ท่านที่ปั่น AV 30-35-40 นี่ ปั่นมานานคนละกี่ปีแล้ว ครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
เต
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่ยึดติด
ตำแหน่ง: ดินแดง กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: ท่านที่ปั่น AV 30-35-40 นี่ ปั่นมานานคนละกี่ปีแล้ว ครับ

โพสต์ โดย เต »

ถ้าอยากได้ AV ดีดี มันอยู่กับเส้นทางที่ปั่นด้วยนะครับ
เสือในเมืองอย่างผมคงไม่มีปัญญาได้ AV เกิน 25 ด้วยซ้ำ เพราะติดไฟแดงบ๊อยบ่อย เดี๋ยวก็ชลอ เดี๋ยวก็ต้องจอด

ลองออกไปชานเมืองหาถนนโล่งๆ ปั่น
พอเริ่มติดลมบน 8-) ค่อย Reset ไมล์
ปั่นแช่ 30 รวดเดียว 20-30 โล ไม่ยากครับ
BoyMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0222-910
team: Boy'z Bike
Bike: Giant Anthem,Giant XTC A1,Specialized Allez Alu/Carbon
ตำแหน่ง: เด็กดอนเมือง
ติดต่อ:

Re: ท่านที่ปั่น AV 30-35-40 นี่ ปั่นมานานคนละกี่ปีแล้ว ครับ

โพสต์ โดย BoyMTB »

เต เขียน:ถ้าอยากได้ AV ดีดี มันอยู่กับเส้นทางที่ปั่นด้วยนะครับ
เสือในเมืองอย่างผมคงไม่มีปัญญาได้ AV เกิน 25 ด้วยซ้ำ เพราะติดไฟแดงบ๊อยบ่อย เดี๋ยวก็ชลอ เดี๋ยวก็ต้องจอด

ลองออกไปชานเมืองหาถนนโล่งๆ ปั่น
พอเริ่มติดลมบน 8-) ค่อย Reset ไมล์
ปั่นแช่ 30 รวดเดียว 20-30 โล ไม่ยากครับ
ตามนั้นเลยครับ ......
สินค้า
Park Tool,Hope, Buff ,Shimano, Topeak,
Line @ BoyMTB
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5628569
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
Bike: Bianchi Vertigo
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jamzkub »

เคล็ด(ไม่)ลับ พอถึงช่วงอัดที่แน่ใจว่าปั่น 33-35 UP แน่ๆ กด reset ไมล์ก่อนเลยครับ รับรองได้ AV 30 UP แน่ๆ (อันนี้พูดเล่นนะครับ แต่ใช้ได้จริง)

อย่างที่ความเห็นข้างบน(นู้น)บอกไว้น่ะครับ ว่า AV จะคำนวณจาก Max&Min ถ้าตอนคุณผ่อน หยุดดื่มน้ำ หรือปั่นขึ้นเขา ชะลอก่อนติดไฟแดง ความเร็วก็จะตกมาอยู่ที่ สิบกว่าๆหรือยี่สิบกว่าๆ มันก็จะไปถ่วง AV ของคุณให้ลดลงแล้วครับ แล้วขึ้นยากซะด้วย

ทางที่ดีถ้าอยากได้ AV 30 UP ให้เตรียมสภาพร่างกายให้พร้อมและเส้นทางดีๆสักแห่ง ที่ไม่มีไฟแดงมากวนใจ ไม่นานครับ AV 30 UP แน่นอน
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
ZIGGA FISHER
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-227-2745
team: แก๊งค์ไอติม
Bike: GARY FISHER/KLEIN

โพสต์ โดย ZIGGA FISHER »

ความเร็วขนาด AV 30-40 นี่ถือว่าปั่นหนักซ้อมหนักพอควรเลยล่ะครับ ถ้ามุ่งมั่นและตั้งใจจริงๆทำได้ครับ แต่ต้องอาศัยเวลาการฝึก รอบขาที่ต่อเนื่อง ระบบการหายใจ สภาพร่างกาย ต้องพร้อมอยู่เสมอระยะทาง 30-50 กิโล ถ้าปั่นอัดรวดเดียว อย่างเดียวตลอดเส้นทาง ถ้าร่างกายไม่ถึง จะทรุดเอานะครับ และความเร็วที่ได้มานั้นขึ้นอยู่กับเส้นทางกระแสลม และอากาศ ด้วย จะปั่นแบบแรงๆทุกวันมันก็ไม่ไหวเหมือนกัน อย่าเรียกที่ต้องฝึกอยากปั่นเร็วก็ต้องฝึกรอบขานี่ล่ะครับ จำเป็นที่สุด การฝึกปั่นรอบขา มาได้จังหวะการปั่นของตัวเองแล้ว จะเร็วจะช้าแค่ไหนมันก็อยู่ที่ตัวเราล่ะครับ แบบว่าสั่งได้ สุดท้ายการฝึกซ้อมการปั่นบ่อยๆและถูกต้อง จะช่วยการปั่นดีขึ้นตามลำดับครับ.. ;)
Urosia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816221916
ตำแหน่ง: 39/29 วิภาวดีรังสิต 84 สีกัน ดอนเมือง กทม 10210

โพสต์ โดย Urosia »

ผมว่าอย่าไปจริงจังกับค่า AV เลยครับ เพราะค่า AV ที่แสดงเครื่องจำคำนวณมาจาก "ระยะทางทั้งหมด" เปรียบเทียบกับ "เวลาทั้งหมด" ของทริปนั้น ๆ
สมมติว่าเราใช้เวลาปั่นทั้งหมด 1 ชั่วโมง
ช่วง 10 นาทีแรกเราปั่นออกจากบ้านไปเรื่อย ๆ ด้วยความเร็วประมาณ 20 Km ต่อชั่วโมง
ค่าตัวเลขในไมล์ ระยะทาง 3.33 Km เวลา 10 นาที
คราวนี้อีก 40 นาที เราปั่นด้วยความเร็วคงที่ 30 Km ชั่วโมง
ค่าตัวเลในไมล์ช่วงนี้ ระยะทาง 20 Km เวลา 40 นาที
10 นาทีสุดท้าย เราปั่นไปเรื่อย ๆ ที่ความเร็ว 10 Km ต่อชั่วโมง
ตัวเลขระยะทางจะได้อีก 1.6 Km เวลา 10 นาที

ดังนี้ ค่า AV ของทริปนี้ก็จะเท่ากับ 24.93 Km เอง
ทั้ง ๆ ที่เวลาปั่นจริง ๆ เราทำความเร็วคงที่อยู่ที่ 30 Km

ถ้าจะให้ค่า AV จริง ๆ ก็ลองปิดระบบเปิดอัตโนมติของไมล์เป็นแบบกดเปิดเองก็ได้
เวลาปั่นจริง ๆ ก็ค่อยกดให้ไมล์ทำงาน เวลาที่ปั่นเล่นชมนกชมไม้ก็กดหยุดการทำงานซะ
คราวนี้คุณก็จะได้ค่าตัวเลข AV ที่ใกล้เคียงกับความเร็วเดินทางที่ทำได้จริง

จำได้เคยดูการ์ตูนเรื่องสิงห์นักปั่น เวลาซ็อมเค้าก็ทำแบบนี้คือจับเวลาเป็นช่วง ๆ
ที่จำได้เพราะมีอยู่ฉากนึงที่เค้าวาดรูปคนปั่นเอื้อมมือไปกดปิดการทำงานของไมล์
เวลาหยุดปั่น แล้วควักสมุดออกมาจดบันทึก
ด้วยน้ำยาขวดนี้ การล้างโซ่จะไม่ใช่เรื่องยุ่งยากอีกต่อไป คลิกเลยครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 22&t=60902
add
สมาชิก
สมาชิก
team: Addbike
Bike: cannondale/Fuji

โพสต์ โดย add »

เคยได้av30ครับแต่ไม่ถึง2นาทีล้มแทบใส่ขาอ่อนหมดแรงดื้อๆเลยคนที่ได้av30เกิน5นาทีเก่งสุดยอดแล้วครับ :D :D
OPTIMUT PRIME
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย OPTIMUT PRIME »

เรื่อง av ผมว่าไม่สำคัญเท่าไรครับ ปั่นออกจากบ้าน 10 กม. ก่อนติดไฟแดง ได้ 35 กม/ชม พอชลอแล้วจอดติดไฟแดง av เหลือ 30 เองลองคิดดูซิ ถ้าเราไปหวังกับมันมาก มันก็ยิ่งปวดหัว ว่าทำไมมันต่ำขนาดนี้ avถ้าจะให้ได้ผลจริงต้องเป็นระยะทางที่ยาว ไม่จอดไม่มีไฟแดง เหมือนในทัวร์ต่างๆ ลองใช้ดูกับทางเดิมก็ได้ แล้วลองจดเกี่ยวกับสถิติ ในแต่ละวันดู แล้วนำค่าที่ได่มาเปรียบเทียบกัน ว่าต่างกันแค่ไหน ว่าแต่ละวันในทางเดิมว่าเราฟิตขนาดไหน แต่สิ่งที่ผมต้องการคือ การปั่นในกลุ่มที่ความเร็ว 40-45 ในระยะทางยาวๆ แล้วเราไม่หลุด และไม่เหนื่อยครับ เช่นในการแข่งขันครับ ความเร็ว 40-45 รวมถึงเทคนิคในการปั่นต่างๆด้วยครับ แล้วค่อยไปเล้นหน้าเส้นครับ แต่หวังว่าตระคริวไม่มาถามหาก่อนครับ แต่ทั้งนี้ต้องอยู่กับการฝึกฝนและความฟิตด้วยครับ ไม่เพียงแต่ฝึกเรื่องของความเร็ว และav เราควรใช้เทคนิคต่างๆ ในการช่วยผ่อนแรงครับ เช่น การหมก ดูด รู้จักใช้แรง ให้ปั่น 40-45 ตลอดทางก็คงไม่ไหวครับ
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย giro »

"เช่นในการแข่งขันครับ ความเร็ว 40-45 รวมถึงเทคนิคในการปั่นต่างๆด้วยครับ แล้วค่อยไปเล้นหน้าเส้นครับ"

โดยความเคารพ...
เป็นสปิริทการแข่งจักรยานถนนที่...ไม่ค่อยดีนะครับ ถ้าปั่นแบบนี้กับฝรั่ง ด่าได้มันด่าเลยครับ ถ้าอยากไปเล่นไปตีหัวเค้าหน้าเส้น ควรขึ้นไปทำเกมส์หรือส่งเพื่อนร่วมทีมไปทำเกมส์บ้าง

อยากให้ลองค้นกระทู้รายงานการแข่งเก่าๆหลายปีก่อน จะเห็นว่าบางครั้งมีผ่อนให้คนที่ทำงานช่วยกลุ่มมากมากๆเข้าก่อนก็มีครับ บางทีหนีมาด้วยกันรู้ทั้งรู้ว่าเค้าแข็งกว่าเราแรงกว่าเราลากมากกว่าเรา ก็ยอมกันเป็นสปิริทนักกีฬาสมัครเล่น เพราะแข่งกันก็คุ้นหน้าคุ้นตาเจอกันบ่อยๆ
แต่เคยได้ยินอะไรที่สะท้านหูจากปากใครซักคน ....แนะนำเพื่อน.... ว่า....
"เอ็งคอยหมกคอยเล็งว่าใครลากเยอะจนกรอบ เล็งใว้ได้โอกาสอัดให้หลุดไปเลย"
:shock: :shock:
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
OPTIMUT PRIME
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย OPTIMUT PRIME »

giro เขียน:"เช่นในการแข่งขันครับ ความเร็ว 40-45 รวมถึงเทคนิคในการปั่นต่างๆด้วยครับ แล้วค่อยไปเล้นหน้าเส้นครับ"

โดยความเคารพ...
เป็นสปิริทการแข่งจักรยานถนนที่...ไม่ค่อยดีนะครับ ถ้าปั่นแบบนี้กับฝรั่ง ด่าได้มันด่าเลยครับ ถ้าอยากไปเล่นไปตีหัวเค้าหน้าเส้น ควรขึ้นไปทำเกมส์หรือส่งเพื่อนร่วมทีมไปทำเกมส์บ้าง

อยากให้ลองค้นกระทู้รายงานการแข่งเก่าๆหลายปีก่อน จะเห็นว่าบางครั้งมีผ่อนให้คนที่ทำงานช่วยกลุ่มมากมากๆเข้าก่อนก็มีครับ บางทีหนีมาด้วยกันรู้ทั้งรู้ว่าเค้าแข็งกว่าเราแรงกว่าเราลากมากกว่าเรา ก็ยอมกันเป็นสปิริทนักกีฬาสมัครเล่น เพราะแข่งกันก็คุ้นหน้าคุ้นตาเจอกันบ่อยๆ
แต่เคยได้ยินอะไรที่สะท้านหูจากปากใครซักคน ....แนะนำเพื่อน.... ว่า....
"เอ็งคอยหมกคอยเล็งว่าใครลากเยอะจนกรอบ เล็งใว้ได้โอกาสอัดให้หลุดไปเลย"
:shock: :shock:
ครับขอบคุณ คุณจิโร่ ที่ให้ข้อคิดเห็นครับ
แต่ในการปั่นบ้านเรานั้นก็ก็จะมีกลุ่มที่คอยเล่นกันตลอด ทำให้กลุ่มแตกไปบ้าง ก็ไม่ถึงกับต้องหมกตลอดทางครับ

ขอถามอีกว่า ถ้าเขาปั่นกันเป็นทีม แต่เราไม่มีทีม ในรุ่นเดียวกัน ควรทำอย่างไรครับ
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย giro »

มาเดี่ยวๆก็ไม่เป็นไรครับ
บางทีเวลาทีมเค้าตั้งกลุ่มรวมพลังไล่ล่า เราเสนอหน้าไปช่วยบ้างก็ไม่มีใครรังเกียจหรอกครับ อย่าลากขาดลากเกินจากความเร็วตั้งเค้าก็พอครับ :D

อีกอย่าง...ผมว่าบางทีคำว่าทีมอาจรวมไปถึง "เพื่อนร่วมก๊วน" "เพื่อนคุ้นเคย" "เพื่อนร่วมจังหวัด" "ภูมิภาคเดียวกัน" ก็ได้มั้งครับ เพราะบ้านเราระบบทีมไม่ได้แข็งแรงมากมายมีไม่กี่ชมรมตั้งทีมและทำงานเป็นทีมจริงๆ
แต่ผมเห็นรถ่นใหญ่ๆบางทีเค้าก็มาร่วมมือเสียสละกันบนถนนนี่ล่ะครับ :D
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
jeremy roy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819756452
team: ก๋องแก๋ง Bike
Bike: มีขี่คงดีกว่าเดิน

โพสต์ โดย jeremy roy »

ขออณุญาติแสดงความเห็นครับ

ถ้าปั่นกันเป็นกลุ่มพวกหัวแถวเค้าลาก 35 38 40 42 อย่าไปต้อแต้ครับอัดไปกับเค้าเลยครับ..........อย่าหยุด ถ้าหยุดหลุด

แน่พยายามเข้าแถวตำแหน่งกลุ่มหน้าเข้าไว้ครับ พยายามฝึก อินเตอร์วาลล์ ครับ

ถ้าอยากแรงกว่านี้ตามตูด 10 ล้อครับ.......ทิ้งระยะห่างซัก 2 - 3 เมตรรับรองหัวใจเต้นแรง.......

พอพี่แกเริ่มเร่ง 35

พอเครื่องแกเดิน 50

พอแกเบื่อเราว่าเราตามตูด 67

ตามยาวๆเหมือนให้ได้เหืมอนเดิมครับ 10 - 15 โลก็ตามได้แต่ต้องฝึกรอบให้ได้ + แรงอึดนะครับ

ขอให้โชคดี สำหรับคนรักจักรยานสองล้อทุกคน
DrNeung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SAGAI YALA
Bike: RMB, VENGE
ตำแหน่ง: NeuroSx BHH

โพสต์ โดย DrNeung »

ผมขี่เสือบนเขา (ภูมิประเทศเป็นเขาครับ)
ขึ้นลงตลอด ไม่ค่อยได้ AV เท่่าไรครับ 20-24 เองครับ
เพิ่งป้่นมาไม่นาน เป็นมือใหม่ ปั่นเกือบทุกวันประมาณ 10-15 กม/วัน

ยังไม่เคยลองปั่นทางราบระยะไกลๆเลยครับ

8-) 8-) 8-)
ขอให้ทุกๆคนมีสุขภาพดี และปลอดภัยครับ
Pisalo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Iron Horse,Schwinn,TFS 500

โพสต์ โดย Pisalo »

ปั่นมา 3เดือนกว่า ช่วงแรก AV ประมาณ 22 (ตามกลุ่มไม่ทัน)
ปัจจุบัน 26-28 ระะยะ 40-50 กิโล เสือภูเขา ยางเดิมๆ ลมยางประมาณ 80% ไม่ตึงจนเกินไป
และไม่คิดจะเปลี่ยนเป็นยาง ขนาดเล็ก (สิ้นเปลือง เปล่าๆ) ใช้ให้คุ้มสุดๆ

ศึกษาเทคนิคการเพิ่มรอบขา จากในเว็ปและเพื่อนๆ ทำให้มีพัฒนาการขึ้้น

เคยปั่นทัวร์ริ่ง Trek 7.2 AV 35-80 Max.46.2
ค่อยๆ ฝึกไปตามธรรมชาติ โดยไม่หักโหม แล้วจะสนุกกับการปั่น

ตอนนี้ใช้รองเท้าติดคลี้ต ทำให้ได้ประสิทภาพในการปั่น ดีขึ้นครับ เป้าหมายถัดไป30-32 :lol: :lol: :lol:
boca1754
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0929383877
team: mmm
Bike: bh

โพสต์ โดย boca1754 »

ได้นะครับต้องออกทริปบ่อยๆให้ชินกับความร้อนของแสงแดดและพยามเกาะกลุ่มให้ได้ที่ความ30-35ไม่ใช้avนะครับหรือภาษาบ้านๆที่เขาเรียกกันว่า-หมกไปกับกลุ่มครับให้ระทาง50-80กมเกาะใหได้จิบนำ้บ่อยๆครับใช้เกียให้เหมาะกับการปั่นมันก็จะได้เองอะครับผมเคยปั่นระยะ70กมav31ครับออกงานบ่อยๆครับออนิส1ใช้ล้อให้เหมาะสมกับงานหน้าจะมีล้อ2ชุดขึ้นไปนะครับขอบเตี้ยและขอบสุงและขอบไว้ซ้อมอะครับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

ผมปั่นมา 6 เดือน ปั่นจริงจังหน่อย ประมาณ 3 เดือน วันนี้เพิ่งได้ av 29 เอง
แต่ส่วนตัวผมมองว่านอกจากสภาพร่างกายแล้ว เส้นทางที่ปั่นมีผลมาก ปั่นในเมือง เจอรถติด เจอรถปาด ติดไฟแดง ยากมากที่จะได้ av30
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”