Recumbent Bike 2ล้อทำมือของผม อัพเกรดเป็น E-Bike ในชื่อ "สายล่อฟ้า"

ห้องนี้สามารถโชว์รถของท่าน เพื่อเป็นแนวทางในการแต่ง
รูปประจำตัวสมาชิก
haramiji999
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0629469241
team: -
Bike: รถพับ Doraemon / Merida Hybrid / BMC SLR02

Re: องค์ลงอีกแล้ว Recumbent Bike(จักรยานขี้เกียจ) 2ล้อทำมือของผม

โพสต์ โดย haramiji999 »

สีสัน บ่งบอกถึงอารมณ์....

สีแดง ให้ความรู้สึกร้อน รุนแรง กระตุ้น ท้าทาย เคลื่อนไหว ตื่นเต้น เร้าใจ มีพลัง ความอุดมสมบูรณ์ ความมั่งคั่ง ความรัก ความสำคัญ อันตราย

สีแดงชาด จะทำให้เกิดความอุดมสมบูรณ์

สีส้ม ให้ความรู้สึก ร้อน ความอบอุ่น ความสดใส มีชีวิตชีวา วัยรุ่น ความคึกคะนอง การปลดปล่อย ความเปรี้ยว การระวัง

สีเหลือง ให้ความรู้สึก แจ่มใส ความร่าเริง ความเบิกบานสดชื่น ชีวิตใหม่ ความสด ใหม่ ความสุกสว่าง การแผ่กระจาย อำนาจบารมี

สีเขียว ให้ความรู้สึกงอกงาม สดชื่น สงบ เงียบ ร่มรื่น ร่มเย็น การพักผ่อน การผ่อนคลาย ธรรมชาติ ความปลอดภัย ปกติ ความสุข ความสุขุม เยือกเย็น

สีเขียวแก่ จะทำให้เกิดความรู้สึกเศร้าใจความแก่ชรา

สีน้ำเงิน ให้ความรู้สึกสงบ สุขุม สุภาพ หนักแน่น เคร่งขรึม เอาการเอางาน ละเอียด รอบคอบ สง่างาม มีศักดิ์ศรี สูงศักดิ์ เป็นระเบียบถ่อมตน

สีฟ้า ให้ความรู้สึก ปลอดโปร่งโล่ง กว้าง เบา โปร่งใส สะอาด ปลอดภัย ความสว่าง ลมหายใจ ความเป็นอิสระเสรีภาพ การช่วยเหลือ แบ่งปัน

สีคราม จะทำให้เกิดความรู้สึกสงบ

สีม่วง ให้ความรู้สึก มีเสน่ห์ น่าติดตาม เร้นลับ ซ่อนเร้น มีอำนาจ มีพลังแฝงอยู่ ความรัก ความเศร้า ความผิดหวัง ความสงบ ความสูงศักดิ์

สีน้ำตาล ให้ความรู้สึกเก่า หนัก สงบเงียบ

สีขาว ให้ความรู้สึกบริสุทธิ์ สะอาด ใหม่ สดใส

สีดำ ให้ความรู้สึกหนัก หดหู่ เศร้าใจ ทึบตัน

สีชมพู ให้ความรู้สึก อบอุ่น อ่อนโยน นุ่มนวล อ่อนหวาน ความรัก เอาใจใส่ วัยรุ่น หนุ่มสาว ความน่ารัก ความสดใส

สีเทา ให้ความรู้สึก เศร้า อาลัย ท้อแท้ ความลึกลับ ความหดหู่ ความชรา ความสงบ ความเงียบ สุภาพ สุขุม ถ่อมตน

สีทอง ให้ความรู้สึก ความหรูหรา โอ่อ่า มีราคา สูงค่า สิ่งสำคัญ ความเจริญรุ่งเรือง ความสุข ความมั่งคั่ง ความร่ำรวย การแผ่กระจาย

ทำสีปะยี่ห้อก็จะแจ่มมากมายเลยนะพี่ :D :D +ความหล่อ20%
เข้าทุกบอร์ด ตอดทุกแก๊งค์
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

Re: องค์ลงอีกแล้ว Recumbent Bike(จักรยานขี้เกียจ) 2ล้อทำมือของผม

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

เอ..พี่ เห็นพี่ใช้มือเบรคน้ำมันมือเดียว มันเบรคสองล้อแล้วเวลาเบรค คุมน้ำหนักเบรค ได้ปกติเหรอครับ?? คิดอยู่ว่า ถ้าใช้มือเดียวเบรค ความรู้สึกมันต่างกับ จักรยานที่เราปั่น แล้วเบรคสองมืออย่างไง...แบบนี้ก็ปั่นปัดตูดไม่ได้นะสิ.. :lol: :lol: :lol:
...แล้วการแยกสายมือเบรคปั้มมือเดียวแต่ไปดันตัวลูกสูบคาลิปเปอร์สองตัว พลังเบรค มันลดลงบ้างไหมครับ??... เห็นน้ำหนักแล้ว ผมแจ๋วเลย...ที่หนัก คงหนักไฟเบอร์กลาสมั๊ง?? กับบางส่วนของจักรยานตัวเฟรมที่ไม่ได้รีดบางหน้าๆ มันเลยหนัก..แต่แค่นี้ผมก็ประทับใจแล้ว..ถ้าทำแบบนี้เป็นเหล็ก สงสัยจะหนักเกินยี่สิบโลแหง๋.. :mrgreen: :mrgreen: ปั่นได้แล้ว ทดลองปั่นขึ้นลง เนิน ความเร็วสูงสุด ได้เท่าไหร่..แต่นี่ถ้าดีไซด์แบบ มีหลังคาเปิดปิดอัติโนมัติ ตอนฝนตก แบบพวกรถเปิดประทุน คงจะจ๊าบเลยนะนั่น... :lol: :lol:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
ALP
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 44 88 333
Bike: รถคนอื่น ผ่านมาให้ลูบคลำ จากนั้นก็กลายเป็นอื่น

โพสต์ โดย ALP »

เยี่ยมจริงๆ :o
http://www.facebook.com/bicyclechannel
รถเรา ไร้แรงม้า มีแต่แรงโม้ :lol: :lol: :lol:

รถคันไหนไหน ก็ไปได้ไกล ขอแค่มีใจ ที่อยากจะปั่น
รถเก่าแค่ไหน ก็สวยดั่งใจ ขอเพียงสองมือ ที่พร้อมจะปั้น ...
Ice man
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เพิงหมาแหงนไรเดอร์กรุ๊ป
Bike: HARO 3 ล้อ แฮนด์เมด
ตำแหน่ง: ต.เสม็ด เมืองชลบุรี

โพสต์ โดย Ice man »

พ่อลูกอ่อน เขียน::o :o :o
สุโค่ย ....!!! มาก ๆ ขอรับ
ขอบคุณครับ..มาแบบญี่ปุ่นๆเลยนะครับ :D
TPoR เขียน:เจ๋งมากครับพี่

น้อยคนที่จะคัสตอมทั้งคัน

:)
ขอบคุณครับ..Hobby ยามว่างนะ่ครับ..เน้นต้นทุนต่ำกะของเหลืออัพฯ น่ะครับ :D
Kenc เขียน:
Ice man เขียน:มือเกียร์แบบมือรวมถูกๆ ของเก่าเก็บครับมือเบรคว่าง ไม่ได้ใช้
ขอแนะนำนิดหนึ่ง คิดว่าใช้มือเบรคที่เหลือข้างนี้ ทำเป็นที่ควบคุมล้อข้างช่วยจอดก็ดีนะครับ เวลาบีบก็กางล้อออก บีบอีกทีก็เก็บล้อ น่าจะสะดวกดีนะครับ ;)
อ้า... :D ขอบคุณ..คุณ Kenc ตั้งโจทย์ให้ผมอย่างยากเลยนะนั่น.. :lol: ขอบคุณอีกครั้งที่ติดตามชมมาเป็นระยะๆ กลัวว่าในอนาคตถ้าห้ามใจไม่อัพฯ

อุปกรณ์ได้ก็คงจะดี เพราะชุดกางล้อเก็บล้อ (ถ้าสำเร็จ) อยู่กะมือรวมแล้วถูกเปลี่ยนออกไป ผมคงต้องมานั่งออกแบบใหม่น่ะซีครับ... :lol: แต่ก็น่าสนใจ

อยู่เหมือนกัน จะลองไปนั่งคิดนอนคิด..อาจถึงขั้นตีลังกาคิด.. :lol: ว่าไปนั่น..
haramiji999 เขียน:สีสัน บ่งบอกถึงอารมณ์....

สีแดง ให้ความรู้สึกร้อน รุนแรง กระตุ้น ท้าทาย เคลื่อนไหว ตื่นเต้น เร้าใจ มีพลัง ความอุดมสมบูรณ์ ความมั่งคั่ง ความรัก ความสำคัญ อันตราย

สีแดงชาด จะทำให้เกิดความอุดมสมบูรณ์

สีส้ม ให้ความรู้สึก ร้อน ความอบอุ่น ความสดใส มีชีวิตชีวา วัยรุ่น ความคึกคะนอง การปลดปล่อย ความเปรี้ยว การระวัง

สีเหลือง ให้ความรู้สึก แจ่มใส ความร่าเริง ความเบิกบานสดชื่น ชีวิตใหม่ ความสด ใหม่ ความสุกสว่าง การแผ่กระจาย อำนาจบารมี

สีเขียว ให้ความรู้สึกงอกงาม สดชื่น สงบ เงียบ ร่มรื่น ร่มเย็น การพักผ่อน การผ่อนคลาย ธรรมชาติ ความปลอดภัย ปกติ ความสุข ความสุขุม เยือกเย็น

สีเขียวแก่ จะทำให้เกิดความรู้สึกเศร้าใจความแก่ชรา

สีน้ำเงิน ให้ความรู้สึกสงบ สุขุม สุภาพ หนักแน่น เคร่งขรึม เอาการเอางาน ละเอียด รอบคอบ สง่างาม มีศักดิ์ศรี สูงศักดิ์ เป็นระเบียบถ่อมตน

สีฟ้า ให้ความรู้สึก ปลอดโปร่งโล่ง กว้าง เบา โปร่งใส สะอาด ปลอดภัย ความสว่าง ลมหายใจ ความเป็นอิสระเสรีภาพ การช่วยเหลือ แบ่งปัน

สีคราม จะทำให้เกิดความรู้สึกสงบ

สีม่วง ให้ความรู้สึก มีเสน่ห์ น่าติดตาม เร้นลับ ซ่อนเร้น มีอำนาจ มีพลังแฝงอยู่ ความรัก ความเศร้า ความผิดหวัง ความสงบ ความสูงศักดิ์

สีน้ำตาล ให้ความรู้สึกเก่า หนัก สงบเงียบ

สีขาว ให้ความรู้สึกบริสุทธิ์ สะอาด ใหม่ สดใส

สีดำ ให้ความรู้สึกหนัก หดหู่ เศร้าใจ ทึบตัน

สีชมพู ให้ความรู้สึก อบอุ่น อ่อนโยน นุ่มนวล อ่อนหวาน ความรัก เอาใจใส่ วัยรุ่น หนุ่มสาว ความน่ารัก ความสดใส

สีเทา ให้ความรู้สึก เศร้า อาลัย ท้อแท้ ความลึกลับ ความหดหู่ ความชรา ความสงบ ความเงียบ สุภาพ สุขุม ถ่อมตน

สีทอง ให้ความรู้สึก ความหรูหรา โอ่อ่า มีราคา สูงค่า สิ่งสำคัญ ความเจริญรุ่งเรือง ความสุข ความมั่งคั่ง ความร่ำรวย การแผ่กระจาย

ทำสีปะยี่ห้อก็จะแจ่มมากมายเลยนะพี่ :D :D +ความหล่อ20%
ขอบคุณ..คุณ haramiji999

สีสันบ่งบอกอารมณ์จริงๆครับ เรื่องทำสีคงยังก่อนครับ คงทดสอบใช้งานซักระยะก่อน ค่อยทำครับ :D
โอ๊ตนนท์ เขียน:เอ..พี่ เห็นพี่ใช้มือเบรคน้ำมันมือเดียว มันเบรคสองล้อแล้วเวลาเบรค คุมน้ำหนักเบรค ได้ปกติเหรอครับ?? คิดอยู่ว่า ถ้าใช้มือเดียวเบรค ความรู้สึกมันต่างกับ จักรยานที่เราปั่น แล้วเบรคสองมืออย่างไง...แบบนี้ก็ปั่นปัดตูดไม่ได้นะสิ.. :lol: :lol: :lol:
...แล้วการแยกสายมือเบรคปั้มมือเดียวแต่ไปดันตัวลูกสูบคาลิปเปอร์สองตัว พลังเบรค มันลดลงบ้างไหมครับ??... เห็นน้ำหนักแล้ว ผมแจ๋วเลย...ที่หนัก คงหนักไฟเบอร์กลาสมั๊ง?? กับบางส่วนของจักรยานตัวเฟรมที่ไม่ได้รีดบางหน้าๆ มันเลยหนัก..แต่แค่นี้ผมก็ประทับใจแล้ว..ถ้าทำแบบนี้เป็นเหล็ก สงสัยจะหนักเกินยี่สิบโลแหง๋.. :mrgreen: :mrgreen: ปั่นได้แล้ว ทดลองปั่นขึ้นลง เนิน ความเร็วสูงสุด ได้เท่าไหร่..แต่นี่ถ้าดีไซด์แบบ มีหลังคาเปิดปิดอัติโนมัติ ตอนฝนตก แบบพวกรถเปิดประทุน คงจะจ๊าบเลยนะนั่น... :lol: :lol:
ครับ..น้องโอ๊ตนนท์ เห็นว่าไปตุรกีหลายเดือน..ยังไงก็ขอให้เดินทางปลอดภัยนะครับ.. :D จะได้มีเรื่องมาเล่าให้ฟังกันนะครับ..

เรื่องเบรค...หลังจากที่ทดสอบโดยเฮีย " เล้งชลบุรี " เฮียแกก็ไม่ได้ว่าอะไร ผมถามเบรคแรงๆ เป็นยังไงบ้าง แกได้แต่พยักหน้าแล้วก็ยิ้มๆ :D

ที่ต้องให้เฮียแกทดสอบรถให้ก็เพราะว่าผมกลัวล้มครับ..จริงๆ พูดไม่อาย.. :lol: ที่ต้องออกแบบให้เป็นเบรครวมก็เพราะการกระจายแรงเบรคลงล้อได้

ดีกว่าเบรคแยกซ้ายขวาครับ ระยะเบรคสั้นกว่า ลดอาการท้ายปัด ในเบรคแยกมักเป็นบ่อยเวลาตกใจ แล้วกำเบรคแรงๆ อีกอย่างถ้าเป็นล้อหน้าก็ล้มวัดพื้นแน่ๆ

อีกข้อกันตีลังกาเวลาลงเนินได้แน่นอนครับ...ลูกสูบที่มือเบรคมันเล็กๆ ทีแรกหลังจากไล่น้ำมันแล้วก็เบรคไม่ถึง ต้องตั้งหกเหลี่ยมที่มือเบรคให้เข้าลึกกว่าปกติ

แล้วปรับผ้ากะจานให้ชิดที่สุด ก็ใช้ได้แล้ว ที่มั่นใจก็เพราะมาจากคันที่แล้ว รถ3ล้อ ผมดิสฯ 3 ล้อมือเบรค 2 ข้างแต่เบรคล้อหน้าใส่สามทางเหมือนกันครับ เบรค

หน้าในรถสามล้อเผลอกำแรงๆ เคยเกือบตีลังกามาแล้วดีที่ยั้งไว้ทัน :lol:

เอาไว้ผมรื้อทำสีจะชั่งน้ำหนักแต่ละชิ้นแยกไว้ให้ดูกันนะครับ :D

เรื่องความเร็วมันอยู่ที่แรงคนปั่นมากกว่า..ว่าจะเร็วได้แค่ไหน..ส่วนขึ้นเนินลงเนินเป็นความเสียเปรียบรถนั่งอยู่แล้ว

แค่นี้ผมก็โดยแซวแย่แล้ว ถ้ามีหลังคาแล้วใครจะปั่นใกล้ๆผม เค้าจะหาว่าบ้า..นะซิครับ.. :lol:
ALP เขียน:เยี่ยมจริงๆ :o
ขอบคุณครับ.. :D
Ice man
ขาประจำ
ขาประจำ

3 รูปสุดท้ายครับ ที่จะอัพฯในกระทู้นี้

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆ ที่เข้ามาชมติดตามผลงานฯ ขอบคุณทุกๆกำลังใจที่ให้มาครับ :D

ขอบคุณ เวป thaimtb แห่งนี้ด้วยครับที่อนุเคราะห์พื้นที่

หากมีความคืบหน้าเพิ่มเติมผมจะมาลงอัพฯความเปลี่ยนแปลงในโอกาสต่อไปครับ....

ขอบคุณครับ..ทุกๆท่าน... :D
ไฟล์แนบ
1406.JPG (35.25 KiB) เข้าดูแล้ว 772 ครั้ง
1405.JPG (21.11 KiB) เข้าดูแล้ว 772 ครั้ง
1404.JPG (35.33 KiB) เข้าดูแล้ว 772 ครั้ง
Haro 3 ล้อแฮนด์เมดของผม อัพเป็นระบบไฟฟ้า!!!
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=170612
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

Ice man เขียน:
โอ๊ตนนท์ เขียน:เอ..พี่ เห็นพี่ใช้มือเบรคน้ำมันมือเดียว มันเบรคสองล้อแล้วเวลาเบรค คุมน้ำหนักเบรค ได้ปกติเหรอครับ?? คิดอยู่ว่า ถ้าใช้มือเดียวเบรค ความรู้สึกมันต่างกับ จักรยานที่เราปั่น แล้วเบรคสองมืออย่างไง...แบบนี้ก็ปั่นปัดตูดไม่ได้นะสิ.. :lol: :lol: :lol:
ครับ..น้องโอ๊ตนนท์ เห็นว่าไปตุรกีหลายเดือน..ยังไงก็ขอให้เดินทางปลอดภัยนะครับ.. :D จะได้มีเรื่องมาเล่าให้ฟังกันนะครับ..

เรื่องเบรค...หลังจากที่ทดสอบโดยเฮีย " เล้งชลบุรี " เฮียแกก็ไม่ได้ว่าอะไร ผมถามเบรคแรงๆ เป็นยังไงบ้าง แกได้แต่พยักหน้าแล้วก็ยิ้มๆ :D

ที่ต้องให้เฮียแกทดสอบรถให้ก็เพราะว่าผมกลัวล้มครับ..จริงๆ พูดไม่อาย.. :lol: ที่ต้องออกแบบให้เป็นเบรครวมก็เพราะการกระจายแรงเบรคลงล้อได้

ดีกว่าเบรคแยกซ้ายขวาครับ ระยะเบรคสั้นกว่า ลดอาการท้ายปัด ในเบรคแยกมักเป็นบ่อยเวลาตกใจ แล้วกำเบรคแรงๆ อีกอย่างถ้าเป็นล้อหน้าก็ล้มวัดพื้นแน่ๆ

อีกข้อกันตีลังกาเวลาลงเนินได้แน่นอนครับ...ลูกสูบที่มือเบรคมันเล็กๆ ทีแรกหลังจากไล่น้ำมันแล้วก็เบรคไม่ถึง ต้องตั้งหกเหลี่ยมที่มือเบรคให้เข้าลึกกว่าปกติ

แล้วปรับผ้ากะจานให้ชิดที่สุด ก็ใช้ได้แล้ว ที่มั่นใจก็เพราะมาจากคันที่แล้ว รถ3ล้อ ผมดิสฯ 3 ล้อมือเบรค 2 ข้างแต่เบรคล้อหน้าใส่สามทางเหมือนกันครับ เบรค

หน้าในรถสามล้อเผลอกำแรงๆ เคยเกือบตีลังกามาแล้วดีที่ยั้งไว้ทัน :lol:

เอาไว้ผมรื้อทำสีจะชั่งน้ำหนักแต่ละชิ้นแยกไว้ให้ดูกันนะครับ :D

เรื่องความเร็วมันอยู่ที่แรงคนปั่นมากกว่า..ว่าจะเร็วได้แค่ไหน..ส่วนขึ้นเนินลงเนินเป็นความเสียเปรียบรถนั่งอยู่แล้ว

แค่นี้ผมก็โดยแซวแย่แล้ว ถ้ามีหลังคาแล้วใครจะปั่นใกล้ๆผม เค้าจะหาว่าบ้า..นะซิครับ.. :lol:
แซวเล่นครับ..กะจะบอกว่าติดหลังคาติดกระจกรอบด้านแล้ว ติดแอร์... :lol: :lol: ทำเป็นค็อกพิท..แล้วใส่ชุด พวกยอดมนุษย์จูเรนเจอร์ ...เด็กๆคงชอบกันเยอะ.. :lol: :lol:
...คราวก่อน ตอนก่อนออกจากลาซา..เห็นรถแบบสามล้อที่เคยทำนะครับ..คนจีนเขาทำเอง...แต่ดูงานฝีมือแล้ว พี่งานระเอียดกว่าเค้าเยอะ ของเค้าทำแบบหยาบ..แต่ก็โอเคปั่นมาถึง ลาซาได้..แต่มาจากไหนไม่รู้ อีกอย่าง นักปั่นจีน ไม่น้อย อาศัยโบกรถ ซะส่วนใหญ่ คนที่ชอบปั่นจริงๆ น้อยมาก ต้องดูว่าตัวดำๆ นะใช่เลย แต่งตัวมอมแมม ยิ่งใช่... นักปั่นต่างชาตินี้ ปั่นเองซะเกือบหมด ยกเว้นช่วงมีด่าน แอบเข้ามา ขึ้นรถชาวบ้านก็มี ถ้ารอดก็โชคดีไป.. เสียดายวันนั้นไม่ได้พกกล้อง จะถ่ายมาให้ดูหน่อย... :mrgreen: :mrgreen:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
kitsana98
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SIRACHA CYCLING CLUB
Bike: Giant richcon , Giant scr2 , Giant expressway,Giant talon,Matrix tendam
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kitsana98 »

:o :o :o :lol: :lol: :lol:
เล้งชลบุรี
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เล้งชลบุรี »

รถนอนขึ้นเนินขึ้นเขาเสียเปรียบรถทั่วไปเพราะน้ำหนักมากกว่า4-5กิโลและยืนโยกไม่ได้..กลับกัน ถ้าลงเนินหรือปั่นทวนลมรถนอนได้เปรียบกว่าเพราะต้านลมน้อยกว่า..เคยลองมาแล้วรถนอนทิ้งยาววววเลยครับท่าน :lol: :lol: :lol:
Ice man
ขาประจำ
ขาประจำ

มาเก็บตกรีวิว การแก้ปัญหา "คอหลวม" กะถ้วยคอ คิงก๊อปรุ่นใหม่ กันหน่อย ถ้าใครบังเอิญคิดจะซื้อมาอัพฯ ก็ดูปัญหาของผมก่อน
ไฟล์แนบ
ต้องปาดขอบลงไปเกือบๆ 1 มม.จนเกือบถึงตัวหนังสือ
ต้องปาดขอบลงไปเกือบๆ 1 มม.จนเกือบถึงตัวหนังสือ
1411.JPG (38.34 KiB) เข้าดูแล้ว 744 ครั้ง
ปิดด้วยกระดาษกาวกันผงอลูฯเข้า
ปิดด้วยกระดาษกาวกันผงอลูฯเข้า
1409.JPG (32.05 KiB) เข้าดูแล้ว 744 ครั้ง
แหวนปิดที่มีบ่าลูกปืนในตัว  ไม่มีรอยประกบ เพราะติดปีกรอบๆมันค้ำอยู่ทำให้ฝืด
แหวนปิดที่มีบ่าลูกปืนในตัว ไม่มีรอยประกบ เพราะติดปีกรอบๆมันค้ำอยู่ทำให้ฝืด
1408.JPG (28.45 KiB) เข้าดูแล้ว 744 ครั้ง
ปิดกระดาษกาวแล้วค่อยๆฝนกับกระดาษทรายบนกระจก
ปิดกระดาษกาวแล้วค่อยๆฝนกับกระดาษทรายบนกระจก
1407.JPG (24.84 KiB) เข้าดูแล้ว 744 ครั้ง
Ice man
ขาประจำ
ขาประจำ

ก็ไม่คิดว่าจะเป็นที่ถ้วยคอ มันมีปัญหา ปรับตั้งอยู่ตั้งนานสองนาน เตรียมเปลี่ยนอันใหม่อยู่แล้ว ไหนๆก็เคลมไม่ได้

ก็จัดการปาดขอบถ้วยมันซะเลย ผลปรากฏว่าใช้ได้ แน่นปกติไม่คลอนแล้ว :D

เดี๋ยวนี้เฟรมรุ่นใหม่ๆเป็นถ้วยคอฝังซะส่วนใหญ่ แต่ถ้าใครยังใช้ถ้วยคอธรรมดาแบบผมๆไม่แนะนำ คิงก๊อปรุ่นนี้

รุ่นเก่าน่าใช้กว่าครับ
Ice man
ขาประจำ
ขาประจำ

:D

มาสรุปค่าใช้จ่ายครับ

สเต็มท์ ปรับองศา UNO ------------------------------- 650
ถ้วยคอ King ธรรมดา --------------------------------- 700
แป๊บอลู ทำตัวถัง 2 นิ้ว 3 มม. 1.60 เมตร -------------------- 350
อลูแบน 4นิ้ว หนา 2 หุน 1 เมตร ------------------------ 330
แป๊บอลู 1 1/2 นิ้ว 0.50 เมตร (340 /ม.) --------------------- 170
แป๊บอลู 1 1/2 นิ้ว 0.75 เมตร -------------------------------- 255
แป๊บอลู 1 3/4 นิ้ว 0.25 เมตร (380 /ม.) ---------------------- 95
กลึงคอเฟรม ---------------------------------------- 150
ดัดตัวเฟรมร้านท่อไอเสีย - ดัดโค้งอาร์มหลัง---------------- 70
ค่าเจียร์โค้งเข้ามุม ------------------------------------ 40
กระโหลกเหลี่ยม --------------------------------------- 290
ดรอปเอ้าท์ SIS สีเงิน --------------------------------- 150
กลึง กระบอกสไลด์กระโหลกจานหน้า ---------------------- 150
ปลอกกระโหลกจานหน้า(กลึงเกลียว) ----------------------- 250
เข็มขัดแสตนเลส 2 นิ้ว 2 ตัว ----------------------------- 60
ปลดเร็ว หลักอาน สีฟ้า 2 ตัว ------------------------------ 160
ตีนผี SORA -------------------------------------------- 690
อัลลอยด์ 7 หุน ทำแกนปลด@700/ม. ---- 13 ซม.90> ------ 85
ค่ากลึง + ต๊าฟ แกนปลดล้อ 20 มม. ------------------------ 240
น็อตเลสหัวจม 20*3 ---------------------------------- 60
จูสซี่ 5 มือสองสีขาวไม่มีใบ ------------------------------ 1800
สามทางทองเหลือง ต่อตรงสายดิสฯ ------------------------ 80
อลูฯตัน 60 มม. * 30 มม. กลึงลูกรอกโซ่ --------------------- 90
กลึงลูกรอกโซ่ ---------------------------------------- 280
น็อตหัวจม หกเหลี่ยมสแตนเลส M5,M6 = 27 ตัว ----------------- 75
ตั้งศูนย์ล้อหลัง --------------------------------------- 30
กระจกข้าง 2*150 ------------------------------------ 300
น็อตจับใบดิสฯสแตนเลส 12 + 6 มม.*4 ------------------------- 55
อลูฯ 2 x 1 นิ้ว หนา 3 มม. 1 เมตร ทำขาเบาะฯ ------------------- 220
ปลอกสายเกียร์ เอ็กซ์ มิสชั่น 2.10 ม.@80 ----------------------- 165
สายในเกียร์ 1 เส้น ------------------------------------------ 45
ลูกยางหูโช๊ครถยนต์ ทำลูกยางรองใต้ไฟเบอร์กลาส ------------------- 40
โฟมยางนิ่ม 1 ม้วน ใช้ปูรองที่นั่ง--------------------------------- 380
กาวยาง 1 กป. --------------------------------------------- 65
ขาจาน FSA + น็อตใบจานอลูฯ + ใบ 32 อลูฯxt มือสอง-------------- 600
ผ้าพันแฮนด์หมอบ fi zi k ------------------------------------- 750
ท่อยางร้อยโซ่ 1 เมตร ---------------------------------------- 13

รวมจ่าย 9933 -.

ไม่รวมของที่มีอยู่แล้ว
ตะเกียบหน้า Mosso
โซ่ Z9000 kmc
ใบดิสฯ 6 นิ้ว อัลลิเกเตอร์ ทอง
เฟือง 8 ชั้นมือสอง
ชุดล้อหน้า 20 นิ้ว (มาจาก3 ล้อ)
ชุดล้อหลัง 26 นิ้ว
มือเกียร์รวม 8 Speed ชิมาโน่
ชุดทำเบาะไฟเบอร์ฯ
แฮนด์ Zoom
ปลอกแฮนด์ วีโล่
ขากระติกน้ำอลูฯ
บันได Exustar
ไฟล์แนบ
1412.JPG (30.36 KiB) เข้าดูแล้ว 743 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Ice man เมื่อ 08 พ.ย. 2010, 20:18, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
Ice man
ขาประจำ
ขาประจำ

:D
ไฟล์แนบ
2ac.jpg (67.46 KiB) เข้าดูแล้ว 732 ครั้ง
Haro 3 ล้อแฮนด์เมดของผม อัพเป็นระบบไฟฟ้า!!!
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=170612
เสือบ้านสวน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: คุยกันทาง PM
team: ปั่นไม่มั่วแต่ให้ทั่วถึง
Bike: จักรยานคนจน

โพสต์ โดย เสือบ้านสวน »

สวัสดีครับพี่ Ice man รบกวนหน่อยครับไม่ทราบว่ากระจกมองหลังซื้อร้านไหนครับ ขอบคุณครับ :D
Ice man
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือบ้านสวน เขียน:สวัสดีครับพี่ Ice man รบกวนหน่อยครับไม่ทราบว่ากระจกมองหลังซื้อร้านไหนครับ ขอบคุณครับ :D
:D ครับ..ร้าน "นำประเสริฐ" (LA Shop) ข้างวัดใหญ่ ชลบุรี อันละ 150-.ครับ ข้างบนลงผิดครับ :D แก้แล้ว
เล้งชลบุรี
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เล้งชลบุรี »

ดูเทียบจากรูปแล้ว ของไทยทำองศาคอชันกว่า วันที่ไปลองขี่รู้สึกหน้าไวไปหน่อย :roll: :roll: :roll:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องโชว์รถ”