เจ็บเอ็นหัวเข่าครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
tppt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +uubouo+ei
team: ซอยตันหรรษา เชียงใหม่
Bike: Sunfire 3.0, Nirone 7, Jab 27.5, Trek Emonda ALR
ตำแหน่ง: สันกำแพง (สันกำแพงสายใหม่) เชียงใหม่
ติดต่อ:

Re: เจ็บเอ็นหัวเข่าครับ

โพสต์ โดย tppt »

น่าจะเป็นเอ็นของกล้ามเนื้อช่วยงอเข่าด้านใน
แนะนำให้ทำ 3 อย่างครับ
1. ประคบร้อนตำแหน่งที่เจ็บ ประคบ 20 นาที วันละครั้ง จะทำ เช้า เย็น ก็ได้
2. การกายบริหารโดยลองใช้เทคนิค เกร็ง คลาย ยืด ดูครับ
3. กายบริหารเพิ่มความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ

การกายบริหารโดยเทคนิค เกร็ง คลาย ยืด ทำได้ 2 ท่า ท่ายืน และ ท่านั่ง

ท่ายืน
ช่วงเกร็ง
ใช้ตั่งเตี้ยๆ (คนเมืองฮ้อง ตั่งก้อม หรือเก้าอี้) วางไว้ด้านหน้า ยืนเอาส้นเท้าของข้างที่ต้องการยืดกล้ามเนื้อเข่าวางบนตั่ง เหยียดเข่าให้ตึง เหมือนในรูป (หรือจะให้เมียนั่ง แล้วเอาส้นเท้าวางพาดบ่าเมียก็ไม่ผิดกติกาอันใด เว้นแต่จะผิดใจกันถึงขั้นฆาตกรรมก็เป็นได้ แฮ่)
Mvc-027f_173x191.jpg (5.52 KiB) เข้าดูแล้ว 1258 ครั้ง
ออกแรงกดส้นเท้าลงบนตั่งให้แรงและเกร็งค้างไว้ นับ 1-10 แล้วคลาย

ช่วงคลาย ผ่อนคลาย นับในใจ 2-3

ช่วงยืด
ยังอยู่ในท่าเดิม แต่ให้ค่อยๆโน้มตัวไปข้างหน้า ให้จุดหมุนอยู่ที่ข้อสะโพก (รักษาหลังให้ตรงไว้) นับ 10-30
Mvc-028f_217x203.jpg (6.87 KiB) เข้าดูแล้ว 1259 ครั้ง
ท่านั่ง
คุกเข่าข้างหนึ่ง ให้ขาข้างที่ต้องการยืดเหยียดไปข้างหน้า เหมือนในรูป
Mvc-029f_185x151.jpg (6.19 KiB) เข้าดูแล้ว 1259 ครั้ง
ช่วงเกร็ง ช่วงคลาย ก็ทำเหมือนท่ายืน

ช่วงยืด ทำเหมือนในรูป
Mvc-030f_209x178.jpg (7.97 KiB) เข้าดูแล้ว 1258 ครั้ง
ทำแบบนี้สัก 10 set ครับ

กายบริหารเพิ่มความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ

ใช้ถุงทราย หรือจะเข้ายิมก็ได้ครับ ทำท่าเหมือนในรูป
leg-curls-exercise.jpg (15.76 KiB) เข้าดูแล้ว 1256 ครั้ง
legcurl1.jpg (27.02 KiB) เข้าดูแล้ว 1255 ครั้ง
legcurl2.jpg (30.67 KiB) เข้าดูแล้ว 1255 ครั้ง
ที่มา
http://www.chap.com/hold-relax/hold%20stretch.html
http://www.criticalbench.com/exercises/leg-curls.htm
http://www.the-fitness-motivator.com/leg-exercises.html
หากต้องการคำแนะนำเพิ่มเติม ถ้าสะดวก ลองแวะไปที่กายภาพบำบัด รพ.เชียงดาวดูครับ

ได้ผลเป็นไงเล่าให้ฟังด้วยนะครับ
ความไม่แน่นอนนั้นแน่นอนเสมอ
จงอย่าประมาท เพราะเหตุการณ์ชั่วเสี้ยววินาที อาจเปลี่ยนชีวิตคนหลายคนไปตลอดกาล
รูปประจำตัวสมาชิก
wiwa2006
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อ.เชียงดาว
team: เลี่ยงเมืองทีม(ไม่เห็นมีสมาชิกซั๊กกะคน)
Bike: TREK4400/2010
ตำแหน่ง: อ.เชียงดาว

โพสต์ โดย wiwa2006 »

ขอขอบคุณนักๆเน่อครับ เซียนแต๊ๆเลย..
ชนะตนเองคือชัยชนะที่ยิ่งใหญ่
จงมุ่งมั่นเพื่อความเป็นเลิศ
แต่อย่ามุ่งหมายเพื่อความสมบูรณ์แบบ
การเอาชนะใจตนเอง
คือชัยชนะที่ประเสริฐที่สุด
ความสำเร็จตัดสินที่ความสุข..ในใจเรา
monitor a
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐๘๑-๗๖๖๗๐๘๕
Bike: mtb

โพสต์ โดย monitor a »

สันนิฐานขั้นแรก
เข่าอาจจะปรกติ แต่ท่าทางการขี่มันผิด มันเลยปวด หาหมอแล้ว กลับมาปั่น ถ้าท่าทางผิดมันก็ปวดอีกครับ
มันจะหายปวดเมื่อ เอ็นแข็งแรงมากขึ้นและท่าทางไม่ผิดปรกติมาก.....ลองปรับดู ครับ

http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=235636
HAPPY FEET
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-442-6991
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพมหาสวัสดิ์
Bike: SPECIALIZED

โพสต์ โดย HAPPY FEET »

รบกวนถามเพิ่มเติมอีกนิดหน่อยนะครับ...
หลังจากวันนั้นก็หายแล้วครับ (อาจเพราะโหมมากไปเลยเจ็บหัวเข่า)
แต่เมื่อวานเป็นอีกแล้วครับ ปั่นไปสัก 40 - 50 โล ได้มั้งครับ...
แต่จับๆหาบริเวณที่ปวด มันหาไม่เจอนะสิครับ... :?:
แต่พอจะลุก หรือบ้างที เดินไปมันเสียวแป๊บๆๆๆ นะครับ...
รบกวนช่วยบอกอธิบายและวิธีรักษาคราวๆให้ทราบหน่อยนะครับ... :(
การชนะสิ่งใดๆในโลก ไม่เท่าการชนะใจตนเอง
tppt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +uubouo+ei
team: ซอยตันหรรษา เชียงใหม่
Bike: Sunfire 3.0, Nirone 7, Jab 27.5, Trek Emonda ALR
ตำแหน่ง: สันกำแพง (สันกำแพงสายใหม่) เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tppt »

HAPPY FEET เขียน:รบกวนถามเพิ่มเติมอีกนิดหน่อยนะครับ...
หลังจากวันนั้นก็หายแล้วครับ (อาจเพราะโหมมากไปเลยเจ็บหัวเข่า)
แต่เมื่อวานเป็นอีกแล้วครับ ปั่นไปสัก 40 - 50 โล ได้มั้งครับ...
แต่จับๆหาบริเวณที่ปวด มันหาไม่เจอนะสิครับ... :?:
แต่พอจะลุก หรือบ้างที เดินไปมันเสียวแป๊บๆๆๆ นะครับ...
รบกวนช่วยบอกอธิบายและวิธีรักษาคราวๆให้ทราบหน่อยนะครับ... :(
ปัญหาเกี่ยวกับการเคลื่อนไหวมัค่อนข้างจำเพาะครับ เช่น เดินแล้วเจ็บ พอนั่งลงแล้วคลำไม่เจอ เพราะว่าบางทีมันเกี่ยวกับการลงน้ำหนัก หรือการใช้กล้ามเนื้อ

ลองสังเกตุตัวเองอีกที ว่าตอนลุก หรือ เดิน เจ็บตรงไหน แล้วประคบร้อนตรงนั้นเลยครับ คิดว่าถ้าไม่ใช่กระดูกอ่อนรองข้อก็น่าจะเป็นเอ็นนะครับ
ความไม่แน่นอนนั้นแน่นอนเสมอ
จงอย่าประมาท เพราะเหตุการณ์ชั่วเสี้ยววินาที อาจเปลี่ยนชีวิตคนหลายคนไปตลอดกาล
DrNeung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SAGAI YALA
Bike: RMB, VENGE
ตำแหน่ง: NeuroSx BHH

โพสต์ โดย DrNeung »

โทรมาคุยกันก็ได้ครับ

ลักษณะเหมือนเอ็นหัวเข่าจะขาดนะ

ผมผ่ามาแล้ว พอคุยกันได้ครับ
ขอให้ทุกๆคนมีสุขภาพดี และปลอดภัยครับ
yibpy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0811724140
Bike: Trek1.9'09 & Trek WSD 4500'09

โพสต์ โดย yibpy »

เจ็บหัวเข่าซ้ายค่ะ ไปหาคุณหมอมาแล้ว ทานยาก็แล้ว หยุดขี่จักรยานมาระยะนึงก็แล้ว พอกลับไปขี่จักรยานอีกก้อเจ็บค่ะ ทีนี่นี้พอยืนนานๆ เลยพลอยแย่ไปเลยนั่งพับเข่าไม่ได้เลยค่ะ ทายาพันเข่าแล้วพักหายปวดแล้วแต่เวลาเดินหรือขยับเข่าซ้ายมันดังกุ๊กกิ๊กๆ และไม่รู้ว่ารู้สึกเองรึเปล่าว่าเวลาเดินเหมือนขาซ้ายมันแกว่งแปลกๆ ต้องไปหาหมอมั้ยอ่ะคะเนี่ย
...I'm your friend forever & Never forget...
mengsuphan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือสุพรรณ
Bike: Bianchi,Trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mengsuphan »

คุณtpptร้สึกว่าจะรู้เรื่องการบริหารดี อยากขอคำแนะนำหน่อย คือผมนั่งอานมากๆแล้วเจ้บก้น อยากขอท่าบริหารแก้มก้นให้มีเนื้อก้นที่แข็งแรงขึ้น
ฺฺิิิBianchi,Trek8400
DrNeung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SAGAI YALA
Bike: RMB, VENGE
ตำแหน่ง: NeuroSx BHH

โพสต์ โดย DrNeung »

yibpy เขียน:เจ็บหัวเข่าซ้ายค่ะ ไปหาคุณหมอมาแล้ว ทานยาก็แล้ว หยุดขี่จักรยานมาระยะนึงก็แล้ว พอกลับไปขี่จักรยานอีกก้อเจ็บค่ะ ทีนี่นี้พอยืนนานๆ เลยพลอยแย่ไปเลยนั่งพับเข่าไม่ได้เลยค่ะ ทายาพันเข่าแล้วพักหายปวดแล้วแต่เวลาเดินหรือขยับเข่าซ้ายมันดังกุ๊กกิ๊กๆ และไม่รู้ว่ารู้สึกเองรึเปล่าว่าเวลาเดินเหมือนขาซ้ายมันแกว่งแปลกๆ ต้องไปหาหมอมั้ยอ่ะคะเนี่ย
อาจเป็นจาก เข่าหลวม/กระดูกผิวข้อ/เอ็นมีปัญหา

แนะนำให้ไปตรวจกับ แพทย์กระดูกและข้อครับ
เน้นไปที่ เกี่ยวกับการกีฬา
ขอให้ทุกๆคนมีสุขภาพดี และปลอดภัยครับ
HONG41
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย HONG41 »

ขอบคุณครับ ;) (เจ็บเข่าเหมือนกันครับ)
artit99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849811666
team: ศรีสะเกษ
Bike: Frame OEM+60mm OEM สรุปทั้งคัน OEM by Geeno
ติดต่อ:

โพสต์ โดย artit99 »

ขอแชร์จากตัวผมเองครับ
1. อาการปวดเขาของผมเริ่มเป็นตอนซื้อบันได 105 มาใหม่ๆ แต่ยังใส่รองเท้าผ้าใบธรรมดาอยู่ ปั่นไปได้ 30 กม. เริ่มมีอาการปวดเขาด้านข้างซ้าย ขวา กลับบ้านมาพัก วันสองวันก็หาย ไปปั่นก็เป็นอีก เหมือนเดิม
2. พอได้รองเท้ากับครีทมาใส่ปรับตั้งครีทไม่ถูกต้อง ก็ปวดอีก เป็นๆ หาย(วิธีตั้งครีทลองค้นหาดูนะครับเยอะอยู่) แต่พอปรับครีทให้ปลายเท้าเชิดออกด้านนอกนิดๆ ก็หายปั่นระยะทาง 23-35 กม. ตอนออกซ้อมก็ไม่พบอาการปวด แต่พอออกทริป 100 โล จะปวดกลับมาอีก เมื่อผ่านไป 80 กม.ไปแล้ว จะปวดมากๆ ปั่นกลับบ้านแทบไม่ไหว ต้องเดินแหย่งอีก 1-2 วัน
3. ปรับเบาะให้ต่ำลงมา 1 - 1.5 ซม. ลองปั่นหลายรอบก็ยังมีอาการอยู่เมื่อออกทริปไกล 100 โล

ล่าสุดหลังผ่านมาเกือบ 2 เดือน
ผมได้สังเกตุท่าทางการปั่นตอนก้มจับดรอป ด้านล่างเพื่อให้ลู่ลม รู้สึกว่าก้นจะขยับมาด้านหน้านิด จนปลายเบาะถูเจ้าลูก... จนร้อนๆ แต่สังเกตุได้ว่าแรงกดบันไดดีขึ้นความเร็วก็ไปได้ดีขึ้นออกแรงน้อยลง
กลับบ้านมาได้เลยเลื่อนเบาะขึ้นมาด้านหน้าอีก เกือบๆ 1 ซม.
วันที่ 3/6/55 ปั่นไป 77 Km ไม่ปวดเข่าอีกเลย มีแค่ล้าตรงหน้าขาส่วนบนเท่านั้น
วันที่ 4/6/55 ปั่นไป 33 Km ก็ไม่ปวดเข่าอีกเช่นกัน
วันที่ 5/6/55 ปั่นไป 30 km ก็ไม่พบกว่าปวดเข่าอีก

สรุป ผมเปลี่ยนเอาหลักอานเสือภูเขาผม มาใส่เสือหมอบโดยความไม่รู้ แล้วหลักอานที่เอามาใส่มันเยื้องหลังกว่า หลังอานเสือหมอบ ประมาณ 1.5 ซม เห็นจะได้
ก็โดยความไม่รู้ดูเอาเท่ เลื่อนอานไปด้านหลังมากดูเอาสวยโดยไม่ได้มีหลักการอะไรเลย ลองผิดลองถูกมาจนแทบไม่อยากปั่นไกลๆ แต่สุดท้ายก็เป็นเส้นผมบังภูเขา
ตอนนี้หายแล้ว หลังจากปั่นติดๆ กัน 3 วันติด ไม่พบว่าปวดเขาอีกเลย

น่าจะใช้เป็นแนวทางได้นะครับ ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยมือใหม่ครับ
เครดิตห้อง 100 รอบ ที่แนะวิธีการฝึกอย่างเป็นระบบ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384
a-sopon7997
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895387997

โพสต์ โดย a-sopon7997 »

ต่างจากผมเดินหน้าเบาะมาปวด ถอยหลังหายปวด
สู้ๆครับ
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

ผมดูทีวีช่อง T Sports เห็นเค้าว่าที่ กกท มีคลินิกพิเศษ ที่รักษาอาการบาดเจ็บจากการเล่นกีฬาโดยเฉพาะด้วย จะมีหมอมีนักกายภาพ อะไรพวกนี้แหละ รายละเอียดไม่แน่ใจแล้ว ลองๆหาข้อมูลดูครับ เผื่อได้หมอเฉพาะทางจริงๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”