แบรนด์ชอบ สีใช่ ไซส์ก็ได้ และเป็นวีเบรกที่ต้องการ เลยจัดมาแล้วครับ Giant Rincon V

ห้องนี้สามารถโชว์รถของท่าน เพื่อเป็นแนวทางในการแต่ง
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

แบรนด์ชอบ สีใช่ ไซส์ก็ได้ และเป็นวีเบรกที่ต้องการ เลยจัดมาแล้วครับ Giant Rincon V

โพสต์ โดย athi »

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1014405

วันนี้สอยมาแล้ว Giant Rincon V 2014 วีเบรกของ Tektro ไซส์ S สีดำคาดน้ำเงินขาว
ถูกใจมาก ถึงมากที่สุด ตั้งชื่อให้แล้วแบบน่ารักก็ Black Ant มดดำ แบบโหด ๆ ก็ Black Giant ยักษ์ดำ

เป็นเสือภูเขาเมือง ราคาประหยัด 10xxx B ไม่เกินตัว

ครั้งแรกที่ปั่นออกไปสนามเด็กเล่นของหมู่บ้าน กลุ่มเด็ก ๆ 8-9 ขวบ ที่ปั่นจักรยานเขาคุยกัน “นั่นเสือภูเขา”
แล้วก็กรูเข้ามารุมยิงคำถามเป็นชุด ๆ “ซื้อมาเมื่อไหร่” “ซื้อมาเท่าไหร่” “ซื้อที่ไหน”
เหมือนจะตามไปซื้อยังไงยังงั้น
นั่นไง เลือกคันนี้มาไม่ผิดจริง ๆ
เบาะก็สวย
เบาะก็สวย
BG1.JPG (116.89 KiB) เข้าดูแล้ว 1436 ครั้ง
มุมนี้ก็ดูดี
มุมนี้ก็ดูดี
BG2.JPG (116.51 KiB) เข้าดูแล้ว 1436 ครั้ง
ซ้าย
ซ้าย
BG3.JPG (118.39 KiB) เข้าดูแล้ว 1436 ครั้ง
ขวา
ขวา
BG4.JPG (117.98 KiB) เข้าดูแล้ว 1436 ครั้ง
ตีนผี Ghost Foot 55 รุ่นพื้น ๆ สำหรับมือสมัครเล่นอย่างผม
ตีนผี Ghost Foot 55 รุ่นพื้น ๆ สำหรับมือสมัครเล่นอย่างผม
BG5.JPG (116.54 KiB) เข้าดูแล้ว 1436 ครั้ง
ผมแกะรอยไปเจอที่ร้าน Cycling at Love ที่บางใหญ่ครับ จำหน่าย Giant กับ Merida และTrek
ส่วน Brand อื่น ๆ ไม่ได้สังเกตครับวันนั้นง่วนแต่รถตัวเอง ใครหา Giant ที่อื่นไม่มีลองสืบที่นี่ครับ
ปล. ในร้านมี 3 คนชายล้วนเป็นญาติกัน เจ้าของร้านพูดเพราะอัธยาศัยดีฝีมือดี สินค้าราคากันเองต่อรองได้

ไซส์ XS ที่ผมตามหาตั้งแต่ทีแรกยังเหลืออีก 1 ตัว ขาวคาดแดงสวยมาก แต่ผมชอบดำมากกว่าเลยจัดตัวนี้มา
ไซส์ S ที่เดิมทีกลัวจะกระแทกเป้า มันโอเคเลยเวลาลงรถ 2 มือดันที่แฮนด์ (ซึ่งดันอยู่แล้วเป็นปกติ)
ช็อคอับยุบลง เท้าขวาวางบนบันได เท้าซ้ายยันพื้น เป้าปลอดภัยได้รถสมส่วนเพราะท่อบนไม่เอียงมาก
ใครที่ inseam 74 cm อย่างผมหรือมากกว่า คร่อม Giant ไซส์ S ได้ชิล ๆ ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย athi เมื่อ 23 ก.ค. 2014, 07:04, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

Re: แบรนด์ชอบ สีใช่ ไซส์ก็ได้ และเป็นวีเบรกที่ต้องการ เลยจัดมาแล้วครับ Giant Rincon V

ต่ออีกนิดครับ ยังเล่าไม่จบ

เป็นจักรยานคันที่สองของบ้าน เจ้ามดดำนี่เอาไว้ปั่นออกกำลังแบบสนุก ๆ
ส่วนคันแดงนั่นชื่อแมรี่ Mary แบรนด์เฟสสัน อายุปาเข้าไป 22 ขวบแล้ว แข็ง หนัก(24 กก) และทน
เดิมก็คันนี้แหละครับปั่นออกกำลัง ทีนี้ก็ไว้จ่ายกับข้าวและปั่นชิล ๆ อย่างเดียว ผมตายแล้วยังอยู่เลยแมรี่คันนี้
BG8.JPG (117.17 KiB) เข้าดูแล้ว 1427 ครั้ง
ของแถมที่ผมเลือกก็ขาตั้งนี่ครับ เอาไว้เก็บเจ้ามดดำในบ้าน ไม่ถึงกับตรงแต่ก็ไม่เอียงแบบขาตั้งข้าง
BG7.JPG (114.4 KiB) เข้าดูแล้ว 1427 ครั้ง
เกือบลืมโชว์วีเบรก ไม่ต้องดิสก์ แค่นี้ก็เหลือเฟือสำหรับผมครับ ลองแล้วหนึบ ๆ บางจังหวะมีหัวทิ่มครับ
BG6.JPG (119.94 KiB) เข้าดูแล้ว 1427 ครั้ง
มีของโชว์และเรื่องเล่าเท่านี้ครับ ขอให้ปั่นปลอดภัยไม่โดนใครสอยและสุขภาพดีถ้วนหน้าครับ Bye!
แก้ไขล่าสุดโดย athi เมื่อ 23 ก.ค. 2014, 07:06, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
athi
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: แบรนด์ชอบ สีใช่ ไซส์ก็ได้ และเป็นวีเบรกที่ต้องการ เลยจัดมาแล้วครับ Giant Rincon V

samuraijok เขียน:สวยครับ :P :P :P
ขอบคุณ ยินดีที่ได้ครู้จักครับ
ความจริงไม่ใช่คนชอบโชว์ ปกติผมเก็บเนื้อเก็บตัว
ผเอิญเป็นมือใหม่แค่อยากเข้ามาคุยกับพี่ ๆ น้อง ๆ ในนี้ครับ
ซอกโซ่ แบงค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816315028
team: อิสระชล2012
Bike: GARY & TREK & BMC
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ซอกโซ่ แบงค์ »

ยินดีด้วยครับพี่ เจอสิ่งที่ใช่ตรงกับใจที่ชอบ :P
athi
ขาประจำ
ขาประจำ

ซอกโซ่ แบงค์ เขียน:ยินดีด้วยครับพี่ เจอสิ่งที่ใช่ตรงกับใจที่ชอบ
ขอบคุณครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

เมื่อวานออกไปป่ันอีกรอบ 2 วันรวม 29 km ปั่นวนในหมู่บ้านครับ กำลังหาจุดพอดีของเบาะนั่ง
ตอนนี้กำลังปวดกระดูกเชิงกราน(ก้น) ตามระเบียบของมือใหม่ ต้องเอาลงอีกนิด ปรับเอียงอีกหน่อย
ปั่นเสร็จ เช็ดให้เลี่ยม ก็เลยเก็บภาพเต็มคันของน้องมดดำ ลงไว้เป็นที่ระลึกสักหน่อย
IMG_8236.JPG (116.75 KiB) เข้าดูแล้ว 1129 ครั้ง
liwan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Alone
Bike: Bianchi Attivo/ Missile stout/Specialized Sirrus

โพสต์ โดย liwan »

สวยครับ
ผมเองก็คอวีขนานแท้ ครับ
26" 27.5" 700C เป็นวีเบรกทั้งหมด

ว่าแต่ ต่อไปคิดจะทัวริ่งก็เอาเจ้านี่ลุยได้เลยนะครับ
athi
ขาประจำ
ขาประจำ

liwan เขียน:สวยครับ
ผมเองก็คอวีขนานแท้ ครับ
26" 27.5" 700C เป็นวีเบรกทั้งหมด

ว่าแต่ ต่อไปคิดจะทัวริ่งก็เอาเจ้านี่ลุยได้เลยนะครับ

ครับ รอให้กล้ามโตกว่านี้สักหน่อย จัดการธุระให้เข้าที่ ไปแน่ครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับ
athi
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ่ายรูปคู่ ที่พุทธมณฑล สวรรค์ของนักปั่นย่านนี้
มาถึงวันนี้ปั่นไปเกือบ 500 กม แล้ว

ปรับรถจนได้เกือบเข้าที่ ด้วย 3 สเต็ปนี้
สเต็ปที่ 1 : หมุนแฮนด์ด้านยกเข้าหาตัว เลื่อนเบาะมาด้านหน้าสุด(แก้ขัด)
สเต็ปนี้ ระยะเื้อมลดลงก็จริง แต่ปั่นใช้ข้อเข่า ข้อต้นขาและกล้ามเนื้อหน้าขามาก เพราะตัวเลื่อนมาข้างหน้าแต่ขาจานมันอยู่ที่เดิม
ได้แรงปั่นไม่ค่อยดีเพราะอยู่ในลักษณะกดลงแทนที่จะถีบไปข้างหน้า

สเต็ปที่ 2 : เปลี่ยนเสต็ม จาก 90 mm 15 degree เป็น 75 mm 17 degree
เลื่อนเบาะไปข้างหลังเพราะต้องการแรงถีบมากกว่ากดลง สเต็ปนี้ปั่นได้แรงดี แต่ระยะเอื้อมยังมากอยู่นิดหน่อย

สเต็ปที่ 3 : กำลังจะเปลี่ยนแฮนด์จากของเดิมติดรถยกประมาณ 15 mm เป็น 40 mm
เพื่อลดระยะเอื้อม สเต็ปนี้น่าจะเข้าที่แล้ว ไว้ได้ผลอย่างไรจะกลับมาโพสต์ไว้เป็นข้อมูลอีกที
9.jpg (117.83 KiB) เข้าดูแล้ว 669 ครั้ง
phantom rider
สมาชิก
สมาชิก
team: ว่าย-ปั่น-วิ่ง / TRIATHLON
Bike: Ridley Fenix C - Ridley Dean Fast TT/Tri

โพสต์ โดย phantom rider »

athi เขียน:สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1014405

วันนี้สอยมาแล้ว Giant Rincon V 2014 วีเบรกของ Tektro ไซส์ S สีดำคาดน้ำเงินขาว
ถูกใจมาก ถึงมากที่สุด ตั้งชื่อให้แล้วแบบน่ารักก็ Black Ant มดดำ แบบโหด ๆ ก็ Black Giant ยักษ์ดำ

เป็นเสือภูเขาเมือง ราคาประหยัด 10xxx B ไม่เกินตัว

ครั้งแรกที่ปั่นออกไปสนามเด็กเล่นของหมู่บ้าน กลุ่มเด็ก ๆ 8-9 ขวบ ที่ปั่นจักรยานเขาคุยกัน “นั่นเสือภูเขา”
แล้วก็กรูเข้ามารุมยิงคำถามเป็นชุด ๆ “ซื้อมาเมื่อไหร่” “ซื้อมาเท่าไหร่” “ซื้อที่ไหน”
นั่นไง เลือกคันนี้มาไม่ผิดจริง ๆ

ผมแกะรอยไปเจอที่ร้าน Cycling at Love ที่บางใหญ่ครับ จำหน่าย Giant กับ Merida และTrek
ส่วน Brand อื่น ๆ ไม่ได้สังเกตครับวันนั้นง่วนแต่รถตัวเอง ใครหา Giant ที่อื่นไม่มีลองสืบที่นี่ครับ
ปล. ในร้านมี 3 คนชายล้วนเป็นญาติกัน เจ้าของร้านพูดเพราะอัธยาศัยดีฝีมือดี สินค้าราคากันเองต่อรองได้

ไซส์ XS ที่ผมตามหาตั้งแต่ทีแรกยังเหลืออีก 1 ตัว ขาวคาดแดงสวยมาก แต่ผมชอบดำมากกว่าเลยจัดตัวนี้มา
ไซส์ S ที่เดิมทีกลัวจะกระแทกเป้า มันโอเคเลยเวลาลงรถ 2 มือดันที่แฮนด์ (ซึ่งดันอยู่แล้วเป็นปกติ)
ช็อคอับยุบลง เท้าขวาวางบนบันได เท้าซ้ายยันพื้น เป้าปลอดภัยได้รถสมส่วนเพราะท่อบนไม่เอียงมาก
ใครที่ inseam 74 cm อย่างผมหรือมากกว่า คร่อม Giant ไซส์ S ได้ชิล ๆ ครับ
ขออ้างถึงครับ...ผมอ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกดีใจกับพี่...และรู้สึกปลื้มใจแทน เวลาเราเจออะไรที่ใช่...ที่ต้องการแบบได้ดั่งใจ
มันมีความสุขอย่างเห็นได้ชัดเลย ยินดีกับพี่ด้วยครับ...ทำให้ผมรู้สึกดีกับคนที่รักและหลงในจักรยานจริงๆๆ :D :D :D
เพียรพยายามปฏิเสธสิ่งที่เกิดขึ้นอย่างไร...
แต่สุดท้ายฉันก็ต้องกลายเป็น...ไรเดอร์...อยู่ดี
athi
ขาประจำ
ขาประจำ

phantom rider เขียน:
athi เขียน:สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับ

ขออ้างถึงครับ...ผมอ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกดีใจกับพี่...และรู้สึกปลื้มใจแทน เวลาเราเจออะไรที่ใช่...ที่ต้องการแบบได้ดั่งใจ
มันมีความสุขอย่างเห็นได้ชัดเลย ยินดีกับพี่ด้วยครับ...ทำให้ผมรู้สึกดีกับคนที่รักและหลงในจักรยานจริงๆๆ :D :D :D
ขอบคุณที่เข้ามาทักทายและยินดีที่ได้รู้จักครับ
แรกเริ่มได้มา อย่างอื่นลงตัวหมดยกเว้นระยะเอื้อมไกลไปนิด(นิดเดียวจริง ๆ)
โชคดีที่ผมค่อนข้างแข็งแรงอยู่แล้วเลยไม่ปวดตัวมาก แต่ก็ต้องปรับรถนิดหน่อย
มาถึงวันนี้คิดว่าลงตัวแล้ว
จะไม่อั๊พและไม่งอก ไม่ตามกระแส ไม่เกินความจำเป็น
พอใจหมดแล้วเพราะตั้งใจแค่เอามาปั่นออกกำลังกาย
ปั่นไปจนกว่าจะพังคามือครับ
สมาชิก
สมาชิก
team: ว่าย-ปั่น-วิ่ง / TRIATHLON
Bike: Ridley Fenix C - Ridley Dean Fast TT/Tri

ขอบคุณที่เข้ามาทักทายและยินดีที่ได้รู้จักครับ
แรกเริ่มได้มา อย่างอื่นลงตัวหมดยกเว้นระยะเอื้อมไกลไปนิด(นิดเดียวจริง ๆ)
โชคดีที่ผมค่อนข้างแข็งแรงอยู่แล้วเลยไม่ปวดตัวมาก แต่ก็ต้องปรับรถนิดหน่อย
มาถึงวันนี้คิดว่าลงตัวแล้ว
จะไม่อั๊พและไม่งอก ไม่ตามกระแส ไม่เกินความจำเป็น
พอใจหมดแล้วเพราะตั้งใจแค่เอามาปั่นออกกำลังกาย
ปั่นไปจนกว่าจะพังคามือครับ
[/quote]

ยินดีที่ได้รู้จักครับ...ทำให้ผมได้สติเลยว่าก่อนจะซื้อจะหาต้องศึกษา...สิ่งที่เราต้องการให้เหมาะสมให้เจอก่อน :D :D :D
เป็นตัวอย่างที่ดีให้ผมและหลายคนเลยครับ....
เพียรพยายามปฏิเสธสิ่งที่เกิดขึ้นอย่างไร...
แต่สุดท้ายฉันก็ต้องกลายเป็น...ไรเดอร์...อยู่ดี
athi
ขาประจำ
ขาประจำ

phantom rider เขียน: ยินดีที่ได้รู้จักครับ...ทำให้ผมได้สติเลยว่าก่อนจะซื้อจะหาต้องศึกษา...สิ่งที่เราต้องการให้เหมาะสมให้เจอก่อน :D :D :D
เป็นตัวอย่างที่ดีให้ผมและหลายคนเลยครับ....
ยินดีกับทัศนะที่ว่ามาครับ แนวคิดเรื่องความพอเพียงก็นำมาใช้กับเรา ๆ นักปั่นได้
ใครจำเป็นต้องอั๊พ ต้องงอก ด้วยความสมเหตุสมผลของแต่ละคนก็ทำไปครับ

แต่การอั๊พ งอกตามกระแส กระเป๋าตังค์ร้านจักรยานโตเอา ๆ กระเป๋าเราแฟบลง ๆ
สมาชิก
สมาชิก

ถุๆๆๆๆๆ...ถูกต้องนะคร๊าบบบบบๆๆๆๆๆ :lol: :lol: :lol: :lol:
athi
ขาประจำ
ขาประจำ

เรื่องการปรับรถให้ปั่นง่ายและสบายตัว สำหรับคนตัวเล็กได้รถไซส์ใหญ่
ผมตั้งกระทู้ใหม่ที่นี่ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1077401
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องโชว์รถ”