ขอบ่นหน่อย เพราะเห็นแล้วเป็นห่วง

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
geflame9
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หมูภูเขา
Bike: Giants , Trek

ขอบ่นหน่อย เพราะเห็นแล้วเป็นห่วง

โพสต์ โดย geflame9 »

เดียวนี้ต้องยอมรับกระว่ามีคนรักสุขภาพโดยใช้แนวทางจักรยานกันมากขึ้นซึ่งเป็นเรื่องที่ดีมากๆ แต่สิ่งที่เห็นแล้วอดที่จะเป็นห่วงจนเป็นที่มาข้องกระทู้นี้คือ เวลาขันรถกลับบ้านตอนเย็นๆจะเห็นเสมอมีนักปั่นที่ปั่นกันเป็นกลุ่มและเข้าใจว่าจะเป็นมือใหม่ที่รักสุขภาพและเริ่มปั่นจะไม่ปันเรียงแถวแต่กลับปั่นเป็นหน้ากระดานและไม่แคร์ที่จะหลบรถที่ต้องใช้ถนนร่วมกันพอรถใหญ่บีบแตรยังหันมาด่า อีกเวลาเกิดอุบัติเหตุเนื้อกระแทกเหล็กหรือถนนเจ็บนะครับ มันไม่คุ้มที่จะเอาชีวิตไปเสี่ยงแบบนั้น ใครได้พบนักปั่นแบบนี้ช่วยบอกพูดกันหน่อยถึงมารยาทในการใช้ถนนร่วมกับรถอื่นๆ เพราะทุกวันนี้ยังไม่มีเลนจักรยานเต็มรูปแบบเห็นแล้วอดเป็นห่วงไม่ได้จริงๆ
รูปประจำตัวสมาชิก
ARMY_RETURN
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Federal/trek/merida

Re: ขอบ่นหน่อย เพราะเห็นแล้วเป็นห่วง

โพสต์ โดย ARMY_RETURN »

ผมว่าถ้ายังปั่นกันแบบนี้ นับวันทั้งรถเก๋ง รถเมล์ รถแท๊กซี่ รถมอไซค์ รถทั้งหลายแหล่ จะยิ่งเพิ่มความเป็นปรปักษ์กับจักรยาน จะไม่มีคำว่าเข้าใจกันและเห็นใจกัน ไม่เฉพาะรถยนต์ต่าง ๆ นะครับ จักรยานที่เคารพกฏในการขี่ก็เกิดอาการเหมือนกัน ช่วงสามสี่เดือนมานี่ผมสังเกตุจากการที่ไปขี่เพื่อออกกำลังกาย (กทม.) จะเห็นรถพวกนี้แสดงอาการไม่ค่อยเป็นมิตรเยอะขึ้นกว่าแต่ก่อน ผมจำไม่ได้ว่าได้ดูคลิปจากที่ไหน แต่ลักษณะการขี่ขี่เป็นแถวตอนเรียงหนึ่งชิดซ้ายสุด ๆ น่าจะปั่นกันเป็นครอบครัวมีเด็กผู้หญิงด้วย ปั่นกันอีกนิดเดียวก็จะผ่านป้ายรถเมล์ทั้งหมด จู่ ๆ รถเมล์ก็โผล่มาแล้วจอดป้ายโดยเบียดเข้าซ้ายเอาดื้อ ทั้ง ๆ ที่ก็เห็นจักรยานขี่กันอยู่ โดยเฉพาะตรงกับเด็กพอดี เป็นความโชคดีอย่างมากที่เด็กหยุด ถ้ายังปั่นต่อผมว่าได้โดน (ไอ้) คนขับรถเมล์ขับเฉี่ยวแน่ ผมเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ ให้เพื่อนในกลุ่มนั่นแหละครับช่วยกันเตือน ถ้าคนนอกไปเตือนผมว่าจะรับฟังกันคงอยากหน่อย ถ้ายังไม่รีบปรับเปลี่ยนการขี่ อนาคตจะได้เห็นการเกิดอุบัติเหตุกับชาวจักรยานเพิ่มขึ้น ๆ แน่ ๆ ...
ปั่นไปเรื่อย
o_sky1
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0865123591
team: -
Bike: Trek 1.2

Re: ขอบ่นหน่อย เพราะเห็นแล้วเป็นห่วง

โพสต์ โดย o_sky1 »

มันเป็นบางกลุ่มแหละครับ และมันก็เป็นธรรมดาทั่วไป คนปั่นจักยานมีทั้งคนมีมารยาทกับคนไม่มีมารยาทปะปนกันไปเหมือนคนในสังคมทั่วไปครับ
HACHI
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: ไม่มี

โพสต์ โดย HACHI »

:D
Maree
สมาชิก
สมาชิก
team: กลุ่มสองคนแม่ลูก ^^
Bike: HYBRID

โพสต์ โดย Maree »

เข้าใจว่า กลุ่มใหญ่ๆ บางทีก็เตือนกันไม่ฟัง เพราะอยากปั่นตีคู่ คุยกัน ฯลฯ
เคยเจอเหมือนกัน เก๋าๆ ทั้งนั้น เราขับรถยนต์ต้องคอยหลบเอาเอง ไม่งั้นเกิดรัยขึ้นมาไม่คุ้มกัน อย่างน้อยๆ ก็เสียเวลาล่ะ...
opp9946
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816967435
Bike: National TamTam Road

โพสต์ โดย opp9946 »

เคยเจอเหมือนกันครับ เห็นแล้วน่ากลัว กลัวจะเฉี่ยวเข้า
แต่ที่น่ากลัวกว่านะคือ มาเดี่ยวออกเลนขวาแถวสาธรแล้วถีบตรงไปตัดเลน ผมสงสัยเขาไม่กลัวโดนเฉี่ยวเลยหรือ :(
emxanh
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816009663

โพสต์ โดย emxanh »

รถช้า ชิดซ้าย
ที่สวนน้ำ :mrgreen:
พี่ มากิโกะ
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ
team: FreeRide
Bike: Trek 4500 / Java FIT 20"

โพสต์ โดย q>__<P »

วันก่อนตอนหัวค่ำไปเติมแก๊สปั๊ม m หลัง max value สุขา 3
เติมเสร็จผมจะ u-turn ใต้สะพานเพื่อกลับรถไปรามอินทรา
ก็เห็นนักปั่นท่านหนึ่งชิดขวาเตรียมเลี้ยวหมือนกัน ผมก็ขับตามเขาไป

อยู่ๆ เขาตัดหน้าผมไปทางซ้ายแบบชิลๆ เลยครับ !!!
ตัดในช่องเลี้ยวซะด้วย เพื่อย้อนเลนขึ้นไปสุขา 3
ตัดเลนโดยไม่มองข้างหลังเลยแม้แต่น้อย

ดีที่ผมเว้นระยะห่างพอควรเพราะใช้จักรยานเหมือนกัน
แต่ลองคิดดูว่าถ้าเป็นคนอื่นล่ะ ตอนนั้นพี่เขาคงได้นอนพื้นรอรถไปส่ง รพ.แล้ว

ลักษณะก็น่าจะมีรถที่บ้านนะครับ น่าจะรู้มุมมองของคนใช้รถอยู่
เพราะจักรยานที่ขี่ก็ดูแพงพอตัว
49only
สมาชิก
สมาชิก
Bike: specialized

โพสต์ โดย 49only »

ผมเคยเจอกลุ่มเกเรเหมือนกัน คือผมกับเพื่อนรวมสามคัน ปั่นเส้นทางบางปะอินสายใน ก็ปั่นกันมาดีไม่ตีคู่เพราะถนนค่อนข้างเล็กสองเลนส์สวน เราก็ต้องระวังหน่อย แต่ปั่นมาสักพักก็มีหมอบกลุ่มใหญ่ (ผมก็ใช้หมอบ) ปั่นทำเวลา ไม่รู้ว่าแข่งกันมาหรือเปล่า เราก็แอบให้ฃิดซ้ายไปอีก แต่พอกลุ่มแรงจะแซงขึ้นหมดกลุ่มแล้ว ทางข้างหน้าผมเป็นหลุมขนาดใหญ่ทำให้ผมต้องเบรกและโยนขวาออกเพื่อหลบหลุม เท่านั้นแหล่ะ ประมาณสองสามคันสุดท้ายของกลุ่มใหญ่ที่ใกล้จะพ้นพวกผมไปแล้วปั่นหลบผมไป แล้วจอด แล้วก็ตะโกนด่าจะหาเรื่องทั้งทั้งที่ตัวเองอยู่สองสามคันสุดท้ายก็ต้องเห็นว่าพวกผมชิดซ้ายเข้าแถวให้ตลอด จนเจอหลุมใหญ่เค้าก็เห็นแต่ก็ไม่วายจะหาเรื่อง...สุดท้ายเรื่องนี้ก็จบดีๆไม่มีมวยครับ เพราะคันต้นขบวนเค้า(สงสัยจะเป็นผู้นำกลุ่ม)เลี้ยวกลับมาขอโทษ เพราะเค้าเข้าใจ และยังแสดงน้ำใจชวนปั่นเข้ากลุ่ม...แต่อย่างว่านักเลงแบบนี้ผมและเพื่อนขอไปตามทางของผมดีกว่า....
ไม่ปั่น...ก็ไม่ต้องไป
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

เจอ ปั่นกันมาเป็นกลุ่มทั้งผู้หญิงและเด็ก เกินครึ่งถนน ค่ำแล้ว หมวกไม่ใส่ ถุงมือไม่ต้องพูดถึงรองเท้าแตะก็มี ผมขับรถตามคอยเปิดไฟทางให้ โดนหันมาว่า ว่าส่องไฟอะไรกัน เลยต้องขับรถจากมา ..เฮ้อ :roll: ขอให้โชคดีและปลอดภัยนะ
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”