หมู่บ้าน ยังเป็นนา เป็นสวน มีทั้งบึงบัว บึงผักกะเฉด ผักบุ้ง ร่องผักกุ๋ยฉ่าย ผักคะน้า
และยังมีชาวสวนออกมาขายผักอยู่ข้างถนน แต่ช่วงหลัง นา สวน ไร่ ทะยอยหายไป กลายเป็นหมู่บ้านราคาแพง
เจ้าของที่ดินรวยขึ้น แต่คนเช่าที่ทำสวน ทำไร่ ไม่เหลือที่เช่าไว้ทำกิน

ปีที่แล้ว หมู่บ้านผมมีเป็นยายแก่ๆ เดินขากะเผลกๆ เข็นรถผักที่มีถั่วฝักยาว ผักบุ้ง ผักกะเฉด ผักคะน้า มะเขือ ใบกะเพรา
และผักแปลกๆ ตามหัวไร่ปลายนาที่ผมไม่รู้จัก เข้ามาขายในหมู่บ้าน แกเดินช้าๆ อย่างอดทน ค่อยๆ เข็นรถไปตามบ้านหลังต่างๆ
หยุดชะเง้อเรียกเจ้าของบ้านและรอคอยเจ้าของบ้านออกมาซื้อผัก

วันหยุดยาวสงกรานต์ปีที่ผ่านมา ยายเข็นรถเข้ามาในหมู่บ้านผมอีก ช่วงเวลาเดียวกับที่ผม แม่บ้าน และลูกสาว กำลังปั่นจักรยาน
รอบๆ หมู่บ้าน พวกเราเห็นยาย ค่อยๆ เดินขากะเผลกๆ เข็นรถไปเรื่อยๆ รอบหมู่บ้าน แต่วันหยุดยาวแบบนี้เกือบทุกบ้านเงียบกริบ
แทบไม่มีคนในหมู่บ้านเลย แม่บ้านผมมองไปตามบ้านต่างๆ แล้วหันมาพูดกับผมว่ายายคงไม่รู้มั้งว่าวันนี้เค้าออกต่างจังหวัดกันหมด

เราปั่นจักรยานรอบหมู่บ้านไปเรื่อยๆ ทุกรอบจะเห็นยายเข็นรถผักไปเรื่อยๆ จนใกล้ค่ำยายกำลังจะเข็นรถออกนอกหมู่บ้าน ทั้งที่ผัก
ยังเหลืออยู่เต็มรถ แม่บ้านผมมองตามยาย หยุดจักรยานแล้วหันมาบอกผมกับลูกสาวว่า วันนี้ไม่ออกไปกินข้าวข้างนอกแล้วนะ
อยากกินผักบุ้งไฟแดง กับกะเพราไก่ใส่ถั่วฝักยาวแทน พูดเสร็จแม่บ้านก็ปั่นจักรยานตามรถผักของยายไป ผมกับลูกสาวก็เลยต้องปั่น
ตามเค้าไปซื้อผักจากยาย และผมจำได้ว่าวันนั้นผักบุ้งไฟแดง กับกะเพราไก่ใส่ถั่วฝักยาวอร่อยมาก

ปีใหม่ที่ผ่านมา ผม แม่บ้าน ลูกสาว ยังปั่นจักรยานรอบๆ หมู่บ้าน และหมู่บ้านช่วงวันหยุดยาวก็ยังเงียบกริบเหมือนเดิม
ระหว่างที่ปั่นผมนึกถึงยายขายผักคนนั้น หลายเดือนแล้วที่แกไม่ได้เข้ามาขายผักอีก อาจเพราะรู้ว่าวันหยุดยาวไม่มีลูกค้า
หรือลูกหลานดูแลดีขึ้น หรือไม่มีแรงเข็นผักขาย หรือแกเสียไปแล้ว ผมไม่ได้ถามใครแค่คิดเงียบๆ คนเดียว
.............................................................................................................................................
แก้ไขล่าสุดโดย F1 เมื่อ 05 ม.ค. 2015, 22:41, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

Re: เมียของผม กับ ยายแก่ๆ คนนั้น

โพสต์ โดย nopparat2510 »

แนวคิดการอุดหนุนเจ้าของดั้งเดิมเป็นเรื่องที่ดีครับ

แต่โลกมันต้องหมุนไปเรื่อย ๆ คนที่อยู่ไม่ได้ก็ล้มหายตายจากไป คนที่อยู่ต่อก็ต้องสู้กันไป คนจนก็ดิ้นรนตามวิถีของเขา คนระดับกลางก็ดิ้นไปอีกแบบ ระดับสูงยิ่งดิ้นจนปรอทแตก อย่าคิดมากครับ ผมก็ทำ SCB มานาน เคยคลุกวงในคนหลายระดับ บางครั้งในมุมมองของเราดูสาหัส แต่สำหรับเขาที่เคยชินมานาน มันเป็นกิจวัตรปกติของเขาครับ
F1
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Boardwalk, Boardwalk ,Boardwalk และ Boardwalk

Re: เมียของผม กับ ยายแก่ๆ คนนั้น

:)
รูปประจำตัวสมาชิก
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

วันไหนผมต้องกินข้าวนอกบ้านคนเดียว ..... ผมชอบขับไปเรื่อยๆ เจอร้านขายข้าว ขายก๋วยเตี๋ยวข้างทาง ร้านที่คนไม่เยอะดูเงียบๆ ผมจะเข้าไปนั่งกิน อุดหนุนให้เขามีกำลังสู้ต่อไป ...... ร้านไหนคนเยอะแน่นๆร้าน ผมผ่านครับ ..... ส่วนรสชาดอาหาร มีทั้งอร่อย กินได้ ไม่ถูกปากบ้าง ก็ช่างมัน กินเพื่ออยู่ครับ
ผาลาด
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเพื่อสุขภาพ,เพื่อสิ่งแวดล้อม
Bike: speciallized ,trek

โพสต์ โดย ผาลาด »

ผมก็ชอบซื้อผักจากคนแก่
ซื้อเพราะรู้สึกสงสาร
ที่ยังต้องหาเงินเลี้ยงดูตนเอง :) :) :)
ใจ กายดี เพราะขี่จักรยาน และ วิ่งมินิมาราธอน
serm92002
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant Hardline7400

โพสต์ โดย serm92002 »

แถวบ้านผม มีเด็กสาวคนหนึ่งอายุอานามน่าจะ 5-6 ขวบกว่า นั่งท้ายรถสามล้อที่มีผู้ชายพิการคอยโยกคันโยกอย่างช้าๆ เมื่อถึงถังขยะใบใหญ่สีน้ำเงินขุ่นของเทศบาล ผู้ชายคนนั่นจะค่อยๆ เลียบเข้าไปใกล้ แล้วเด็กสาวจะกระโดดลงจากรถอย่างคล่องแคล่ว คอยคุ้ยเขี่ยถังขยะลึกไปถึงก้นถัง เพื่อหาขวด กระดาษ พลาสติก หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ขายได้ โกยใส่แน่นเอี๊ยดท้ายที่นั่งของเธอ ส่วนผู้ชายจะค่อยๆ จัดเรียงให้เป็นระเบียบบนรถ เพื่อให้เธอสามารถนั่งรถต่อไปได้แม้ที่นั่งจะเริ่มเหลือน้อยนิดก็ตาม สิ่งที่สะเทือนใจผมมากที่สุดคือ เมื่อรถสามล้อโยกผ่านโรงเรียนอย่างช้าๆ เธอจะก้มต่ำ มองลอดรั้วด้วยดวงตาที่อย่างอยากรู้อยากเห็น ชะเง้อมองตึกสูงใหญ่ ดูเพื่อนๆ รุ่นราวคราวเดียวกันเล่นสนุกสนาน และเมื่อรถจอดลงหน้าถังขยะข้างรั้วโรงเรียน เด็กทุกคนเห็นเธอ แต่ไม่มีใครใส่ใจเธอ เด็กสาวจะทำหน้าที่เหมือนเช่นเคย โดยไม่รับรู้ว่า สายตาของผมสงสารแทบจับใจ...ผมคิดในใจเสมอๆ ว่า ทำไมโลกนี้ช่างไม่ยุติธรรมซ่ะเลย...
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอขอบคุณทุกท่าน
และ serm 92002 ที่ช่วยแชร์เรื่องราว ครับ :)
Mr.m
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866630121
team: บริโภคสายลม
Bike: ปล่อยไปตามลมจะพัดพาเราไปจะไปไหนก็แล้วแต่สายลม.....

โพสต์ โดย Mr.m »

serm92002 เขียน:แถวบ้านผม มีเด็กสาวคนหนึ่งอายุอานามน่าจะ 5-6 ขวบกว่า นั่งท้ายรถสามล้อที่มีผู้ชายพิการคอยโยกคันโยกอย่างช้าๆ เมื่อถึงถังขยะใบใหญ่สีน้ำเงินขุ่นของเทศบาล ผู้ชายคนนั่นจะค่อยๆ เลียบเข้าไปใกล้ แล้วเด็กสาวจะกระโดดลงจากรถอย่างคล่องแคล่ว คอยคุ้ยเขี่ยถังขยะลึกไปถึงก้นถัง เพื่อหาขวด กระดาษ พลาสติก หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ขายได้ โกยใส่แน่นเอี๊ยดท้ายที่นั่งของเธอ ส่วนผู้ชายจะค่อยๆ จัดเรียงให้เป็นระเบียบบนรถ เพื่อให้เธอสามารถนั่งรถต่อไปได้แม้ที่นั่งจะเริ่มเหลือน้อยนิดก็ตาม สิ่งที่สะเทือนใจผมมากที่สุดคือ เมื่อรถสามล้อโยกผ่านโรงเรียนอย่างช้าๆ เธอจะก้มต่ำ มองลอดรั้วด้วยดวงตาที่อย่างอยากรู้อยากเห็น ชะเง้อมองตึกสูงใหญ่ ดูเพื่อนๆ รุ่นราวคราวเดียวกันเล่นสนุกสนาน และเมื่อรถจอดลงหน้าถังขยะข้างรั้วโรงเรียน เด็กทุกคนเห็นเธอ แต่ไม่มีใครใส่ใจเธอ เด็กสาวจะทำหน้าที่เหมือนเช่นเคย โดยไม่รับรู้ว่า สายตาของผมสงสารแทบจับใจ...ผมคิดในใจเสมอๆ ว่า ทำไมโลกนี้ช่างไม่ยุติธรรมซ่ะเลย...

อ่านแล้วพลันได้คิดหลายเรื่องเลยครับ ขอบคุณที่นำเรื่องดีๆมาเล่าให้ฟังครับ ;)
มีจักรยานเป็นสิบคัน ก็ขี่ได้แค่ทีละคัน
VARUNU
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892357723
team: K45ฉะเชิงเทรา
Bike: TREK4300

โพสต์ โดย VARUNU »

อ่านแล้วคิดตามเลยครับ บางครั้งผมซื้อจักรยานมาอัพนั่นอัพนี่บางทีเราลืมมองคนที่เขาแย่กว่าเราเงินแต่ละบาทที่หามาได้ก็ไม่ง่ายสำหรับคนหาเช้ากินค่ำ พักหลังมาชอบหาโรงเรียนที่ทุรกันดารบริจาคชุดเครื่องเขียน เสื้อนักเรียนรองเท้ารู้สึกมีความสุขในการเป็นผู้ให้อย่างแท้จริง ไปมอบของที่โรงเรียนหนึ่งมีนักเรียนน่าจะไม่เกิน ป.6 พอรับของแล้วบอกกับผมว่า ผมจะตั้งใจเรียนครับพี่สักวันผมจะมาแจกแบบพี่บ้าง ผมมองสายตาเด็กคนนั้นยังไม่ลืมสายตามุ่งมั่นมากครับ ผมซึ้งใจเลย เล่าให้ฟังนะครับเป็นประสบการณ์ส่วนตัวครับ
tora
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 092..47..57..000
team: Joy & Jam
Bike: Trek
ตำแหน่ง: เมืองที่คนตกท่อ

โพสต์ โดย tora »

ได้คิด
...มีเงิน มีแรง แต่ไม่มีเวลา... 私は虎です
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

VARUNU เขียน:อ่านแล้วคิดตามเลยครับ บางครั้งผมซื้อจักรยานมาอัพนั่นอัพนี่บางทีเราลืมมองคนที่เขาแย่กว่าเราเงินแต่ละบาทที่หามาได้ก็ไม่ง่ายสำหรับคนหาเช้ากินค่ำ
พักหลังมาชอบหาโรงเรียนที่ทุรกันดารบริจาคชุดเครื่องเขียน เสื้อนักเรียนรองเท้ารู้สึกมีความสุขในการเป็นผู้ให้อย่างแท้จริง
ไปมอบของที่โรงเรียนหนึ่งมีนักเรียนน่าจะไม่เกิน ป.6 พอรับของแล้วบอกกับผมว่า ผมจะตั้งใจเรียนครับพี่สักวันผมจะมาแจกแบบพี่บ้าง
ผมมองสายตาเด็กคนนั้นยังไม่ลืมสายตามุ่งมั่นมากครับ ผมซึ้งใจเลย เล่าให้ฟังนะครับเป็นประสบการณ์ส่วนตัวครับ
ได้ใจเลย ไอ้เด็กคนนี้ :)
P_VIT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 027223215
team: อิสระ
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย P_VIT »

ขอบคุณครับ ที่ทำให้ย้อนมองในบางสิ่งบางอย่างที่เราละเลย
BlackBoXX
สมาชิก
สมาชิก
team: t-biketeam
Bike: giant

โพสต์ โดย BlackBoXX »

serm92002 เขียน:แถวบ้านผม มีเด็กสาวคนหนึ่งอายุอานามน่าจะ 5-6 ขวบกว่า นั่งท้ายรถสามล้อที่มีผู้ชายพิการคอยโยกคันโยกอย่างช้าๆ เมื่อถึงถังขยะใบใหญ่สีน้ำเงินขุ่นของเทศบาล ผู้ชายคนนั่นจะค่อยๆ เลียบเข้าไปใกล้ แล้วเด็กสาวจะกระโดดลงจากรถอย่างคล่องแคล่ว คอยคุ้ยเขี่ยถังขยะลึกไปถึงก้นถัง เพื่อหาขวด กระดาษ พลาสติก หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ขายได้ โกยใส่แน่นเอี๊ยดท้ายที่นั่งของเธอ ส่วนผู้ชายจะค่อยๆ จัดเรียงให้เป็นระเบียบบนรถ เพื่อให้เธอสามารถนั่งรถต่อไปได้แม้ที่นั่งจะเริ่มเหลือน้อยนิดก็ตาม สิ่งที่สะเทือนใจผมมากที่สุดคือ เมื่อรถสามล้อโยกผ่านโรงเรียนอย่างช้าๆ เธอจะก้มต่ำ มองลอดรั้วด้วยดวงตาที่อย่างอยากรู้อยากเห็น ชะเง้อมองตึกสูงใหญ่ ดูเพื่อนๆ รุ่นราวคราวเดียวกันเล่นสนุกสนาน และเมื่อรถจอดลงหน้าถังขยะข้างรั้วโรงเรียน เด็กทุกคนเห็นเธอ แต่ไม่มีใครใส่ใจเธอ เด็กสาวจะทำหน้าที่เหมือนเช่นเคย โดยไม่รับรู้ว่า สายตาของผมสงสารแทบจับใจ...ผมคิดในใจเสมอๆ ว่า ทำไมโลกนี้ช่างไม่ยุติธรรมซ่ะเลย...
ผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ เด็กอายุขนาดนี้น่าจะอยู่ในเรื่องการศึกษาภาคบังคับนะครับ
อย่ามัวแต่คิดสงสารเลยครับ ควรต้องแจ้งหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเพื่อตรวจสอบและนำเด็กเข้าสู่ระบบการศึกษาครับ
Bec
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899704511
team: Bansong Suratthani
Bike: Trek

โพสต์ โดย Bec »

สาระดีๆ ครับ ตอนนี้ผมก็เริ่มช่วยเหลือสังคมตามกำลังมีครับ สักวันหนึ่ง หากผมรวยเป็นร้อยล้านผม ก็ไม่กล้าซื้อรถเบนซ์ขับ หากยังมีผู้คนอีกมากมายต้องอยู่อย่างยากลำบาก เงินส่วนนั้นคงให้การศึกษาดีๆแก่เด็กๆหลายคน ทีเดียว หรือ อาจเป็นอย่างอื่น ความสุขคนเดียว สู้ความสุขที่เรามอบให้หลายๆคนไม่ได้เลย ตายไปเงินสักบาทก็พาไปไม่ได้
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกความเห็นครับผม :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”