ปั่นจักรยานเขาใหญ่ฝั่งปราจีนบุรี

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
reverserbank
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Ride 300 2015
ติดต่อ:

ปั่นจักรยานเขาใหญ่ฝั่งปราจีนบุรี

โพสต์ โดย reverserbank »

สอบถามครับ

1. ขับรถขึ้นเขาใหญ่ฝั่งปราจีนบุรี พี่ๆจอดรถไว้ตรงไหนกันครับ พอดีกำลังวางแผนไปครั้งแรกครับ
กำลังมองหาจุดที่สะดวก/ปลอดภัยเป็นหลักครับ

2. ในอุทยานเรื่องอาหารการกิน พอจะแวะตรงไหนได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ตั้มเล็ก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Kirirom Tigers
Bike: Trek 4500, KTM Strada 800

Re: ปั่นจักรยานเขาใหญ่ฝั่งปราจีนบุรี

โพสต์ โดย ตั้มเล็ก »

จอดรถกันที่ร้าน "เนินหอม คาเฟ่" อยู่ก่อนด่านปราจีนหน่อยนึง แต่ถ้าเต็มเค้าก็จะให้ไปจอดที่ เขาใหญ่แกรนด์วิว
เสียค่าจอดนะครับ แต่ถ้าไปใช้บริการภายใน ก็เอามาสแตมป์บัตรจอดได้ (ค่าจอด 50 มั้ง)
มีอาหารตามสั่งง่ายๆ, มีที่อาบน้ำ(50)
.
กับอีกที่ก็ลานจอดที่เลยด่านเข้ามาหน่อย (เสียค่ารถยนต์ผ่านด่าน)

พอขึ้นไปข้างบนแล้ว นิยมกินกันสองที่
ยอดเขาเขียว (มีแต่มาม่า)
ศูนย์อาหารเขาใหญ่
รูปประจำตัวสมาชิก
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

Re: ปั่นจักรยานเขาใหญ่ฝั่งปราจีนบุรี

โพสต์ โดย irat »

อ่างกับน้ำวังบอนครับ คนอื่นไปกางเต๊นท์นอนเล่นได้ พายเรือได้ เล่นน้ำได้
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
Bike-Commander
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Bike-Commander »

ดีมากครับ
ทางเราบริการรับทำหมวกทุกชนิด โดยโรงงานหมวกชั้นนำอันดับ1 รับทำหมวกแก๊ป หมวกฮิปฮอป ปีกรอบ capbkk.com
พร้อมรับทำหมวกแก๊ป หมวกจักรยาน รับทำหมวก ติดต่อได้ที่ fastcap88.com
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ :D
Mukzaki
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RNT Cycling Club
Bike: Impulso
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Mukzaki »

ผมไปจอดรถที่ หอมกาแฟ ถึงก่อนด่าน 3 กม. ที่จอดรถเยอะ มีที่อาบน้ำไม่เสียค่าใช้จ่าย แค่อุดหนุนกาแฟเขาหลังปั่นเสร็จ
ราคากาแฟกับเค้ก ไม่แพง รสชาดใช้ได้ครับ
ANUCHID
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 027035152-312
team: -
Bike: giant

โพสต์ โดย ANUCHID »

ผมไปปั้นมาเมื่อวันที่18/12/59 จดรถหน้าด่านบอกกับเจ้าหน้าที่ว่าจะมาปั่นจักรยานเสียเฉพาะคน 40บาท ตอนปั่นขึ้นไม่น่ากลัวแรงใครแรงมันปั่นตามรอบขาตัวเองอย่าปั่นตามเพื่อนนะครับเสร็จทุกราย อย่าไปเชื่อนะว่าปั่นกันไปรอกันไป พอเอาเข้าจริงๆๆรอกันไม่ได้ครับลองดูนะ ข้อควรระวังขาลงมาครับ ลงเร็วมากต้องตั้งสติให้ดีอย่าปล่อยให้ลงเร็วมากนะครับ หลุดเอาง่ายๆๆ ตัวผมขอบอกไม่ขึ้นอีกแน่นอน สนามฟ้าแน่นอนที่สุดครับ แต่คนไม่เคยลองมันก็คาใจ ผมเอาหมอบขึ้น
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ANUCHID เขียน:ผมไปปั้นมาเมื่อวันที่18/12/59 จดรถหน้าด่านบอกกับเจ้าหน้าที่ว่าจะมาปั่นจักรยานเสียเฉพาะคน 40บาท ตอนปั่นขึ้นไม่น่ากลัวแรงใครแรงมันปั่นตามรอบขาตัวเองอย่าปั่นตามเพื่อนนะครับเสร็จทุกราย อย่าไปเชื่อนะว่าปั่นกันไปรอกันไป พอเอาเข้าจริงๆๆรอกันไม่ได้ครับลองดูนะ ข้อควรระวังขาลงมาครับ ลงเร็วมากต้องตั้งสติให้ดีอย่าปล่อยให้ลงเร็วมากนะครับ หลุดเอาง่ายๆๆ ตัวผมขอบอกไม่ขึ้นอีกแน่นอน สนามฟ้าแน่นอนที่สุดครับ แต่คนไม่เคยลองมันก็คาใจ ผมเอาหมอบขึ้น
ได้ไปมาเรียบร้อยแล้วครับ สนุกมากๆ
จอดรถหน้าด่านนี่คือเลยเข้าไปตรงห้องน้ำได้เลยใช่ไหมครับ?

ผมว่าเรื่องทางขึ้นลงเขามันมีความยากอยู่บ้างถ้าหากยังไม่ชำนาญ ส่วนตัวปั่นทางภูเขาไม่มีปัญหาครับเพราะว่าไปมาหลายที่แล้ว คิดว่าเป็นความท้าทายซะมากกว่า ถ้ามือใหม่ทางภูเขาอาจจะต้องใช้ความระมัดระวังเป็นพิเศษ ตอนขึ้นพยายามจำทางขึ้นด้วย ตอนลงจะได้รู้ว่าต้องผ่อนสปีดตอนไหน ไปกับคนที่ชำนาญจะดีมากตอนขาลง [ถ้ายังไปไม่เป็นแรกๆให้ปั่นตามคนที่ลงเขาประจำ บอกเขาสักนิดว่าไม่ต้องรีบลง เรามือใหม่ขอตามเขาไป จะมั่นใจเรื่องเข้าโค้ง ดูวิธีการเข้าโค้งคันหน้า วิธีคุมสปีด ไม่หลุดแน่นอนครับ (ุถ้าเกิดผมไปลงเขาที่ไม่ชำนาญ ทางเปียก ผมจะทำแบบนี้ปลอดภัยกว่าครับ เจ้าถิ่นเขารู้ดี)]

นี้ผมบันทึกภาพตอนลงเขาเขียวไว้ด้วย ถือว่าเร็วพอสมควร ถ้าไม่มั่นใจไปช้าๆก็อุ่นใจกว่าครับ แต่สิ่งที่ควรระมัดระวังคือขอบล้อร้อนเกินถ้าใช้เบรคเยอะ
[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=O22Nq-imtxI&t=202s[/youtube]
https://www.youtube.com/watch?v=O22Nq-imtxI&t=202s
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”