สอบถามเส้นทางดาวฮิว มือใหม่อยากฮิวคับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
ดำเกิง ขาสั่น
สมาชิก
สมาชิก

สอบถามเส้นทางดาวฮิว มือใหม่อยากฮิวคับ

โพสต์ โดย ดำเกิง ขาสั่น »

สวัสดีคับ ผมมือใหม่พึ่งปั่นมาไม่นาน(6 เดือน)ได้มีโอกาศดาวฮิว(เล็กๆ)โดยบังเอิญ แบบไม่ตั้งใจ^^ แล้วเกิดติดใจ อยากขอเส้นทางดาวฮิว ในโซนที่ตัวเองพอไปไหวอ่ะคับ (ไปกลับวันเดียวได้)

ขออธิบายเพิ่มนิดนึงนะคับ
ได้ไปลองขึ้นเขา แถวหาดเตยงาม (ที่มีกรมหลวงอยู่ข้างบนอ่ะคับ จำชื่อไม่ได้) แล้วเห็นเทพ เขาฮิวกันลงมา ใจจิงแค่อยากลองขึ้นไปเฉยๆไม่คิดจะฮิว เลยลองมั้ง วิ่งตามลายเขา กระชากตามเขา สรุปใจเต้นทุกโค้ง ลุ้นทุกโค้ง (จะแหกโค้งอ่ะป่าว) อะลีนาดีนฉีดปริ้ดๆ ตอนลงผมคิดเองว่าน่าจะมี 45+ แต่ผมคิดว่าเทพที่ผมตามน่าจะ เร็วได้อีก เหมือนเค้ารอๆผม แบบพอเหงหลังพี่เขาไกลๆ^^ (พี่เขาขี่เสือหมอบ ผมทัวร์ริ่ง) คืออยากได้ฟิวแบบนี้อีกอ่ะคับ
คำถามนะคับ

1 สมุทรปราการ - จันทบุรี (โซนตะวันนออก)
2 สระบุรี - นครนายก
3 กทม (พวกทางครอสโรด หรือทางสายรอง กะได้)
4 ขอทางที่จักยานทัวร์ริงพอไปได้ก่อน (ผมมีคันเดียว) แต่ถ้าชอบจิงๆก็จะซื้อคับ

คืออยากได้ทางที่ฮิวแล้วมีทางโค้ง (แบบเขา3มุกมันทางตรงๆเยอะไปนิส)รถมีใช้ความเร็วได้พอประมาณ
คำถามผมอาจ งง หน่อยนะคับ ผมอธิบายความต้องการไม่ค่อยเก่ง ขอบคุณคับ ^^
รูปประจำตัวสมาชิก
phol99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0847571291
team: Noname Bike
Bike: Giant Warp DS3

Re: สอบถามเส้นทางดาวฮิว มือใหม่อยากฮิวคับ

โพสต์ โดย phol99 »

Downhill ทางเรียบหรือครับ ขึ้นสวนสัตว์เปิดเขาเขียวสิครับ ถ้าสระบุรี ก็เจ็ดคตเลยครับ เส้นทางมันส์มากครับ
kerokingdom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 034-845-575-91
team: ข้ามาคันเดียว
Bike: FUJI
ติดต่อ:

Re: สอบถามเส้นทางดาวฮิว มือใหม่อยากฮิวคับ

โพสต์ โดย kerokingdom »

เขากระโจมครับ ที่สุดตอนขาลง Down Hill แต่ลำบากตอนขึ้น ถ้าอาศัยรถนักท่องเที่ยวไปได้ไม่ลำบาก
สมาชิก
สมาชิก

ผมจะหาโอกาศไปลอง ที่ๆพี่แนะนำกันมาแน่นนอน
ขอบคุณพี่ๆที่แนะนำคับ^^
jabmon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813932099
Bike: Bianchi Impulso, Giant XTC, KHS T20, Commencal meta AM

โพสต์ โดย jabmon »

อ่านแล้วยังงงว่าเป็นลงเขาทางเรียบ (ถนน) หรือ down hill (ลงเขาตามแทร็ค) กันแน่ครับ
เพราะ down hill น่าจะต้องเป็นรถพวก full-sus. มากกว่าหมอบครับ
ถ้าสนาม down hill ก็จะมีเจ็ดคต เขากระโจม เขายายเที่ยง เขาอีโต้ ราบ11 ครับ
อัพขาอย่างเดียวจบ
สมาชิก
สมาชิก

ขอโทดคับพี่ ผมอธิบายไม่ละเอียด
ที่ผมไปลองเป็นทางลาดยางครับ ตอนนี้มีจักรยานคันเดียวคับเลย อยากลองเท่าที่อุปกรณ์อำนวยก่อนคับ เลยคิดว่าถ้าลงทางฝุ่นมันน่าจะมันก่านี้เยอะ เลยอยากลองหาพิกัด ก่อนคับ

ทางฝุ่นเคยลอง แต่รถผมไปได้แค่ทางไม่โหดมาก เคยลองทางแบบโหดๆแล้วเหมือนเบรคไม่ค่อยอยู่ เข้าโค้งกะไม่กล้าเข้าหนัก โดดนี้ไม่กล้าเลย กัวหัก เคยลองเนินเตี้ยๆทีนึง สะท้านไปท้้งตัว^^(ไม่มีโช๊คคับ)เลยเข็ด ขี่แบบกล้าๆกลัวๆอ่ะพี่ ไม่ค่อยกล้าเข้าทางโหดๆ กะเลยเน้นทางลาดยางไปก่อน กะว่าถ้ามีที่ขี่(ที่ไปได้)ระดับนึง กะจะซื้อจักรยานมาขี่แบบนี้โดยตรง คับ (ตอนนี้ใจมันอยากไปแล้วพี่ ขอแค่เข้าเงื่อนไขซื้อเย้ย)

อธิบายข้อนี้เพิ่มนิดนึงนะคับ
3 กทม (พวกทางครอสโรด หรือทางสายรอง กะได้)
พวกทางตัดผ่านเข้านา เข้าทุ่ง หรือไม่ได้ลาดยาง หรือตรอกซอกซอยกะได้คับ วิ่งทางหลักๆเบื่ออ่ะคับ

มีไรแนะนำได้เลยนะคับ ผมมือใหม่ ขอบคุณที่แนะนำคับพี่ ^^
สมาชิก
สมาชิก

ขอถามอีกข้อนะคับ
ถ้าจะเรียกดาวฮิวนี้จะต้อง(ลงเขา ลงเนิน)เป็นทางฝุ่นอย่างเดียวใชไหมคับ
แล้วถ้าลงเขาถนนปกติ(ลาดยาง) เรียกว่าอะไรคับ

ผมไม่รุ้จิงๆ(จะได้เอาไว้อธิบายได้ถูก) ขอบคูณที่แนะนำคับ^^
jabmon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813932099
Bike: Bianchi Impulso, Giant XTC, KHS T20, Commencal meta AM

โพสต์ โดย jabmon »

Down hill เป็นการลงเขาตามแทร็ค คือทางฝุ่นอย่างเดียวครับ ถ้าลงตามถนนลาดยางคงรวมเป็นการปั่นบนถนนแบบหนึ่งเท่านั้นครับ
ส่วนเส้นทางในกรุงเทพนี่ผมไม่รู้จริง ๆ ครับ
ถ้าชอบเสือหมอบทางครอสลองดูเสือหมอบล้อโตที่เขาเรียกว่า ไซโครครอส ดูสิครับ
อัพขาอย่างเดียวจบ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”