!!! เมื่อเขาเขียว ไม่ต้อนรับนักปั่นจักรยาน !!!

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
yosza2011
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PM มาได้ครับ
team: Free Zone
Bike: Gogobike Custom & Javafit Custom & KHS T20
ตำแหน่ง: กทม.
ติดต่อ:

Re: !!! เมื่อเขาเขียว ไม่ต้อนรับนักปั่นจักรยาน !!!

โพสต์ โดย yosza2011 »

ผมได้ไปสอบถามทาง จนท.มาแล้วเค้าก็เข้ามาตอบให้ผมประมาณนี้เองนะครับ
คำถามของผม
"เรียน ท่าน จนท. ผมรบกวนสอบถามเรื่องการที่สวนสัตว์ไม่ให้ผู้ที่ใช้ยานพาหนะที่เป็นจักรยานเข้าพื้นที่ พอจะทราบหรือไม่ครับว่าเพราะเหตุใดครับ
เพราะปกติผมจะพาครอบครัวไปพักผ่อนที่นั่นโดยการนำรถยนต์เข้าไปจอดโดยเสียค่าบัตรผ่านประตูตามระเบียบของสวยสัตว์แล้วเช่ารถกอล์ฟหรือนั่งรถรางเที่ยว แต่ตัวผมเองจะเอาจักรยานปั่นออกมาจากสวนสัตว์ไปเที่ยวอ่างเก็บน้ำแล้วปั่นกลับมารับครอบครัว แต่พอดีได้ทราบข่าวว่าไม่ให้จักรยานเข้าพื้นที่แล้ว จาก WEB ThaiMTB ซึ่งหากเป็นเช่นนี้ผมคงจะไม่สะดวกกับการเข้าใช้พื้นที่ของสวนสัตว์และพาครอบคครัวเที่ยวในวันหยุดอีกต่อไปครับ
ผมรบกวนขอทราบสาเหตุซักหน่อยนะครับ หรือมีวิธีการแก้ปัญหายังไงหากผมจะทำกิจกรรมทั้ง 2 อย่างเหมือนเดิมครับ
ขอบพระคุณท่าน จนท. ที่สละเวลามาตอบด้วยนะครับ"

คำตอบจากทาง จนท. ครับ
"ต้องขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี่ด้วยครับ เนื่องด้วยทางสวนสัตว์ได้ออกนโยบายด้านความปลอดภัย
ทั้งบุคคลและทรัพย์สิน เนื่องดวยสวนสัตว์เปิดเขาเขียวมีพื้นที่เป็นเนินภูเขา
และแนึ่งสวนสัตว์เปิดเขาเขียวได้อนุญาติให้นำรถยนต์ และรถโดยสารอื่นๆ เข้ามาขับขี่ท่องเที่ยวเพื่อชมสวนสัตว์ในพื้นที่ด้วย
ดังนั้น จึงเห็นควรว่า เราจะระงับการขี่จักรยาน เพื่อความปลอดภัยของตัวนักท่องเที่ยวเอง ด้วยความปรารถนาดีจาก สวนสัตว์เปิดเขาเขียวครับ"

ซึ่งเข้าใจว่าอาจจะเป็นเรื่องของความปลอดภัยจริงๆนั่นแหละครับ
แต่ความปลอดภัยของนักท่องเที่ยวในที่นี้คือ นักท่องเที่ยวรายอื่นๆที่เดินชมสัตว์หรือนักท่องเที่ยวที่ใช้ยานพาหนะอื่นๆ หรือตัวนักปั่นเองผมก็ไม่อาจทราบได้ครับ
หรือพี่ๆเพื่อนๆน้องๆท่านใด พอจะสามารถติดตามหาคำตอบจากสวนสัตว์ได้ดีกว่าที่ผมได้มาก็ต้องรบกวนกันด้วยนะครับ
พบรอยยิ้มพร้อมพยักหน้าทักทายและตบท้ายด้วยคำว่าสวัสดี
ยังคงมีอยู่ในทุกๆสถานที่ ที่เราปั่นไปเจอกัน
yosza2011
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PM มาได้ครับ
team: Free Zone
Bike: Gogobike Custom & Javafit Custom & KHS T20
ตำแหน่ง: กทม.
ติดต่อ:

Re: !!! เมื่อเขาเขียว ไม่ต้อนรับนักปั่นจักรยาน !!!

โพสต์ โดย yosza2011 »

สอบถามเพิ่มเติมกับทาง จนท. เล็กน้อย

"ขอบคุณครับ สำหรับการตอบคำถาม"
แต่ผมขอขยายความคำว่า เพื่อความปลอดภัยของนักท่องเที่ยว ในที่นี้คือเราให้เครดิตเฉพาะนักท่องเที่ยวที่มีรถยนต์ และพาหนะอื่นๆ หรือนักท่องเที่ยวที่เดินชม(ซึ่งอย่างหลังจะน้อยมากๆ) เพราะส่วนมากก็ขับรถยนต์ทั้งนั้นหรือไม่ก็รถราง รถกอล์ฟเช่า ของทางสวนสัตว์ ซึ่งหากจะให้ปลอดภัยทั้งนักท่องเที่ยวและทั้งทรัพย์สิน ผมว่าควรกำหนดให้ห้ามเอารถยนต์เข้าไปเลยน่าจะดีกว่าและออกกฎให้ใช้เฉพาะรถที่สามารถควบคุมความเร็วและเหมาะแก่สภาพภูมิประเทศของทางสวนสัตว์เอง อีกทั้งยังไม่มีเรื่องของเสียงเครื่องยนต์ของรถยนต์และการสร้างมลภาวะทางอากาศจากรถยนต์ ไปสู่พื้นที่และตัวสัตว์ในสวนสัตว์ ผมว่าน่าจะดูสมเหตุสมผลกว่านะครับ
เนื่องจากทางผู้ขับขี่ทั้งในพื้นที่และนอกพื้นที่ ที่ใช้บริการสวนสัตว์กันมานานและใช้พาหนะที่ไม่สร้างมลภาวะให้กับทางเจ้าของสถานที่กลับถูกปฏิเสธด้วยเหตุผลที่ผมว่าสผมก็ยังไม่ค่อยจะเข้าใจนะครับ
แต่ไม่เป็นไรครับ ผมว่าอีกหน่อยทางผู้บริหารของท่านน่าจะเข้าใจว่าอะไรคือพาหนะที่สร้างความเสียหายหรือสร้างอันตรายต่อทรัพย์สินของสถานที่และนักท่องเที่ยวและสัตว์ของท่านมากกว่ากัน
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องไม่เกี่ยวโยงไปกับเรื่องของค่าบริการนะครับ
เพราะจากการสอบถามชาวจักรยาน ผมว่าเค้ามีกำลังพอที่จะซื้อบัตรผ่านประตูของท่านกันทุกๆคนนะครับ และยินดีที่จะเสียค่าผ่านประตูด้วยนะครับ

ผมเข้าใจว่าจักรยานขี่ผ่านเข้าออกกันแบบไม่เสียสตางค์กันมานาน อาจจะทำให้ทางสวนสัตว์เสียผลประโยชน์บ้าง
แต่ก็ไม่ได้แปลว่าทางจักรยานจะไม่ยินดีที่จะเสียค่าบริการนะครับ ผมว่าเรื่องนี้มีประเด็นที่จะต้องชี้แจงกันอีกพอสมควร
ขอบคุณครับ

ผมก็เรียนสอบถามเและเสนอแนวคิดไปเล็กน้อย เพื่อความกระจ่างของประเด็นในเรื่องของคำว่าความปลอดภัยของนักท่องเที่ยว
และผมก็เข้าใจว่าผมไปปั่นและใช้บริการที่นั่น ผมก็เสียค่าผ่านประตูถูกต้องตามกฎระเบียบของทางสวนสัตว์ทุกประการ ซึ่งผมใช้ จกย.
แต่ผมถูกมองว่า ไม่ใช่นักท่องเที่ยวที่ไปใช้บริการของทางสวนสัตว์ แต่เป็น..........ผม งง. นะครับ
พบรอยยิ้มพร้อมพยักหน้าทักทายและตบท้ายด้วยคำว่าสวัสดี
ยังคงมีอยู่ในทุกๆสถานที่ ที่เราปั่นไปเจอกัน
รูปประจำตัวสมาชิก
kitsana98
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SIRACHA CYCLING CLUB
Bike: Giant richcon , Giant scr2 , Giant expressway,Giant talon,Matrix tendam
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kitsana98 »

yosza2011 เขียน:สอบถามเพิ่มเติมกับทาง จนท. เล็กน้อย

ผมก็เรียนสอบถามเและเสนอแนวคิดไปเล็กน้อย เพื่อความกระจ่างของประเด็นในเรื่องของคำว่าความปลอดภัยของนักท่องเที่ยว
และผมก็เข้าใจว่าผมไปปั่นและใช้บริการที่นั่น ผมก็เสียค่าผ่านประตูถูกต้องตามกฎระเบียบของทางสวนสัตว์ทุกประการ ซึ่งผมใช้ จกย.
แต่ผมถูกมองว่า ไม่ใช่นักท่องเที่ยวที่ไปใช้บริการของทางสวนสัตว์ แต่เป็น..........ผม งง. นะครับ
ผมขอขอบคุณ คุณyosza2011 ที่ได้ไขความกระจ่างในครั้งนี้ครับ
โดยความเห็นส่วนตัวผมจำเป็นที่จะไม่ไปใช้บริการที่นั่นอีก เพราะด้วยเหตุผลที่ได้รับมาข้างต้นผมคิดว่าเรามีวุฒิภาวะ เพียงพอที่จะแยกแยะ คำตอบได้ว่าที่ท่านให้มานั้นคืออะไร และเราก็ไม่ได้เข้าไปรบกวนและสร้างปัญหารวมถึงมลภาวะ ที่สวนสัตว์ของท่าน เว้นเพียงแต่ว่าท่านมีเหตุผลส่วนตัวที่จะไม่อนุญาตให้จักรยานใช้พื่นที่

และด้วยมันสมองที่น้อยนิดของผมพอจะคิดได้ครับ ทุกวันนี้ผมไปเดินห้างตากแอร์ กินซิสเลอร์ ดูหนังเมเจอร์ จ่ายค่าพิซซ่า ได้ครับ แต่จ่ายค่าอาหารให้สวนสัตว์ ไม่ได้จริงๆ มันแพงเกินไป ผมเอื้อมไม่ถึง อีกอย่างจักรยานผมไม่มีความสามารถในการปล่อยควันพิษให้สวนสัตว์ของท่าน เหมือนคนอื่นๆ ด้วย เพราะรถผมมันไม่มีราคาเหมือน มอไซค์ รถยนต์ รถบัส ผมรู้สึกเสียใจที่ทำเหมือนคนที่ท่าน ยินดีต้อนรับไม่ได้จริงๆ ครับท่าน ผอ.สวนสัตว์

สุดท้าย ไม่ไปปั่นจักรยานในสวนสัตว์ ผมไม่เดือดร้อนครับ แต่สัตว์ของท่านรับมลภาวะ นั่นแหละจะตาย และอย่ามาเสียใจที่ไม่มีค่าอาหารสัตว์ก็ละกัน....งบสวนสัตว์รัฐบาลมีเพียบอยู่แล้ว ผมไปตีกอล์ฟสนามเขาเขียวฯ แล้วไปปั่นที่อื่นๆ ก็ได้ ไม่ง้อหรอกครับสวนสัตว์ ผมจะพยายามบอกคนรู้จักว่าไปสวนเสือ หนุกกว่าเยอะ ทุกครั้งที่มีคนถามผม เพราะอย่างน้อยผมก็ไม่ประชาสัมพันธ์ให้ท่านอย่างแน่นอนครับ เพื่อความปลอดภัยของสัตว์ภายในพื้นที่ของท่าน คือกันอย่าให้คนเข้าไปนั่นเอง อิ อิ
minny1977
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 083-4848336
team: ฟ้าเดียวกัน
Bike: trek3900,dahon,trek1000
ตำแหน่ง: ระยอง

โพสต์ โดย minny1977 »

ช่ายครับรถจักรยานผิดตรงไหนเจ้าหน้าที่แจ้งด้วยครับ งง

Sent from my GT-P5100 using Tapatalk 2
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1,LG,X-Bike Mini

โพสต์ โดย woodyvuth »

minny1977 เขียน:ช่ายครับรถจักรยานผิดตรงไหนเจ้าหน้าที่แจ้งด้วยครับ งง

Sent from my GT-P5100 using Tapatalk 2
ผิดตรงนี้นี่เองครับ.... :lol:
ไฟล์แนบ
420.jpg (103.03 KiB) เข้าดูแล้ว 1264 ครั้ง
"LOVE WILL KEEP US A RIDE ..."
tkcom
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย tkcom »

rangsans เขียน:อาสาเหตุนี้เอง เหมือนเมืองนึงในพม่าเปล่าครับ ที่มอเตอร์ไซ ชนรถท่านผู้นำ
จากนั้นมา เลยห้ามขี่มอเตอร์ำไซ ได้เมืองนั้นมันซะเลย ฉลาดดมากกก
ไม่เคยอ่านอะไรแล้วเห็นด้วยสุดๆอย่างนี้มาก่อนครับ

อย่างน้อยน่าจะแบนมอเตอร์ไซค์แล้วเปลี่ยนมาเป็นให้ใช้จักรยานไฟฟ้าแทนเหมือนเมืองจีนครับ
เราต้องการที่จอดจักรยานปลอดภัย // Secure Bicycle Parking NOW
https://www.facebook.com/SecureBicycleParkingNOW
"เพราะไม่มีใครอยากเดินกลับบ้านพร้อมน้ำตา"
เบน บ้านแหลม
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0849046888
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพบ้านบัวทอง
Bike: wheeler

โพสต์ โดย เบน บ้านแหลม »

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมปั่นไปน้ำตกชันตาเถร ที่อยู่ใกล้ๆ กับสวนสัตว์เปิดเขาเขียว เจ้าหน้าที่ก็ไม่ให้นำจักรยานเข้าไปครับ ให้ฝากไว้แล้วเดินเข้าไป ผมก็ปั่นกลับไปเที่ยวรอบอ่างบางพระ ทะลุไปบางแสน ก็ได้ :lol: :lol: :lol:
ดุจดังขุนเขา ฤาจะไปสน ต่อลมฝนฟ้าดิน......
ติดตามนัดหมายกันไปปั่นทุกสัปดาห์ได้ที่...https://www.facebook.com/buathongbike
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1,LG,X-Bike Mini

โพสต์ โดย woodyvuth »

ตอนนี้มีสมาชิก คุณ tingnui เข้าไปปั่นที่สวนสัตว์เปิดเขาเขียว
มาแล้วเมื่อวันที่3 สิงหาที่ผ่านมาครับ..

ผลคือ เข้าได้ครับ แต่ต้องจ่ายค่าเข้า
คน 30 บาท
รถ 50 บาท
ขอบคุณ คุณ tingnui มากครับ สำหรับข้อมูลล่าสุด :D
ยังไงๆนักปั่นแถวนั้นช่วยยืนยันอีกครั้งนะครับ
แต่ถ้าเก็บค่าเข้าสำหรับจักรยาน 50 บาท ถือว่าแพงทีเดียว
"LOVE WILL KEEP US A RIDE ..."
สุภรัฐ คชาเมธากุล
สมาชิก
สมาชิก
team: กลุ่ม.. หมูปั่น
Bike: MERIDA BIG NINE TFS 500 29"

โพสต์ โดย สุภรัฐ คชาเมธากุล »

ยุคนี้อะไรๆก็เป็นเงินไปหมดแล้วครับ...
JoeLouis
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 66801713994
Bike: Trek wahoo 29ER,Tiger future,Return off

โพสต์ โดย JoeLouis »

อะไรกัน นี่มันยุคการท่องเที่ยวเชิงทำลายล้างเ้หรอครับ
MIYATA CLASSIC
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-2515885
team: GTR BIKE TEAM
Bike: จักรยานราคาถูก www.trinx-format.com
ตำแหน่ง: RANGSIT

โพสต์ โดย MIYATA CLASSIC »

น่าเสียดายมากเลยครับ จักรยานไม่ปล่อยมลพิษต่อสิ่งแวคล้อม น่าจะสนับสนุนให้ใช้ ทำไมถึงกีดกันกันเเบบนี้ไม่เข้าใจเลย

ต่อไปเวลาเลือกคนที่จะมีอำนาจไม่ว่าส่วนไหนในบ้านเมืองโดยเฉพาะ พวกอุทยาน สิ่งแวคล้อม ต้องดูหน่อยเเล้วหละ

เสียดายมาก ผมเคยไปปั่นเล่นในเขาเขียว ชอบมาก
https://www.youtube.com/watch?v=kqldFcuIRX8 ส่งฟรีทั่วไทย
http://www.trinx-format.com/bikes
ร้านจักรยาน GTRBIKE รังสิตคลองสี่

line 0802515885
MIYATA CLASSIC
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-2515885
team: GTR BIKE TEAM
Bike: จักรยานราคาถูก www.trinx-format.com
ตำแหน่ง: RANGSIT

โพสต์ โดย MIYATA CLASSIC »

chaiwat1885 เขียน:ไม่ถูกแล้วละมั้งที่ห้ามจักรยาน

รถยนต์เข้าได้
มอเตอร์ไซด์เข้าได้
จักรยานก็ต้องเข้าได้
คนไม่มีรถก็ต้องเดินเข้าได้

จะเก็บค่าบำรุงก็ต้องมีระเบียบที่ชัดเจน

สิทธิของเรา จะไปโดยวิธีใดมันก็เรื่องของเรา
Like
https://www.youtube.com/watch?v=kqldFcuIRX8 ส่งฟรีทั่วไทย
http://www.trinx-format.com/bikes
ร้านจักรยาน GTRBIKE รังสิตคลองสี่

line 0802515885
แป๋ว
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 02-7226125
team: Smooth Dude
Bike: Wheeler, Specialize

โพสต์ โดย แป๋ว »

:shock: โอ๊ะๆ โชคดีที่เจอโพสต์นี้ กำลังคิดจะเอาจักรยานใส่รถไปปั่นเที่ยวเขาเขียวทีเดียว ขอบคุณนะค้าา
GOBBS
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lefty Ocho TB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GOBBS »

เบน บ้านแหลม เขียน:เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมปั่นไปน้ำตกชันตาเถร ที่อยู่ใกล้ๆ กับสวนสัตว์เปิดเขาเขียว เจ้าหน้าที่ก็ไม่ให้นำจักรยานเข้าไปครับ ให้ฝากไว้แล้วเดินเข้าไป ผมก็ปั่นกลับไปเที่ยวรอบอ่างบางพระ ทะลุไปบางแสน ก็ได้ :lol: :lol: :lol:
อันนี้ผมได้ถามเจ้าหน้าที่มาแล้วครับ เพราะว่าเมื่อก่อนผมไปกันบ่อย
เนื่องจากก่อนหน้านี้มาสามีภรรยา ปั่นมาแล้วลงไปยังด้านล่างซึ่งไม่รู้ว่าเป็นมือใหม่รึเก่า แหกโค้ง เพราะ 2 ข้างทางมันลื่นสาเหตุมาจาก
ตะไคร่น้ำทั้ง 2 ข้างทาง จึงเดือดร้อนเจ้าหน้าที่ และหัวหน้าที่ต้องเรียกรถมูลนิธิมาช่วยผู้บาดเจ็บ เดินลงไปยังลื่นเลยครับ
Facebook "นพดล ฤกษ์โรจี"
089-0288749 เบอร์เดียวครับ
ps_imp
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898411228
team: none
Bike: เสือหมอบขึ้นหนิม line ID : ps_imp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ps_imp »

มันเคยมีเรื่องวิวาทกันครับ ทำให้ผมอดไปซ้อม BMX เลย
ปั่นให้มีความสุข

ที่อยู่สะพานสูง รามคำแหง118 กทม

โม่ sram red

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1184555
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”