เสือภูเขา Panasonic Mountain Cat Cro-mo มาโชว์ตัวกันหน่อยครับ.

ห้องนี้สามารถโชว์รถของท่าน เพื่อเป็นแนวทางในการแต่ง
รูปประจำตัวสมาชิก
fox1
สมาชิก
สมาชิก
team: DAHONCLUB , TOURBIKE
Bike: DAHON , PANASONIC , MIYATA

Re: เสือภูเขา Panasonic Mountain Cat Cro-mo มาโชว์ตัวกันหน่อยครับ.

โพสต์ โดย fox1 »

mountaain cat e order 1993 แนวๆครับ
รูปภาพรูปภาพ
ไฟล์แนบ
SANY0069.JPG (92.87 KiB) เข้าดูแล้ว 550 ครั้ง
panu--
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 三連勝

Re: เสือภูเขา Panasonic Mountain Cat Cro-mo มาโชว์ตัวกันหน่อยครับ.

โพสต์ โดย panu-- »

สอบถามท่านๆหน่อย mc-f นี่ใช้หลักอานขนาดเท่าไหร่ครับ
ของผมยังเป็นซากอยู่เลย...
suttirote
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา Cr-Mo เก่า
ตำแหน่ง: ถ.อุทยาน พุทธมณฑล นครปฐม

โพสต์ โดย suttirote »

ไม่เหมือนกันในแต่ละรุ่น ของผม MC-R 29.6 MC-E 29.2 ให้เดาว่า MC-F คง 29.2 ครับ
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

โพสต์ โดย Nathan »

ไม่อยากบอกว่า ตั้งแต่เริ่มๆซื้อรถก็ซื้อ MC นี่แหละครับเป็นกลุ่มรถรุ่นแรก ด้วยราคาที่ต่ำเหลือหลายแต่ประสิทธิ์ภาพมากมายเกินราคา แต่ด้วยความที่รถมีรุ่นเยอะเกินเลยไม่ได้ทำทะเบียนเอาไว้ ที่เหลืออยุ่ในโกดังหลังบ้านประมาณ 10 เฟรมที่ถอดเอาไว้เล่นคนเดียว

จากวันนั้นหลังๆไม่ค่อยได้เล่น MC เท่าไหร่เพราะไม่ใช่รถกระแส แต่เป็นรถใช้งานที่คุ้มค่ากับราคามากๆ MC หลายๆคันเป็นต้นกำเนิดของเทคโนโลยีในยุคนั้นๆทั้งการใช้ 'กาว' ติดท่อลัก หรือการออกแบบตะเกียบที่เป็นแนวทางของการใช้งาน ปัญหาที่ผมมองว่าดีแล้วที่ไม่มีใครเอามาโชว์คือ ทำให้มีการเล่นในกลุ่มแคบๆ ราคาจึงไม่กระโดดไปไกลมากเกินประสิทธิ์ภาพ สำหรับผมแล้วรถเก่าญี่ปุ่นที่ทำใจเล่นได้และเป็นรถใช้งานไม่ใช่รถสะสมตามกระแส ราคาไม่ควรสูงเกิน 5,000 บาทเพราะกว่าจะทำเสร็จก็ต้องมีอีกอย่างน้อย 2,000 บาท + -

ไว้ว่างๆจะถ่ายรูปมาลงหลังไมค์ให้ลองพิจารณาครับ

.
.
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
Erwin2010
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Come One
Bike: Colnago World cup/Pana Springbok

โพสต์ โดย Erwin2010 »

Nathan เขียน:ไม่อยากบอกว่า ตั้งแต่เริ่มๆซื้อรถก็ซื้อ MC นี่แหละครับเป็นกลุ่มรถรุ่นแรก ด้วยราคาที่ต่ำเหลือหลายแต่ประสิทธิ์ภาพมากมายเกินราคา แต่ด้วยความที่รถมีรุ่นเยอะเกินเลยไม่ได้ทำทะเบียนเอาไว้ ที่เหลืออยุ่ในโกดังหลังบ้านประมาณ 10 เฟรมที่ถอดเอาไว้เล่นคนเดียว

จากวันนั้นหลังๆไม่ค่อยได้เล่น MC เท่าไหร่เพราะไม่ใช่รถกระแส แต่เป็นรถใช้งานที่คุ้มค่ากับราคามากๆ MC หลายๆคันเป็นต้นกำเนิดของเทคโนโลยีในยุคนั้นๆทั้งการใช้ 'กาว' ติดท่อลัก หรือการออกแบบตะเกียบที่เป็นแนวทางของการใช้งาน ปัญหาที่ผมมองว่าดีแล้วที่ไม่มีใครเอามาโชว์คือ ทำให้มีการเล่นในกลุ่มแคบๆ ราคาจึงไม่กระโดดไปไกลมากเกินประสิทธิ์ภาพ สำหรับผมแล้วรถเก่าญี่ปุ่นที่ทำใจเล่นได้และเป็นรถใช้งานไม่ใช่รถสะสมตามกระแส ราคาไม่ควรสูงเกิน 5,000 บาทเพราะกว่าจะทำเสร็จก็ต้องมีอีกอย่างน้อย 2,000 บาท + -

ไว้ว่างๆจะถ่ายรูปมาลงหลังไมค์ให้ลองพิจารณาครับ

.
.
.....สำหรับนักปั่นท่องเที่ยวหรือใช้งานทั่วไปที่ไม่ได้ปั่นแบบเอาเป็นเอาตาย แข่งกันเข้าเส้นชัย ผมว่า MC น่ะตอบโจทย์ผมได้มากที่สุดแล้วครับ ด้วยโจทย์การใช้งานของตัวเองที่ชอบลุยๆ และไม่ชอบทะนุถนอมรถด้วยแล้ว คันนี้โดนใจใช่เลย ราคานี่ไม่ต้องพูดถึง ตลาดช่องจอม เริ่มต้นที่คันละประมาณ 1800 ไม่เกิน 2500 บาท ถ้าเป็น MC อลู ก็อาจจะแพงขึ้นมาหน่อย โดยทัศนคติส่วนบุคคลหากจะให้ผมซื้อรถใหม่คันละหมื่นกว่าบาท ผมเลือกที่จะซื้อโครโมตัวถูกๆ แล้วเอาไปทำสีใหม่ เงินส่วนต่างที่เหลือไปซื้ออะไหล่เกรดดีๆ มาใส่ น่าจะเวิร์คดีนะครับ เผลอๆ ได้กรุ๊ป Deore ด้วยซ้ำ ฮ่าๆ
.....ผมเองเลือกจักรยานตามกระแสครับ เอายี่ห้อหรือรุ่นที่ติดตลาดหน่อย เนื่องจากมันคนลองผิดลองถูกมาบ้างแล้ว เราก็ศึกษาและพิจารณาความต้องการเอาเอง ง่ายดี แต่มันต้องได้สัดส่วนกับงบประมาณที่มี ได้รถดีแพงหูฉี่ แต่ไม่มีเงินกินข้าวก็คงไม่ไหว ส่วนได้มาแล้วตรงใจหรือไม่ก็ค่อยว่าอีกที ว่างั้นมั้ยครับคุณแน็ต :lol: :lol:
suttirote
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา Cr-Mo เก่า
ตำแหน่ง: ถ.อุทยาน พุทธมณฑล นครปฐม

โพสต์ โดย suttirote »

ความคิดเห็นของคุณ Nathan และ คุณ Erwin2010 มีประโยชน์มากครับ ผมกำลังโน้มน้าวเด็กๆ รุ่นใหม่ให้มาศึกษาจักรยานเก่าให้มากขึ้น สิ่งที่ผมใช้เป็นประเด็นคือ อยากรู้ว่าทำไมคนเมื่อ 20 ปีที่แล้วเขาคิดอย่างไรจึงออกแบบรถมา 6 หรือ7 เฟือง จำนวนฟันบนจานทำไมต้องแค่นั้น เมื่อ 20 ปีที่แล้วเขาใช้จักรยานแบบนั้นกันได้ ทำไมตอนนี้ต้องมี XT XTR ใช่ว่าภูมิประเทศมันจะเปลี่ยนไปเสียจนต้องมีเฟืองมากๆ ถึง 10 เฟือง ดีครับ ใครมีทัศนคติเกี่ยวกับ MC หรือจักรยานเก่า กรุณาลงมาเพื่อประดับความรู้บ้างครับ
ซารีนา กาเต๊ะ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811894970
team: เดี่ยว
Bike: La

โพสต์ โดย ซารีนา กาเต๊ะ »

ผมก็ใช้อยู่ครับ mountain cat เป็นรถที่ขี่ดีมากครับ ไม่ต้องดูแลมาก
จอดไว้ก็ไม่ต้องกลัวหาย ขี่แล้วก็ให้ความรู้สึกว่าไหลดีครับ
เดี๋ยวค่อยลงรูปให้ดูครับ
macopolo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815590219
team: โคโมสีลูกกวาด
Bike: เสือภูเขา ทัวริ่ง cr-mo

โพสต์ โดย macopolo »

ผมคนนึงคิดว่า MC เป็นรถที่มีเอกลักษณ์นะครับ ด้วยตะเกียบทรงกระบอกมีรูยึด นั้นเลยเป็นที่มาที่ทำให้ผมเอาเจ้า MC มาทำรถทัวริ่ง จากเดิมใช้ อุปกรณ์เดิม ก็ปั่นโอเค อยู่แล้ว แต่พอได้ผสมกับอุปกรณ์รุ่นใหม่ๆก็ยิ่งเพิ่ม ประสิทธิภาพความนุ่นนวน การขับขี่ได้ดีจนหน้าแปลกใจว่านี่เฟรมเหล็กแท้ๆ หนักกว่ารถรุ่นใหม่ๆ แต่เวลาปั่นแล้วเบามาก เป้นรถที่น่าค้นหาอีกคันนึงครับ
ติดตามผลงานได้ที่นี่ครับ
www.facebook.com/abikeservice/photos/pcb.1788776167819735/1788775887819763/?type=3&theater
ทองหลาง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 037-200-045
team: -
Bike: Bianchi JAB , MARIN MUIRWOODS

โพสต์ โดย ทองหลาง »

หันมาสนใจ mountaincat เพราะชอบสีสันครับเป็นอันดับแรกครับ คลาสสิคดี
แต่หากต้องการเปลี่ยนกระโหลก ไม่ทราบว่าต้องใช้ขนาดเท่าไหร่ (วัดไม่เป็นครับ) รบกวนชี้เป้าให้ด้วยครับ
ได้คันด้านล่างนี้มาครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5#p7954435

ขอบคุณครับ
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว

อ่านไป อ่านมาติดใจกระทู้นี้ตรงที่ไม่ดังมาก(หูตึงครับ) สงสัยต้องเอาเจ้าแมวภูเขาออกมาโชว์บ้างแล้ว :mrgreen:
ทองหลาง เขียน:หันมาสนใจ mountaincat เพราะชอบสีสันครับเป็นอันดับแรกครับ คลาสสิคดี
แต่หากต้องการเปลี่ยนกระโหลก ไม่ทราบว่าต้องใช้ขนาดเท่าไหร่ (วัดไม่เป็นครับ) รบกวนชี้เป้าให้ด้วยครับ
ได้คันด้านล่างนี้มาครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5#p7954435

ขอบคุณครับ
กระโหลกรุ่นนี้น่าจะเป็นแกนจานดูดรุ่นเก่า สามารถถอดมา service ได้ง่ายๆมาก ถ้าไม่มีตามดหรือรอยบากต่างๆ ผมยังแนะนำให้ใช้งานกระโหลกเดิมๆ เสนห์ของกระโหกลแบบเดิมๆคือ service ง่ายการ service กระโหลกสำหรับรถที่ใช้งาน 1 ปีอย่างไรก็ต้องล้างกระโหลก 1 ครั้ง สามารถถอดมาเปลี่ยน อัด จาระบี หรือหากลูกปืนพวงมีอาการตามดก็เปลี่ยนลุกปืนได้ ที่สำคัญคือทำได้เอง(ค่าแรง service ประมาณ 50 บาท + + +)

ทีนี้ถ้า service กระโหลกได้แล้วก็ถ้วยคอได้ด้วย 2 รายการก็ลดค่าใช้จ่ายไป 100 บาท / คัน / ปี ยังไม่รวมดุมล้ออีก 200 บาท / คัน / ปี

กลับมาเรื่องกระโหลก เสน่ห์นอกจากการ service ได้เองแล้ว แกนกระโหลกรุ่นเหล่านี้ ราคาในตลาดเก่าอยู่ที่ 1xx ของใหม่ 100+- การ set ความลื่นไหล สามารถทำได้เหมือนกับกระโหลกแบร์ริ่งรุ่นใหม่

สุดท้าน ถ้าต้องการเปลี่ยนจริง ให้วัดระยะความยาวจากด้านหนึ่ง ไปอีก ด้านหนึ่ง ก็จะได้ระยะออกมาเป็น mm.

วัดได้แล้วก็ไปที่ร้านกำตังค์ไป 2-400 บาท หาซื้อกระโหลกระยะที่ต้องการครับ
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ

Erwin2010 เขียน:
suttirote เขียน:รถคุณ Erwin2010 สวยมากครับไม่น่าเชื่อว่าทำสีเอง ผมมีรถ mtb อีกคันที่ใช้ชุดขับเคลื่อน alivio ชอบมากครับมีตัวเลขบอกเฟือง-จานด้วยและทำงานแม่นยำดี
.... :D ขอบคุณครับ เรื่องสีก็ลองผิดลองถูกน่ะครับ กว่าจะได้โทนนี้ก็หมดไปหลายกระป๋องทีเดียว ส่วนชุดขับก็เป็นตัวเดิมๆ ที่ติดมากับรถเลยใช้งานดีไม่มีปัญหาแค่ทำความสะอาดหน่อย ที่สังเกตเห็น MC ส่วนใหญ่จะใช้ Alivio กับ Exage 200 (จาน Biopace) ก็ใช้ดีทั้งคู่ แต่โดยส่วนตัวผมชอบ Exage มากกว่าครับ โดยเฉพาะที่เป็นชิฟเตอร์ตัวนี้ แต่หายากมากเลย
รูปภาพ

.....เรื่องการใช้งานผมขอยืนยันเลยครับว่ารถรุ่นนี้คุ้มค่าคุ้มเกินราคา ในที่ทำงานผมเป็นคนแรกที่นำรถรุ่นนี่้มาใช้ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นแนวร่วมสมัยยี่ห้อตลาดดังๆ จนปัจจุบันหลายคนเปลี่ยนมาใช้ MC ร่วมสิบกว่าคันแล้ว ราคาถูก ทนทาน สมบุกสมบัน ไม่ต้องดูแลพิถีพิถันมาก เกียร์ที่ให้มาก็ใช้ได้เพียงพอสำหรับการใช้งาน ขึ้นเขาลงห้วยได้สบายอยู่ ผมคิดว่าในบอร์ดมีคนใช้กันหลายคนแต่ไม่กล้าแสดงตัว เพราะรถมันบ้านๆ เกินไปมั้งครับ :lol: :lol: :lol:

https://www.google.co.th/search?q=dixna ... 20&bih=917

ตอนนี้ผมได้อะไหล่ตัวนี้มาตัวหนึ่งครับ เป็นมือเกียร์แบบโยกยี่ห้อ dixna แต่หาตัวแทนในเมืองไทยไม่เจอ

ว่าจะฝากเพื่อนลองหาให้ที่ญี่ปุ่น(เพื่อนจะไปปีหน้า) ที่น่าสนใจเพราะหลังๆผมกลับมาใช้ มือเกียร์แบบแกนโยกแล้วรู้สึก feel เหมือนกับสับถัง ยิ่งไม่มี index ด้วยแล้วได้อารมณ์ Chill มากกว่าปกติ ส่วนของที่เก็บเอาไว้มักมีแต่ SR แต่ไม่กล้าเอามาใช้เพราะมีไม่กี่รุ่น(ยังเสียดายที่สมัยหนึ่งแจกทิ้ง แจกข้าง :evil: )
Erwin2010
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Colnago World cup/Pana Springbok

ถ้าใครพอจะหาชิฟเตอร์แบบนี้ได้ ขอจองไว้ซักหกชุดนะครับ ได้ของใหม่ยิ่งดีเลย ตอนนี้ผมมีโปรเจคใหม่อีกแล้ว ต้องใช้ MC ประมาณ 12 คัน กะว่าว่างๆ จะไปสอยจักรยานแถวๆ ช่องจอม มาซักหน่อย ทางนั้นรถโครโมยังราคาถูกอยู่ โปรเจคนี้ระยะเวลาดำเนินการประมาณ 2 เดือน เสร็จแล้วจะมาโชว์ครับ
golike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Titanium & Cro-mo steel alloy.

โพสต์ โดย golike »

เผื่อไซส์ 18.5 นอนสัก 22 สักคัน กำลังหาอยู่. :mrgreen:
Erwin2010
ขาประจำ
ขาประจำ

golike เขียน:เผื่อไซส์ 18.5 นอนสัก 22 สักคัน กำลังหาอยู่. :mrgreen:
...พี่จะสู้ราคาไหวหรอครับ ราคามันตั้ง 2000-2500 เลยนะครับ ฮ่าๆ :lol: :lol: (ล้อเล่นนะครับ) เดี๋ยวดูให้ครับ ไม่ใช่พ่อค้า ยังไงถ้าได้จริงขอแค่ราคาทุน + ค่าส่งก็พอ.. :mrgreen:
golike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Titanium & Cro-mo steel alloy.

โพสต์ โดย golike »

Erwin2010 เขียน:
golike เขียน:เผื่อไซส์ 18.5 นอนสัก 22 สักคัน กำลังหาอยู่. :mrgreen:
...พี่จะสู้ราคาไหวหรอครับ ราคามันตั้ง 2000-2500 เลยนะครับ ฮ่าๆ :lol: :lol: (ล้อเล่นนะครับ) เดี๋ยวดูให้ครับ ไม่ใช่พ่อค้า ยังไงถ้าได้จริงขอแค่ราคาทุน + ค่าส่งก็พอ.. :mrgreen:
ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยครับ. :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องโชว์รถ”