ปั่นจาก กท(หนองแขม) ไปบุรีรัมย์ ใช้เส้นทางไหนดีครับ ช่วง13-14เมยครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
T14rush
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898101006
Bike: BH
ติดต่อ:

Re: ปั่นจาก กท(หนองแขม) ไปบุรีรัมย์ ใช้เส้นทางไหนดีครับ ช่วง13-14เมยครับ

โพสต์ โดย T14rush »

ขอบคุณครับ :D
https://youtu.be/0ySH-3rjzoo
แก้ไขล่าสุดโดย T14rush เมื่อ 26 เม.ย. 2016, 13:23, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
T14rush
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ปั่นจาก กท(หนองแขม) ไปบุรีรัมย์ ใช้เส้นทางไหนดีครับ ช่วง13-14เมยครับ

รถติด ไม่มีตั๋ว ปั่นไปเองสิครับผม
วันแรก 13เมย2559. เวลา ตี4
ออกตัวแต่เช้ามืดเลยครับ อากาศเย็นสบายมากๆ ตั้งแต่บางบอน5จนถึงแยกไทรน้อย มีรถน้อยมากคับ ไปเจอเสือภูเขาอีกหนึ่งท่าน ทักทายกันเห็นว่าจะไปสุพรรณ เสียดาย อ่ะคับนึกว่าจะมีเพื่อนร่วมทางไปด้วยกัน ลุยต่อมาเข้าสู่ทางหลวงหมายเลข9 มุ่งหน้าวังน้อย วงแหวนตะวันออก ซัดยาวๆๆๆ เริ่มสว่างล่ะคับ แสงแดดมาพร้อมกับเพื่อนร่วมทางบนท้องถนนนับร้อย ที่มาแย่งชิงไหล่ทางด้านซ้ายของเรา. การจราจรเริ่มติดขัดเล็กน้อยคับ จักรยานสบายไป ซ้ายติด ออกขวาเลยคับเหมือนขี่ในลานจอดรถเลยแฮะ.
พอเข้าวังน้อยได้เริ่มอยากกาแฟสิคับ ไดร์ฟทรู เข้าสตาร์บัคเลยคับ เลี้ยวป้าดเข้าไปตรงจุดสั่งของ....เงียบแฮะหรือจะเสีย ยังเห็นรถยนต์คันหน้าสั่งอยู่เลย เอออยากบอกว่าเค้าไม่รับออร์เดอจักรยานหรือไงฟ่ะ ม่ะกินก้อได้แต่ขอถ่ายรูปหน่อยล่ะกัน. เป็นอันเสร็จพิธี
ไปหาหม่ำที่อื่นก้อได้ แวะจุดที่สอง ที่บ้านสวน2 ก้ออดคับทัวร์ลง. มาได้กินอีกที ตรงหน้าทางเข้าทุ่งบัวชม พะโล้แกงเขียวหวาน
เก็บรูปมาฝากด้วยคับ
ลุยต่อมาเรื่อยๆถึงสระบุรี 9:00ตรงเข้าเมืองเลยคับ. ไม่กล้าขึ้นสะพานไปแจมกับรถยนต์คับ. มาแล้วก็เตรียมถ่ายรูปซะหน่อย งานงอกเลยคับหน้าจอมันพังอ่ะดิคับรูปสุดท้ายของช่วงเช้า เลยจบทุ่งบัวชม พยามๆหาที่ซ่อม แต่เนื่องจากเช้าไปและเป็นวันหยุดร้านปิดเรียบ. นึกถึง7-11เลย
แวะเข้าไปจัด1เครื่องพร้อมใช้4G ซะด้วยหลังจากอธิบายสรรพคุณเสร็จ 1,900.-เตรียมจ่ายตัง..... อ่ะๆยังคับ. ชีวิตมันไม่ง่ายขนาดนั้น.. ขอบัตรประชาชนด้วยค่ะ!!! ซวยสิตู ด้วยความที่เพิ่งเคยเดินทางครั้งแรกกลัวหายคับ เลยพกใบขับขี่มาแทน..อดคับ..4Gหายไปพร้อมกับรอยยิ้มของน้องเค้าทันที..ขี่จักรยานมาตำรวจไม่เรียกตรวจใบขับขี่หรอกพี่...เออกูรู้..ประชดนะเนี่ย ลุยต่อสิครับ หลังจากนั้นก้อเข้าเขตที่ราบสูงทันที่ รับน้องด้วยเนินต่อเนื่อง1ชุดใหญ่แถวๆผาเสด็จ(โรงปูน) ได้พักแถวนี้ล่ะคับ ยางรั่วคับ. เปลี่ยนยางในเสร็จก็ดันเนินไปเรื่อยๆคับ. จนถึงร้านครูต้อ จัดเสต็กจิ้มแจ่วข้าวเหนียว พร้อมขอโทรศัพท์ส่งข่าวซะหน่อย. เรียบร้อยอิ่มท้อง ปั่นต่อไปจนถึงโลตัสเขาใหญ่ เอาโทรศัพท์ไปซ่อมซะหน่อย_จัดเชสเตอร์อีก5ชิ้น ลุยต่อจนถึงบ้านอากาศดีโฮมสเตย์. เงียบสงบ สวยงามและเป็นกันเองคับ. เริ่มภารกิจนักปั่นต่อเลยคับซักชุดปั่นคับ ตามด้วยมื้อเย็นตอนทุ่มตรง. เจ้าของใจดีจัดแตงโม_น้ำส้มมาให้ ฟาดเรียบคับ. 2ทุ่มไม่เกินหลับเป็นตายเลยคับ.....
พรุ่งนี้เจอกันคับ
วันที่2 14เมย2559 เวลา4:00น.
เป้าหมายปากช่องไปกระสัง บุรีรัมย์ ระยะทาง246กม เริ่มเหมือนเดิมตี4ครับ ออกจากที่พักเข้าสู่ถนนมิตรภาพ มืดดีจัง รถน้อยมาก ออกแนวหลอนนิดๆ ต้อนรับกันด้วยเนิน ปากช่อง ไต่ขึ้นลำตะคลอง แวะถ่ายรูปคู่กะน้าชาติชายซะหน่อย แล้วปั่นต่อเลยคลองไผ่มาอีกนิดหาที่จิบกาแฟกับขนมปังในปั้มบางจากตุนก่อนคับ
เดี๋ยวหมดแรง ผ่านสีคิ้ว จนถึงแยกไปบุรีรัมย์ ยังมืดอยู่เลยครับ มุ่งหน้าสู่แยกปักธงชัย เริ่มมีแดดอ่อนๆให้เห็นก็แถว ตอไม้เสต็ก สูงเนินครับ สดชื่นสุดๆอากาศดีๆ แบบนี้ลืมเหนื่อยไปเลยครับ สัก8:00ได้แสะเติมขาหมูสักจานที่ปั้มปตท โชคชัย สบายท้องคับ ซัดได้ยาวล่ะที่นี้ ออกจากโชคชัยมาได้นึกว่าตะหมดเนินแล้วที่ไหนได้ ยังคงมีเนินซึมๆให้ได้ไต่กันไปเรื่อยๆ เหมื
อนไม่ชันคับ แต่ทุกครั้งที่หันหลังไปดู โอ้วแม่เจ้า มันเหมือนภูเขามากกว่าเนินนะเนี่ย. มาหมดเนินแถวๆหนองกี่ ครับ 11:00 จัดกระเพราหมูไข่ดาวไปอีกจาน ที่อัมพรรีสอร์ท ริมถนนนมิตรภาพก่อนเข้านางรองสัก5กมได้ พร้อมเติมน้ำ/น้ำแข็งใส่เป้ตุนไว้ก่อนเลย เสร็จแล้วไม่รอช้าคับ เดี๋ยวแดดจะแรงมากขึ้น เข้านางรอง ตรงขึ้นไปประโคนชัย ช่วงนี้ถนนดีมาก สองข้างทางโล่งไปหมดไม่มีต้นไม้เลย ร้อนโฮกๆๆ แถมโต้ลมอีก บอกตรงๆเลยคับ ช่วงนี้เริ่มท้อแท้ ล่ะคับ ทำไงได้สู้สิครับ ก้มหน้าซอยขาไปเรื่อยๆ ถึงแยกอ.ประโคนชัย ประมาณ13:00น. เลี้ยวซ้ายจากแยกมากหน่อยเดียวแวะ เติมน้ำแดงเฉาก๊วย ร้านกาแฟไม่ธรรมดา ชื่อร้านเค้านะคับ สวรรค์ชัดๆหวานๆเย็นๆ อาการเหนื่อยหายทันที พร้อมแฟนคลับมาขอถ่ายรูปที่ระลึก (คงคิดว่าไอ้นี่มันบ้าดี) จัดไป1ชุดใหญ่. แล้วลุยต่อครับเลี้ยวซ้ายอีกทีไปทางอ.พลับพลาชัย 48 กม.สุดท้ายล่ะ สู้เว้ย !!! มาได้สักระยะ ก็ยางรั่วครั้งที่2ล่ะคับ ยางในสำรอง เส้นสุดท้ายถูกนำมาใช้ ถ้ารั่วอีกทีคงต้องใช้วิธีปะเอาล่ะ เหลืออีกแค่26กม. ก็ถึงแยกระกาเพื่อตรงเข้ากระสังแระ. ระหว่างเปลี่ยนยาง มีชาวบ้านขี่จักรยานสวนมา แวะมาดูอยู่เป็นเพื่อนคุยจนเปลี่ยนยางเสร็จ แก่บอกว่าถึงช่วยไม่ได้ก็ต้องแวะดูเดี๋ยวจะหาว่าคนไทยแล้วน้ำใจ ผมงี้ซึ้งเลยคับ
จริงๆเเล้วที่ผ่านตลอดทาง มีทั้งกองเชียร์ตะโกน..สู้ๆๆ
ติดไฟแดงแยกนางรองคุณพี่อาวันซ่าแกเปิดกระจกให้น้ำดื่มมา1ขวด
จุดบริการผู้ใช้ถนนช่วงเทศกาล มากมาย ที่จัด น้ำดื้ม เครื่องดื่มบำรุงกำลัง. กาแฟ ผ้าเย็น ตลอดเส้นทาง ขอบคุณครับ
กลับมาปั่นต่อกันครับ แล้วก็มาถึงสี่แนกระกาครับ ตรงไปอีก5กม ถึงกระสัง ประมาณ14:30นครับ ได้เจอเจ้าตัวน้อยและภรรยา สมใจล่ะครับ
ถัดไปอีก1วัน ปั่นจากกระสังไปกินโจ๊กหน้าศาลหลักเมืองสุรินทร์. ครบถ้วนตามที่ตั้งใจไว้
สรุปทริปนี้ 494km. เดินทางปลอดภัย สำเร็จตามที่ตั้งใจครับ

จริงๆแล้ว ก่อนออกเดินทางก็กลัวโน่น นี่ นั้น มากมาย เหมือนกันนะครับ ที่แต่ละคนพูดถึง ทั้งอุบัติเหตุ โดนปล้น ยางแตกยางรั่ว รถพัง จะทำไง??? เล่นเอาเกือบฝ่อไปเหมือนกัน.
แต่สุดท้าย ก็คิดได้ว่า ไปเถอะถ้ายังมีแรงทำได้ ไปเถอะถ้าเตรียมพร้อมรับมือกับสถานการณ์ต่างๆ.... มีสติและอย่าประมาท!!! ถ้าไม่ก้าวออกไปคุณก็ไม่ได้สัมผัสประสบการณ์ ไม่ได้ใช้ชีวิต

"ออกไปทำให้สำเร็จเถอะครับเมื่อยังมีโอกาศ"
T14rush
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ไปกินโจ๊กหมูสุรินทร์ กับทีมกระสังคับ
ไปกินโจ๊กหมูสุรินทร์ กับทีมกระสังคับ
image.jpeg (32.91 KiB) เข้าดูแล้ว 960 ครั้ง
ไปrecover กันครับ_แถมโจ๊กหมูหน้าศาลหลักเมืองสุรินทร์ เป็นของแถมก่อนกลับ
ไฟล์แนบ
image.jpeg (76.92 KiB) เข้าดูแล้ว 960 ครั้ง
image.jpeg (58.71 KiB) เข้าดูแล้ว 960 ครั้ง
image.jpeg (61.19 KiB) เข้าดูแล้ว 960 ครั้ง
image.jpeg (61.55 KiB) เข้าดูแล้ว 960 ครั้ง
image.jpeg (149.55 KiB) เข้าดูแล้ว 960 ครั้ง
image.jpeg (103.33 KiB) เข้าดูแล้ว 960 ครั้ง
T14rush
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

กองเชียร์คับ
แพ็ครถใส่เป๋า เดินทางกลับ กทม โดยสวัสดิภาพครับ :) :mrgreen:
ไฟล์แนบ
กองเชียร์ตัวน้อย
กองเชียร์ตัวน้อย
image.jpeg (48.25 KiB) เข้าดูแล้ว 960 ครั้ง
แพ็คเรียบร้อยครับ
แพ็คเรียบร้อยครับ
image.jpeg (40.67 KiB) เข้าดูแล้ว 960 ครั้ง
HOB-R
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: Smile Cycling Club
Bike: WHEELER

โพสต์ โดย HOB-R »

ยอดเยี่ยมครับ ^_^
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

ยินดีครับ.........ทำสำเร็จแล้ว
ไฟล์แนบ
เณรปั่นจักรยาน.jpg (88.51 KiB) เข้าดูแล้ว 955 ครั้ง
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

สุดยอดเลยครับ สองวันเกือบห้าร้อยโล นับถือๆ
ultramanzzzz
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818662559
team: เสือเมืองยศยโสธร
Bike: Trek superfly9.6 29" / Trek Madone 9.0

โพสต์ โดย ultramanzzzz »

:D :D ผมนับถือจริงๆคับ idol
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”