ขอลงรถตัวเองบ้างนะครับ เป็นเสือภูเขาเก่าๆเอามาแปลงโฉมใหม่ ครับ

ห้องนี้สามารถโชว์รถของท่าน เพื่อเป็นแนวทางในการแต่ง
รูปประจำตัวสมาชิก
nonney
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Full-Sus เก่าๆ

ขอลงรถตัวเองบ้างนะครับ เป็นเสือภูเขาเก่าๆเอามาแปลงโฉมใหม่ ครับ

โพสต์ โดย nonney »

เริ่มจากได้จักรยานฟรีจากญาติครับ รถรุ่นอะไรก็ไม่รู้แต่เดาว่าอายุ 10+ปี แน่นอนมาพร้อมกับ Shimano SIS 6 speed ได้มาก็เริ่ม เปลี่ยนยาง(ของเก่าหมดอายุ) ล้างลูกปืน ใส่จารบีใหม่ หลักอายยาวไปหน่อย(กำลังจะตัดครับ) และก็เปลี่ยนบันไดใหม่ของเก่าแตกครับ(พลาสติกกรอบ) ส่วนพี่ๆท่านใดทราบรุ่น รถคันนี้ก็ช่วยบอกหน่อยนะครับ อยากทราบเหมื่อนกันครับ :D

รูปภาพ

รูปภาพ

ขี่ได้ซักพักเริ่มหาของมาเปลี่ยน V-Brake เอา acera ก็พอ ส่วนมือเบรคเก่าเป็นพลาสติกก็ตามอายุครับกรอบซะหมดเลย ไปเลือกของใหม่เอาสวยๆมาใส่ Sora(ตอนนั้นยังไม่รู้ว่ามันไม่ใช่ของเสือภูเขา แต่ไม่เป็นไรใช้ได้ดี แถมชอบด้วย) เบาะแข็งไปหาเจลมาใส่ซะหน่อย shifter เปลี่ยนหน่อยๆของเก่าไม่ไหวแล้ว(รุ่นบิด) ทั้งหมดได้มาจากงานตลาดนัดจักรยาน เมืองทอง(ใกล้บ้านครับ)

รูปภาพ

ขี่ไปอีกเดือนกว่าๆ เริ่มอยากทำรถใหม่ อัพเกรดใหม่ เริ่มโครงการลื้อทั้งคัน ครับถอดทุกจุด

รูปภาพ

หาอะไหล่เรื่อยๆ แต่โช๊คหน้าคอนิ้ว นั้นกว่าจะได้มาหานานมาก(ไม่รู้ผมไปหาผิดที่รึเปล่า) แต่สุดท้ายก็ได้มาครับของใหม่ SR Suntour M3020 (จริงๆอยากได้ดีกว่านี้หน่อยแต่ไม่มีตัวเลือกใช้ๆไปเถอะ)

รูปภาพ

เริ่มลอกสีตัวถังกันดีกว่า (2 กระป๋องหน้าไม่เกี่ยวนะ 5555+)

รูปภาพ

ทำสีเสร็จแล้วครับ เขียวสะท้อนแสง จริงๆมันโทนสีเหลืองครับ(leyland F8 Fluorescent Yellow) แต่ผมมองเป็นเขียวนะ(ชอบสีเขียวเข้าข้างตัวเอง 555+) มาพร้อม กับหางสีขาวด้าน

รูปภาพ

เพื่อนๆผมทักเอาสีทาบ้านมาทาเหรอ(สีขาวด้าน)มองไปมองมามันก็เหมื่อนจริงๆนะ เอาใหม่ๆแก้เป็น สีขาวมุกเลย

รูปภาพ

หลังจากปล่อยให้แห้งซัก 2 วัน เริ่มการขัดเคลือบสีครับให้มันเงาวิ้งๆ ซะหน่อย

รูปภาพ

เริ่มหาของชิ้นอื่นๆ ขอบล้อ XM317 การหา Mavic ขอบ V ใช้เวลาอยู่ 2-3วัน ไปได้จาก ร้าน Km.8 ครับ (เดียวนี้มีแต่ของ Disc)

รูปภาพ

และก็โดน ชุดใหญ่ มาอีกครั้งจาก ตลาดนัดจักรยานเมืองทองครับ (ร้านอะไรไม่รู้ลืมถามชื่อครับ แต่พี่คนขายใจดีมากถามความรู้เค้ามาเยอะเลย)

รูปภาพ

เริ่มประกอบกันดีกว่า ใส่โช็คก่อนเลย โช๊คกลางตัวนี้ได้จาก Ebay ครับเป็นแบบ สปริง แต่สามารถปรับ rebound ได้ครับ

รูปภาพ

เริ่มใส่ชิ้นส่วน อื่นๆ

รูปภาพ

รูปภาพ

ระหว่างประกอบก็เอาล้อไปขึ้นที่ AIM BIKE ครับ(ใกล้บ้านอีกเช่นเคย) ได้มาแล้วล้อ คู่ใหม่

รูปภาพ

จนสุดท้าย ได้มาเป็นหน้าตาแบบนี้ครับ ผมพอใจแล้วครับขี่ดีในระดับบ้านๆ ครับ (ใครสงสัยใส่ fox ตรงไหนถึงติดสติกเกอร์ ใส่ที่ถุงมือคนขี่ครับ 5555+)

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ตอนหลังก็ไปจัดถ้วยคอใหม่ ให้หล่อๆหน่อย เป็นถ้วยคอแบริ่งครับ ลื่นขึ้นเยอะเลย ได้ชุดถ้วยคอสวยๆ จากร้าน Fast Fixie

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย nonney เมื่อ 08 ก.ย. 2014, 14:46, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
nonney
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอลงรถตัวเองบ้างนะครับ เป็นเสือภูเขาเก่าๆเอามาแปลงโฉมใหม่ ครับ

เอาไป Test ที่เขาใหญมาครับ ก็ขี่ได้ในระดับผมพอใจนะครับ

คลิปถ่ายเก็บไว้ดู ขำๆ ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย nonney เมื่อ 08 ก.ย. 2014, 05:46, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
E21FGZ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0872357283
team: บึงทุ่งสร้าง-เสือพุงพลุ้ย-ปั่นกินลมขอนแก่น
Bike: -โครโมเก่าๆ - หมอบสับถัง เน่าๆ
ตำแหน่ง: จ. ขอนแก่น เด้อ

Re: ขอลงรถตัวเองบ้างนะครับ เป็นเสือภูเขาเก่าๆเอามาแปลงโฉมใหม่ ครับ

โพสต์ โดย E21FGZ »

นายแน่ มากๆ ภูมิใจดว้ยครับ ที่ทำดว้ยมือตัวเอง ชอบแบบไหนก็ทำไปเลย ฝีมือล้วนๆๆ
เมื่อฟ้าสาง ก้อ ต่างถิ่นอีกแล้ว
CHUTRI
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 076 0461
team: -
Bike: Ritchey p20, SCOTT PRO RACING, Ibis Mojo, Klien Palomino Team,Breezer Lighning, Amp Titanium, Marin, KUWAHARA ,TOYO Ritchey

โพสต์ โดย CHUTRI »

สุดยอดครับ สวยจริงๆ :)
chainapa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816362232
team: นาป่า
Bike: GIANT XTC
ตำแหน่ง: นาป่า

โพสต์ โดย chainapa »

:D พ่นสีเอง ประกอบเอง นายแน่มาก :D
ปั่นให้ถึงที่หมาย ดัวยใจรัก
Letsgo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant
ตำแหน่ง: บางนา-สุวรรณภูมิ

โพสต์ โดย Letsgo »

สุดยอด
สุขแท้...ไม่มีน้ำหนัก
herm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081****397
team: @#$& FAMILY @#$&
Bike: ปั่นได้ทังนั้น
ตำแหน่ง: ภาคใต้ติดมาเลเชืย

โพสต์ โดย herm »

:D สุดยอดฮะ..นาย :D
ที่อยู่ @ บ/ช หลังมัย #PM!!!
***โทร 081……###
!!! ขอบคุณ THAIMTB @ เพื่อนสมาชิก !!!
nonney
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณ ทุกๆความเห็นครับ

การถอดประกอบนั้นไม่ยากครับ ถอดมายังไงใส่กลับไปที่เดิม แต่การเช็ตให้มันงาน ได้เต็มประสิทธิภาพนั้น ค่อยข้างต้องทำความเข้าใจ อาศัย Google กับ ThaiMTB รวมถึง เว็บ จักรยานอื่นๆ ครับอ่านๆเรื่อยๆเข้าใจขึ้นเยอะ ส่วนเรื่องการทำสีของ ถนัดเลย (ผมเล่นโมเดล kit อยู่พอดี) :D :D :D :D

ใครเคยเหนเฟรมนี้ ก็บอกกันบ้างนะครับ อยากทราบเหมื่อนกัน ว่ารุ่นอะไร
Tazzy21
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4562181
team: เสือเมืองพาน
Bike: Louis Garneau_Five , Louis Garneau_CR , Wheeler เก่าๆๆ , Miyata , แม่บ้านโค-ตะ-ระเก๋าเก่า

โพสต์ โดย Tazzy21 »

แหร่มเลย :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ปั่นไปเรื่อยๆ ....เดี๋ยวก็หายเหนื่อยเอง.....แต่ตอนนี้เริ่มเหนื่อยแล้ว
phu skyline
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 024631854
Bike: เสือภูเขา

โพสต์ โดย phu skyline »

สุดยอดครับ
จันทพงศ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0906952564
team: ---------------------------------
Bike: Hybrid 2015 Mongoose REFORM
ติดต่อ:

โพสต์ โดย จันทพงศ์ »

ท่านnonney ท่านเยี่ยมยอดเลยครับ...จากจักรยานเก่าเก็บจอดทิ้งพิงผนังสนิมถามหา..มาเป็นจักรยานสวยๆที่มีพลังขึ้นมาอีกครั้ง เยี่ยมครับ ว่าแต่อยากรู้ว่าหมดค่าใช้จ่ายไปเท่าไรครับ เพราะผมก็มีอยู่คันหนึ่งเหมือนกัน แต่ไม่ใช่รุ่นนี้นะครับ เป็นจักรยานที่มีค่าทางจิตใจเหมือนกันเพราะว่าได้มาเมื่อ7ปีที่แล้วตอนนั้นไปแข่งแรลลี่มาแล้วได้เป็นรางวัลก็ยังปั่นใช้อยู่บ้างแต่เห็นท่านแต่งจักรยานคันนี้แล้วเลยอยากจะทำบ้างครับ..
K ทัวร์ริ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0810055500
team: กลุ่มบ้านดอนขุนวิเศษ
Bike: Surly LHT

โพสต์ โดย K ทัวร์ริ่ง »

สุดยอดครับ
nonney
สมาชิก
สมาชิก

จันทพงศ์ เขียน:ท่านnonney ท่านเยี่ยมยอดเลยครับ...จากจักรยานเก่าเก็บจอดทิ้งพิงผนังสนิมถามหา..มาเป็นจักรยานสวยๆที่มีพลังขึ้นมาอีกครั้ง เยี่ยมครับ ว่าแต่อยากรู้ว่าหมดค่าใช้จ่ายไปเท่าไรครับ เพราะผมก็มีอยู่คันหนึ่งเหมือนกัน แต่ไม่ใช่รุ่นนี้นะครับ เป็นจักรยานที่มีค่าทางจิตใจเหมือนกันเพราะว่าได้มาเมื่อ7ปีที่แล้วตอนนั้นไปแข่งแรลลี่มาแล้วได้เป็นรางวัลก็ยังปั่นใช้อยู่บ้างแต่เห็นท่านแต่งจักรยานคันนี้แล้วเลยอยากจะทำบ้างครับ..
ตอบช้าไปหน่อยครับ พอดีงานเข้านิดหน่อยครับ

ผมหมดงบประมาณไปประมาณหมื่นกว่าบาทครับ บางอย่างก็ผิดพลาดเลยทำให้งบดูสูงไป เช่น shifter ตอนแรกกะจะใช้ชุดเกียร์เดิมเลยไปซื้อของ 7sp มาสุดท้ายก็เปลี่ยนเป็น 9sp มีเพื่อนๆบางคนบอกผมว่า งบขนาดนี้ได้คันใหม่เลยนะ ผมก็ไม่เถียงครับมันก็จริงของเค้า

แต่มันก็เหมื่อนซื้อประสบการณ์ให้กับตัวเองครับ ตอนนี้ผมซ่อมจักรยานเองได้โดยการจำ ไม่ต้องนั่งเปิด google แล้วทำตามเหมื่อนสมัยแรกๆแล้ว

แต่เรื่องการขึ้นล้อก็ต้องจ้างเค้าอยู่ดี :D :D :D

ถ้าท่าน จันทพงศ์ อยากทราบรายละเอียด PM มาได้นะครับผมยินดีแชร์ข้อมูลครับ
ผมจดค่าใช้จ่าย ราคา,วันที่ซื้อ,ร้านที่ซื้อ รายละเอียดต่างๆไว้หมด ครับ

ลองดูนะ ครับถ้ามีโอกาศก็สนุกไปอีกแบบ
baiku
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081893xxx
team: ไม่มี
Bike: trek 3900 รถพับ chev

โพสต์ โดย baiku »

สวยมากกกก เลยเตง :o
roachjanawit
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย roachjanawit »

โมฯเองทั้งหมด พ่นสีเองเหมือนกันครับ รถเก่า 15 ปีซื้อมาสมัยเริ่มทำงานใหม่ๆ
หมดตังค์ไปแบบว่าซื้อคันใหม่ได้ 1 คัน อิๆ แต่ทำเอาสนุกครับ
ได้เรียนรู้เรื่องการซ่อมจักรยานไปด้วยในตัว
ปล.รูปล่าสุดยังไม่จบนะครับ ยังไม่เสร็จ
เดี๋ยวจะเปลี่ยนล้อเปลี่ยนชุดเกียร์ เบรกอีก บานปลายสุดๆ
ทำเอามันส์
ไฟล์แนบ
เกือบเดิมๆ
เกือบเดิมๆ
My_Bike.jpg (758.49 KiB) เข้าดูแล้ว 2529 ครั้ง
พ่นแบบบ้านๆ สีกระป๋อง
พ่นแบบบ้านๆ สีกระป๋อง
My_Bike_5704428_7.jpg (1006.73 KiB) เข้าดูแล้ว 2529 ครั้ง
My_Bike_570622_B.jpg (697.36 KiB) เข้าดูแล้ว 2529 ครั้ง
DSC_2006.jpg (1008.18 KiB) เข้าดูแล้ว 2528 ครั้ง
ยังไม่เสร็จแล้ว
ยังไม่เสร็จแล้ว
My_Bike_570906_1.jpg (126.15 KiB) เข้าดูแล้ว 2528 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องโชว์รถ”