เสือหมอบ ลงถนนจริงๆครั้งแรก พบปัญหาท่อแนวตั้ง และ แนวขวาง

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
Note1310
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เสือหมอบ ลงถนนจริงๆครั้งแรก พบปัญหาท่อแนวตั้ง และ แนวขวาง

โพสต์ โดย Note1310 »

ประสบการณ์ลงถนนครั้งแรก ต่างจะเสือภูเขาสิ้นเชิง ขี่กลางคืนด้วย(รถน้อย) ผมเจอท่อต่างๆ ไม่อยากจะเดาเลยว่ามัน แนวตรงหรือขวาง(เพราะมันมึด) ต้องขี่ประมาณจุดที่3 ตลอดเลย ใจนึงก็กลัวรถหลังอยู่ ความเร็วประมาณ 25-30ได้ พี่ๆมีความเห็นยังไงกันครับ ว่าขี่แนวไหนกัน จะขี่จุด1 ก็กลัวชนฟุตบาท
ขอบคุณครับ

1. ถ้าเจอท่อแนวขวาง จะวิ่งจุดไหนกันครับ มี3จุด

รูปภาพ

2. ถ้าเจอท่อแนวตั้งจะวิ่งจุดไหนกันครับ ผมไม่เคยขี่ทับท่อเลย กลัวติดแล้วตัวลอยไปข้างหน้า บางคนก็บอก ถ้าทะแยงก็ไม่ติด

รูปภาพ

3. แบบที่3 ไม่ต้องสืบเลยต้องหลบแน่ๆ

รูปภาพ
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Super Six EVO Hi-Mod
ตำแหน่ง: 111/11 ถนนรัษฎา ตำบลทับเที่ยง อำเภอเมือง จังหวัดตรัง 92000
ติดต่อ:

Re: เสือหมอบ ลงถนนจริงๆครั้งแรก พบปัญหาท่อแนวตั้ง และ แนวขวาง

โพสต์ โดย waranon1974 »

ถนนแบบนี้ ต้องใช้ความสามารถ ปฏิภาณ ไหวพริบ ขั้นสูงจริงๆ :D :D
Note1310
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: เสือหมอบ ลงถนนจริงๆครั้งแรก พบปัญหาท่อแนวตั้ง และ แนวขวาง

waranon1974 เขียน:ถนนแบบนี้ ต้องใช้ความสามารถ ปฏิภาณ ไหวพริบ ขั้นสูงจริงๆ :D :D
ต้องหันดูรถตลอดเลย เมื่อยคอเลย ดีที่ขี่ตอน 22.00 วันสงกรานต์ รถไม่เยอะ

ปล. ผมติดกระจกของ zefal spin แต่ไม่ได้ช่วยไรเท่าไหร่
รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
hund
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0922766932
team: ไร้สังกัด
Bike: Bs transit x-bike
ตำแหน่ง: บางบอน

โพสต์ โดย hund »

ปั่นกลางคืน รถต้องมีไฟ หน้าหลัง
เรื่องหลบหลุม ตัวใครตัวมันแป่วว

จุด3ครับ รถมีไฟท้ายแล้วก็อุ่นใจได้อีกนิด คอยหันมองอีกหน่อย
ปั่นเฉียดๆฟุตบาทอันตรายครับ เช่นสาวสวยนั่งอยู่ริมทาง เผลอสะกิตฟุตบาทคว่ำ..
บางทีมันก็เทปูเทยางมะตอยไม่ดี เป็นร่องดูดเราสะกิตฟุตบาท ก็คว่ำอีกนั้นแหละ
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

ปั่นในเมืองผมไม่เคยเอาหมอบออกเลยครับ ผมกลัวตาย
Note1310
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

peep_bmw เขียน:ปั่นในเมืองผมไม่เคยเอาหมอบออกเลยครับ ผมกลัวตาย
5555 มิน่าเมื่อวานผมเสียวๆอยู่ ต้องใช้ความเร็วตลอดเลยเพราะอยู่จุด 3 แถวถนนเลนเดียวด้วย
hund เขียน:ปั่นกลางคืน รถต้องมีไฟ หน้าหลัง
เรื่องหลบหลุม ตัวใครตัวมันแป่วว

จุด3ครับ รถมีไฟท้ายแล้วก็อุ่นใจได้อีกนิด คอยหันมองอีกหน่อย
ปั่นเฉียดๆฟุตบาทอันตรายครับ เช่นสาวสวยนั่งอยู่ริมทาง เผลอสะกิตฟุตบาทคว่ำ..
บางทีมันก็เทปูเทยางมะตอยไม่ดี เป็นร่องดูดเราสะกิตฟุตบาท ก็คว่ำอีกนั้นแหละ
ผมก็ว่างั้น จุด1จะซ้ายก็ฟุตบาท จะขวาก็เจอท่อ จุด3ชัวร์สุด ปั่นดึกๆ เช้าๆ ไม่มีรถ
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

ส่วนตัวผม ผ่านทุกจุด แล้วแต่สถานกาณ์ครับ

ต้องทำความเข้าใจกับ ทางคับขัน นะครับ
ใช้ความเร็ว ที่เราสามารถ ควบคุมรถได้
จะดีที่สุดครับ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
Note1310
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เหนียวครับ เขียน:ส่วนตัวผม ผ่านทุกจุด แล้วแต่สถานกาณ์ครับ

ต้องทำความเข้าใจกับ ทางคับขัน นะครับ
ใช้ความเร็ว ที่เราสามารถ ควบคุมรถได้
ถ้าเจอท่อตรง น้าผ่านไงอะ ผมกลัวล้อเสีย หัวทิ่มฮะ

เบรกแล้วเข็นดีมะ
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

Note1310 เขียน:
เหนียวครับ เขียน:ส่วนตัวผม ผ่านทุกจุด แล้วแต่สถานกาณ์ครับ

ถ้าเจอท่อตรง น้าผ่านไงอะ ผมกลัวล้อเสีย หัวทิ่มฮะ

จริงๆ แล้วการ จะผ่านฝาท่อแบบตรงๆของผม จะน้อยมาก
เพราะกว่า ผมจะถึงท่อ. ก็คำนวนว่าจะไม่มีรถตาม มาเบียดนะครับ
ก็สามารถออกซ้าย ขวา ตามสถานการณ์ ได้ครับ
แต่ถ้าจำเป้นต้องผ่าน ก็ ลดความเร็ว ที่พอจะบังคับรถ
ปั่นทะแยงเอาครับ ถามว่าเสียวไหม ก็เสียว ครับ กลัวติด เหมิอนกัน
แต่ผมใช้ความเร็วต่ำครับ ต่ำมากๆ ที่พอจะ ทะแยงผ่านไปได้

ส่วนคำว่าเบรคแล้ว เข็น นี่ คือ คำถาม. หรือ ประชด ครับ
ถ้าประชดผมขอโทษ นะครับ ที่แสดง อวดตัว ว่า ผมสามารถ
ผ่านท่อ ตรงได้
ถ้าเป้นคำถาม ผมจะตอบว่า พี่จะปั่น อย่างไรก็ได้ ให้ความเร็ว
สัมพันธ์ กับ. ความอันตราย ถ้าอันตรายมาก ก็ลดความเร็ว. ระมัดระวังเพิ่มขึ้นครับ
ปั่นให้สนุกนะครับ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
Note1310
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เหนียวครับ เขียน:
Note1310 เขียน:

จริงๆ แล้วการ จะผ่านฝาท่อแบบตรงๆของผม จะน้อยมาก
เพราะกว่า ผมจะถึงท่อ. ก็คำนวนว่าจะไม่มีรถตาม มาเบียดนะครับ
ก็สามารถออกซ้าย ขวา ตามสถานการณ์ ได้ครับ
แต่ถ้าจำเป้นต้องผ่าน ก็ ลดความเร็ว ที่พอจะบังคับรถ
ปั่นทะแยงเอาครับ ถามว่าเสียวไหม ก็เสียว ครับ กลัวติด เหมิอนกัน
แต่ผมใช้ความเร็วต่ำครับ ต่ำมากๆ ที่พอจะ ทะแยงผ่านไปได้

ส่วนคำว่าเบรคแล้ว เข็น นี่ คือ คำถาม. หรือ ประชด ครับ
ถ้าประชดผมขอโทษ นะครับ ที่แสดง อวดตัว ว่า ผมสามารถ
ผ่านท่อ ตรงได้
ถ้าเป้นคำถาม ผมจะตอบว่า พี่จะปั่น อย่างไรก็ได้ ให้ความเร็วi
สัมพันธ์ กับ. ความอันตราย ถ้าอันตรายมาก ก็ลดความเร็ว. ระมัดระวังเพิ่มขึ้นครับ
ปั่นให้สนุกนะครับ
ขอบคุณครับ

เริ่มจากค่อยๆปั่นดีกว่า

ผมเข็นจริงๆนะ เวลาเจอรถติด ทางคับขัน ยกขึ้นฟุตบาทเข็นเลย

ผมยังใหม่อยู่ครับ
kroeksit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868846711 เบียร์
team: ไร้สังกัด
Bike: Bridgestone RADAC

โพสต์ โดย kroeksit »

ชิดซ้ายเลยครับ หมอบไปได้แน่นอน ผมทำบ่อยครับ
Taylor Swift
ธนาคารทหารไทย (TMB Bank) บัญชีออมทรัพย์ 011-2-78019-2 เกริกศิษฏ์ พีรโชติกพันธุ์
Note1310
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

kroeksit เขียน:ชิดซ้ายเลยครับ หมอบไปได้แน่นอน ผมทำบ่อยครับ
ไว้จะลองดูครับ เริ่มพรุ่งนี้เลย
oaba
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida 90

โพสต์ โดย oaba »

ปั่นหมอบอยู่ครับ ที่พัทยามันไม่ใช่แค่ฝาท่อครับ มันเป็นฝาตะแกรงกัตเตอร์ซึ่งจะยืดยาวพรืดดด ทั้งถนน (เต็มความกว้างของถนน) แรกๆ ลงเขามาทำความเร็วจะส่งขึ้นเขาต่อไป ถึงกับเบรคแล้วลงจูงครับ หลังๆด้วยความขี้เกียจไต่เขา เลยหาจังหวะรถหลังว่างๆ วิ่งทะแยงเอาครับ แต่ถ้ารถเยอะผมก้อไม่เสี่ยงครับ จอดแล้วยกข้ามเอา เรามันจักรยานครับจะรีบไปไหนใช่ป่ะ ความปลอดภัยสำคัญที่สุดครับ
Chiny
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chiny »

ร่องถนนก็ต้องระวังนะครับตกลงไปรถแฉลบได้ ยิ่งหน้าฝนตามจุดที่มีน้ำขังยิ่งควรระวังบางทีเห็นบ่อเล็กๆ แต่ลึกและขอบคม ลงไปได้เจ็บแน่ครับ แต่ถ้าเราปั่นด้วยสติ หมอบปั่นถนนได้ครับสนุกด้วย
Don't Stop Believin' - "Steel still ROCK"
จานไข่ Dr.Egg viewtopic.php?f=60&t=515279
โครงการ มินิ กัดยางหมอบ เวอชั่นบ้านๆ viewtopic.php?f=63&t=488360
Dr.EGG Facebook Fan Page: http://www.facebook.com/pages/DrEGG/418740011510449
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ถนนเมืองไทยเขาไม่ได้ออกแบบเผื่อจักรยานครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”