ฝากเพื่อนๆที่จะแจ้งเรื่องรถหายครับ รบกวนอ่านก่อนโพสต์นิดนึงจ้าาา เพื่อประโยชน์ของทุกคนคร้าบ ^^

รถสูญหายแจ้งข้อมูลห้องนี้เลยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
dnopista
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818633813
team: อิสระ
Bike: ARAYA FEDERAL

ฝากเพื่อนๆที่จะแจ้งเรื่องรถหายครับ รบกวนอ่านก่อนโพสต์นิดนึงจ้าาา เพื่อประโยชน์ของทุกคนคร้าบ ^^

โพสต์ โดย dnopista »

ด้วยเหตุที่ผมอาสารวบรวมข้อมูลรถหายที่มีคนแจ้งที่นี่และในเฟซบุ้ค

จึงอยากจะขอความร่วมมือครับว่า

เวลาแจ้งหายช่วยโพสต์รายละเอียดดังต่อไปนี้ให้หน่อยครับ

-ภาพถ่าย (สภาพปัจจุบันได้ยิ่งดีหรือเป็นภาพตอนจอดครั้งสุดท้ายก่อนหายจะดีมากๆ)

-ประเภทรถและข้อมูลของรถ (ยี่ห้อ สี ไซส์ ตำหนิ จุดสังเกต หรือลักษณะพิเศษ)

-สถานที่หาย (ระบุละเอียดนิดนึงครับ ขอสถานที่ ตำแหน่ง พื้นที่ไหนเขตใด)

-วันและเวลาที่หาย (วันที่เท่าไหร่ เดือนอะไร เช้า กลางวัน เย็น กลางคืน ระบุช่วงเวลาได้ยิ่งดีครับ)

-รายละเอียดการล็อค (สลิง โซ่ u-lock ฯลฯ หรือไม่ได้ล็อค)

เหตุที่ต้องขอความร่วมมือก็เพราะว่า

เวลาที่ผมเอามารวบรวมนั้น ผมจะสามารถสรุปออกมาเป็น ข้อมูลที่ควรระวังได้ครับ เช่น

ประเภทรถที่หายบ่อย จากมากไปน้อย

ระยะเวลาที่หายบ่อย

สถานที่ที่หายบ่อย

ประเภทของการล็อคที่หายบ่อย

อื่นๆ เป็นต้นครับ

ทั้งนี้เพื่อที่ว่า ข้อมูลเหล่านี้จะได้เป็นประโยชน์กับตัวท่านเองในการที่เพื่อนสมาชิกจะช่วยตามหา และเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับผู้อื่นให้ระมัดระวังตัวนั่นเองครับ

ยกตัวอย่าง การโพสต์ข้อมูลที่ครบถ้วน

กรณีรถผมเองที่หาย

วันที่ 30 ตุลาคม 55

จักรยาน single speed ยี่ห้อ wheeller สีขาว ขอบล้อแดง ไซส์ 52 มีรอยสีถลอกที่ตะเกียบหน้า บลาๆๆๆๆๆๆ (ดูจากรูปเป็นหลัก)

หายที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้า บริเวณที่จอดรถมอเตอร์ไซด์ ในรั้วเหล็ก

ล็อคด้วยสลิงกับรั้วเหล็ก

เวลาหาย 13.30-18.00 น.

เป็นต้นครับ

ขอบคุณท่านแอดมินที่ช่วยตั้งเป็น sticky ครับ ^^
แก้ไขล่าสุดโดย dnopista เมื่อ 20 ม.ค. 2013, 22:51, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
เคารพกฏ มีน้ำใจ ใส่ใจส่วนรวม
somsak chatvarodom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819373411
team: ZEBRA
Bike: Sugar1 / SUPERCARIBER
ติดต่อ:

Re: ฝากเพื่อนๆที่จะแจ้งเรื่องรถหายครับ รบกวนอ่านก่อนโพสต์นิดนึงจ้าาา ^^

โพสต์ โดย somsak chatvarodom »

ขอบคุณครับสำหรับน้ำใจ
Thelepo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant,Haro,Eastern Bike,Rover,LA

Re: ฝากเพื่อนๆที่จะแจ้งเรื่องรถหายครับ รบกวนอ่านก่อนโพสต์นิดนึงจ้าาา ^^

โพสต์ โดย Thelepo »

ชอบมากครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง
เคยโดนกับตัวเอง เมื่อไม่นาน ก่อนปีใหม่ เจ้าของกระทู้มาโพสก์รถหายแทนเพื่อน แต่บอกรายละเอียดไม่แจ่ม
พอผมถามกลับไป กลายเป็นว่า ให้ผมโทรไปถามรายละเอียดกับเพื่อนของเขาเอง
ฉุนสิครับ 555
dnopista
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ ^^

อย่างข้อมูลที่เคยได้มา สรุปได้คร่าวๆประมาณนี้ครับ

สรุปยอดจักรยาน จากข้อมูลเท่าที่มีผู้แจ้งในระบบออนไลน์

ปี 2555

มกราคม หาย 4 คัน
กุมภาพันธ์ หาย 2 คัน
มีนาคม หาย 1 คัน
เมษายน หาย 6 คัน
พฤษภาคม หาย 6 คัน
มิถุนายน หาย 3 คัน
กรกฎาคม ไม่มีรายการแจ้งหาย
สิงหาคม หาย 1 คัน
กันยายน หาย 11 คัน
ตุลาคม หาย 19 คัน
พฤศจิกายน หาย 11 คัน
ธันวาคม หาย 10 คัน

ปี 2556

มกราคม หาย 2 คัน (19 1 56)

รวม 76 คัน

ประเภทรถที่หายบ่อยเรียงตามลำดับจากมากไปน้อย

1.เสือภูเขา
2.เสือหมอบ
3.ฟิกซ์เกียร์
4.ทัวร์ริ่ง
5.รถพับ
6.รถแม่บ้านญี่ปุ่น
7.รถมินิ
8.รถครุยเซอร์
9.รถไฮบริด

สถานที่ที่หายบ่อยที่สุด

1.ที่จอดจักรยานตามสถานีรถไฟฟ้าทั้ง BTS และ MRT บ่อยสุดที่สถานีศูนย์วัฒนธรรม พหลโยธิน(ทั้งสองฝั่ง) ลาดพร้าว บางจาก ราชดำริ

2.ที่จอดรถจักรยานยนต์ตามศูนย์การค้าและร้านอาหารต่างๆ เช่น บิ้กซีอิสรภาพ the mall บางกะปิ เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ป.กุ้งเผาปิ่นเกล้า มณียาเซ็นเตอร์ชิดลม

พื้นที่ที่หายซ้ำบ่อยที่สุดครั้งเรียงจากมากไปน้อย

1.สาทร
2.ปิ่นเกล้า
3.ลาดพร้าว
4.อิสรภาพ

เฉลี่ยตอนนี้ คือหายเดือนละประมาณ 6 คัน หรือ 5 วันหาย 1 คัน

รวบรวมและสรุปโดย THANARAT SODSUP

ผู้รักษาความสงบของบ้านเมืองคิดว่าตัวเองต้องทำอะไรซักอย่างบ้างหรือยังครับ?????????

รวบรวมและสรุปข้อมูล โดย thanarat sodsup

หมยเหตุ : รวบรวมข้อมูลเฉพาะที่โพสต์แจ้งใน ThaiMTB -- เพจจักรยานหายช่วยกันหา -- เพจ TRB ศูนย์สื่อสารจักรยานหาย .... ยังไม่ได้รวมที่หายแต่ไม่ได้แจ้งครับ

ซึ่งผมว่าเรื่องอุปกรณ์ล็อคก็สำคัญ จะได้รู้ว่าล็อคแบบไหนอันตรายสุด แบบไหนปลอดภัยสุด ^^
แก้ไขล่าสุดโดย dnopista เมื่อ 20 ม.ค. 2013, 14:32, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
naowarin_ja
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875569037
Bike: zoom
ตำแหน่ง: ฝั่งธน กทม.

โพสต์ โดย naowarin_ja »

dnopista เขียน:ขอบคุณครับ ^^

อย่างข้อมูลที่เคยได้มา สรุปได้คร่าวๆประมาณนี้ครับ

สรุปยอดจักรยาน จากข้อมูลเท่าที่มีผู้แจ้งในระบบออนไลน์

ปี 2555

ปี 2556

มากราคม หาย 2 คัน (19 1 56)

รวม 76 คัน

ประเภทรถที่หายบ่อยเรียงตามลำดับจากมากไปน้อย

1.เสือภูเขา
2.เสือหมอบ
3.ฟิกซ์เกียร์
4.ทัวร์ริ่ง
5.รถพับ
6.รถแม่บ้านญี่ปุ่น
7.รถมินิ
9.รถไฮบริด

1.ที่จอดจักรยานตามสถานีรถไฟฟ้าทั้ง BTS และ MRT บ่อยสุดที่สถานีศูนย์วัฒนธรรม พหลโยธิน(ทั้งสองฝั่ง) ลาดพร้าว บางจาก ราชดำริ

2.ที่จอดรถจักรยานยนต์ตามศูนย์การค้าและร้านอาหารต่างๆ เช่น บิ้กซีอิสรภาพ the mall บางกะปิ เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ป.กุ้งเผาปิ่นเกล้า มณียาเซ็นเตอร์ชิดลม

พื้นที่ที่หายซ้ำบ่อยที่สุดครั้งเรียงจากมากไปน้อย

1.สาทร
2.ปิ่นเกล้า
3.ลาดพร้าว
4.อิสรภาพ

เฉลี่ยตอนนี้ คือหายเดือนละประมาณ 6 คัน หรือ 5 วันหาย 1 คัน

รวบรวมและสรุปโดย THANARAT SODSUP

ผู้รักษาความสงบของบ้านเมืองคิดว่าตัวเองต้องทำอะไรซักอย่างบ้างหรือยังครับ?????????

รวบรวมและสรุปข้อมูล โดย thanarat sodsup

หมยเหตุ : รวบรวมข้อมูลเฉพาะที่โพสต์แจ้งใน ThaiMTB -- เพจจักรยานหายช่วยกันหา -- เพจ TRB ศูนย์สื่อสารจักรยานหาย .... ยังไม่ได้รวมที่หายแต่ไม่ได้แจ้งครับ

ซึ่งผมว่าเรื่องอุปกรณ์ล็อคก็สำคัญ จะได้รู้ว่าล็อคแบบไหนอันตรายสุด แบบไหนปลอดภัยสุด ^^
พอมีการเก็บข้อมูล ทำให้ทราบถึงจำนวน มีประโยชน์มากยิ่งขึ้น

ผู้รักษาความสงบของบ้านเมืองนี้คือหน้าที่ของท่าน :!: คิดว่าตัวเองต้องทำอะไรซักอย่างบ้างหรือยังครับ :?:
"ผมอีกคนหนึ่งที่รักในการปั่นจักรยาน และยังช่วยลดภาวะโลกร้อนด้วยคนนะครับ ขอบคุณครับชาวจักรยานทุกๆคน"
veenono
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 776-9110
team: ฝ่ายข่าวชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทย TCC.
Bike: รถถีบไทยใช้ใจขับเคลื่อน ใต้แสงเดือนและตะวัน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6#p3343446
ตำแหน่ง: 4/35ม.6ถ.เลียบคลองภาษีเจริญฝั่งใต้ แขวง/เขต หนองแขม กรุงเทพฯ10160

โพสต์ โดย veenono »

มีประโยชน์มากๆต่อเพื่อนๆทุกท่านครับ
พูดคุยทักทาย-แนะนำทาง facebookและอีกหลายๆกิจกรรมจาก veenono คลิ๊กเลย
ทริป" รักนี้ให้เธอ Tour of Myanmar Meakhong Challenge2013"
จงทำกรรมดี ละเว้นกรรมชั่ว เป็นผู้ให้จะได้ ลดความเห็นแก่ตัว
จักรยานก็เหมือนเม็ดข้าวเม็ดถั่วเม็ดงา ใครปลูกใครหว่านก็ดีมีประโยชน์ต่อสัตว์โลกทั้งนั้นทำไปเถอะ
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

ขอบคุณครับ
เป็นนักบุญ ปิดทองหลังพระ ทำเพื่อส่วนรวมด้วใจจริง...............ขอบคุณคราบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
T39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817676XXX
team: แสงดาวแห่งศรัทธา
Bike: Gary Fisher ,TREK,Specialized S-Work M5 2010,Mustang by Ford

Re: ฝากเพื่อนๆที่จะแจ้งเรื่องรถหายครับ รบกวนอ่านก่อนโพสต์นิดนึงจ้าาา เพื่อประโยชน์ของทุกคนคร้าบ ^^

โพสต์ โดย T39 »

ขอบคุณครับ สังคมจักรยานเรามีคนดีเยอะ เราต้องร่วมด้วยช่วยกันครับ
"ไปถีบรถกันดีกว่า"
anybody who rides a bike is a friend of mine...Gary Fisher
ทวีศักดิ์ ไชยเขียว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: นักปั่นลุ่มน้ำโขง
Bike: Modified
ตำแหน่ง: Chiangkhong/ Chiangrai

Re: ฝากเพื่อนๆที่จะแจ้งเรื่องรถหายครับ รบกวนอ่านก่อนโพสต์นิดนึงจ้าาา เพื่อประโยชน์ของทุกคนคร้าบ ^^

โพสต์ โดย ทวีศักดิ์ ไชยเขียว »

เคยได้สดับมาแล้วอย่างนี้ว่า...ที่ประเทศญี่ปุ่นมีทะเบียนรถจักรยานเพื่อป้องกันรถหายครับ..เท็จจริงไม่ขอยืนยันครับ...ใครขับขี่อยู่ตรงกันกับทะเบียนหรือเป็นเจ้าของจริงหรือไม่...เมืองไทยใครจะผลักดันให้มีกฎหมายนี้ได้ไหมครับ...หรือไม่ก็เป็นทะเียนของชมรมระดับจังหวัด..หรือระดับอำเภอก็น่าจะทำได้ครับ...หรือไม่ก็เป็นของตำรวจจราจรก็ได้...ทุกป้อมยามมีข้อมูลสามารถติดตามได้(บ้าง)...คิดฟุ้งซ่านไปหรือเปล่า
dnopista
สมาชิก
สมาชิก

สรุปยอดจักรยานหายครับ ระมัดระวังกันด้วยนะคร้าบ

ปี 2555

สรุปยอดรวมทั้งปี 2555 จำนวน 74 คัน

ปี 2556

มากราคม หาย 6 คัน
กุมภาพันธ์ หาย 7 คัน
มีนาคม หาย 4 คัน
เมษายน หาย 9 คัน
พฤษภาคม หาย 3 คัน
มิถุนายน หาย 4 คัน
กรกฎาคม (11 กค 56) หาย 2 คัน

สรุปยอดปี 56 จนถึงวันที่ 11 กค จำนวน 35 คัน

1.เสือภูเขา ตอนนี้จำนวนสูงขาดจากรถประเภทอื่นเลยครับ
2.ทัวร์ริ่ง
2.เสือหมอบ
4.รถพับ

*** 4 อันดับแรก มีจำนวนหายอย่างต่อเนื่องเกือบทุกเดือน 6 อันดับหลังปรากฏเพีัยงบางเดือน ***

5.ฟิกซ์เกียร์
6.รถมินิ
7.รถแม่บ้าน
9.รถไฮบริด
10.โตเกียวไบค์

1.ที่จอดจักรยานตามสถานีรถไฟฟ้าทั้ง BTS และ MRT

2.ที่จอดรถจักรยานยนต์ตามศูนย์การค้าและร้านอาหารต่างๆ

พื้นที่ที่หายมากสุดในปีนี้

จุฬาฯ ติวานนท์ ปิ่นเกล้า ดุสิต พหลโยธิน บางเขน บางแค บางบอน เชียงใหม่

เฉลี่ยตอนนี้ คือสำหรับปีนี้ ตอนนี้หายเดือนละประมาณ 5 คัน หรือ 6 วันหาย 1 คัน

dnopista
สมาชิก
สมาชิก

อยากจะได้ข้อมูลเชิงสถิติเกี่ยวกับอุปกรณ์ล็อคจริงๆครับ ส่วนใหญ่ไม่มีใครบอกเลย ><
DNA-
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896796313
ตำแหน่ง: ถนน หน ทาง

โพสต์ โดย DNA- »

เยี่ยมครับ แวะมาดู แต่ผมว่ามีหายอีกเยอะที่ไม่ได้เข้ามาแจ้งตามเว็บ

เพราะราคาเป็นเป้าหมาย มีคนแฝงตัวมาเข้ากลุ่มเยอะ เหมือนคดีที่พัทยา สภอ.ห้วยใหญ่ นั่นแหล่ะครับ

ต่อให้ล็อคดีอย่างไรเมื่อเป็นเป้าหมาย ไม่่ค่อยจะรอดได้ง่าย ๆ คนร้ายไม่น่าจะลงมือเกิน 1-2 คน เพราะจักรยานปั่นคนเดียว อาจจะีมีคนติดตามเหยื่อ และอีกคนลงมือ

และเท่าที่อ่าน ๆ มา จุดจอดจักรยานตามจุดที่จัดไว้นั้นกลายเป็นจุดที่อันตรายที่สุด และเมื่อสมัยเริ่มมีโครงเหล็กไว้จอดจักรยานตามใต้สะพานลอย น่าจะตั้งแต่ปี 2539 โน่นมั้ง ผมไม่เคยคิดจะไปจอดเลย และก็เคยสังเกตุและถามแม่ค้าในพื้นที่ว่า ขนาดจอดตรงนั้นล็อคเอาไว้ ไม่นานก็หาย ไ่ม่มีใครรู้หรอกว่าที่มาเอาจักรยานออกไปนั้นเป็นของใคร เพราะทุกคนก็มีสิทธิที่จะเอาจักรยานของตนที่จอดไว้ออกไปได้

สุดท้ายล็อคไว้ให้ดีที่สุดอย่างไรก็รอดพ้นไปได้ไม่ยาก ด้วยอุปกรณ์พื้นฐาน ไม่บอกดีกว่า :mrgreen:
pettuttploy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897710779
Bike: java, bianchi nirone7,surly,Alex Moulton TSR30
ตำแหน่ง: พงศ์ศิลป์ สร้อยมยุรา 413 ซอยประชาอุทิศ 98 ถนนประชาอุทิศ แขวงทุ่งครุ เขตทุ่งครุ กรุงเทพฯ 10140

โพสต์ โดย pettuttploy »

ขอบคุณครับ จะได้บอกต่อๆกัน :?
Eternal_BB
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Eternal_BB »

อยากได้ข้อมูลเรื่องอุปกรณ์ล๊อคเหมือนกันครับ เพราะเป็นแนวทางระวังและป้องกัน
จริงๆถ้าลงเรื่องอุปกรณ์ล๊อคแล้วน่าจะเพิ่มวิธีการขโมยอีกนิดนะครับ ว่าโดนตัดสลิงค์หรือเผื่อตัวล๊อคตัวไหนสามารถใช้วิธีการปลดได้โดยง่ายโดยไม่ต้องตัด เพราะถ้าหากตัด คงมีหลักฐานเหลืออยู่ เพราะคนร้ายคงไม่เอาตัวล๊อคไปด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “แจ้งรถหาย”