จากพิษณุโลก ไปลำปาง

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
aekmini
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897772850
Bike: doppelganger 210

จากพิษณุโลก ไปลำปาง

โพสต์ โดย aekmini »

คือผมเป็นพวกขาอ่อน ตั้งใจจะขี่จักรยานไปเชียงใหม่ แต่ไม่ได้เก่งขนาดขี่รวด ก็เลยปั่นตามเวลาและโอกาส โดยขี่แบบถึงแค่ไหนหมดเวลาก็นั่งรถไฟกลับ แล้วก็นั่งรถไฟไปออกตัวที่จุดเดิม
โดยรอบแรก ผมขี่จากรังสิต ไปนอนมึดตื๋ออยู่แถวโกรกพระ และวันรุ่งขึ้นก็จากโกรกพระไปถึงพิษณุโลก รอบแรกได้แค่นี้ แล้วก็นั่งรถไฟกลับครับ มาถึงปีนี้คิดว่าอยากจะทำให้จบซักที พอดีมีโอกาสได้ไปทำงานที่ฝาง 2 รอบ ก็เลยพยายามขับรถสำรวจทางด้วย คือจากพิษณุโลก ไปขึ้นทาง ตาก ลำปาง เชียงใหม่ มีทำถนนหลายช่วง แต่รถขับกันโอเคแต่ทางน่าเบื่อมาก เนินซึมๆ ต้นไม้ห่างไป 20 เมตร ร้านค้าห่างมาก เรียกว่าถ้าเจอต้องแวะทุกอัน นึกภาพความน่าเบื่อออกเลยแต่ค่อนข้างปลอดภัยจากเพื่อนร่วมทาง
อีกทางนึงก็คือ ขึ้นทางอุตรดิตถ์ เด่นชัย ลอง ลำปาง ทางเขา ถนนสวย มีทำถนนแค่ช่วงเดียว ขี่เรียบต้นไม้ แต่ถนนเล่นสวน ไหล่ทางมีๆหายๆ ทางขึ้นเขาชันน่าสนุก ทางลงรถปล่อยไหลยังได้เป็น 100 km./h ร้านค้าไม่มีพอๆกัน รอบที่แล้วผมไปกับน้อง รอบนี้มีแววว่าต้องฉายเดี่ยวด้วย เลยอยากถามคนท้องถิ่น หรือคนรู้เส้นทางว่า

พิษณุโลก-อุตรดิตถ์
อันนี้จริงๆไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องอันตราย แต่ผมไม่ชอบขี่เส้นหลัก ถ้าผมออกจากพิษณุโลก ใช้เส้น 1275 แล้วต่อด้วย 1204 แล้วไปชน 117 เข้าอุตรดิตถ์ ทางเป็นยังไงบ้างครับ ถนนดีไหม รถเยอะแค่ไหน (พอดีอยากผ่านโรงพยาบาลพิชัย มีอดีตแถวนั้นครับ 555)
อุตรดิตถ์-ลำปาง เส้นนี้น่ากลัวมาก ลองขับรถกลับเส้น 11 คือไหล่ทาง มาๆ หายๆ หรือว่าปกติเราขี่เส้นนี้กันครับ เราสามารถผ่านเวียงโกศัย โดยใช้เส้นรองได้ไหม มีเส้นไหนแนะนำบ้างครับ
ลำปาง-เชียงใหม่ อันนี้คงไม่มีปัญหาเพราะคงขึ้นขุนตาลกันปกติหนีไม่ได้

รอบนี้ขี่คนเดียว เจอเขาเน้นๆจะแบ่ง 3 วันตามนี้ ได้เจอเขา ต้นไม้ แบกเปลมุ้งไปนอนช่วงหนาวนี้ เลยมาถาม หรือถ้าคิดว่าไม่น่าจะดี ไล่ให้กลับไปขี่ทางเถินดีกว่าก็ได้นะครับ อยากขอคำแนะนำจากคนที่เคยผ่าน หรือเจ้าถิ่นครับ หรือส่ง .gpx มาให้ดูก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: จากพิษณุโลก ไปลำปาง

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

มานั่งเป็นเพื่อน :lol: :lol: :lol:
น่าขี่ตามบ้างครับ
teerachais
สมาชิก
สมาชิก

Re: จากพิษณุโลก ไปลำปาง

โพสต์ โดย teerachais »

ขอติดตามด้วยคน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”