ใส่ใจหน่อยก้อดีนะ

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
teelek007
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: นครปฐม
ติดต่อ:

ใส่ใจหน่อยก้อดีนะ

โพสต์ โดย teelek007 »

เรื่องมีอยู่ว่าทำไมรถต่างๆๆถึงไม่ไห้ความสำคัญกลับไฟท้ายไฟเลียวไฟหน้าตาเดียว
พบเห็นประจำเกือบชนจังๆๆต้อนไปต่างจังหวัดไฟท้ายนี้ตัวดีเลย เจ็บทังคนชนคนถูกชน
ใส่ใจหน่อยก็ดีนะ จะได้ปลอดภัยทุกๆๆคน :roll: :oops: :lol: :oops:
แก้ไขล่าสุดโดย teelek007 เมื่อ 07 ก.ย. 2014, 15:07, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
ARMY_RETURN
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Federal/trek/merida

Re: ใส่ใจหน่อยก้อดีนะ

โพสต์ โดย ARMY_RETURN »

ประสบการณ์ตรงของผมพาครอบครัวไปเที่ยวช่วงเทศกาล รถเยอะมากถนนสองเลนขับตามคันที่ไฟเบรคไม่ติด คิดว่าถ้าตามรถแบบนี้ไม่ดีแน่ก็ระวังเต็มที่หาจังหวะแซงก็ไม่ได้เพราะอีกเลนก็รถเยอะเหมือนกัน ทิ้งระยะห่างไว้ ห่างมากคันหลังก็บีบแตรไล่ขับจี้รถผมอีกต่างหาก เขาคงด่าว่าจะเว้นที่ไว้เล่นตะกร้อมั้ง :lol: แล้วก็เกิดเหตุจนได้ คันที่ผมขับตามเกิดเบรคกระทันหันก็คงเบรคตาม ๆ กันมา จนถึงรถของผมจากการที่ระมัดระวัง ผมก็เบรคอยู่ แต่รถที่ขับจี้ผม เขาเอาไม่อยู่จิ้มท้ายรถผมเต็ม ๆ รถผมก็ไปอัดกับรถที่ไม่มีไฟเบรคอีก กลายเป็นแซนวิสเลย ตั้งแต่นั้นมา มันเหมือนความหลังฝังใจ เวลาเจอรถที่ไฟเบรคไม่ติดผมจะไม่ตามเด็ดขาด แล้วจะพาลพวก ไฟเลี้ยวไม่ใช้ถ้าสังเกตุจะเป็นรถหรูผมไม่รู้ว่ารถพวกนี้ระบบไฟเลี้ยวเขาไม่ต้องใช้หรือไงฝากไว้ด้วยนะครับเวลาไปซื้อรถหรูทดสอบไฟเลี้ยวก่อน ;) เกี่ยวกับไฟรถนี้เจอมาเยอะพอสมควรครับยิ่งถ้าออกต่างจังหวัด ก็จะเจอรถเปิดไฟสูงตามมาข้างหลัง ถึงแม้ระยะจะห่างจากรถเรามาก แต่ไฟที่เปิดสูงส่องมามันสะท้อนเข้ากับกระจกมองหลังเข้าตาเราพอดีวิธีแก้ก็หมุนกระจกมองหลังหลบ(ท่าน)มันซะ ไฟท้ายไม่ติดนี่ก็เคยเจอ ขับ ๆ ไปกำลังเพลิน ไฟรถก็ไปจับภาพวัตถุเคลื่อนที่ตรงหน้าแบบกระทันหัน เล่นเอาสะดุ้งเลย ก็พวกเล่นไม่เคยจะซ่อมไฟท้ายขับแบบมืด ๆ รอคันหลังใช้ฝี(ตีน)มือกันเองเหยียบเบรคทันข้าก็รอด ไม่ทันก็ตัวใครตัวมัน ผมว่าผู้ใช้รถคงมีเหตูการณ์เรื่องแบบนี้กันทุกคน ผมจึงคิดเสมอว่าในเมื่อเราไม่ชอบกับการกระทำแบบนี้ ความไม่ใส่ใจรถ ไม่เคยเช็คเรื่องไฟทุกดวง ผมเลยต้องหมั่นตรวจเรื่องไฟไว้ตลอด ไม่ให้เกิดกรณีแบบนี้ขึ้นจากผมเป็นต้นเหตุ ฝากให้ใส่ใจกันหนึ่งเสียงครับเพื่อตัวเราและครอบครัว และเพื่อนร่วมทางทุกคน :)
ปั่นไปเรื่อย
เอกอมร
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0865506126
Bike: JAMIS

โพสต์ โดย เอกอมร »

ซื้อรถหรูมาแต่จ่ายตั้งไม่ครบเลยไม่ให้หลอดไฟมา หรือคนขับนิ้วกลางด้วนเลยเปิดไม่ได้ คนปกตินิ้วมือครบกำพวงมาลัยอยู่เปิดไฟเลี้ยวแค่ยื่นนิ้วกลางมาเปิดไฟเลื้ยวได้ ไม่เห็นจะต้องละมือจากพวงมาลัยเลย
sakalot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Inferno Call☎
team: ...endless team.. ☭....
Bike: La blackline...& JaVa Team ♫ ♬ ♪ ♩

โพสต์ โดย sakalot »

...เวลาวิ่งทางตรงแถวสี่แยก อย่าเปิดไฟกระพริบล่ะ..บางคันไฟเลี้ยวขาดนึกว่าจะเลี้ยว....
❤..ต้องใช้หินสองก้อนถึงจะเกิดไฟได้.....ไม่อาจขาดไป แม้เพียงก้อนใดก้อนหนึ่ง....
*..จะเดินเคียงข้างกัน ตลอดไป..*♡♡
➸....สู้ต่อไป ทาเคชิ....
ผาลาด
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเพื่อสุขภาพ,เพื่อสิ่งแวดล้อม
Bike: speciallized ,trek

โพสต์ โดย ผาลาด »

ก็เคยเจอ ส่วนมากจะเป็นถนนตามตำบล หมู่บ้าน
บางทีก็เจอรถเพื่อการเกษตร ไฟไม่มี่สักดวง :) :) :)
ใจ กายดี เพราะขี่จักรยาน และ วิ่งมินิมาราธอน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”