Review ทางจักรยานเลียบทางด่วน ถนนประดิษฐ์มนูธรรม เสือภูเขาต้องมาลอง

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
pitejung
ขาประจำ
ขาประจำ

Review ทางจักรยานเลียบทางด่วน ถนนประดิษฐ์มนูธรรม เสือภูเขาต้องมาลอง

โพสต์ โดย pitejung »

สืบเนื่องจากกระทู้

http://pantip.com/topic/33222731
อยากทราบเหตุผลครับ ทำไม ไม่ขับจักรยาน ในเลนจักรยาน

และกระทู้

http://pantip.com/topic/33600075
พวกขับรถยนต์อยากรู้กันมากใช่ไหมทำไมไม่ปั่นในเลนจักรยาน

โดยเฉพาะถนนเลียบทางด่วน ประดิษฐ์มนูธรรม ดูหลายท่านจะข้องใจมากๆว่า
ทำไมหนอ ชาวจักรยานไม่ยอมขี่จักรยานที่มีอยู่และทำไว้อย่างสวยงาม

เลยเกิดแรงบันดาลใจว่า ผมต้องไปลองขี่เอง ถึงจะมาตอบคำถามเหล่านี้ได้

กติกาของผมง่ายๆสองข้อครับ คือ
ผมจะขี่ในเลนส์จักรยาน ตั้งแต่วัดพระราม 9 ไปจนถึงรามอินทรา
แล้วย้อนกลับมาถึงถนนพระราม 9 ก่อนจะย้อนกลับไปที่วัดพระราม 9 โดยอยู่ในเลนส์จักรยานมากที่สุดเท่าที่จะทำได้

การข้ามถนนลาดพร้าวและประเสริฐมนูกิจ (เกษตรนวมินทร์) จะต้องถูกกฏจราจรเท่านั้น คือข้ามที่ทางม้าลาย หรือทางกลับรถ

เอาล่ะ สุดท้ายผมไปขี่มาแล้ว และจะมาเล่าว่า เกิดอะไรขึ้น
และตอบคำถามที่ว่าทำไม ชาวจักรยานไม่ยอมขี่ในเลนส์จักรยานแห่งนี้กัน

สถานที่จอดรถ

บริเวณวัดพระราม 9 สะดวกสบายดีครับ
สามารถหาซื้อน้ำเสบียงก่อนออกปั่นได้
ใครมาเช้า แวะทำบุญใส่บาตร ตามสะดวกเลย
จุดจอดรถมีทั้งที่วัดพระราม 9 และ ศูนย์ธรรมสถานเฉลิมพระเกียรติวัดพระราม 9

จอดตรงนี้จะได้ปั่นตั้งแต่เกือบหัวถนนไปจนสุดรามอินทราครับ
pitejung
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Review ทางจักรยานเลียบทางด่วน ถนนประดิษฐ์มนูธรรม เสือภูเขาต้องมาลอง

เอาล่ะ ได้เวลาออกเดินทาง อย่าลืม
หมวกกันน๊อก ไฟหน้า ไฟหลัง อุปกรณ์ติดรถทั้งหลายแหล่ รู้กันอยู่แล้ว
ใครจะลุยเส้นนี้ จักรยานบอบบาง ยางสำรอง สูบลม เครื่องมือช่าง ติดมาก็ดีครับ

เริ่มออกปั่น วัดพระราม 9 - แยก SC Park

เริ่มจากการข้ามคลองบริเวณบึงพระราม 9 ผ่านหน้าศูนย์แพทย์พัฒนา
ผ่าน Golden Place มาถึงปากทางถนนประชาอุทิศ

ช่วงนี้ น่าแปลกใจมั๊ย ถ้าจะบอกว่า ไม่มีอุปสรรคอะไรเลยครับ
แต่.....รถเสือหมอบ อาจจะขี่ลำบากหน่อย เพราะมีทางต้องขึ้นสะพานที่ต้องกระโดด
เสือภูเขา จักรยานพับ แม่บ้าน ทัวริ่ง หรือแม้แต่ไฮบริท ผ่านตรงนี้ได้สบายๆชิวๆครับ

ทางไม่เรียบมากนัก มีรถวิ่งเข้าวิ่งออกเพราะตัดซอยเยอะหน่อย
และต้นไม้สองข้างทางมันโตแล้ว รากไม้เลยทำให้ถนนปูดขึ้นมา
กระเด้งบ้าง กระดอนบ้าง กระโดดตอนลงสะพานนิดนึง

เส้นทางตรงนี้สวยมาก ถ้าขับชิวๆเพลินๆ ได้เลยครับ

แยก SC Park - ถนนลาดพร้าว

ช่วงที่สองเริ่มปั่นทางยาวบ้าง

ผมขอยกให้ตั้งแต่แถวๆร้านโรงเหล้าแสงจันทร์ ขับไปจนถึงถนนลาดพร้าว
เป็นช่วงที่สวยงามที่สุดของทางจักรยานเส้นนี้เลยละกันครับ

ตลอดสองข้างทางมีต้นไม้ ดอกไม้ประดับ ที่สำคัญทางตั้งแต่ตรงนั้น
ค่อนข้างเรียบนะครับ เสือหมอบปั่นพอได้ ถ้าไม่ใช้ความเร็วระดับโลก

ปัญหาของทางช่วงนี้เช่นเคยครับ ต้นไม้เริ่มใหญ่ทำให้รากชอนจนตัวทางจักรยานปูดออกมาบ้าง
แต่ถ้าไม่เอาไปเทียบกับถนนโคตรเรียบแบบในสุพรรณบุรี ถือว่าใช้ได้นะ

ระยะทางช่วงนี้เหมาะกับคู่รักพาแฟนมามุ้งมิ้งกันมาก เพราะทางเขตเค้าประดับต้นไม้ไว้ได้สวยงามจริงๆ

รูปภาพ
pitejung
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Review ทางจักรยานเลียบทางด่วน ถนนประดิษฐ์มนูธรรม เสือภูเขาต้องมาลอง

การข้ามถนนลาดพร้าว
เราจะทำตามกฏกติกามารยาท ไม่ขึ้นสะพานข้ามที่รถยนต์เค้าข้ามกัน

ผมปั่นมาตามถนนลาดพร้าวนิดเดียวครับ
จะเจอกับทางม้าลายบริเวณหน้าซอยลาดพร้าว 80/1
เราก็ค่อยๆจูงจักรยานข้ามมันตรงนั้น

ใครกล้ามใหญ่ ยกจักรยานขึ้นสะพานลอยเอาก็ได้ครับ อยู่ใกล้ๆปากทางเลย

ถนนลาดพร้าว - เกษตรนวมินทร์ ประเสริฐมนูกิจ

ทางจักรยานช่วงนี้ ยังอยู่ในสภาพค่อนข้างดีนะครับ
ใช้สัญจรไปมาได้ไม่มีปัญหา เสือภูเขาผ่านได้สบาย
จักรยานแม่บ้าน พับ และอื่นๆ ขี่ได้

แต่สำหรับเสือหมอบ หมดสิทธิครับ
เพราะตลอดเส้นทางจะมีทางเข้าออกร้านค้า ซอย ห้าง หมู่บ้าน

บางซอยก็ทำเป็นเนินขึ้นมาเหนือฟุตบาทบ้าง
บางซอยก็ทำต่ำลงไปจากระดับฟุตบาทบ้าง

ขี่ขึ้น ขี่ลง เปลี่ยนเกียร์กันสนุกมาก

ตัวทางเรียบมั๊ย เรียบบ้างไม่เรียบบ้าง
มีหลุมเล็กๆดักนิดหน่อย เจอหลุมก็หลบ

เส้นทางมีต้นไม้สวยงามตลอดข้างทางมั๊ย

ได้ยินเสียงแว่วๆมาว่า มีสิ่งกีดขวางมั๊ย
ไม่อยากขัดใจเลยอ่ะ แต่คือ มันไม่มีอ่ะครับ (เด๋วรวมไปตอบทีเดียว)

ขอบคุณรถแถวนี้ที่เข้าออกซอยด้วย
ทุกคนน่ารักกันดี หยุดให้ทางคนข้ามปากซอย
และจักรยานอย่างผมทุกคันเลย

รูปภาพ

ฝนเพิ่งหยุดตกน่ะ
pitejung
ขาประจำ
ขาประจำ

การข้ามถนนเกษตรนวมินทร์ ประเสริฐมนูกิจ
กติการเดิมคือเราจะไม่ข้ามสะพานข้ามนะครับ ผิดกฏจราจร
ข้ามตรงแยกได้เลยครับ มีจังหวะที่ไฟแดง รถไม่วิ่งตรงมาชนเรา

เกษตรนวมินทร์ ประเสริฐมนูกิจ - รามอินทรา

หลายคนคงคิดว่า ตรงนี้แล่ะ แก ไอ้คนรีวิว มันต้องลงมาวิ่งบนถนนแน่ๆ
เพราะแกจะต้องเจอกับ มวลมหาร้านขายต้นไม้ ว่ะฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ

เอาล่ะ มาพิสูจน์กัน

ผ่าน the Walk ข้ามสะพานข้ามคลองมาอย่างเหน็ดเหนื่อย
ร้านค้าต้นไม้ เรามาถึงแล้ว

ผลคือ เชื่อหรือไม่ครับ ไม่มีกระถางต้นไม้ซักต้นอยู่บนทางจักรยาน

ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อนะ แต่ค่อยๆชลอๆผ่านไป
คนขายต้นไม้นั่งอยุ่ข้างทางก็ขยับเก้าอี้หลบให้

มีต้นไม้ล้ำออกมาในทางจักรยานบ้างเล็กน้อย แต่ไม่ถึงกับมีสาระสำคัญครับ
มีรถจอดส่งต้นไม้อยู่ ไม่เป็นไร ไม่ว่ากัน ดีกว่าไปส่งกันบนถนนรถติด
แต่ก็จอดแอบ มีพื้นที่ให้จักรยานหรือมอเตอร์ไซด์ขับผ่านได้แบบไม่อันตราย

อ่อ ช่วงที่ผ่านไป ไม่ค่อยมีลูกค้า เลยไม่อยากสรุปอะไรมากนะครับ
โดยรวมไม่ถึงกับจะต้องลงไปวิ่งบนถนน ยกเว้นพวกเสือหมอบที่ต้องการทำเวลานะครับ

จักรยานเกือบทุกชนิด ขี่ผ่านได้เลย ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

ผ่านร้านต้นไม้ ทางจักรยานจะเริ่มสภาพไม่ดีที่บริเวณก่อนถึงปากทางรามอินทรา
เนื่องจากทางจักรยานช่วงนี้อยู่ในที่ต่ำกว่าถนน น้ำท่วมถึง

ผมลุยลงไปบ้างบางระยะ แต่ไปเจอช่วงนึงมันท่วมเลย เลยไม่เอา
หันมาขี่บนฟุตบาทแทน ขี่ได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ

มาถึงถนนรามอินทรา บริเวณตลาดนัดเลียบด่วน ได้เวลากลับรถ ย้อนกลับไปเส้นทางอีกข้าง
pitejung
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

รามอินทรา - ปากซอยนวลจันทร์

กราบเรียนท่านผู้ว่าฯครับ ช่วยมาดูหน่อยนะครับ พังแย้ว

ทางจักรยานช่วงนี้ พูดง่ายๆเลยครับว่า มันขี่ได้แต่เสือภูเขา
จักรยานประเภทอื่น อย่าเสี่ยง
ตัวทางจักรยาน Track ทรายดีๆนี่เองครับ

เดาว่าน่าจะพังตั้งแต่ตอนน้ำท่วมใหญ่นะ

สำหรับใครที่ปั่นเสือภูเขามันส์มาก บอกเลย

เป็นช่วงทางเดียวเลยดีกว่าที่ผมว่าต้องซ่อม

ปากซอยนวลจันทร์ - เกษตรนวมินทร์ ประเสริฐมนูกิจ

ช่วงนี้ทางบางช่วงจะถูกนำไปรวมกับฟุตบาทที่สร้างใหม่
บางช่วงตัวทางยังอยู่ครับ

สภาพเป็นเนิน เป็นหลุม มากกว่าอีกฝั่งนึงอย่างเห็นได้ชัด
แต่ไม่ถึงขั้นแย่อะไรมาก จักรยานทุกชนิดปั่นได้ ยกเว้นเสือหมอบ

สองข้างทางไม่มีทิวทัศน์อะไรให้จดจำมากนัก

การข้ามถนนเกษตรนวมินทร์ ประเสริฐมนูกิจ

เช่นเดียวกับขาออก ขาเข้า ข้ามที่แยกได้เลย

เกษตรนวมินทร์ ประเสริฐมนูกิจ - ลาดพร้าว

ทางจักรยานฝั่งนี้ ร่มรื่น แต่จะโทรมกว่าฝั่งกลับกัน

จุดตัดซอยเยอะพอกัน ข้ามเหนื่อยเหมือนกันครับ
เดี๋ยวขึ้นเป็นเนิน เดี๋ยวลงไปติดถนนบ้าง

มีออฟฟิซสวยๆอยู่ข้างทางเพียบ (แต่ตอนผมไปมันวันหยุด ไม่มีสาวเลย)

ผ่านหน้า CDC ไปจนถึงลาดพร้าว
ถ้าถาม ผมชอบอีกฝั่งนึงมากกว่านะ ต้นไม้ดูจะดูแลดีสวยงามกว่า
และฝั่งนี้เหมือนว่า ระยะระหว่างถนน ทางจักรยาน และสิ่งก่อสร้างข้างทางมันจะเบียดๆ

ทางไม่ถึงกับเรียบ แต่ไม่ถึงกับแย่ครับ ใช้งานได้ดีตลอดระยะทาง
pitejung
ขาประจำ
ขาประจำ

การข้ามถนนลาดพร้าว

จุดนี้เป็นปัญหาครับ เพราะถ้าไม่ขี่ข้ามสะพาน
แล้วไม่ย้อนศรถนนลาดพร้าวไปที่ ลาดพร้าว 80/1 แบบขามา

ปรากฏว่า ผมต้องขี่ไปกลับรถเลยบิ๊กซีลาดพร้าวไปอีก
เกือบถึงแยกทางเข้าซอยลาดพร้าว 112
เข้าใจไม่ผิดคือทางกลับรถตรงซอยลาดพร้าว 87 นะครับ

ซึ่งระยะทางนี้ ผมขี่บนฟุตบาทหน้าบิ๊กซีแทบไม่ได้เลย
และฝั่งกลับกันผมขี่บนฟุตบาทไม่ได้ตั้งแต่ก่อนถึงปั๊มบางจากด้วยซ้ำ
มาขึ้นฟุตบาทได้อีกที คือแถวบริษัทแมงป่องแล้ว

อันนี้ใครจะข้ามถนนด้วยเส้นทางไหน อยู่ที่ดุลย์พินิจครับ
บอกตรงๆว่าคิดเส้นทางที่ถูกกฏจราจรทางอื่นไม่ออกเลย นอกจากต้องไปอ้อมแบบนี้

ลาดพร้าว - โรงแรม SC Park

ผ่านมาเกือบครบทาง ผมเจอสิ่งกีดขวาง อันแรก และอันเดียวบนทางจักรยานแล้วครับ

รู้สึกว่าจะเคยมีคนถ่ายภาพป้ายร้านอาหารชื่อดังแห่งนี้มาเหมือนกัน
ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ เป็นป้ายเดียวที่ผมขี่จักรยานมาแล้วเจอว่ามันขวางทาง
จนผมต้องเบี่ยงออกจากทางจักรยาน ครั้งแรก และ ครั้งเดียว

*****ตอน 11 โมงนะ ช่วงกลางคืนไม่รู้อาจจะมีร้านอื่น

ไม่เอ่ยชื่อร้านละกัน รู้รู้กันอยู่ ผู้บริหารร้านก๋วยเตี๋ยวไก่
ที่มีสาขาอยู่ตามห้าง ช่วยกรุณาแก้ไขด้วยนะครับ

มันอายเค้า

อีกเช่นกัน ต้นไม้ฝั่งนี้ทำไมสู้ต้นไม้อีกฝั่งไม่ได้ไม่รู้

เส้นทางไม่เรียบ แต่ไม่แย่ครับ จักรยานทุกชนิดขี่ได้
ยกเว้นเสือหมอบที่ต้องการความเร็วสูงนะครับ

โรงแรม SC Park - บึงพระราม 9

ทางจักรยานช่วงนี้จะเจอชาวบ้านสัญจรผ่านไปมาเยอะหน่อย
เส้นทางไม่เรียบ แต่ไม่แย่ เช่นเคยครับ จักรยานทุกชนิดขี่ได้
ยกเว้นเสือหมอบที่ต้องการความเร็วสูงนะครับ

ระวังชาวบ้านเดิน และขี่มอเตอร์ไซด์กันหน่อยแค่นั้นพอครับ

สามารถขี่จากบริเวณนี้ไปเยี่ยมชม บึงพระราม 9 ได้ด้วยครับ

บึงพระราม 9 - แยกวัดพระราม 9 - วัดพระราม 9

จากบึงพระราม 9 ตรงไปกลับรถที่แยกวัดพระราม 9
ย้อนกลับมาถึงวัดพระราม 9 สองข้างทางจะเป็นป่าหญ้ารก

ทางกทม.ปลูกต้นไม้ทำสวนหย่อมเอาไว้สองข้างทางจักรยาน
เป็นอีกช่วงที่สวยงามครับ แล้วเราก็มาถึง วัดพระราม 9 เป็นการจบทริป
duangpradit101
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0809789809
Bike: fat bike

โพสต์ โดย duangpradit101 »

อธิบายเส้นทางได้สุดยอด ต้องขอยกนิ้วให้เลย ถนนจักรยานเเต่ มอไซต์ ร้านขายต้นไม้ เพียบ ถนน เริ่มพังเเล้ว หมอบหมดสิทธิ์
ผมขี่FATBIKE สนุกดี
M_DNA :geek:
ray999
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ray999 »

สุดยอดครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kok_2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-735836x
team: Weekend BikeClub
Bike: Cromoly,SCOTT,Louis Garneau,Ritchey

โพสต์ โดย kok_2 »

ผมก็ใช้ตาม จขกท.มา เสือภูเขายางใหญ่มีโช๊คหน้าจะเหมาะสุดครับ
เส้นทางขากลับจากรามอินทราจะแตกต่างนิดหน่อย ตรงข้ามแยกถนนลาดพร้าว คือยกข้ามสะพานคนข้ามทั้งไปและกลับ
โดยรวมปั่นได้ครับจนครบเส้นทาง แต่ต้องระวังมอเตอร์ไซด์ที่เข้ามาแจมและรถยนต์ที่เข้า-ออกซอยที่มีจุดตัด
ปล.ผมจะใช้ประจำเวลาออกทัวร์ริ่งเพราะต้องวิ่งไปขึ้นสมบัติทัวร์ อู่ต้นทางในซอยสุคนธสวัสดิ์
MY OWN WAY !
MY OWN LIFE !
THERE WAS ONLY WAY WHICH WAS MY WAY
Auuchai2000
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant,Trek

โพสต์ โดย Auuchai2000 »

ขี่ตอนกลางคืนได้ไหมครับ
theera
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย theera »

เมื่อวันเสาร์ผ่านไป เห็นมีการซ่อมเลนจักรยานกันอยู่ครับ ยังคุยกับแฟนว่าจะมาปั่นเล่นๆหาอะไรอร่อยๆกิน
arun.ch
สมาชิก
สมาชิก
team: ศรีนคร
Bike: ARAYA FEDERAL-T สีขาวมุก

โพสต์ โดย arun.ch »

ยืนยันครับกำลังซ่อมทาง ตอนนี้ไม่น่าใช่ได้
JirathV
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Wilier Triestina GTR

โพสต์ โดย JirathV »

ตอนนี้เทถนนใหม่เรียบร้อยมากครับ แต่เฉพาะฝั่งขาออกไปพระราม9

ส่วนตัวใช้ cyclocross ปั่นสบาย บางช่วงได้วัดอัดความเร็วยาวๆด้วยครับ ประมาณ 200 เมตรได้ แต่ต้องระวังมอเตอร์ไซค์ ชอบขี่ขึ้นมาบนเลนจักรยาน

ผมเคยประสานงานมาทีนึง เข็ดและแหยงๆอยู่เลยครับ
arun.ch
สมาชิก
สมาชิก
team: ศรีนคร
Bike: ARAYA FEDERAL-T สีขาวมุก

โพสต์ โดย arun.ch »

car free day 18 กันยายนนี้ เจอกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”