ปั่นเป็นกลุ่มควรสลับกันเป็นหัวลากคนละกี่นาทีครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
Aaron
สมาชิก
สมาชิก

ปั่นเป็นกลุ่มควรสลับกันเป็นหัวลากคนละกี่นาทีครับ

โพสต์ โดย Aaron »

อยากทราบว่าถ้าเราปั่นเป็นกลุ่มประมาณ4คน ควรปั่นสลับกันเป็นหัวลากคนละกี่นาทีครับ ตอนนี้สลับกันคนละ2กิโลเมตร
แต่เพื่อนบางกลุ่มแนะนำคนละ2นาที เลยอยากทราบว่ากลุ่มอื่นๆสลับกันอย่างไรครับ จะได้มาพัฒนากลุ่มตัวเองบ้างครับ :D ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

Re: ปั่นเป็นกลุ่มควรสลับกันเป็นหัวลากคนละกี่นาทีครับ

โพสต์ โดย แอ้ม »

ผมว่าขึ้นอยู่กับระดับความสามารถของสมาชิกในกลุ่ม
กลุ่มผมลากคนละกิโล เหตุผล ง่ายดี ไม่ไกลจนเกินไป ส่วนความเร็วก็แล้วแต่ระยะ ถ้าไกลก็ลดความเร็วลง แต่ถ้าใกล้ก็เพิ่มความเร็ว แต่โดยมากจะอยู่ที่33-35km/h
คนเดียวกูก็ไป
leeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897694634
team: บางมด
Bike: LA
ติดต่อ:

Re: ปั่นเป็นกลุ่มควรสลับกันเป็นหัวลากคนละกี่นาทีครับ

โพสต์ โดย leeo »

แล้วแต่คนไม่ตายตัวคับ
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ
Thasdanai2001
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851259479
team: ชวนชื่น สมุทรปราการ/SBScyclingTeam
Bike: Fuji sst 1.1 2013 ///////// ที่เคยใช้:merida race lite 900/merida kalahari six/bianchi impulso สีแดง

โพสต์ โดย Thasdanai2001 »

ผมลากแล้ววิเคราะห์แรงของตนเองด้วยครับ ถ้า Hr เริ่มสูงมากละ จะลงเลย
เก็บแรงไว้ต่อท้ายกลุ่มอีกที
ใครบอกว่าขี่จักรยานแล้วเรียนต่ำลงผมขี่แล้วดีขึ้นนะ
อายุ 15 ทำอะไรผิดบอกได้ครับ
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Lange »

บางทีก็ลาก8โล5โล2โล 100เมตรก็มีบ้าง :lol:
ปกติตามแรงและความเหนื่อยครับ
เพราะกลุ่มผมหัวลากหาตัวยาก :|
35ช้าไปแซง 40ไปคนเดียวโลดประมาณนั้น :ugeek:
Spin up
irisiris
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: SuperFly

โพสต์ โดย irisiris »

กลุ่มที่ขี่กันเร็วมากๆ เขาลากกันคนละ15-20วินาทีเท่านั้น ไม่ใช่ลากจนไม่ไหวสุดท้ายก็หลุดไปด้วยกันได้ไม่ไกล
Line ID : irisride
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

โพสต์ โดย Dynamic66 »

สลับกันขึ้นจนรู้สึกไม่ไหวน่ะครับ
ไม่มีตายตัว คงความเร็วกลุ่มเอาไว้ ถ้ารู้สึกไม่ไหวกับความเร็วประมาณนั้น ก็เบี่ยงออกให้ข้างหลังขึ้นแทน
แล้วไปต่อท้าย หรือ แทรกกลางแล้วแต่สะดวก แต่ปกติจะต่อท้าย ยกเว้นมีบางคนขอตามอย่างเดียว อาจเปิดช่องให้แทรกแทน
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปใด้ทุกทีม ิิิิ กำ
Bike: bmx

โพสต์ โดย leeyongpeaw »

แล้วแต่ความเร็วครับ
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

กลุ่มมีหลายคนผลัดกันขึ้นลากช่วงสั้นๆไปเรื่อยๆสนุกดีนะครับ ไม่เหนื่อยเลย
Aaron
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Aaron »

ขอบคุณมากๆนะครับ ถือเป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ
Magic Matt
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเพิ่งตื่น
Bike: GT Aggressor 1.0#GT Zaskar Pro#Giant TCR1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Magic Matt »

ผมปั่นภูเขานะครับ ผลัดกันคนละ 6 กิโล 33 - 38. ครับ
“จักรยานที่ดีที่สุด คือจักรยานที่คุณใช้บ่อยที่สุด”
เสือภูเขา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: Rojana Bike Team
Bike: RoadBike

โพสต์ โดย เสือภูเขา »

irisiris เขียน:กลุ่มที่ขี่กันเร็วมากๆ เขาลากกันคนละ15-20วินาทีเท่านั้น ไม่ใช่ลากจนไม่ไหวสุดท้ายก็หลุดไปด้วยกันได้ไม่ไกล
ประมาณนี้เลยครับ ไม่เหนื่อยง่าย ไม่ตายเร็ว :)
รถก็ไม่แพง แรงก็ไม่มี
OHMMI
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817350350
team: ชมรม นครชัยศรี
Bike: CROMORY

โพสต์ โดย OHMMI »

กลุ่มผมตั้งความเร็วไว้ 38 ใครแรงตกก็ลงอีกคนก็ขึ้นไม่ได้ตั้งเป็นเวลาและระยะทางครับ
ขาไม่แรง รอบไม่จัด เน้นอุปกรณ์
oporbakery
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bianchi ราชบุรี
Bike: Bianchi Sempre pro/Carbon Tech/FUJI Barracuda/BMC Rm01/FUJI Track1.0

โพสต์ โดย oporbakery »

ไม่แน่นอนตายตัวครับ แล้วแต่ใครมีแรงมากน้อย แต่ผมซ้อม2แถวนะครับ แถวละ5-6คน. ซ้อมแบบทำให้กลุ่มมีความเร็วที่ดีครับเพราะทั้ง2แถวจะแข่งกันลากครับสนุกดี
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

ขึ้นอยู่กับเป้าหมายการปั่นหรือการซ้อมวันนั้นๆ ครับ

ถ้าปั่นความเร็วสูงระยะสั้นปั่นเอาสนุกเอามันเน้นเกิน 40 ขึ้น ผมว่าสัก 30 วิ ไม่เกิน 1 นาทีครับ
ถ้าปั่นทางไกลเกิน 100 โล ความเร็ว 35+/- ก็คนละ 1-3 นาที
ถ้าปั่นซ้อมโซน 3 ให้ลากนานขึ้นมาหน่อยครับ 3-5 นาที
ถ้าซ้อม LT กับเพื่อนกลุ่มเล็กก็ผลัดกันลากแช่ zone 4 ให้ได้สัก 20 นาที
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”