เรื่องแตรรถครับ

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
musso
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: roadbike

เรื่องแตรรถครับ

โพสต์ โดย musso »

ผมได้ออกแบบแตรรถยนต์ ขึ้นมาอันนึงครับ
ต้นเหตุมาจากว่าเวลาผมขับรถไปใหนมาใหน บางทีเจอคนรุ้จักบ้าง เพื่อนบ้านบ้าง ตอนจะออกจากหมู่บ้าน หรือมีนก มีสุนัขขวางทางอยู่
หรืออยากขอบคุณคนที่จอดรถให้เราได้ออกจากหมู่บ้านได้ ผมก็ต้องใช้แตรในการบีบ ขอบคุณ ไล่นก หรือ ทักทาย โดยการเคาะ ที่พวงมาลัย
มันดังมั่งไม่ดังมั่ง บางทีเคาะ 2 ที ดังทีเดียว บางทีดังเบา บางทีดังแรง ผมเลยมาคิดว่า
น่าจะมีอะไรสักอย่างมาตอบสนองความต้องการของเราตรงนี้ได้ ก็เลยคิดๆดู หมดเวลาไปปีกว่าๆ ถึงคิดออก ว่ารถยนต์น่าจะมีแตร ที่มีความดัง 2 ระดับ
คือดังเบาๆไว้ทักทายไว้ไล่นก ไว้ขอบคุณเพื่อนร่วมทาง ผมเลยออกแบบแตรที่มาติดตั้งอยู่ก่อนหน้าแตรอันเดิม โดยที่เรายังไช้แตรตัวเดิมปกติได้ เพียงแต่ว่า
เมื่อติดตั้งตัวนี้เข้าไปแล้ว เวลาเรากดสวิทช์แตรซ้ำๆ เร็วๆ แตรตัวเดิมที่ติดรถอยู่จะไม่ทำงาน มันก็จะดัง ปิ้น ๆๆๆๆๆๆ ไปเรื่อยๆตามครั้งที่เรากด แต่เมื่อเรากดสวิทช์แตรค้างไว้แตรตัวใหญ่จะทำงานตามปกติ ผมคิดว่าเป็นเรื่องค่อนข้างจำเป็นอยู่เหมือนกันสำหรับรถยนต์ เห็นมีคลิปทะเลาะกันบนถนน บ่อยๆ ส่วนนึงอาจมาจากความเข้าใจผิดจากเสียงแตรก็เป็นได้ อยากได้ความเห็นจากที่นี่ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

Re: เรื่องแตรรถครับ

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

น่าจะลงตอนติดตั้งและใช้งานใน ยูทูป ผมว่าจะเข้าใจง่ายกว่าครับ ..... จะคอยชม ...
รูปประจำตัวสมาชิก
นายชัย
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย นายชัย »

เผอิญเป็นวิศวกรออกแบบสินค้าอีเล็คโทรนิคส์ เคยมีความคิดคล้ายๆกับนี้เหมือนกัน แต่แหวกแนวออกไปหน่อย คือใช้ชิปอัดเสียงดิจิตอล+แอมปลิไฟเออร์กำลังสูง ถ้าจะบีบขอบคุณก็เลือกเสียง(สาวๆ) "ขอบคุณค่ะ" ถ้าจะไล่นกเลือกเสียงเหยี่ยวหรือนกเค้าแมว ฯลฯ แต่ละเสียงมีชิปควบคุม ให้เลือกได้ง่าย มีจอ LCD เล็กๆแสดงเสียงที่เลือกก่อนให้ยืนยัน และเลือกระดับเสียงในแต่ละประโยคให้เหมาะสม :)
BIKE-LISM
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 9665739
Bike: khs

โพสต์ โดย BIKE-LISM »

นายชัย เขียน:เผอิญเป็นวิศวกรออกแบบสินค้าอีเล็คโทรนิคส์ เคยมีความคิดคล้ายๆกับนี้เหมือนกัน แต่แหวกแนวออกไปหน่อย คือใช้ชิปอัดเสียงดิจิตอล+แอมปลิไฟเออร์กำลังสูง ถ้าจะบีบขอบคุณก็เลือกเสียง(สาวๆ) "ขอบคุณค่ะ" ถ้าจะไล่นกเลือกเสียงเหยี่ยวหรือนกเค้าแมว ฯลฯ แต่ละเสียงมีชิปควบคุม ให้เลือกได้ง่าย มีจอ LCD เล็กๆแสดงเสียงที่เลือกก่อนให้ยืนยัน และเลือกระดับเสียงในแต่ละประโยคให้เหมาะสม :)
เห็นด้วยครับ
เมือก่อนเคยได้ยินเสียงถอยรถเป็นเสียงผู้หญิง ขอทางหน่อยค่ะ แต่เดี๋ยวนี้ไม่เคยได้ยินเลยมานานแล้ว
อาจผิดกฏหมายละมั้งอันนี้คิดไปเองนะครับ :D
โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
หมู่สัตว์ ย่อมเป็นไปตามกรรม
ใครทำกรรมใดไว้ดีก็ตามชั่วก็ตามย่อมได้รับผลของกรรมนั้น
ภิกษุทั้งหลาย !
เรากล่าววิบากแห่งกรรมทั้งหลายว่ามีอยู่ ๓ อย่าง
คือ :-
วิบากในทิฏฐธรรม (คือทันควัน) หรือว่า
วิบากในอุปปัชชะ (คือในเวลาต่อมา) หรือว่า
วิบาก ในอปรปริยายะ (คือในเวลาต่อมาอีก).
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

บีบแตรพร่ำเพรื่อโดยไม่จำเป็น ผมว่าน่าจะสร้างความรำคาญให้คนรอบข้างครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”